You are on page 1of 6

Kiangan National High School

Baguinge, Kiangan, Ifugao


Masusing Banghay Aralin sa Asignaturang Filipino ng Panitikang Asyano
Unang Markahan
Masusing Banghay Aralin sa Filipino 9
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga piling
Pangnilalaman akdang tradisyonal ng Silangang Asya.
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat
B. Pamantayan sa
tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-
Pagganap
Silangang Asya.
( F9PU-Ia-b-41) Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa akda.
TIYAK NA LAYUNIN:
a. masusuri ang maikling kwento batay sa paksa, tauhan,
C. Kasanayang pagkasunod-sunod ng mga pangyayari, estilo sa pagsulat ng awtor
Pampagkatuto at iba pa;
b. Maiiugnay ang aral mula sa tekstong binasa sa sarili sa
pamamagitan ng pagbabahagi katulad ng karanasan; at
c. nakabubuo ng halimbawa gamit ang sariling paghatol at
pagmamatuwid.
Sesyon
Petsa
II. NILALAMAN
Paksang Aralin Nang MinsanNaligaw si Adrian
III. KAGAMITANG Mga larawan, sipi ng akda, bidyo, tisa, projector, laptop, graphic
PANTURO organizer
Sanggunian Panitikang Asyano 9 – pahina 12-16
PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
Magandang umaga Grade 9! Magandang umaga po ma’am!
Bago tayo magsimula, tiyaking Opo ma’am.
komportable kayo sa inyon
kinauupuan, at walang maingay.
Bago natin simulan ang ating
Panginoon, maraming salamat po sa panibagong araw
klase mangyaring tayo ay
…..Amen.
tumayo at dumulog sa Poong
Maykapal sa pamamagitan ng
isang panalangin.

B. Balik-aral
Panuto: Pagmasdan at iugnay
ang mga katangian na
ipinagmamalaki ng isang
magulang.

Bilang isang mag-aaral, anong Ma’am, ang pagiging masunurin, mabait, masipag,
katangian ang masasabi niyo na matulungin at pagbubuti po ang pag-aaral.
lubos na pinagmamalaki ng
inyong magulang?
Mahusay!

C. Pagganyak
Panuto: Panoorin at pakinggan
ang hatid na mensahe. “Salamat
Ama” ni Joshua Mari ft. Mateo, (https://www.youtube.com/watch?v=MkklPKcRLMk)
Yow G at J Paul.

Sa napanood o napakinggang Ang pasasalamat ng isang anak sa kanyang ama dahil


mensahe, ano ang nais laging itong nagmamalasakit, nagmamahal, at dumaramay
ipahiwatig nito? sa tuwina.

Tama! Sapagkat ang ating


magulang ay lagi natin kasama
hirap man o ginahawa, mas lalo
ang ating ama na haligi ng
tahanan na dapat natin sundin
ang mga payo at magpasalamat
dahil kailanman di tayo
pinabayaan.

D. Paghahabi ng Layunin LARAWAN KO! HINUHA MO!


Panuto: Ibigay ang pahiwatig ng
larawan mula sariling hinuha.

Ano ang hinuha niyo sa Nagpapakita ng mag-ama na masayang nag-uusap ma’am.


naipakitang larawan?

Magaling!
E. Pag-uunay ng halimbawa Sino ang pangunahing
sa bagong aralin at pantulong na tauhan?
Panuto: Basahin at unawain Si Adrian ang pangunahing tauhan
ang kwentong “Nang sa akda na isang doctor at ang kanyang
Minsang Naligaw si Adrian”. ama ang nagsisilbing pantulong na tauhan.
Pagkatapos, sagutin ang
mga tanong. Saan ang tagpuan
ng kwento?
Sa isang gubat

Paano nagsimula
ang kwento?
Ang paglalarawan ng pangunahing
tauhan at ang kanyang pamilya.
Ano ang naging suliranin
o tunggalian sa kwento?
Ang suliranin sa akda ay ang balak
na pagliligaw ni Adrian sa kanyang
ama sa gitna ng kagubatan dahilan
ito ay pabigat sa kanya.
Saan bahagi
ang kasukdulan?
Ang kasukdulan sa akda ay ang
noong nasa kagubatan na sila ng
kanyang ama at pagligaw niya dito
sa gitna ng gubat.
Paano nagtapos ang kwento?
Napagtanto ni Adrian na mahal siya
ng kanyang ama ng tinuran ang
katagang “Alam ko nais mo akong
iligaw sa loob ng kagubatan. Anak,
palatandaan ito na dito tayo
dumaan, para sa pagbalik mo ay
hindi ka maligaw”. Ito ang bumali at
nagpabago sa kanyang desisyon na
ilagaw ang ama.
F. Pagtatalakay ng Bagong ITO ANG HATOL KO!
konsepto at Paglalahad ng Inyong paghahatol at
Bagong Kasanayan #1 Pangyayari sa Akda; pagmamatuwid sa
Panuto: Pangkatin ang klase ng
pangyayari
tatlo. Mula sa mga pangyayari sa
binasang akda, magbigay ng Pangkat 1: Lumaki siyang
paliwanag sa inyong paghahatol punung-puno ng pagmamahal Tama ang ginawang
at pagmamatuwid sa kung tama mula sa kanyang mga pagpapalaki ng
ba o mali para sa inyo. magulang at mga kapatid na magulang dahil
Pamantayan sa Pagmamarka nakapag-asawa rin nang napagtapos nila ang
5 puntos Mahusay na makapagtapos at pumasa sa kanilang mga anak.
ipinaliwanag ang abogasya
paghatol at
nagbigay ng sariling Pangkat 2: “Alam ko nais mo Tama, tuna yang
halimbawa akong iligaw sa loob ng pagmamahal at
3 puntos Medyo mahusay na kagubatan. Anak, palatandaan proteksiyon pa rin ang
ipinaliwanag ang ito na dito tayo dumaan, para ibinibigay ng ama kahit
paghatol at magulo sa pagbalik mo ay hindi ka masama ang balak ng
ang inilahad na maligaw”. anak.
halimbawa
1 puntos di-gaanong Pangkat 3: Tinunton nila ang
mahusay ang daan papasok sa isang Mali, dahil maling-mali
ipinaliwang na kagubatan. Mabigat ang ama na gawin sa sariling ama
paghatol at walang kaya paminsan-minsan ay ang iligaw at dapat lang
halimbawang tumititigil sila sa lilim ng puno na pangalagaan sila.
nailahad upang magpahinga.

Mahuhusay!
G. Pagtatalakay ng Bagong YUGTO-YUGTONG PAGBUO!
konsepto at Paglalahad ng Simula
Bagong Kasanayan #2
Panuto: Share-share. Gamit ang
‘Yugto-yugtong Pagbuo,
ibanghay ang kwentong nabasa.
Kaugnay na mga
pangayari
Gitna
Simula
Kaugnay na mga
pangayari
Gitna

Wakas

Wakas

Magagaling! Nakilala niyo na


ang maikling kwento batay sa
paksa, tauhan, pagkasunod-
sunod ng mga pangyayari at
estilo ng awtor sa pagsulat ng
akda.
H. Paglinang ng Kabihasnan BIGYANG-PANSIN!
Panuto: Pillin sa loob ng kahon
ang kasingkahulugan ng
saliytang nakahilig sa loob ng C 1. Pumanaw ang kaniyang pinakamamahal na ina.
pangungusap.
B 2. Ang pag-aasikaso sa ama ang pumipigil sa kaniyang
A. Tutol mangibang-bayan.
B. Pumunta ng ibang E 3. Nasa katanghalian na po ako ng buhay ko.
bansa A 4. Alam niyang labag sa kanyang kalooban ang kanyang
C. Namatay gagawin.
D. Nawala F 5. Tumugon ang ama na may ngiting namatuwi sa
E. May edad na kanyang labi.
F. Sumagot
I. Paglapat ng Aralin sa MENSAHE KO! IPALIWANAG MO!
Pang-araw-araw na Buhay “Tunay ngang hindi matatawaran ang
Panuto: Basahin at Pagnilayan.

sipag at dedikasyon ng mga ama para


mabigyan ng magandang kinabukasan ang
pamilya. Anumang tindi ng sakripisyo, gaano
man kabigat ang hamon na hinaharap–
katuwang ang mga ina–ay nagsisilbing
matatag na haligi ang ama para maitaguyod
ang mga anak”.

Ano ang kahulugan ng Ipahihiwatig nito ang pagsasakripisyo at pagpupursige ng


mensahe? isang ama katulong ang ina upang maitaguyod ang mga
anak at mabigyan ng magandang kinabukasan po.

Tumpak! Bilang isang mag-aaral, Para sa akin ay pagbutihin ang pag-aaral, paggalang sa
ano ang dapat mong gawin para kanila at huwag unahin ang masasamang bisyo dahil ang
masuklian ang sakripisyo ng mga ito ang magsisilbing daan upang maabot ang mga
inyong magulang? pangarap sa buhay.

Mahuhusay! Kaya dapat lang na


ayusin ang buhay para rin lang
sa magandang kinabukasan.
J. Paglalahat ng Aralin PAHAYAG KO! DUGTUNGAN MO!
Panuto: Dugtungan ang 1. Bilang isang ama………
pahayag.  Ang isang ama ay dapat na maging haligi ng
tahanan, maging masipag, may prinsipyo,
naggagabay, may tiyaga, mapagmahal at
pinapahalagan ang mga anak.

2. Bilang mga anak, dapat tayong…….


 Maging masunurin, mabait, marespeto, matulungin,
mapagmahal, may malasakit at pagbutihin ang pag-
aaral.

Ang gagaling! Dapat din na


tandaan na maling pabayaan
ang magulang dahil pabigat na
sila sa buhay subalit ating
alagaan sila at ipakita na wagas
na pagmamahal sapagkat hindi
natin alam kung kailan sila
mawawala.
K. Pagtataya ng Aralin
Panuto:

L. Takdang Aralin Mensahe Para Kay Tatay


Panuto: Bumuo ng iyong
mensahe para sa iyong
ama/kinikilalang ama.
Pamantayan sa Pagmamarka
15 Mahusay at malinaw
puntos ang pagkakabuo ng
mensahe
10 Medyo mahusay,
puntos hindi masyadong
malinaw ang
pagkabuo ng
mensahe
5 puntos Di-gaanong
mahusay, hindi
naipaliwanag nang
malinaw ang
mensahe
IV. TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na _______ bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
nakakuha ng 80% sa Pagtataya
Pagtataya
_______ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
B. Bilang ng mag-aaral na pang gawain para sa remediation.
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
_______ oo/hindi dahil ___________________________
C. Nakatulong baa ng remedial? bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin. _______ bilang ng mag-aaral na magpapatulong sa
D. Bilang ng mag-aaral na remediation
magpapatulong sa
remediations Ang ______ estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng
lubos sa pag-unawa sa aralin.
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakakatulong
ng lubos? Paano ito
nakakatulong? Naranasan ko na _____________________ ngunit ako’y
natulungan ng aking punungguro at superbisor sa
F. Anong suliranin ang aking pamamagitan ng ______________.
narasanasan na nasolusyonan
sa tulong ng aking
punungguro at supervisor?
Isinumete ni: Isinangguni kay:

JOBELLA N. BUDIH ROSE BELLA T. BIDANG


Fs Student Cooperating Teacher
Binigyang pansin ni:

RACHEL GUINID-KHAYAD
Punongguro

You might also like