You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO


PAARALAN Calibungan High School BAITANG/ANTAS 9
GURO Rio M. Orpiano ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Setyembre 5, 2022 – Setyembre 9, 2022 MARKAHAN Una – Linggo 2
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa K + 12 MELCs (Most Essential Learning Competencies). Sundin ang pamamaraan upang
matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang mga gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maipamamalas ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat linggo ay may layuning hubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog- Silangang Asya.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa a) Napapaunlad ang kakayahang pag-unawa sa pagbasa. a. nakikilala ang mga tauhan at nakakapaglalarawan sa ilang pangyayari sa
Pagkatuto b) Nagagamit ang angkop na mga hudyat sa pagsusunod-sunod ng mga kwento.
pangyayari b. nakasusuri sa aral na napulot sa kwento.
c) Nagagamit ang mga pananda ginagamit sa pagpapahayag. c. nakakagawa ng maikling dula ukol sa buod ng kwento

II. NILALAMAN Panitikan-Maikling Kwento: “Nang Minsang Naligaw si Adrian” Panitikan-Maikling Kwento: Ang Ama
Wika: Panandang Pandiskurso (salin ni Mauro R. Avena)
III. KAGAMITANG Aklat, Laptop at Projector (Powerpoint Presentation)
PANTURO
A. Sanggunian Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
FILIPINO 9, KOMPENDYUM (Unang Markahan)
Ikalawang Edisyon, Pinagyamang Pluma 9 Phoenix Publishing House
1. Gabay ng Guro (p/pp)
2. Kagamitan ng mga mag-
aaral (p/pp)

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
B. Iba pang Kagamitang Modyul 1 Pahina 13 Kompendyum Kompendyum
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagkukuwento ng mga mag-aaral sa nakaraang kuwentong tinalakay sa Magtatanong ang guro kung ano ang natutunan ng mga mag-aaral sa naging
Nakaraang Aralin at/o pamamagitan ng “Kuwen-dugtungan”. paksa kahapon.
Pagsisimula ng Bagong
Aralin
B. Paghabi sa Layunin ng Magpapakita ng isang larawan ng Ama at anak. Ang guro ay magpapalaro ng “4 pics in one word”. Magpapakita siya ng apat
Aralin na larawan sa mga mag-aaral. Pagkatapos ay pahuhulaan niya sa mga mag-
aaral kung ano ang salita na nararapat sa apat na larawan. Kapag nahulaan
na ang salita ng mga mag-aaral ay magtatanong ang guro sa pamamagitan
ng mga gabay na tanong.
Mga gabay na tanong:
1. Anokaya ang pumapasok sa ating isipan kapag nakarinig tayo ng salitang
ama?
GABAY NA TANONG
2. Naging mabuti ba ang iyong ama sa iyo?
1. Ano ang masasabi ninyo sa mga larawang nakita?
3. Ano kaya ang kinalaman ng ama sa ating susunod na talakayan?
2. Ano ang ideyang iyong mahihinuha batay sa larawan?
C. Pag-uugnay ng mga Pagtalakay sa Elemento ng tula sa kwentong “Nang Minsang Naligaw si Adrian”. Sasabihin na ng guro ang magiging talakayan sa araw na ito. Bago nila
Halimbawa sa Bagong simulan ang pagbabasa sa kwento ay aalisin muna nilaang mga sagabal na
Aralin salita.
 Katiting
 Abuloy
 Bulalas
 Napuna
 Pinagkukublihan
D. Pagtalakay ng Bagong Pagtalakay sa mga panandang pandiskurso bilang hudyat sa mga sumusunod Ang guro ay magbibigay ng tig-iisang kopya sa mga mag-aaral at ipapabasa
Konsepto at Paglalahad ng na sitwasyon o ayos ng paglalahad. niya sa mga mag-aaral ang kwento ng mahina. Habang nagbabasa ang mga
Bagong Kasanayan #1 mag-aaral, ang guro ay maglalakad-lakad upangsuriin kung nagbabasa ba
talaga ang mga mag-aaral
E. Pagtalakay ng Bagong Pagtalakay sa mga halimbawa ng panandang pandiskurso na nagbibigay-linaw Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral sa pamamagitan ng mga gabay
Konsepto at Paglalahad ng at nag-uugnay ng mga kaisipang inilalahad sa isang teksto o diskurso. Maaring na tanong.

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
Bagong Kasanayan #2 maghudyat ito ng pagkakasunud-sunod ng mga pangyayari o di kaya ay Mga gabay na tanong:
maghimaton tungkol sa pagkakabuo ng diskurso. Karaniwan ng ito’y 1. Sino-sino ang ga tauhan sa kwento?
kinakatawan ng mga pang-ugnay o pangatnig. (Badayos.2006) 2. Ilan lahat ang anak sa kwento at ibigay ang kanilang mga edad.
3. Anong katangian mayroon ang ama?
4. Ilarawan kung anon ang sakit ni Mui-Mui na labis na ikinagalit ng kanyang
ama.

F. Paglinang sa Tukuyin ang mga panandang ginamit sa kwentong “Nang Minsang Naligaw si 1. Kung kayo ang ina ni Mui-mui mapapatawad mu ba ang iyong asawa sa
Kabihasaan (Tungo sa Adrian”. kanyang nagawang kasalanan na mapatay ang sarili mong anak?
Formative Assessment) Panuto: 2. Kung ikaw si Mui-mui mapapatawad mo ba ang iyong ama sa kanyang
Guhitan ng bilog ang salita kong ito ay panandang naghuhudyat ng nagawa?
pagkakasunod-sunod ng pangyayari. Guhitan ng parisukat ang salita kong ito 3. Bilang isa sa mga kapatid, anong damdamin ang iyong mararamdaman
ay panandang naghuhudyat ng pagkakabuo ng diskurso. Guhitan ng bituin kung nakikita mo na ang iyong sariling kapatid na may sakit ay sinasaktan
ang salita kong ito ay panandang naghuhudyat ng pananaw ng may-akda. pa ng iyong ama?

G. Paglalapat ng Aralin sa PANUTO: Hanapin sa mga sumusunod ang angkop na panandang diskurso Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral sa pamamagitan ng mga gabay
pang-araw-araw na buhay upang nabuo ang kaisipan na ipinahahayag ng pangungusap na tanong.
1. Kung ikaw ay isa sa mga anak sa kwento ano ang maaring sabihin mo sa
iyong ama?
2. Ano ang magandang aral na nakuha mo sa kwento?
H. Paglalahat ng Aralin Sagutin ang mga sumusunod: Lagyan ng bilang A-E ang mga bilang ayon sa pagkakasunod-sunod nito.
1. Tungkol saan ang “Nang minsang naligaw si Adrian”? ___1. Pagkamatay ni Mui Mui.
2. Ano ang damdaming inihatid ng kwentong nabasa? ___2. Paghahalinghing ni Mui Mui.
3. Ginagamit upang magbigay-linaw at mag-ugnay ng mga kaisipang ___3. Paglalasing ng ama.
inilalahad sa isang teksto o diskurso? ___4. Pag-aagaw agawan ng magkakapatid dahil sa pagkain.
___5. Pagbabago ng ama.
I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit Una ay hahatiin ng guro ang mga mag-aaral sa apat.
1. Pipili ang mga mag-aaral ng isang lider na siyang gagabay at magiging
tagapagsalita kapag natapos ang gagawing activity.
2. Ipapagawa ng guro sa mga mag-aaral ang isang graphic organizer para
pagsunod-sunurin ang mahahalagang pangyayari sa kwentong binasa.
3. Pagkatapos, tatalakin ng bawat pangkat ang ginawa sa harapan.
Pamantayan sa Pagsasagawa ng Gawain

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
A. Malikhaing Pagsasalaysay 50 puntos
B. Paraan ng Pagsasalaysay 30 puntos
C. Dating sa tagapakinig 20 puntos
Kabuuan 100 puntos
J. Karagdagang Gawain sa ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
takdang-aralin at nang magpatuloy sa mga susunod na maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
remediation aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa sa oras. sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil integrasyon ng mga napapanahong
pangyayari. sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral ibahagi ng mga mag-aaral sa paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa patungkol sa paksang pinag- patungkol sa paksang pinag- _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase aaralan. aaralan. pagkaantala/pagsuspindi sa mga
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil klase dulot ng mga gawaing pang-
mga sakuna/ pagliban ng gurong sa pagkaantala/pagsuspindi sa sa pagkaantala/pagsuspindi sa eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
nagtuturo. mga klase dulot ng mga gawaing mga klase dulot ng mga gawaing gurong nagtuturo.
pang-eskwela/ mga sakuna/ pang-eskwela/ mga sakuna/
Iba pang mga Tala: pagliban ng gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala:

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. MGA TALA/REMARKS

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
nakakuha ng 80% sa pagtataya ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
B. Bilang ng mga mag-aaral na ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
nangangailangan ng iba pang ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
Gawain para sa remediation ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
C. Nakatulong ba ang ______ Oo ______ Oo ______ Oo ______ Oo
remedial? Bilang ng mga mag- ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi
aaral na nakaunawa sa aralin. ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag - aaral na ______ Bilang ng mga mag - aaral na ______ Bilang ng mga mag - aaral na ______ Bilang ng mga mag - aaral na
magpapatuloy sa remediation? magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula
pagtuturo nakatulong ng ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain
lubos? Paano ito nakatulong? ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto
______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur
______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo
Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________
F. Anong kagamitang panturo ______ Bullying sa pagitan ng mga mag– ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga mag–
ang aking naibuho na nais aaral mag–aaral mag–aaral aaral
kong ibahagi sa mga kapwa ko ______ Pag–uugali / Gawi ng mga Mag– ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga Mag–
guro? aaral Mag–aaral Mag–aaral aaral
______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims
______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang
Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya
______ Internet ______ Internet ______ Internet ______ Internet
Iba pa ________________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa ________________________________
G. Anong kagamitan ang aking ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo
nadibuho na nais kong ibahagi ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan
sa mga kapwa ko guro? ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck
Iba pa ___________________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _______________________________
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang-pansin ni:

RIO M. ORPIANO MARY LOU M. GASPAR HENRY A. CABACUNGAN


Guro sa Filipino Filipino Leader OIC-School Head, Assistant Principal II

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph

You might also like