You are on page 1of 7

Kiangan National High School

Baguinge, Kiangan, Ifugao

Masusing Banghay Aralin sa Asignaturang Filipino ng Timog-Silangang Asya


Unang Markahan
Masusing Banghay Aralin sa Filipino 9
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga piling
Pangnilalaman akdang tradisyonal ng Timog-Silangang Asya.
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat
B. Pamantayan sa tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan
Pagganap ng Timog-Silangang Asya
(F9PT-If-42) Naipaliliwanag ang salitang may higit sa isang
kahulugan.
TIYAK NA LAYUNIN:
a. natutukoy ang denotasyon at konotasyon na kahulugan ng bawat
C. Kasanayang
piling salita mula sa tinalakay na akda.
Pampagkatuto
b. naibabahagi ang mensahe mula sa sanaysay na akdang “Kay
Estella Zeehandelar”.
c. nakakalahok nang buong husay sa talakayan at pangkatang
gawain.
Sesyon 5
Sesyon
September 26, 2022
Petsa
II. NILALAMAN
Sanaysay- Indonesia Kay Estella Zeehandelaar
Paksang Aralin Salin ni Ruth Elynia S. Mabanglo
Mula sa Mga Liham ng Isang Prinsesang Javanese Japara
III. KAGAMITANG Mga larawan, sipi ng akda, bidyo, tisa, projector, laptop, graphic
PANTURO organizer, pangkulay, cartolina
Sanggunian Panitikang Asyano 9 – pahina 53-55
PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
Magandang umaga Grade 9!
Magandang umaga po ma’am!
Bago tayo magsimula,
Opo ma’am.
tiyaking komportable kayo sa
inyon kinauupuan, at walang
maingay sa paligid upang
maging maayos ang daloy
ng ating talakayan.
Muli, isang mapagpalang Panginoon, maraming salamat po sa panibagong araw
araw sa ating lahat. …..Amen.
Manalangin tayo. Maaari mo
bang pangunahan
________.
B. Balik-aral BLUES CLUES! PINK THINK!
Bago tayo magsimula sa
ating panibagong aralin,
BLUES CLUES! PINK THINK!
gamit ang “Blues Clues at
Pink Think” ay idikit sa Noon: Ngayon:
harapan ang mga nailagay
1. Walang modernong 1. Malawak na pagsulong ng
sa ilalim ng inyong mesa. teknolohiya teknolohiya
2. Matagal ang proseso ng 2. Mabilis ang paghahatid at
komunikasyon pagtanggap ng mensahe
3. Salat sa karunungan 3. Inklusibong paaralan para
4. May Datu sa lahat
5. Nagsisikap para 4. May pamahalaan
mabuhay 5. Kurapsiyon
6. Makikitid ang daan 6. Malalawak na kalsada
7. Maraming kultura at 7. Unti-unting nawawala ang
tradisyon kinagisnang kultura at
8. Iba ang gamit tradisyon
pangsandata 8. Nakikisabay sa uso
9. Kalabaw ang katulong 9. Pagsulong sa
sa pagsasaka pangdigmaang sandata
10. Malinis ang hangin (baril at iba pa)
11. Kalesa pang 10. Traktor, Telebisyon, Kotse
transportasyon 11. Napadali ang paggawa ng
Ang huhusay! 12. Gasera ang pang-ilaw bagay-bagay
12. May elektrisidad
C. Pagganyak
Panuto: Mula sa tinalang
pamumuhay, paghambingin PAGHAMBINGIN MO!
ang dalawang pamumuhay
ayon sa kanilang pagkakaiba NGAYON (Pagkakaiba)
at pagkakatulad, gamit ang NOON (Pagkakaiba)
- may Pamahalaang
Smart Art Graphic. Demokratiko - Ang datu ang
namumuno
- pormal at edukasyon - Ang sultan naman
para sa lahat ang namumuno sa
pangkatang pamilya
- pagusbong ng
- kabuhayan - likas
makabagong
na yaman
teknolohiya
(pagsasaka,
- mabilis na pangingisda, atbp.)
transportasyon. - Simple lang ang
pamumuhay at hindi
- malayang over populated
nakapagtratrabaho - Maaliwalas ang
babae man o lalake simoy ng hangin
- Tradisyon at kultura
- mahal ang gastusin
ay napakalahaga
Anong di-kagandahan at - permanenteng bahay
kagandahan ng ating
Ang di-kagandahan po ay unti-unting nawawala ang kinagisnan
panahon sa kasalukuyan
tradisyon at kultura, minsan nakakasira sa atensiyon ang pag-
kasya noon?
usbong ng teknolohiya, at marami pang iba at ang kagandahan
naman ay mas napabilis ang transportasyon at komunikasyon,
Tama! Ngunit kung ating
may libreng edukasyon, may elektrisidad na.
tignan ay mas simple ang
pamumuhay noon, di tulad
ngayon na mahal ang mga
bilihin kaya kahit maraming
pagbabago sa ating
pamumuhay ay huwag natin
kalimutan kung saan tayo
galing.

D. Paghahabi ng Layunin
Panuto: Pagpapakinig ng (https://www.youtube.com/watch?v=91WUxfzwts4)
isang awatin “Malalyo pa
ang Umaga” inawit ni Aria
Clemente.

Ano ang mensaheng


ipinahihiwatig ng awiting Sa tingin ko kaya tinawag na malayo pa ang umaga po ay tulad
napakinggan? ng pangarap namin na malayo pa ang mararating pa sa aming
buhay kung may sipag at tiyaga kami mararating namin lahat ng
Ang huhusay! Kagaya nga pangarap namin.
nabanggit sa awitin ay
kailangan ang tiyaga at
pagsisikap upang maabot
ang mga pangarap kahit na
malayo pa ang lalakbayin ay
maging matatag at
pursigidong maabot ang
mga nais sa buhay para rin
sa maaayos kinabukasan.
E. Pag-uunay ng
halimbawa sa bagong (http://www.classtools.net/wordshooter/201911_ePC7Vb)
aralin
Panuto: Pagkatapos
basahin ang akdang “Kay
Estella Zeehandelaar” ay
gamitin ang “Eye-witness
Organizer”. Gamit ang
Wordshoot sagutin ang mga
katanungan tungkol sa
manunulat at sa bansang
pinagmulan ng akdang
tatalakayin.

Ang gagaling! Ngayon alam


niyo na ang pagkakaiba ng
pamumuhay nila sa bansang
Indonesia noon at sa ating
bansang pinagmulan subalit
may mga tradisyon at
kaugalian na dapat din natin
sundin at igalang dahil ito
ang nagpapatunay na tayo
isang Pilipino at mahal natin
ang sarili nating bayan.
F. Pagtatalakay ng
Bagong konsepto at CONNECTIONFOURS
Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1
Panuto: Gamit ang (https://www.classtools.net/connect/201911_X66mS7)
Aplikasyong Online na
Classtoools.net
‘CONNECTIONFOURS’.
Tukuyin ang mga salita o
pariralang magkakatulad o
magkakaugnay ang
kahulugan.

Mahuhusay!

G. Pagtatalakay ng SURI MO! SAGOT MO!


Bagong konsepto at Nais:
Paglalahad ng Bagong Paglalarawan:
Kasanayan #2  Labis na paghangad
 Nakakulong sa
pantay na pagtrato
Panuto: Mula sa kuwentong kadenang ng
para sa mga
nabasa, ilarawan at ibigay kanilang tradisyon
kababaihan at
ang nais ng prinsesa na  Sabik sa
mabago sa mga kaugaliang kalalakihan.
modernisayon
Javaneses para sa mga  Makagawa ng
 Mapagmahal
kababaihan. paraang malabanan
 May respeto at may ang mga lumang
utang na loob tradisyon.
 Mapagmalasakit  Pagsasarili at
 Mabait
Ipinakilala po ni Estella Zeehandelaar angkalayaan
kanyang sarili
Mula sa naunawaang bilang babaeng nakatali sa isang lumang tradisyon na
kwento, paano ipinakilala ng kailanma'y di pwedeng suwayin. Siya ay isang babaeng
prinsesa ang kanyang sarili? gustong makilala ang isang babaeng moderno.

Magagaling! At buong
kasabikan niya ding
sinasalubong ang
pagdating ng bagong
panahon. Gustuhin man
yang kumawala sa
lumang kaugalian na
kanyang kinabibilangan
ay ayaw din niyang
masaktan ang mga taong
nagnigay buhat,
kabutihan at
pagmamahal sa kanya.
H. Paglinang ng
Kabihasnan

Unang pangkat:
Gamit ang isang diagram paghambingin ang kaugalian at
tradisyon noon sa tradisyon at kumbensiyon ng bansang
Indonesian noon.

Ikawalawang pangkat:
Pagsasagawa ng isang debate tungkol sa paksang “Kailan
Panuto: Pangkatang gawain. mas naging kapaki-pakinabang ang kababaihan, “Noon o
Bawat pangkat ay gagawain Ngayon”.
ang sumusunod.
Pangatlong pangkat:
Pagbibigay ng mensaheng ipinababatid ng akda sa
pamamagitan ng paglikha ng "Jingle”. Paksa: Kung
magkakaroon ng pagkakataon na makausap ng isang
babaeng Javanese ang mga babae sa kasalukuyan o
modernong panahon. Ano-ano kaya ang nais niyang
sabihin?

I. Paglapat ng Aralin sa
Pang-araw-araw na
Buhay
Panuto: Gamit ang “Cause-
Effect Tree Chart” sagutan
ang suliraning nailahad.

Gamit ang estratehiyang “Two Minute Paper”


sa paglalagom nga ralin.
1. Ano ang pinakamahalagang bagay na natutuhan
ninyo sa araw na ito?
- Huwag mawalan ng pag-asa
Mahuhusay! Ang mga sinulat
niyo ay ang
pinakamahalagang na
natutunan na habang may
bukas ay may pag-asa at
kahit nasa kasalukuyan na
tayo ay huwag natin
kalimutan ang mga tradisyon
at kaugulian na ating
minana, pati narin ang
magagandang asal na ating
isa-buhay.
J. Paglalahat ng Aralin CONCEPT WEBBING…
Panuto: Gamit ang “Concept Ang pagbabawal sa
Webbing” itala ang Ang mahigpit na
kanilang makipag-
natutunang kaugaliang pagpapatupad sa ugnayan kahit kanino.
Javanese. tradisyon at kumbensyon.
Ang mga kaugalian ay Ang hindi pagpayag
Ang pagbabawal na sa mga babae ay
ang mga kaugalian
magulang ang
ang Ang babae sa kanila
gawing pumunta kahit sa
ay bahagya lamang
paglabas
pipili ng mga babae
ng kanilang alinmang lugar
nakapag-aral.
sa kanilang bahay. maliban sa paaralan.
mapapangasawa.
Ang huhusay!

K. Pagtataya ng Aralin NATUTUNAN MO! ILAHAD MO!


Panuto: Tukuyin ang mga 1. Nakasalamuha ko na ang mga babaeng moderno.
kahulugan ng salita o a. malayang nagagawa ang gusto
pariralang may salungguhit b. nakapagmamalaki sa sarili
sa bawat bilang batay sa c. may tiwala sa sarili, masigla’t maagap na hinaharap
tinalakay na teksto. ang buhay
d. sumusunod sa mahigpit na batas at kultura
2. Bata pa lamang ako ay naakit na ako ng salitang
emansipasyon.
a. matali sa lumang tradisyon
b. paghahangad na makalaya
c. makapagpasarili
d. paghahangad na makatayong mag-isa
3. Matagal na panahong ako’y ikinahon sa aming bahay.
a. Iimitado b. ikulong
c. pinalayas d. pagbawalan
4. Matagal kong kinasabikan ang pagdating ng modernong
panahon.
a. modernisasyon b. mahigpit na kultura at tradisyon
c. kontemporaryo d. kasalukuyan
5. Ipakakasakal kami sa isang lalaking estranghero.
a. walang nakakaalam
b. hindi kilala
c. kaibigan
d. dayuhan
L. Takdang Aralin
Panuto: Mula sa sobreng
naipahagi. Isulat sa
talahanayan ang iyong
sariling opinyon kung ano-
ano ang maaari mong
maitulong upang maiwasan
ang diskriminasyon sa mga
kababaihan.

Mga nabanggit na Dapat gawin ng Hindi dapat gawin


pangyayari mga kabataang ng mga kabataang
sa binasang akda Asyano upang Asyano upang
maiwasan o maiwasan o
malabanan ito malabanan ito
Labag sa aming
kaugaliang pagaralin
ang mga babae
Nang tumuntong ako
ng ikalabindalawang
taong gulang, ako ay
itinali sa bahay
Ikinulong ako at
pinagbawalang
makipag-ugnayan sa
mundong
nasa labas ng bahay
Ang mundong hindi
ko na makikita
marahil liban kung
kasama ko na ang
mapapangasawang
estranghero, isang
di-kilalang lalaking
pinili ng mga
magulang ko, ang
lalaking
ipinagkasundo sa
akin nang di ko
namamalayan.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag- _______ bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
aaral na nakakuha ng 80% sa Pagtataya
Pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na _______ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation.
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang _______ oo/hindi dahil ___________________________ bilang
remedial? Bilang ng mga ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na _______ bilang ng mag-aaral na magpapatulong sa remediation
magpapatulong sa
remediations
E. Alin sa mga Ang ______ estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos
estratehiyang pagtuturo ang sa pag-unawa sa aralin.
nakakatulong ng lubos?
Paano ito nakakatulong?
F. Anong suliranin ang Naranasan ko na _____________________ ngunit ako’y
aking narasanasan na natulungan ng aking punungguro at superbisor sa pamamagitan
nasolusyonan sa tulong ng ng ______________.
aking punungguro at
supervisor?

Isinumete ni: Isinangguni kay:

JOBELLA N. BUDIH ROSE BELLA T. BIDANG


Fs Student Cooperating Teacher
Binigyang pansin ni:

RACHEL GUINID-KHAYAD
Punongguro

You might also like