You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
PAARALAN Calibungan High School BAITANG/ANTAS 9
GURO Rio M. Orpiano ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Setyembre 25-29, 2023 MARKAHAN Una – Linggo 5
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
9 – Courage (7:30- Setyembre 25, 2023 Setyembre 26, 2023 Setyembre 27, 2023 Setyembre 29, 2023
8:30) (9-Temperance, 9 – (9 – Temperance) (9 – Temperance) (9 – Courage, 9-Temperance, 9-
T_W_TH_F
9 – Perseverance
Perseverance) Perseverance)
(11:00-12:00) Setyembre 27, 2023 Setyembre 28, 2023
M_W_TH_F Setyembre 26, 2023 (9 – Courage, 9-Perseverance) (9 – Courage, 9-Perseverance)
9 – Temperance (9 – Courage)
(2:30-3:30)
M_T_W_TH
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa K + 12 MELCs (Most Essential Learning Competencies). Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang mga gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at
Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maipamamalas ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay may layuning hubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog- Silangang Asya.
Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang
sa Pagganap Asya.
C. Mga Natutukoy at naipaliliwanag ang Naisusulat ang ilang taludtod Nakalilikha ng isang mahusay na Naibabahagi ang mga alituntunin sa
Kasanayan sa magkakasingkahulugang pahayag tungkol sa pagpapahalaga sa tula na naglalaman ng iba’t ibang pagsagot ng isang maikling
PagkatutoPagk sa ilang taludturan. F9PT-Ie-41 pagiging mamamayan ng paraan ng pagpapahayag ng pagsusulit.
atapos ng rehiyong Asya. F9PU-Ie-43 emosyon o damdamin.
Ikasiyam na Naiuugnay ang sariling damdamin Nakasasagot sa maikling pagsusulit
Baitang, sa damdaming inihayag sa nang may katapatan.
Naipamamalas napakinggang tula. F9PN-Ie-41
ng mag-aaral

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
ang Nailalahad ang sariling pananaw
kakayahang ng paksa sa mga tulang Asyano.
komunikatibo, F9PB-Ie-41
mapanuring
pag-iisip,at
pag-unawa at
pagpapahalaga
ng
pampanitikan
gamit ang
teknolohiya at
iba’t ibang uri
ng teksto at
saling-akdang
Asyano upang
mapatibay ang
pagkakakilanla
ng Asyano.
II. NILALAMAN Puting Kalapati Libutin Itong Ang Tula: Iba’t ibang Paraan ng Paglikha ng Tula Maikling Pagsusulit
Sandaigdigan ni Usman Awang Pagpapahayag ng Emosyon o
Damdamin
Lunsaran: Puting Kalapati
Libutin Itong Sandaigdigan
Ni Usman Awang
Malayang Salin
III. Aklat, Laptop at Projector (Powerpoint Presentation)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
FILIPINO 9, KOMPENDYUM (Unang Markahan)
Ikalawang Edisyon, Pinagyamang Pluma 9 Phoenix Publishing House

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
1. Gabay ng
Guro (p/pp)
2. Kagamitan Kompendyum Modyul Aklat:
ng mga mag- Panitikang Asyano
aaral (p/pp)
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV.
PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Isang tulang pangkapayapaan Sagutin ang mga sumusunod na Magkakaroon ng isang aktibong Magkakaroon ng isang aktibong
Nakaraang ang mababasa sa araling ito sa tanong. Kumuha ng inspirasyon partisipasyon ang klase sa partisipasyon ang klase sa
Aralin at/o panulat ni Usman Awang mula sa sa nabasang tulang pagbabahagi ng kanilang mga pagbabahagi ng kanilang mga
Pagsisimula ng Malaysia. pinamagatang “Puting Kalapati nalalaman tungkol sa nakaraang nalalaman tungkol sa nakaraang
Bagong Aralin Alamin kung ano ang magagawa Libutin Itong Sandaigdigan.” aralin. aralin.
ng kalapati sa paglibot nito sa
buong mundo at kung ano ang
sinisimbolo nito sa buhay ng tao.
B. Paghabi sa Ngayon, maglahad ng mga Basahin ang isang saknong ng Pagbabahagi ng mga mag-aaral Ibabahagi ng mga mag-aaral ang
Layunin ng pamagat ng akdang nabasa na at tula na isinulat ni Jose Corazon de ng kanilang mga karanasan sa mga tuntuning nararapat sundin sa
Aralin isalaysay sa loob ng kahon kung Jesus na may pamagat paglikha ng tula. pagsagot ng maikling pagsusulit.
ano ang naging suliranin o
problema sa kuwento.
C. Pag-uugnay Sagutin ang mga sumusunod na Bigyang-pansin ang mga pahayag Pagbabahagi ng guro sa mga
ng mga tanong. na may kaugnayan sa binasang mag-aaral ng isang halimbawa ng
Halimbawa sa 1. Kapag nakakikita ka ng puting saknong. tula.
Bagong Aralin kalapati o ng larawan nito, anong
pangyayari o pagdiriwang ang
naaalala mo?
2. Ano ang karaniwang
sinisimbolo ng puting kalapati sa

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
buhay ng tao o bansa?
D. Pagtalakay Basahin at unawain ang tula na Upang mas matamo ang layunin Pagtalakay sa pamantayan sa Ibabahagi ng guro ang mga
ng Bagong pinamagatang…PUTING ng aralin, marapat na malaman paglikha ng isang tula. pangunahing panuto sa pagsagot ng
Konsepto at KALAPATI LIBUTIN ITONG muna ang kahulugan ng tula at pagsusulit.
Paglalahad ng SANDAIGDIGAN ang mga karaniwang nagiging
Bagong ni Usman Awang paksa ng tula sa Asya.
Kasanayan #1
E. Pagtalakay Pagsagot sa mga katanungan. Kaakibat ng binasa mo upang Pagkakaroon ng maiksing
ng Bagong makamit ang layunin ng aralin ay pagtalakay sa mga bahagi ng tula.
Konsepto at ang pag-unawa sa Iba’t ibang
Paglalahad ng Paraan ng Pagpapahayag ng
Bagong Emosyon o Damdamin.
Kasanayan #2
F. Paglinang sa Bilugan ang magkasingkahulugang Bigyang-kahulugan ang mga Pagkakaroon ng maiksing
Kabihasaan pahayago salita sa taludturang pahiwatig na pahayag sa bawat pagtalakay sa mga bahagi ng
(Tungo sa nakatala sa bawat bilang. Sa nakalaang tula. Gumawa ng isang tula
bilang at ipaliwanag ang ibig
Formative sabihin ng mga ito.
linya, isulat at ipaliwanag ang tungkol sa mga paksang ibibigay
Assessment) damdamin at kahulugang ng guro. Pumili lamang ng isa
nakapaloob sa nasabing pahayag. mula rito, siguraduhing
nasusunod ang pamantayang
tinalakay sa klase,
G. Paglalapat KAPAYAPAAN, KAPAYAPAAN, Pagsagot sa mga katanungan. Muling iisa-isahin ng mga mag- Ano ang naitutulong ng mga
ng Aralin sa KAPAYAPAAN... Ito ay isang aaral ang mga elemento sa pagsusulit sa pagpapalago ng
pang-araw- bagay na inaasamo ninanais ng paglikha ng isang mahusay na kasanayang intelektuwal ng katulad
araw na buhay lahat. Ito ang salitang madalas tula. mong mag-aaral?
nating marinig saang lugar man
tayo sa mundo pumunta. Kaugnay
ng bagay na ito ay iyong suriin
ang kahulugan ng poster-islogan
tungkol sa
kapayapaang makikita sa loob ng

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
kahon. Ipaliwanag ang kahulugan
nito gayundin kung paano mo ito
maisasabuhay batay sa larangan
o lugar na nakatala sa balangkas.
H. Paglalahat Lagyan ng tsek (√) ang bawat Kilalanin ang emosyon o Muling iisa-isahin ng mga mag- Sasagutin ng mga mag-aaral ang
ng Aralin aytem kung ang kaisipang damdaming ipinahahayag ng aaral ang mga nararapat isaalang- maikling pagsusulit na inihanda ng
nakatala ay makikita sa tula. sumusunod na mga alang sa pagbibigay o paglalahad guro.
Lagyan naman ng ekis (x) ang pangungusap. Piliin ang titik ng ng mga opinyon at argumento
hindi. tamang sagot sa kabilang hanay tungkol sa isang paksa.
at isulat ito sa linya.
I. Pagtataya ng Ang tulang binasa bagama’t Gamitin ang mga dating mong Pagsasagawa ng gawain. Magkakaroon ng pagwawasto sa
Aralin maiksi ay kakikitaan ng malalim kaalaman at natutuhan sa araling Pagbibigay ng mga ilang feedback klase. Matapos ay isasaayos ang
na damdamin ng may-akda ito tungkol sa tula upang makabuo ng guro tungkol sa mga tula ng mga papel ayon sa nakuhang marka
patungkol sa paghahanap ng ng magandang taludturang mga mag-aaral. ng mga mag-aaral.
kapayapaan at pag-asa sa buhay. naglalarawan ng
Lagyan ng angkop ng emoticon pagpapahalagnag nabanggit.
ang mga kahon bilang pagsusuri
sa damdaming nangingibabaw sa
mga taludtod na
J. Karagdagang Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan. Hindi na kinakailangan.
Gawain sa
takdang-aralin
at remediation
____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at maaari
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga nang magpatuloy sa mga susunod na aralin.
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang aralin/ gawain dahil
____ Hindi natapos ang aralin/ gawain ____ Hindi natapos ang aralin/ gawain ____ Hindi natapos ang aralin/ gawain sa kakulangan sa oras.
dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga
integrasyon ng mga napapanahong mga integrasyon ng mga napapanahong mga integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
pangyayari. pangyayari. pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng
napakaraming ideya ang gustong ibahagi napakaraming ideya ang gustong ibahagi napakaraming ideya ang gustong ibahagi mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang ng mga mag-aaral patungkol sa paksang ng mga mag-aaral patungkol sa paksang aaralan.
pinag-aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot
pagkaantala/ pagsuspindi sa mga klase pagkaantala/ pagsuspindi sa mga klase pagkaantala/ pagsuspindi sa mga klase ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ pagliban ng gurong nagtuturo.
mga sakuna/ pagliban ng gurong mga sakuna/ pagliban ng gurong mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo. Iba pang mga Tala:

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. MGA
TALA/REMARK
S
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
mga mag-aaral ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
na nakakuha ng ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
mga mag-aaral ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
na ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
nangangailanga
n ng iba pang
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ______ Oo ______ Oo ______ Oo ______ Oo
ba ang ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi
remedial? Bilang ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral na
ng mga mag- na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
aaral na
nakaunawa sa

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
aralin.
D. Bilang ng ______ Bilang ng mga mag - ______ Bilang ng mga mag - ______ Bilang ng mga mag - ______ Bilang ng mga mag - aaral na
mga mag-aaral aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation.
na remediation. remediation. remediation.
magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula
istratehiyang ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain
pagtuturo ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto
nakatulong ng ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur
lubos? Paano ito ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo
nakatulong? Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________
F. Anong ______ Bullying sa pagitan ng ______ Bullying sa pagitan ng ______ Bullying sa pagitan ng ______ Bullying sa pagitan ng mga
kagamitang mga mag–aaral mga mag–aaral mga mag–aaral mag–aaral
panturo ang ______ Pag–uugali / Gawi ng ______ Pag–uugali / Gawi ng ______ Pag–uugali / Gawi ng ______ Pag–uugali / Gawi ng mga
aking naibuho mga Mag–aaral mga Mag–aaral mga Mag–aaral Mag–aaral
na nais kong ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims
ibahagi sa mga ______ Kakulangan sa ______ Kakulangan sa ______ Kakulangan sa ______ Kakulangan sa kagamitang
kapwa ko guro? kagamitang Panteknolohiya kagamitang Panteknolohiya kagamitang Panteknolohiya Panteknolohiya
______ Internet ______ Internet ______ Internet ______ Internet
Iba pa Iba pa Iba pa Iba pa
___________________________ ___________________________ ___________________________ ______________________________
__ __ __ __
G. Anong ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo
kagamitan ang ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan
aking nadibuho ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck
na nais kong Iba pa Iba pa Iba pa Iba pa
ibahagi sa mga ___________________________ ___________________________ ___________________________ ______________________________
kapwa ko guro? __ __ __ _
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang-pansin ni:

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
RIO M. ORPIANO MARY LOU M. GASPAR HENRY A. CABACUNGAN
Guro sa Filipino Filipino Leader OIC-School Head, Head Teacher VI

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: 307014.calibunganhs@deped.gov.ph

You might also like