You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
PAARALAN Calibungan High School BAITANG/ANTAS 9
GURO Rio M. Orpiano ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Oktubre 9-13, 2023 MARKAHAN Una – Linggo 7
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
9 – Courage (7:30-8:30) Oktubre 9, 2023 Oktubre 10, 2023 Oktubre 11, 2023 Oktubre 13, 2023
T_W_TH_F (9-Temperance, 9 – (9 – Temperance) (9 – Temperance) (9 – Courage, 9-Temperance, 9-
9 – Perseverance
(11:00-12:00)
Perseverance) Perseverance)
M_W_TH_F Oktubre 11, 2023 Oktubre 12, 2023
9 – Temperance (2:30- Oktubre 10, 2023 (9 – Courage, 9-Perseverance) (9 – Courage, 9-Perseverance)
3:30) (9 – Courage)
M_T_W_TH
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa K + 12 MELCs (Most Essential Learning Competencies). Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang mga gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at
Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maipamamalas ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay may layuning hubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog- Silangang Asya.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang
Pagganap Asya.
C. Mga Kasanayan Naipaliliwanag ang kahulugan Nakabubuo ng paghuhusga sa Nagagamit ang mga ekspresyong Nasusuri ang pagiging
sa ng salita habang nababago ang karakterisasyon ng mga tauhan nagpapahayag ng katotohanan makatotohanan ng ilang pangyayari
PagkatutoPagkata estruktura nito. (F9PT-Ig-h-43) sa kasiningan ng akda. (sa totoo, talaga, tunay, iba pa). sa isang dula.
pos ng Ikasiyam (F9PN-Ig-h-43) (F9PS-Ig-h-45) (F9PUIg-h-45)
na Baitang,
Naipamamalas ng
mag-aaral ang
kakayahang
komunikatibo,map
anuring pag-

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
iisip,at pag-unawa
at
pagpapahalagang
pampanitikan
gamit ang
teknolohiya at iba’t
ibang uri ng teksto
at saling-akdang
Asyano upang
mapatibay ang
pagkakakilanlang
Asyano.
II. NILALAMAN Makapaghihintay Ang Tauhan Bilang Elemento ng Mga Ekspresyong Tiyo Simon
Amerika (Dulang Pilipino) Akdang Pasalaysay Nagpapahayag ng Katotohanan Ni NPS Toribio
Ni Dionisio S. Salazar Lunsaran: Makapaghihintay at Opinyon
Ang Amerika (Dulang Pilipino)
Ni Dionisio S. Salazar
III. KAGAMITANG Aklat, Laptop at Projector (Powerpoint Presentation)
PANTURO
A. Sanggunian Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
FILIPINO 9, KOMPENDYUM (Unang Markahan)
Ikalawang Edisyon, Pinagyamang Pluma 9 Phoenix Publishing House
1. Gabay ng Guro pp. 102-131 pp. 102-131 pp. 140-146
(p/pp)
2. Kagamitan ng Kompendyum Modyul Aklat:
mga mag- aaral Panitikang Asyano
(p/pp)
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
A. Balik-Aral sa Magkakaroon ng isang Tanong: Ano-anong aral at Pagbibigay-kahulugan sa mga Sa bawat saranggolang makikita,
Nakaraang Aralin pagbabalik-aral tungkol sa realisasyon ang nakuha mo sa karaniwang tauhan na bumubuhay isulat ang tatlong bagay na
at/o Pagsisimula paggawa ng sanaysay. kabuoan ng dulang binasa? sa anumang akdang tuluyan. napagtanto mula sa binasang dula.
ng Bagong Aralin
B. Paghabi sa Tanong: Ipagpalagay na Pagtukoy kung bida o kontrabida Mula sa binasang akda ay Batay sa ipinaliwanag na
Layunin ng Aralin nakatapos ka na ng iyong pag- sa palabas ang mga sumusunod bigyang-diin ang isyu ng brain kahulugan sa pagbabago ng
aaral sa kolehiyo at nabigyan ka na tauhan sa mga palabas. drain sa bansang Pilipinas. estruktura ng salita, piliin sa loob
ng pagkakataong mamili kung ng kahon ang salitang kukumpleto
saan mo gustong magtrabaho, sa pangungusap.
anong bansa ang pipiliin mo
kasáma ang Pilipinas? Ilagay sa
loob ng eroplano ang iyong
sagot at sa mga ulap ay ilagay
ang iyong dahilan kung bakit mo
napili ang bansang ito.
C. Pag-uugnay ng Sagutin ng oo o hindi ang Sa mga napanood mong Suriin ang mga pangungusap na
mga Halimbawa sa pahayag. Bigyang-pansin sa teleserye, sinong tauhan ang nakatala sa ibaba. Sabihin kung
Bagong Aralin pagsagot ang salitang nakahilis.
hinding-hindi mo makakalimutan alin sa mga ito ang
at sabihin din kung anong makatotohanang pahayag at ang
katangian niya kung bakit mo siya di makatotohanang pahayag.
nagustuhan. Gamitin ang Gamitin ang talahanayan sa
talahanayan sa ibaba. pagbibigay ng sagot.
D. Pagtalakay ng Basahin at unawain ang buod Basahin ang talata tungkol sa Alamin kung paano mo Sa mga sandaling ito ay isang dula
Bagong Konsepto ng dula na pinamagatang, tauhan bilang elemento ng malalamang tama ang iyong sagot naman sa Pilipinas ang iyong
at Paglalahad ng MAKAPAGHIHINTAY ANG akdang pasalaysay. sa patuloy na pag-aaral ukol sa mababasa na pinamagatang: “Tiyo
Bagong AMERIKA (Buod) ni Dioniso S. Mga Ekspresyong Nagpapahayag Simon” na akda ni N.P.S Toribio.
Kasanayan #1 Salazar ng Katotohanan at Opinyon. Halina’t ating basahin at unawain!
E. Pagtalakay ng Sagutin ang sumusunod na mga Mula sa mga tauhan na naibigay Lagyan ng tsek (√) ang mga
Bagong Konsepto tanong. mo kanina, suriin ang kanilang pangungusap na nagsasaad ng
at Paglalahad ng pagkatao batay sa kanilang katotohanan o ng ekis (x)
Bagong karakter o pagkatao – tauhang ang hindi batay sa mga salitang

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
Kasanayan #2 bilog o tauhang lapad. Ipaliwanag ginamit s pagpapahayag.
kung bakit ito ang kanilang
pagkatao o karakter sa kuwento.
F. Paglinang sa Kung sakaling may babaguhin Pumili ka ng isang tauhang Gumamit ng ekspresyong Gawain 1 RUWEDA NG SALITA
Kabihasaan sa pangyayari sa akdang nagustuhan sa akdang nagpapahayag ng katotohanan Ibigay ang pahiwatig na kahulugan
(Tungo sa binasa, anong pangyayari dito “Makapaghihintay ang Amerika.” at opinyon mula sa mga ng sumusunod na pahayag sa loob
Formative ang nais mong baguhin at Isulat ang pinakanagustuhan impormasyong nakalahad sa ng bawat tatsulok sa ruweda (Ferris
Assessment) paano mo ito nais na mong linya o diyalogo niya sa bawat bilang Wheel). Punan ng titik ang kahon
wakasan? loob ng kahon at saka bigkasin upang mabuo ang kahulugan nito.
ito sa harap ng isa sa mga Pagkatapos, gamitin ito sa pagbuo
kasama mo sa inyong bahay na ng makabuluhang pangungusap.
para bang ikaw ang gumaganap
sa kanyang katauhan. Gawing
gabay ang pamantayan para sa
gagawing pagbigkas.
G. Paglalapat ng Sagutin ang tanong na Bilang Sagutin ang tanong sa ibaba. Sagutin ang tanong. Gamitin ang Anong damdamin ang namayani sa
Aralin sa pang- kabataan, bakit mahalagang Isulat ang sagot sa linyang representasyon sa ibaba sa hipag ni Tiyo Simon sa pagbabalik-
araw-araw na ialay natin ang ating lakas at inilaan. . pagbibigay ng sagot. loob niya sa Diyos? Kung ikaw ang
buhay talino sa pagpapabuti hindi hipag ni Tiyo Simon, ganoon din ba
lamang para sa ating sarili kundi ang iyong mararamdaman?
maging sa kalagayan ng ating
Inang Bayan? Gamitin ang
banner sa pagsagot.
H. Paglalahat ng Maraming magagandang bahagi Sagutin ang sumusunod na mga Bumuo ng limang Sagutin ang sumusunod na mga
Aralin ang akdang iyong binasa, mula tanong. makatotohanang pahayag tungkol tanong.
sa umpisa hanggang wakas. sag graph na makikita sa
Ipakita ang iyong pagsasanay. Gumamit ng
pagpapahalaga sa mga ito sa ekspresyong nagpapahayag ng
pamamagitan ng pagpili at katotohanan sa pagsulat.
pagpapaliwanag ng ilang
bahaging naibigan mo sa dula at

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
saka ipaliwanag kung bakit mo
nagustuhan ang nasabing
bahagi.
I. Pagtataya ng Piliin sa loob ng kahon ang Kumpletuhin ang talahanayan. Sundan ang balangkas para sa Sa pamamagitan ng Venn Diagram,
Aralin salitang kokompleto sa Suriin kung anong papel ang gagawin mong pagsusuri paghambingin ang kulturang
pangungusap. Saka ipaliwanag ginampanan ng mga tauhang gayundin ang pamantayang Pilipinong inilarawan sa akda sa
sa linya ang kahulugan nito nakatala rito at bumuo ng kritikal nakatala sa ibaba. Gawin ang alinman sa mga bansang Asyano.
batay sa pagbabago ng na paghuhusga sa pagiging pagsusuri sa papel.
estruktura ng salita. epektibo ng bawat tauhan at sa
epekto nito sa pagiging masining
na akda.
J. Karagdagang Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan.
Gawain sa
takdang-aralin at
remediation
____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/
gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa oras.
oras. oras. oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin sa integrasyon ng mga
dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin napakaraming ideya ang gustong
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- sa paksang pinag-aaralan.
aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang pinag- _____ Hindi natapos ang aralin dahil
pinag-aaralan. pinag-aaralan. aaralan. sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
_____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin klase dulot ng mga gawaing pang-
dahil sa pagkaantala/ dahil sa pagkaantala/ dahil sa pagkaantala/ pagsuspindi eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
pagsuspindi sa mga klase dulot pagsuspindi sa mga klase dulot sa mga klase dulot ng mga gurong nagtuturo.
ng mga gawaing pang-eskwela/ ng mga gawaing pang-eskwela/ gawaing pang-eskwela/ mga
mga sakuna/ pagliban ng mga sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong Iba pang mga Tala:
gurong nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. MGA
TALA/REMARKS
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
mag-aaral na ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
nakakuha ng 80% ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
sa pagtataya
B. Bilang ng mga ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
mag-aaral na ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
nangangailangan ng ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ______ Oo ______ Oo ______ Oo ______ Oo
ang remedial? ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi
Bilang ng mga mag- ______ Bilang ng mga mag- ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral na
aaral na nakaunawa aaral na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
sa aralin.
D. Bilang ng mga ______ Bilang ng mga mag - ______ Bilang ng mga mag - ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral
mag-aaral na aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa na magpapatuloy sa remediation. na magpapatuloy sa remediation.
magpapatuloy sa remediation. remediation.
remediation?
E. Alin sa mga ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula
istratehiyang ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain
pagtuturo ______ Kolaboratibong ______ Kolaboratibong ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
nakatulong ng Pagkatuto Pagkatuto ______ Lektyur ______ Lektyur
lubos? Paano ito ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo
nakatulong? ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo Iba pa _____________________ Iba pa _____________________
Iba pa Iba pa _____________________
_____________________
F. Anong ______ Bullying sa pagitan ng ______ Bullying sa pagitan ng ______ Bullying sa pagitan ng ______ Bullying sa pagitan ng mga
kagamitang panturo mga mag–aaral mga mag–aaral mga mag–aaral mag–aaral
ang aking naibuho ______ Pag–uugali / Gawi ng ______ Pag–uugali / Gawi ng ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga
na nais kong mga Mag–aaral mga Mag–aaral Mag–aaral Mag–aaral
ibahagi sa mga ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims
kapwa ko guro? ______ Kakulangan sa ______ Kakulangan sa ______ Kakulangan sa ______ Kakulangan sa kagamitang
kagamitang Panteknolohiya kagamitang Panteknolohiya kagamitang Panteknolohiya Panteknolohiya
______ Internet ______ Internet ______ Internet ______ Internet
Iba pa Iba pa Iba pa Iba pa
_________________________ ___________________________ ___________________________ _____________________________
____ __ __ ___
G. Anong kagamitan ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo
ang aking nadibuho ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan
na nais kong ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck
ibahagi sa mga Iba pa Iba pa Iba pa Iba pa
kapwa ko guro? _________________________ ___________________________ ___________________________ _____________________________
____ __ __ __

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang-pansin ni:


RIO M. ORPIANO MARY LOU M. GASPAR HENRY A. CABACUNGAN
Guro sa Filipino Filipino Leader OIC-School Head, Head Teacher VI

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph

You might also like