You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
PAARALAN Calibungan High School BAITANG/ANTAS 9
GURO Rio M. Orpiano ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Oktubre 2-6, 2023 MARKAHAN Una – Linggo 6
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
9 – Courage (7:30- Oktubre 2, 2023 Oktubre 3, 2023 Oktubre 4, 2023 Oktubre 6, 2023
8:30) (9-Temperance, 9 – (9 – Temperance) (9 – Temperance) (9 – Courage, 9-Temperance, 9-
T_W_TH_F
9 – Perseverance
Perseverance) Perseverance)
(11:00-12:00) Oktubre 4, 2023 Oktubre 5, 2023
M_W_TH_F Oktubre 3, 2023 (9 – Courage, 9-Perseverance) (9 – Courage, 9-Perseverance)
9 – Temperance (9 – Courage)
(2:30-3:30)
M_T_W_TH
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa K + 12 MELCs (Most Essential Learning Competencies). Sundin ang pamamaraan upang
matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang mga gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maipamamalas ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat linggo ay may layuning hubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog- Silangang Asya.
Pangnilalaman
B. Pamantayan Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.
sa Pagganap
C. Mga Nakalilikha ng isang mahusay na tula Nasasagot nang epektibo ang Naipaliliwanag ang salitang may higit Naisusulat ang sariling opinyon tungkol
Kasanayan sa na naglalaman ng iba’t ibang paraan maikling pagsusulit tungkol sa mga sa isang kahulugan; sa mga dapat o hindi
PagkatutoPagkat ng pagpapahayag ng emosyon o nakaraang aralin. (F9PT-1f-42) dapat na katangian ng kabataang
apos ng damdamin. Asyano. (F9PU-1f-44)
Ikasiyam na
Baitang, Nagagamit ang mga pang-ugnay sa
Naipamamalas pagpapahayag ng sariling
ng mag-aaral pananaw. (F9WG-1f-44)
ang kakayahang
komunikatibo,m

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
apanuring pag-
iisip,at pag-
unawa at
pagpapahalagan
g
pampanitikan
gamit ang
teknolohiya at
iba’t ibang uri ng
teksto at saling-
akdang Asyano
upang
mapatibay ang
pagkakakilanlan
g Asyano.
II. NILALAMAN Paglikha ng Tula Maikling Pagsusulit Sanaysay: Kay Stella Zeehandelar Pang-ugnay
- Puting Kalapati Libutin Itong
Sandaigdigan ni Usman Awang
- Ang Tula: Iba’t ibang Paraan ng
Pagpapahayag ng Emosyon o
Damdamin
III. KAGAMITANG Aklat, Laptop at Projector (Powerpoint Presentation)
PANTURO
A. Sanggunian Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
FILIPINO 9, KOMPENDYUM (Unang Markahan)
Ikalawang Edisyon, Pinagyamang Pluma 9 Phoenix Publishing House
1. Gabay ng
Guro (p/pp)
2. Kagamitan ng Kompendyum Modyul Aklat:
mga mag- aaral Panitikang Asyano
(p/pp)
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
IV.
PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Magkakaroon ng isang aktibong Magkakaroon ng isang aktibong Basahin ang bawat talata at sagutin Sagutin ang mga gabay na tanong: Isulat
Nakaraang Aralin partisipasyon ang klase sa partisipasyon ang klase sa ang mga tanong. Isulat ang titik ng ang sagot sa sagutang papel.
at/o Pagsisimula pagbabahagi ng kanilang mga pagbabahagi ng kanilang mga iyong sagot sa sagutang papel.
ng Bagong nalalaman tungkol sa nakaraang nalalaman tungkol sa nakaraang
Aralin aralin. aralin.
B. Paghabi sa Pagbabahagi ng mga mag-aaral ng Pagsasaalang-alang ng mga mag- Tukuyin ang pagkakaiba at Piliin sa hanay B ang pinakamalapit na
Layunin ng kanilang mga karanasan sa paglikha aaral ng mga tuntuning nararapat pagkakatulad ng sumusunod. Isulat kahulugan ng mga pahayag na nasa
Aralin ng tula. Sundin sa pagsagot sa maikling ang inyong mga sagot sa venn hanay A. Isulat sa sagutang papel ang
pagsusulit. diagram. titik ng inyong sagot.
C. Pag-uugnay Pagbabahagi ng guro sa mga mag- Pagbibigay-alam sa mga mag-aaral May mga salitang higit sa isa ang Batay sa nabasang sanaysay may mga
ng mga aaral ng isang halimbawa ng tula. ng bahagdan ng markang kahulugan gaya ng mga salitang salitang mahirap ipaliwanag o may iba
Halimbawa sa kinakailangang makamit sa italisado sa bawat bilang. Isulat sa pang pagpapakahulugan na mahirap
Bagong Aralin pagsusulat. kahon ang titik ng tamang kahulugan maunawaan. Bigyan ng
nito batay sa pagkakagamit nito sa pagpapakahulugan ang mga
pangungusap. Isulat sa linya ang nasalungguhitang mga salita.
inyong paliwanag kung bakit
ito ang napili mong sagot.
D. Pagtalakay ng Pagtalakay sa pamantayan sa Ipaliliwanag ng guro ang mga Pagtalakay sa mga konseptong Pagtalakay sa mga Pang-ugnay at
Bagong paglikha ng isang tula. tuntunin sa pagsagot sa maikling kaugnay ng sanaysay. pagbibigay-halimbawa sa mga ito.
Konsepto at pagsusulit.
Paglalahad ng
Bagong
Kasanayan #1
E. Pagtalakay ng Pagkakaroon ng maiksing pagtalakay Halina na’t basahin ang isang bahagi Paggamit sa mga pang-ugnay sa
Bagong sa mga bahagi ng tula. ng liham ng isang prinsesang pangungusap.
Konsepto at Javanese mula
Paglalahad ng sa Indonesia na isinalin sa Filipino ni
Bagong Ruth Elynia S. Mabanglo
Kasanayan #2
F. Paglinang sa Gumawa ng isang tula tungkol sa Pagsasagawa ng pagsusulit. Basahin at unawain ang sumusunod Isa-isahin ang mga katangian ng isang
Kabihasaan mga paksang ibibigay ng guro. na tanong. Piliin at isulat ang titik babaeng tradisyonal at
(Tungo sa Pumili lamang ng isa mula rito, ang tamang sagot sa iyong modernong babae. Ihanay ito sa

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
Formative siguraduhing nasusunod ang sagutang papel. talahanayan.
Assessment) pamantayang tinalakay sa klase,
G. Paglalapat ng KAPAYAPAAN, KAPAYAPAAN, Ano ang naitutulong ng mga Muling iisa-isahin ng mga mag-aaral Magtala ng mga katangiang dapat
Aralin sa pang- KAPAYAPAAN... Ito ay isang bagay pagsusulit sa pagpapalago ng ang mga elemento sa paglikha ng taglayin at di-dapat taglayin ng isang
araw-araw na na inaasamo ninanais ng lahat. Ito kasanayang intelektuwal ng katulad isang mahusay na sanaysay. kabataang Asyano.
buhay ang salitang madalas nating marinig mong mag-aaral?
saang lugar man tayo sa mundo
pumunta.
H. Paglalahat ng Muling iisa-isahin ng mga mag-aaral Muling iisa-isahin ng mga mag-aaral Muling iisa-isahin ng mga mag-aaral Muling iisa-isahin ng mga mag-aaral ang
Aralin ang mga nararapat isaalang-alang sa ang mga nararapat isaalang-alang sa ang mga nararapat isaalang-alang sa mga nararapat isaalang-alang sa
pagbibigay o paglalahad ng mga pagbibigay o paglalahad ng mga pagbibigay o paglalahad ng mga pagbibigay o paglalahad ng mga opinyon
opinyon at argumento tungkol sa opinyon at argumento tungkol sa opinyon at argumento tungkol sa at argumento tungkol sa isang paksa.
isang paksa. isang paksa. isang paksa.
I. Pagtataya ng Pagbibigay ng mga ilang feedback ng Magkakaroon ng pagwawasto sa Itala ang mga salitang maaaring Sa pamamagitan ng Venn Diagram,
Aralin guro tungkol sa mga tula ng mga klase. Matapos ay isasaayos ang iugnay sa salitang “ Kalayaan”, na ihambing ang uri ng pamumuhay noon at
mag-aaral. mga papel ayon sa nakuhang marka makikita sa loob ng tala, isulat ang ngayon gamit ang mga pang-ugnay.
ng mga mag-aaral. mga naisip na salita sa palibot nito.
Bumuo ng sariling kaisipan o
pahayag gamit ang mga salitang
naisulat.
J. Karagdagang Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan.
Gawain sa
takdang-aralin at
remediation
____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ gawain
gawain dahil sa kakulangan sa oras. gawain dahil sa kakulangan sa oras. gawain dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga integrasyon ng mga napapanahong mga
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong ibahagi

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
sa paksang pinag-aaralan. sa paksang pinag-aaralan. sa paksang pinag-aaralan. pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
sa pagkaantala/ pagsuspindi sa mga sa pagkaantala/ pagsuspindi sa mga sa pagkaantala/ pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
klase dulot ng mga gawaing pang- klase dulot ng mga gawaing pang- klase dulot ng mga gawaing pang- dulot ng mga gawaing pang-eskwela/
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng mga sakuna/ pagliban ng gurong
gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. MGA
TALA/REMARKS
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
mag-aaral na ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
nakakuha ng 80% ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
sa pagtataya
B. Bilang ng mga ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
mag-aaral na ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
nangangailangan ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
ng iba pang
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ______ Oo ______ Oo ______ Oo ______ Oo
ang remedial? ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi
Bilang ng mga ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral na
mag-aaral na nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral na
mag-aaral na na magpapatuloy sa remediation. na magpapatuloy sa remediation. na magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation.
magpapatuloy sa

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
remediation?
E. Alin sa mga ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula
istratehiyang ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain
pagtuturo ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto
nakatulong ng ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur
lubos? Paano ito ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo
nakatulong? Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________
F. Anong ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga mag–
kagamitang mag–aaral mag–aaral mag–aaral aaral
panturo ang aking ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga Mag–
naibuho na nais Mag–aaral Mag–aaral Mag–aaral aaral
kong ibahagi sa ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims
mga kapwa ko ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang
guro? Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya
______ Internet ______ Internet ______ Internet ______ Internet
Iba pa Iba pa Iba pa Iba pa
_____________________________ _____________________________ _____________________________ ________________________________
G. Anong ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo
kagamitan ang ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan
aking nadibuho na ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck
nais kong ibahagi Iba pa Iba pa Iba pa Iba pa
sa mga kapwa ko _____________________________ _____________________________ _____________________________ _______________________________
guro?
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang-pansin ni:
RIO M. ORPIANO MARY LOU M. GASPAR HENRY A. CABACUNGAN
Guro sa Filipino Filipino Leader OIC-School Head, Head Teacher VI

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph

You might also like