You are on page 1of 5

Paaralan Nagsaulay Integrated Baitang 9

National High School


Guro Lyza Rossel N. Mendoza Asignatura Filipino
Petsa Marso 3, 2023 Markahan Ikatlo
Oras 9:45-10:45 Einstein Bilang ng 1
10:45-11:45 Newton Araw
1:15- 2:15 Franklin
Pang-Araw Araw na MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9
Tala sa Pagtuturo
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
Pangnilalaman pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Kanlurang
Asya.

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng


Pagganap kulturang Asyano batay sa napiling mga akdang
pampanitikang Asyano.

C. Mga Kasanayan sa F9PB-IIIb-c-51


Pagkatuto Nasusuri ang mga elemento ng elehiya batay sa:
-Tema
-Mga tauhan
-Tagpuan
-Mga mahihiwa-tigang kaugalian o tradisyon
-Wikang ginamit
-Pahiwatig o simbolo
-Damdamin

Mga layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. Natutukoy ang kahulugan at mga elemento ng elehiya.
b. Nakapagbabahagi ng damdaming nangibabaw sa batay
sa emosyong pinili.
c. Nakabubuo ng concept map na tumatalakay sa
kaibahan ng elehiya sa ibang akdang pampanitikan.

II. NILALAMAN Aralin 3.3


a. Panitikan: Elehiya sa Kamatayan ni Kuya– Bhutan
Isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte
b. Gramatika/Retorika: Pagpapasidhi ng Damdamin
Paggamit ng mga Salitang Sinonimo
c. Uri ng Teksto: NaglalarawanKahulugan at Elemento
ng Elehiya

d. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: Panitikang Asyano
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 201-202
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource.
B. Iba pang Kagamitang Sipi ng akda, slide deck presentation, LED TV
Panturo
e. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa #Balikbalikan!
nakaraang aralin o Gabay na Tanong:
pagsisimula ng bagong 1.Ano ang tinalakay noong nakaraang araw?
aralin 2.Anong damdamin ang namamayani sa akdang
pampanitikan na tulad nito?
3.Anong dalawang katangian ang mayroon sa elehiya?

B. Paghahabi sa layunin #Kamusta ang Iyong Pakiramdam?


ng aralin Panuto:Magbahagi ng karanasan batay sa mga nakikitang
emosyon.

Mga Tanong:
1.Ano ang nararamdaman mo ngayon?Bakit
2.May posibilidad ba higit sa isang emosyon ang
maramdaman natin sa bawat araw?Bakit
3.Anong emosyon ang ayaw mo na maramdaman?
Pangatuwiranan.
4.Sa iyong palagay okey lang ba na makaramdam ka ng
kalungkutan? Bakit? Bakit hindi?
5.Kailan mo masasabing okey ka lang at okey ka na?

C. Pag-uugnay ng mga #Paunahan Tayo!


halimbawa sa bagong Panuto:Ang bawat pangkat ay magpapaunahan na ayusin ang
aralin nakagulong salita sapamamagitan ng paunang paraan na
paghula sa sunod na letra sa alpabeto o advance the letter
upang mabuo ang tamang salita.Ang mauunang pangkat ay
tatanggap ng limang puntos.

1.DKDLDMSN
2.SDLZ
3.SZFOTZM
4.CZLCZLHM
5.RHLANKHRLN
6.VHJZMF FHMZLHS
7.JZTFZKHZM

Susi sa Pagwawasto
1.Elemento
2.Tema
3.Tagpuan
4.Damdamin
5.Simbolismo
6.Wikang Ginamit
7.Kaugalian

Gabay na Tanong
1.Ano sapalagay niyo ang paksang ating tatalakayin ngayong
araw?
D. Pagtatalakay sa Muling paglilinaw at pagbabalik tanaw sa Kahulugan ng
bagong konsepto at Elehiya at dalawang katangian nito.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtatalakay sa Elemento ng Elehiya
bagong konsepto at  Tema-ang kabuoang kaisipan ng elehiya na kadalasan
paglalahad ng bagong na kongkreto ang kaisipan at ang pinagbasehan ay ang
kasanayan #2 karanasan.
 Tauhan-mga taong kasangkot sa tula
 Tagpuan-kung saan o lugar o panahon na
pinangyarihan ng tula.
 Damdamin-ang damdaming nakapaloob sa tula
 Simbolismo-gumagamit ng mga simbolismo upang
ipahiwatig ang kaisipan o ideya.
Wikang Ginamit
 Pormal- ang standard na salita
 Di-Pormal-isang karaniwang ginagamit na salita sa
pang araw-araw na usapan.
Kaugalian o Tradisyon- nakikita dito kung anong mayroong
nakaugalian o isang tradisyon masasalamain sa tula.

F. Paglinang sa #Tanong SAGOT!


Kabihasnan 1.Ano ang iba’t ibang elemento ng elehiya?
2.Saan maaaring gamitin ang tulang elehiya?
3.Anong pinagkaiba nito sa tulang alam mo?

G. Paglalapat ng Aralin #Share Ko lang!


sa pang-araw-araw na Panuto: Basahin at unawain ang katanungan sa ibaba.
buhay Ibahagi ang magiging kasagutan sa klase.

“Bakit mahalagang malaman ang kahulugan o elemento at


kaibahan ng elehiya sa iba pang akdang pampanitikan?”

H. Paglalahat ng Aralin #IKONEK-MO


Panuto: Ilahad kung paano naiiba ang elehiya sa iba pang
akdang kauri nito?

IBA PANG
ELEHIYA
AKDA
I. Pagtataya ng Aralin #Pagtataya
Panuto: Isulat ang TAMA kung wasto ang pahayag.Bilugan
naman ang salitang nagpamali sa pahayag kung MALI ang
isinasaad ng pangungusap pagkatapos ay isulat ang angkop
na salita.

1.Damdamin ang kabuoang kaisipan ng elehiya na kadalasan


na kongkreto ang kaisipan at ang pinagbasehan ay ang
karanasan.
2.Tauhan ang mga taong kasangkot sa tula.
3.Simbolismo ang nagpapakita kung anong mayroong
nakaugalian o isang tradisyon masasalamain sa tula.
4.Sa elehiya maaaring pormal at di pormal na wika ang
gamitin.
5. Ang pormal na wika ang karaniwang ginagamit na salita sa
anumang uri ng sulatin tulad ng elehiya.

Susi sa Pagwawasto
1. Tema
2. Tama
3. Kaugalian o Tradisyon
4. Tama
5. Di Pormal

J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin
at remediation
f. MGA TALA ____Natapos ang aralin/Gawain at maaari nang magpatuloy
sa mga susunod na aralin.
____Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa
oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang
gusting ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
____Hindi natapos amg aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo.

Iba pang mga Tala:

g. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangang ng iba pang gawain para sa
remediation.
Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
A. Alin sa mga ____Sama-samang pagkatuto _____Think-Pair-
estratehiya ng Share
pagtuturo ang ____Maliit na pangkatang talakayan _____Malayang
nakatulong ng lubos? talakayan
Paano ito ____Inquiry-based learning _____Replektibong
nakatulong? Pagkatuto
____Paggawa ng poster _____Pagpapakita
ng Video
____Powerpoint Presentation _____Problem-based
learning
____Integrative learning (Integrating current issues)
____Pagrereport/ gallery walk
____Peer Learning _____Games
____Realias/Models _____KWL
Technique
____Quiz Bee
B. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
C. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

Lyza Rossel N. Mendoza


Guro sa Filipino Binigyang pansin:

Marvelin L. Mendoza
Punongguro I

You might also like