You are on page 1of 17

DAILY Paaralan Baitang 9

LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Tala Petsa/Oras Markahan IKAAPAT


sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – TUKLASIN

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa


A. Pamantayang sa mahalagang pangyayari sa buhay ni Elias.
Pangnilalaman
Naipasasalaysay sa mga mag-aaral ang ilang
pangyayari sa kasalukuyan na may pagkakatulad sa
naging desisyon ni Elias na pagtubos sa buhay ng
B. Pamantayan sa isang kaibigan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F9PT-IVe-f-59
Pagkatuto Naipapaliwanag ang iba’t ibang paraan sa
Isulat ang code ng pagbibigay-pahiwatig sa kahulugan ng salita sa
bawat kasanayan sitwasyong pinaggagamitan nito.
II. NILALAMAN
Aralin 4.3.2

A. Panitikan: Ang Mahahalagang Pangyayari sa


  Buhay ng Tauhan ng Noli Me Tangere (Elias)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 145-148
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang http://www.youtube.com/watch?v=ER5pRl
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
Aktibiti 1
Pagpaparinig ng guro ng isang awitin ng isang sikat
na teleseryeng napapanood sa telebisyon na”Anong
Nangyari sa Ating dalawa” ni Aizza Seguerra.

nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin. Analisis 2
1. Ano ang ipinapahiwatig ng awitin na
napakinggan?
2. Bakit nangyayari ang ganoong kasawian sa
isang tao?
3. Ilarawan ang damdaming namayani sa inyo
habang pinapakinggan ang awitin.
4. Ano ang iyong gagawin kapag ikaw ay
naharap sa ganoong sitwasyon?

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Aktibiti 2
Pagbibigay kahulugan sa salitang “Kabiguan”
Istratehiya: Word Association

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Analisis 2

Batay sa ibinigay na kahulugan, anu-ano ang maaari


ninyong mabuong pahiwatig dito?
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)
G. Paglalahat ng Aralin
Abstraksyon

Nakakatulong ang mga pahiwatig sa pagbibigay


kahulugan sapagkat _______.

Aplikasyon
Paano ninyo napaglabanan ang mga kabiguang
dumarating sa inyong buhay? Ipaliwanag.
H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
Istratehiya: Karanasan Mo! Ibahagi Mo!
na buhay
Magsalaysay ng mga karanasang pansarili na
nagpapakita ng kabiguan sa buhay.

Panuto: Ipaliwanag ang kahulugan ng bawat


pahiwatig ng mga salita o pangungusap.

1. Ang buhay ay parang agos ng tubig.


2. Ang babaeng nagsusuklay ng kanyang buhok
I. Pagtataya ng Aralin na nakatalikod sa pintuan
3. Paglitaw ng isang kometa
4. Isang matanda na tumatawa habang
natutulog
5. Nalaglag ang kutsara habang kumakain

J. Karagdagang Takdang-Aralin:
gawain para sa 1. Basahin ang mahahalalagang pangyayari sa
takdang-aralin at buhay ni Elias.
remediation 2. Maghanda ang bawat pangkat para sa pag-
uulat sa klase.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
DAILY Paaralan Baitang 9
LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Tala Petsa/Oras Markahan IKAAPAT


sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – LINANGIN (PANITIKAN)

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa


A. Pamantayang mahalagang pangyayari sa buhay ni Elias.
Pangnilalaman
Naipasasalaysay sa mga mag-aaral ang ilang
pangyayari sa kasalukuyan na may pagkakatulad sa
naging desisyon ni Elias na pagtubos sa buhay ng
B. Pamantayan sa isang kaibigan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan F9PN-IVe-f-59
sa Pagkatuto Natitiyak ang mga bahagi ng pagiging makatotohanan
Isulat ang code ng ng akdang napakinggan sa pamamagitan ng pag-
bawat kasanayan uugnay sa ilang pangyayari sa kasalukuyan.
II. NILALAMAN
Aralin 4.3.2

A. Panitikan: Ang Mahahalagang Pangyayari sa


  Buhay ng Tauhan ng Noli Me Tangere (Elias)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 145-148
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
Aktibiti 1
ILAHAD MO! NAPANOOD MO!
Panuto: Maglahad sa buong klase ng isang kwento na
napanood tungkol sa dalawang taong nagmamahalan
na pinaglayo ng tadhana.

Analisis 1
1. Matapos ninyong mapanood ito, ano ang inyong
naramdaman sa kabiguang dulot ng mapaglarong
tadhana?
nakaraang aralin 2. Hanggang kalian ba dapat ipaglaban ang isang
at/o pagsisimula minamahal? Magbigay ng ilang indikasyon.
ng bagong aralin.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng Aktibiti 2
bagong konsepto Paglinang ng Talasalitaan
at paglalahad ng
bagong kasanayan Ibigay ang kasingkahulugan ng mga sumusunod na
#1 salita batay sa larawan.

a. Naranasang kabiguan ni Elias

k__a__a_

b. Taong maaasahan sa oras ng kagipitan

k__b__a_

c. Ipinagkait sa mabuting tao


k a ___u_g__

d. tao mismo ang gumagawa nito

k_p__r_n

Analisis 2
1. Sino sa mga tauhan ang inilarawan ng mga
salitang binigyang kahulugan?
2. Paano ginamit sa akda ang mga salitang ito?

Aktibiti 3
Pangkatang Gawain

Pagpapaulat ng guro sa bawat pangkat ng mga


mahahalagang pangyayari sa buhay ni Elias.

Pangkat 1
Si Elias at Salome

Pangkat 2
Ang mga Rebelde at ang mga Pinag-uusig
Istratehiya: Sanhi at Bunga

PAGREREBELDE
S BU
ANHI NGA

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan Pangkat 3
#2 Ang Kamag-anak ni Elias at Nuno ni Ibarra
Istratehiya: Family Tree

Pangkat 4 at 5

Si Elias Bilang Kaibigan


Istratehiya: Masining na Pagkukwento

Analisis 3
1. Saan nagpunta si Elias pagkagaling sa piknik?
2. Ilarawan ang kanyang tirahan.
3. Bakit siya namumuhay mag-isa?
4. Ano sa palagay mo ang dahilan kung bakit
napaiyak si Salome nang purihin ni Elias si
Maria Clara?
5. Bakit ipinasya ni Salome na umuwi sa Mindoro
at lisanin ang pook na nilakhan?
6. Gaano kamahal ni Salome si Elias?
7. Sa iyong palagay, bakit sa kabila ng malaking
pagmamahal kay Salome na ay nagpasya pa
rin si Elias na hindi sumama sa dalaga?
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Abstraksyon
G. Paglalahat ng
Aralin Batay sa mga kabanatang tinalakay, ilarawan si Elias.
H. Paglalapat ng Sang-ayon ka ba o di sang-ayon sa pagkakatanggal
aralin sa pang- sa bahagi ng akda na naglalahad sa damdamin nina
araw-araw na Elias at Salome? Pangatwiranan ang sagot.
buhay

I. Pagtataya ng Pagpapatukoy ng guro sa mga mag-aaral ng bahagi


Aralin ng akda na may kaugnayan kay Elias na masasabing
makatotohanan at maaring iugnay sa kasalukuyan.
I. Karagdagang Takdang-Aralin:
gawain para sa Anu-ano ang mga kaugaliang binanggit sa kabanata
takdang-aralin at ang makatutulong sa pagpapayaman ng kulturang
remediation Asyano?
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 9


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Tala Petsa/Oras Markahan IKAAPAT


sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – PAGNILAYAN AT UNAWAIN

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa


A. Pamantayang mahalagang pangyayari sa buhay ni Elias.
Pangnilalaman
Naipasasalaysay sa mga mag-aaral ang ilang pangyayari
sa kasalukuyan na may pagkakatulad sa naging desisyon
B. Pamantayan sa ni Elias na pagtubos sa buhay ng isang kaibigan.
Pagganap
F9PB-IVe-f-59
Naipapaliwanag ang kaugaliang binanggit sa kabanata na
C. Mga Kasanayan sa
nakatutulong sa pagpapayaman ng kulturang Asyano.
Pagkatuto
Isulat ang code ng
F9PS-IVe-f-61
bawat kasanayan
Nasusuri kung ang pahayag ay nagbibigay ng opinyon o
nagpapahayag ng damdamin.
II. NILALAMAN
Aralin 4.3.2

A. Panitikan: Ang Mahahalagang Pangyayari sa


  Buhay ng Tauhan ng Noli Me Tangere (Elias)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 145-148
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Aktibiti 1
Panuto: Magpapanuod ang guro ng isang video clip na
nagpapakita ng iba’t ibang kultura at tradisyon mayroon
ang Pilipinas.

Analisis 1

1. Itala ang iba’t ibang kultura at tradisyon ng


Pilipinas na maaaring ipagmalaki sa isang bansa.
2. Sa mga naitala, alin dito ang hanggang sa
D. Pagtalakay ng kasalukuyan ay tinatangkilik pa ng mga Pilipino?
bagong konsepto at 3. Bilang isang kabataan, paano mo mapreperesente
paglalahad ng ang yamang taglay ng kultura at tradisyon ng ating
bagong kasanayan bansa?
#1
Aktibiti 2
Pagpapaliwanag ng guro sa mag-aaral ng mga kulturang
Pilipino na inilahad sa aralin at ang kalagayan nito sa
kasalukuyan.

E. Pagtalakay ng Analisis 2
bagong konsepto at Alin-aling kulturang Pilipino ang higit na nabigyang-pansin
paglalahad ng sa mga aralin sa buhay ni Elias? Paano mo nasabing ito
bagong kasanayan pa rin ang kalagayan ng kultura sa kasalukuyan?
#2
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)
Abstraksyon
Paano mo malalaman kung ang pahayag ay nagbibigay
ng opinyon o nagpapahayag ng damdamin? Ipaliwanag.
G. Paglalahat ng Aralin
H. Paglalapat ng aralin Aplikasyon
sa pang-araw-araw
na buhay Panuto: Magtala ng kaugaliang ipinakita sa mga tinalakay
na kabanata na sa palagay ninyo ay makatutulong sa
pagpapayaman ng Kulturang Asyano .

Mahalagang Paano nakatulong sa


Kaugaliang Nakita sa pagpapayaman ng
Kabanata kulturang asyano?
Suriin ang mga sumusunod na pahayag kung ito
ay nagbibigay ng opinyon o nagpapahayag ng damdamin.
Lagyan ng simbolong ? kung nagpapahayag ng opinyon
at kung nagpapahayag ng damdamin.

1. “Para po sa amin ang gabi ay kasiya-siya at ang hangin


ay napakasarap langhapin.”
2. “Natatakot ako sa kanyang mga tingin lalo na ang mga
mata na kapag itinitig sa akin ay nanlalalim at malungkot.”
3. “Elias, kayo’y hindi ko alam kung, sino ngunit alam
kong hindi kayo pangkaraniwang tao.”
4. “Ang ibang lupain, sa ganang akin, ay lalong mabuti
kaysa ating sariling bayan.”
5.”Ginoo, gusto ko pong iilag kayo sa isang malungkot na
hinaharap.”
I. Pagtataya ng Aralin
Takdang-Aralin:

J. Karagdagang Maghanda para sa panonood ng video at


gawain para sa pagsusuri sa hinaing ng tauhan sa pinanood na siya ring
takdang-aralin at hinaing ng mamamayan sa kasalukuyan.
remediation
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 9


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO
(Pang-araw-araw na Tala Petsa/Oras Markahan IKAAPAT
sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – ILIPAT


I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa
A. Pamantayang sa mahalagang pangyayari sa buhay ni Elias.
Pangnilalaman
Naipasasalaysay sa mga mag-aaral ang ilang
pangyayari sa kasalukuyan na may pagkakatulad sa
naging desisyon ni Elias na pagtubos sa buhay ng
B. Pamantayan sa isang kaibigan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F9Pd-IVe-f-58
Pagkatuto Nailalahad ang hinaing ng mga tauhan na siya ring
Isulat ang code ng hinaing ng mga mamamayan sa kasalukuyan.
bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 4.3.2

A. Panitikan: Ang Mahahalagang Pangyayari sa


  Buhay ng Tauhan ng Noli Me Tangere (Elias)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 145-148
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Pagpapanood ng video clip mula sa youtube sa
mahahalagang pangyayari sa buhay ng tauhang si
Elias.
Inaasahang Pagganap

G – Makapagsalaysay tungkol sa ginawa mong


kabutihan sa iyong kaibigan
R – Tagapagsalaysay
A – Mga mag-aaral at guro
S – Naatasan kang magsalaysay tungkol sa
kabutihan mong nagawa sa iyong kaibigan
P – Pagsasalaysay ng pangyayari sa paraang
masining na pagkukuwento tungkol sa kabutihang
nagawa mo sa iyong kaibigan
S – Pamantayan sa Pagganap batay sa GRASP
a. Nilalaman 40%
Piyesa
Pagbibigay-diin o damdamin
b. Tinig 35%
c. Hikayat 15%
Hikayat sa madla
Kakayahang pangtanghalan
Kilos, galaw, kumpas
Ekspresyon ng mikha
d. Ugnayan sa Tagapakinig 10%
Kabuuan 100%

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa GUIDE
Kabihasaan (Tungo Paghahanda ng bawat mag-aaral sa pagsasalaysay.
sa Formative
Assessment)

G. Paglalahat ng Aralin
H. Paglalapat ng aralin ACT
sa pang-araw-araw Pagsasalaysay ng bawat mag-aaral.
na buhay

I. Pagtataya ng Aralin
Takdang-Aralin:

Aralin 4.3.3 Ang Mahahalagang Pangyayari sa


Buhay ng Tauhan
( C. Maria Clara)
Sanggunian: TG pp.149-152, Noli Me Tangere
Mga Kabanatang may kaugnayan kay Maria Clara
Kabanata VI, VII, XXII,XXIV,
XXVII,XXVIII,XXXVI,XXXVII,XXXVIII,XLII.XLIV,XLVII
I.L
1. Kilalanin si Maria Clara.
2. Alamin ang mahahalagang pangyayari
J. Karagdagang sa buhay niya.
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga DIRECT INSTRUCTION - TGA
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

You might also like