You are on page 1of 6

GRADE 1 TO 12 Paaralan: GENERAL TIBURCIO DE LEON Baitang/Antas: 9

NATIONAL HIGH SCHOOL


Guro: Bb. Genesis Joy B. Pira Markahan: Una
Petsa/Oras: NOBYEMBRE 25, 2019 Linggo: 6
8:00 n.u – 9:00 n.u
Asignatura: Filipino 9 Araw: 2
MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal sa tulong ng pagbuo ng
komentaryo sa radyo at telebisyon tungkol sa isang paksa gamit ang pang-ugnay sa pagpapahayag ng opinyon

B. Pamantayan sa Pagganap Nailalahad ng mga-aaral ang katangiang taglay ng isang sanaysay na pormal at di-pormal sa pagpapahayag ng opinyon gamit
ang pang-ugnay

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F9PB-If-42


Nasusuri ang padron ng pag-iisip (thinking pattern) sa mga ideya at opinyong inilahad sa binasang sanaysay
F9PT-If-42
Naipaliliwanag ang salitang may higit sa isang kahulugan
II. NILALAMAN Panitikan: Sanaysay- Indonesia Kay Estella Zeehandelaar
Salin ni Ruth Elynia S. Mabanglo
Mula sa Mga Liham ng Isang Prinsesang Javanese Japara, Mayo 25, 1899
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng guro LM Panitikang Asyano pahina 26-29

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-mag- TG Panitikang Asyano pahina 53-55


aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Panitikang Asyano pahina 53-55
4. Karagdagang Kagamitan Downloaded video mula sa youtube, focusky.com, classtools.net, Quiz Maker Offline

B. Iba pang Kagamitang Panturo LCD Projector, laptop, speakers, TV, cellular phones

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Eye-Witness Organizer
pagsisimula ng bagong aralin http://www.classtools.net/wordshooter/201911_ePC7Vb
Eye-Witness Organizer
Ang bawat bahagi ng mukha ay may katumbas na tanong kaugnay sa
Prinsesang Javanese (may-akda) at sa Indonesia (bansang pinagmulan
nito).
Gamit ang Wordshoot sagutin ang mga katanungan tungkol sa manunulat
at sa bansang pinagmulan ng akdang tatalakayin.

1. Sino sumulat ng
mga liham para kay
Estella Zeehandelaar?
2. Ano ang kalagayan ng mga kababaihang sa panahong 1899?
3. Saang bansa galing ang tatalakaying akda?
4. Kailan isinulat ng prinsesang Javanese ang kanyang liham?
5. Paano nakakapag-asawa ang isang babaeng Javanese?
6. Bakit hindi pinahihintulutang mag-aral ang mga kababaihang Javanese
noon?
B. Paghahabi ng layunin sa layunin ng Pagpapakinig ng isang awitin.
aralin Mga Gabay na Tanong:
1. Ano ang mensaheng ipinahihiwatig ng awiting napakinggan?
2. Anong mga pahayag ang nagpapatunay ng mga ideyang iyong
nabuo tungkol sa awitin?
3. Sa iyong palagay, paano kaya haharapin ng isang batang babae
ang ganitong kalagayan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Gamit ang Aplikasyong Online
bagong aralin na Classtools.net ‘CONNECT
FOURS’
Paglinang ng Talasalitaan:
Tukuyin ang mga salita o
pariralang magkakatulad o
magkakaugnay ang kahulugan.
https://www.class
tools.net/connect/201911_X66mS7

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagpapakinig ng audio record ng akdang Kay Estella Zeehandelaar.
paglalahad ng bagong kasanayan # 1 Es-say Mo!
Mga Gabay na Tanong:
1. Sino si Estella Zeehandelaar?
2. Paano ipinakilala ng prinsesa ang kanyang sarili?
3. Ano ang suliraning inilahad sa binasang sanaysay?
4. Ano ang mga nais ng prinsesa na mabago sa mga kaugaliang Javanese para sa mga
kababaihan?
5. Anong uri ng sanaysay ang binasang akda? Patunayan.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ipapanood sa mga mag-aaral ang inihandang slideshow presentation ng sanaysay na “Mamita” sa panulat ni Filmore R.
paglalahad ng bagong kasanayan # 2 Caballero, mula sa kanyang aklat na “Mga Mugmog ng Pag-asa” (Pieces of Hope). Pagkatapos, suriin ang nilalaman ng
teksto.
Lokalisasyon at Kontekstwalisasyon
Mga Gabay na Tanong:
1. Tungkol saan ang napakinggang salaysay?
2. Paano pinahalagahan ng may-akda ang kanyang mamita?
3. May pagkakatulad ba ang akdang “Mamita” sa akdang “Kay Estella
Zeehandelaar? Patunayan.
F. Paglinang sa kabihasaan PANGKATANG GAWAIN

Pamantayan sa Pagmamarka:
Unang Pangkat – Paghahambing gamit ang H-
Dayagram
Ikalawang Pangkat – Pagsasagawa ng isang
debate tungkol sa paksang “Kailan mas naging
kapaki-pakinabang ang kababaihan, Noon o
Ngayon?
Ikatlong Pangkat – Pagbibigay ng mensaheng
ipinababatid ng akda sa pamamagitan ng
paglikha ng jingle
ANG HUSAY-HUSAY NYU` NAMAN! ANG HUSAY NYU’ NAMAN! ANG GALING PA RIN NAMAN!
25 puntos 20 puntos 15 puntos
Natugunan ang lahat ng Natugunan ang maraming Natugunan ang ilang pangangailangan sa
pangangailangan sa pagbuo ng pangangailangan sa pagbuo ng pagbuo ng presentasyon
presentasyon presentasyon
Nakapagpamalas nang malinaw at Nakapagpamalas nang katamtamang Nakapagpamalas ng limitadong kaalaman
napakaraming kaalaman at linaw at maraming kaalaman at at impormasyon
impormasyon impormasyon
Malinis at maayos ang kabuuan at naging Malinis at maayos ang kabuuan ng Katamtaman ang kaayusan ng
kawili-wili sa tagapanood/tagapakinig presentasyon presentasyon
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- CAUSE-EFFECT TREE CHART
araw na buhay
Ipinakita sa sanaysay na ito ang ilang suliraning …
Gamit ang cause – effect tree chart ay isulat sa mga
dahon ang magiging bunga o epekto ng suliraning
nakalahad sa ibaba.

Gamit ang estratehiyang One Minute Paper sa paglalagom ng aralin.


1. Ano ang pinakamahalagang bagay na natutuhan ninyo sa araw na ito?
2. Ano ang hindi malinaw tungkol sa aralin?
3. Ano pa ang gusto mong malaman tungkol sa paksa?

I. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit gamit ang Quiz Maker Offline.


Panuto: Tukuyin ang mga kahulugan ng salita o pariralang may salungguhit sa
bawat bilang batay sa tinalakay na teksto, Lagyan ng ekis ang titik ng hindi
kabilang sa pangkat.
1. Nakasalamuha ko na ang mga babaeng moderno.
a. malayang nagagawa ang gusto
b. nakapagmamalaki ng sarili
c. may tiwala sa sarili, masigla’t maagap na hinaharap ang buhay
d. sumusunod sa mahigpit na batas at kultura
2. Bata pa lamang ako ay naakit na ako ng salitang emansipasyon
a. matali sa lumang tradisyon b. paghahangad na makalaya
c. makapagsarili d. paghahangad na makatayong mag-isa
3. Matagal na panahong ako’y ikinahon sa aming bahay.
a. limitado b. ikulong c. pinalayas d. pagbawalan
4. Matagal kong kinasabikan ang pagdating modernong panahon.
a. modernisasyon b. mahigpit na kultura at tradisyon
c. kontemporaryo d. kasaluyan
5. Ipakakasal kami sa isang lalaking estranghero.
a. walang nakakaalam b. hindi kilala c. kaibigan d. dayuhan

J. Karagdagang gawain para sa takdang- 1. Pumili ng limang pangungusap mula sa akda at tukuyin ang ginamit na pang-ugnay.
aralin at remediation 2. Ano ang kahalagahan ng pang-ugnay sa pagpapahayag ng sariling pananaw?

V. MGA TALA COT INDICATORS


VI. Pagninilay:
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya Inaasahang ___ mag-aaral ang makakakuha ng pasadong marka sa
pagtataya.
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation Inaasahang ___ mag-aaral ang mangangailangan ng remediation

C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin inaasahang makatutulong ang remediation upang malinawan at
makasunod sa aralin ang mag-aaral
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation Inaasahang walang magpapatuloy sa remediation

E.Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong? paggamit ng mga focusky, video, audio clips at e-games na lalong
nakapukaw sa interes ng mga mag-aaral upang makilahok sa talakayan
F.Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro at maaaring maranasan ang mga teknikal na suliranin.
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking naidibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Ang paggamit ng FOCUSKY.COM, CLASSTOOLS.NET

You might also like