You are on page 1of 5

Baitang 1 to 12 Paaralan SAN VICENTE NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 9

PANG-ARAW- Guro JERIC Y. LAPUZ Asignatura FILIPINO


ARAW NA TALA Petsa at Oras MAYO 8-12, 2023 Markahan IKAAPAT
NG GURO 7:00-12:00 NG HAPON (IKALAWANG LINGGO)

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng
Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang pampanitikan ng Pilipinas
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na
binago ang mga katangian (dekonstruksiyon).
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F9PN-IVa-b-56 F9PB-IVa-b-56 F9PS-IVa-b-58 F9WG-IVa-b-57
(Isulat ang code ng bawa Batay sa napakinggan, natitiyak Nailalarawan ang mga Nailalahad ang sariling pananaw, Nagagamit ang mga angkop na
kasanayan) ang kaligirang pangkasaysayan ng kondisyong panlipunan sa kongklusyon, at bias ng akda sa sarili salita/ekspresyon sa:
akda sa pamamagitan ng: panahong isinulat ang akda at ang at sa nakararami. paglalarawan; paglalahad ng
 pagtukoy sa layunin ng mga epekto nito matapos sariling pananaw; pag-iisa-isa;
may-akda sa pagsulat nito; maisulat hanggang sa pagpapatunay.
 pag-iisa-isa sa mga kasalukuyan.
kondisyon ng lipunan sa
panahong isinulat ito;
 pagpapatunay sa pag-iral
pa ng mga kondisyong ito
sa kasalukuyang panahon
sa lipunang Pilipino.
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang naglalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng
isa hanggang dalawang linggo.
Mga Angkop na Salita /
Ekspresyon sa:
Kaligirang Pangkasaysayan ng Kaligirang Pangkasaysayan ng Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli
Paglalarawan, Paglalahad ng
Noli Me Tangere Noli Me Tangere Me Tangere
Sariling Pananaw,
Pag-iisa-isa at Pagpapatunay
KAGAMITANG PANTURO Sanggunian: Filipino Gabay Pangkurikulum, Batayang Aklat sa Filipino, Gabay ng Guro, Filipino Sining ng Komunikasyong Pang-Akademiko, Filipino 9
Alternative Delivery Mode, Internet, iba pang mga aklat
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang- mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Kagamitan: Powerpoint Presentation, Laptop, Kagamitang Biswal, Tisa at Pisara
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Magbabalik-aral ang guro ukol sa Magbabalik-aral ang guro ukol sa Magbabalik-aral ang guro ukol sa Magbabalik-aral ang guro ukol sa
at/o pagsisismula ng bagong nakaraang tinalakay. nakaraang tinalakay. nakaraang tinalakay. nakaraang tinalakay.
aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin. GAWAIN: BOLANG KRISTAL - GAWAIN: KONTEKSTWAL KLU Magkakaroon ang klase ng palitan ng GAWAIN: TELENOOD NG
(Alamin) HULA MO, HULA KO. TUKUYIN MO, KAHULUGAN KO. tanong at sagot ng guro at mag-aaral. TELENOBELA
May ipakikitang larawan ng Tutukuyin ng mga mag-aaral ang Panonood ng mga mag-aaral ng
saranggolang lumilipad ang guro. kahulugan ng salitang nakahilis sa mga piling serye ng “Ilustrado”.
Pagkatapos, piliin sa bolang Kristal loob ng pangungusap at https://youtu.be/aQqa7zHO6CO
ang tamang sagot at isulat ito sa ipaliliwanag ang kahulugan ng
patlang. pagkagamit nito sa pangungusap.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gabay na Tanong: Magkakaroon ang klase ng palitan Magkakaroon ang klase ng palitan ng Magkakaroon ang klase ng palitan
sa bagong aralin. 1.Paano naging matayog ang ng tanong at sagot ng guro at tanong at sagot ng guro at mag-aaral. ng tanong at sagot ng guro at
pangarap ni Rizal para sa mga mag-aaral. mag-aaral.
kapwa Filipino?
2. Bakit kailangang sumulat siya ng
akda tungkol sa kalayaan?
D. Pagtatalakay ng bagong MAHALAGANG TANONG: Presentasyon ng Aralin Presentasyon ng Aralin
konsepto at paglalahad ng  Bakit kailangang pag-  Malayang talakayan sa
bagong kasanayan #1 aralan ang nobelang Noli  Pagpapabasa sa buod ng pinanood na telenobela.
(Paunlarin/Unawain) Me Tangere? Noli Me Tangere.  Mahalagang maitala ng
 Paano nakaimpluwensiya  Pagsusuri ng mga mag- guro ang mga
ang Noli Me Tangere sa aaral. salita/ekspresyon sa:
pagka-makabayan ng mga paglalarawan, paglalahad
Filipino? ng sariling pananaw, pag-
iisa-isa, at pagpapatunay
na mababanggit ng mga
mag-aaral.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw
E. Pagtatalakay ng bagong PAGTATALA NG MAHAHALAGANG Magkakaroon ang klase ng palitan
konsepto at paglalahad ng DETALYE ng tanong at sagot ng guro at
bagong kasanayan #2  May mga larawan/video mag-aaral.
clips ng nobelang Noli Me
Tangere na inihanda ang
guro.
 Makikinig ang mga mag-
aaral tungkol sa Kaligirang
Pangkasaysayan ng Noli
Me Tangere.
 Itatala ng mga mag-aaral
ang mahahalagang detalye
batay sa napakinggan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Magkakaroon ang klase ng palitan PANGKATANG GAWAIN Magkakaroon ang klase ng palitan ng Magkakaroon ang klase ng palitan
(tungo sa formative ng tanong at sagot ng guro at mag- Pangkat 1: Role Play - Portray tanong at sagot ng guro at mag-aaral. ng tanong at sagot ng guro at
assessment) aaral. Pangkat 2: Hustisya - Timbangin mag-aaral.
(Ilipat/Isabuhay) mo
Pangkat 3: Konek - Sa puso ko - Sa
puso ng lahat
Pangkat 4: Dayalogo
G. Paglalapat ng aralin sa pang- GAWAIN: IKONEK, HISTORI-AKDA Pagtatanghal ng pangkatang GAWAIN: MIRROR, MIRROR ON THE
araw-araw na buhay Paano masasabing may gawain WALL…
mahalagang kaugnayan ang Pagbibigay ng fidbak ng guro sa Repleksyon Noon, Repleksyon Ngayon
Kaligirang Pangkasaysayan ng akda itinanghal na pangkatang gawain Paano naging mabisa ang Noli Me
sa uri ng lipunan noon at sa uri ng Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa Tangere sa paglalarawan ng lipunan
lipunan ngayon? natatanging pangkat na nagpakita noon at ang epekto nito sa uri ng
ng kahusayan sa ginawang lipunan mayroon tayo ngayon. Isulat
pangkatan. sa loob ng tig-isang salamin ang
lipunan noon at lipunan ngayon.
H. Paglalahat ng Aralin Pagbibigay ng fidbak ng guro sa GAWAIN: POST MO!
(Tandaan Mo) itinanghal na pangkatang gawain Sa pamamagitan ng mga susing
salita, kumpletuhin ang mensahe
ng talata.
dayuhan kanser lipunan sakit katotohanan

buhay kalayaan pagbubuwis pananakop

makabayan

I. Pagtataya ng Aralin GAWAIN: DAMAHIN MO! Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa Magkakaroon ang klase ng palitan ng GAWAIN: ISTATUS, PANGAKO SA
(Natutuhan Ko) Buuin ang pahayag. natatanging pangkat na nagpakita tanong at sagot ng guro at mag-aaral. BAYAN KO.
Ako ay isang Filipino sa puso at ng kahusayan sa ginawang Bilang kabataang Filipino ng
diwa, isang kabataang naniniwala pangkatan. makabagong panahon, ano ang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw
sa paninindigan ni Dr. Rizal at may maipangangako mo sa Inang
pagpapahalaga sa katarungan Bayan?
upang maipagpatuloy ang kanyang
adhikain. Ako ay ______________.
J. Karagdagang gawain para sa Basahin ang buod ng Noli Me Ipahanda ang mga mag-aaral para Magsaliksik ng mga telenobela na may Ipahanda ang mga mag-aaral para
takdang-aralin at remediation Tangere. At alamin ang sa susunod na tatalakayin at pagkakatulad at pagkakaiba sa akdang sa kanilang ebalwasyon o
(Takdang Gawain) telenobelang maikukumpara sa gawain. Noli Me Tangere. At pag-aralan ang pagsusulit.
akdang Noli Me Tangere. mga angkop na salita o ekspresyon ng
komunikasyon.
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang magpatuloy sa mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano
pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral
nanakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking pagtuturo at
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni Iniwasto ni: Inaprubahan ni:

JERIC Y. LAPUZ LORETA N. ROMAN ANNABELLE T. LAXAMANA


GURO II ULONG GURO SA FILIPINO PUNONGGURO II

You might also like