You are on page 1of 6

Ong, Paula Joy M.

Detalyadong Banghay
Sa Ged 204

Ipinasa ni: Ong, Paula Joy M.

BEEd 2 – B

Ipinasa kay: Ginoong Ricky Navarro


Ong, Paula Joy M.

Detalyadong Banghay saPagtuturo ng Filipino sa Elementarya


(Estruktura at Gamit ng Wikang Filipino)
I. Layunin

 Pagkatapos ng aralin, ang mag-aaral ay dapat:

A.) Alam ang tamang kahulugan ng Ponolohiya.


B.) Kayang tukuyin ang ang Ponema at ang dalawang uri nito.
C.) Naipapakita ang kung paano ang tamang pagbigkas, tamang diin, at pormal na pagsabi ng
letra.

II. Paksang Aralin

Aralin: Ponolohiya at Notasyong ponemik at ponetik


Sanggunian:https://www.academia.edu/9606666/BANGHAY_ARALIN_SA_FILIPINO_MG
A_PONEMANG_KATINIG_AT_PATINIG?fbclid=IwAR3YeOlil80Zn47s6dkRRJpoFqonh
NlpjZo4-0qWeaYCRkrHcqZQ68ZXuZ8
Kagamitan:Kompyuter, Telebisyon, at Visual aid

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-Aaral
1. Panalangin
“Magsitayo ang lahat para sa ating panalangin.” (Magsisitayo ang lahat nilang pagbibigay-
galang sa panalangin.)

2. Pagbati
“Magandang Umaga sa inyo mga bata!” “Magandang Umaga rin po Ma’am!”

“Maaari na kayong magsiupo.” “Salamat po!”

3. Pagtingin ng Liban sa Klase (Sasagot ang mga bata)


“Bago tayo magsimula sa ating aralin kailangan muna nating “Babanggitin ng bawat linya kung may
tingnan kung sino ang mga lumiban sa klase.” lumiban sa kanilang mga kasama.”

4. Pagpasa ng Takdang Aralin


“Binigyan ko ba kayo ng takdang aralin?” “Hindi po ma’am!”

5. Pampasiglang Gawain
“Tayo ay sabay-sabay na tumayo at sayawin ang ating (Tatayo ang mga bata ng sabay-sabay.)
pampasiglang gawain.”

“Handa na ba kayo mga bata?” “Opo Ma’am”

(Magpapatugtog ng awitin para sa pampasiglang gawain.) (Sasayaw ang mga bata.)

6. Balik Aral
Nakaraang Aralin: “Ang Istruktura ng Wikang Filipino” (Magbabalik tanaw sa nakaraang aralin.)
Ong, Paula Joy M.

7. Pagganyak
“Mayroon akong inihandang aktibidad tungkol sa tatalakayin “Opo Ma’am! Handa na po kami.”
natin ngayong araw. Handa na ba kayo?”

(Ididikit sa pisara ang visual aid na inihanda para sa aktibidad


na may kinalaman sa bagong aralin.)

 Aktibidad: “Word Hunt”


 Panuto: Hanapin sa loob ng kahon ang mga salitang
nakasulat sa ibaba ng kahon at ito ay bilugan.
 Mga salitang hahanapin sa kahon:
a.) Ponolohiya
b.) Ponema
c.) Notasyon
d.) Ponemik
e.) Ponetik

“Sino ang maaaring sumagot?” (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay para
sa kooperasyon o pakikilahok sa nasabing
aktibidad na ginawa ng guro.)

“Tatawag ng limang mag-aaral upang sumagot.”

8. Panlinlang na Gawain

1. Paglalahad
“Mga bata, pamilyar ba kayo sa salitang ponolohiya?” “Hindi po.”

“Meron ba sa inyong makakapagsabi o makakapag- “Wala po.”


paliwanag sa akin kung ano ang ponolohiya?”

“Kung gayon, ituturo ko sa inyo kung ano nga ba ang “Opo Ma’am! Handang handa na po kami.”
kahulugan ng ponolohiya. Ganon rin ang sangay nitong
notasyong ponemik at ponetik. Handa na ba kayo upang
makinig at makilahok sa ating tatalakayin?”

2. Pagtatalakay
“Mga bata, basahin ninyo nga ang nakasulat sa telebisyon” (Ang mga bata ay sabay-sabay na magbabasa.)

“Ponolohiya”

(Ililipat sa kasunod na slide.)

“Sino ang maaaring magbasa? Itaas Ang Kamay.” (Itataas ang kamay upang magbasa.)

(Tatawag sa mga mag-aaral ng maaaring magbasa.) “Ang pag-aaral sa mahahalagang tunog ng


wika na nag bibigay kahulugan sa pagbigkas
ng salita o nagbibigay ng pagbabago sa
kahulugan ng mga salita.”

“Magaling! Bigyan ang inyong kamag-aral ng tatlong (Magbibigay ng tatlong bagsak.)


bagsak.”
Ong, Paula Joy M.

“Dito sinasabi na ang ponolohiyao Palatunugan ay pag-aaral


sa espesipikong tinig at mga kombinasyon nito na bumubuo
sa mga salita ng isang wika.”

“Ang ponolohiya ay mayrrong tinatawag na ponema”

(Ililipat sa kasunod na slide.)

“Sino ang maaaring magbasa ng kahulugan ng ponema?” (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
magbasa.)

(Tatawag ng isang mag-aaral upang magbasa.) “Ang ponema ay ang pinaka maliit na yunit ng
tunog na nag papaiba ng kahulugan.”

“Magaling! Bigyan ng tatlong bagsak ang inyong kamag- (Magbibigay ng tatlong bagsak.)
aral.”

“Ngayon, upang mas maunawan ninyo ang kahulugan ng


ponema ay ating tatalakayin ang dalawang uri nito.”

(Ililipat sa kasunod na slide.)

“Dalawang uri ng ponema:


 Ponemang segmental
 Ponemang suprasegmental”

“Ang ponemang segmental ay binubuo ng labing-apat na


katinig.”

“Sino ang maaaring bumasa ng mga katinig na ito?” (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
magbasa.)

“b,k,d,g,h,l,m,n,p,r,s,t,w,y”
(Tatawag ng isang mag – aaral upang magbasa.)
(Magbibigay ng tatlong bagsak.)
“Magaling! Bigyan ng tatlong bagsak ang inyong kamag-
aral.”

“Sa madaling sabi, ang ponemang segmental ay binubuo ng


labing-apat na katinig at itong mga katinig na ito ay maaaring
idugtong sa dulo ng isang salita upang makabuo ulit ng
panibagong salita.”

“Mga halimbawa nito ay:


1. Baka-t
2. Baha-y
3. Basa-g
4. Buka-l
5. Laba-s”

“Naiintindihan ba mga bata?” “Opo Ma’am! Naiintindihan po namin.”

“Mahusay! Kung ganon sino sa inyo ang maaaring (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
makapagbigay ng iba pang halimbawa?” makilahok sa tanong ng guro.)

(Tatawag ng limang mag-aaral upang magbigay ng kanilang (Ang mga bata ay sasagot.)
Ong, Paula Joy M.

mga halimbawa.)
.
“Mahuhusay! Bigyan ang inyong mga sarili ng limang (Ang mga bata ay magbibigay ng limang
bagsak.” bagsak.)

“Gayon pa man, ang ponemang segmental ay binubuo (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
rin ng limang patinig. Sino ulit ang maaaring magbasa?” magbasa.)

(Tatawag ng isang mag-aaral upang magbasa.) “a,e,i,o,u”

“Mahusay! Bigyan ang inyong kamag-aral ng tatlong (Magbibigay ng tatlong bagsak.)


bagsak.”

“Ito ang mga halimbawa ng salita na dudugtungan ng


patinig sa dulo nito upang makabuo ng panibagong
salita.”

“Mga halimbawa:
1. Malay-a
2. Park-e
3. Put-i
4. Part-e
5. Baba-e”

“Naiintindihan ba mga bata?” “Opo Ma’am! Naiintindihan po namin.”

“Mahusay! Kung ganon sino sa inyo ang maaaring (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
makapagbigay ng iba pang halimbawa?” makilahok sa tanong ng guro.)

“Mahuhusay! Bigyan ang inyong mga sarili ng limang (Ang mga bata ay magbibigay ng limang
bagsak.” bagsak.)

“Ngayon naman ay ating tatalakayin ang Notasyong “Wala po Ma’am.”


ponemik at notasyong ponetik. Meron ba sa inyo ang
nakakaalam ang kahulugan ng mga salita na ito?”

“Kung ganon kayo ay makinig ng mabuti upang ninyong “Opo Ma’am! Handang hanada na po kami.”
malaman at maintindihan ang kahulugan ng mga salitang ito.
Handa na ba kayo?”

“Mahusay!”

“Ang notasyong ponemik ay ang tunog na makabuluhan. Ang


pagiging makabuluhan ng tunog ay yaong nakakapagpaiba ng
kahulugan ng salita.”

“Mga halimbawa nito ay:


1. uPO vs. Upo
2. Kita vs. kiTA
3. haPON vs. hapon
4. KAibigan vs. kaiBIgan
“Opo Ma’am!”
“Naintindihan ba mga bata?”

“Mahusay! Kung ganon sino sa inyo ang maaaring (Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
makapagbigay ng iba pang halimbawa?”
Ong, Paula Joy M.

makilahok sa tanong ng guro.)

(Tatawag ng limang mag-aaral upang magbigay ng kanilang (Ang mga bata ay sasagot.)
mga halimbawa.)

“Mahuhusay! Bigyan ang inyong mga sarili ng limang (Ang mga bata ay magbibigay ng limang
bagsak.” bagsak.)

“Ngayon naman ay ating tatalakayin ang Notasyong “Ang mga bata ay mag tataas ng kamay upang
potenik. Sino ang maaaring magbasa?” magbasa.”

(Ililipat sa kasunod na slide.) “Ang Notasyong potenik ay ang tawag sa


sangay ng lingguwistikang nag-aaral ng mga
pantig (kataga) o silaba na binibilang bilang
mga yunit ng tunog na ginagamit nila sa
kanilang wika.”

“Mahusay! Bigyan ang inyong kamag-aral ng tatlong (Magbibigay ng tatlong bagsak.)


bagsak.”

“Dito sa notasyong ponetik, halos kahalintulad lamang


siya ng kahulugan ng notasyong ponemik. Ngunit dito
ang tinutukoy ay ang tao kung paano nila gamitin ang
isang wika, partikular na sa isang salita.”

3. Paglalahat

“Maaari niyo ba isa-isahin ang mga tinalakay natin ngayong (Ang mga bata ay sabay sabay na iisa-isahin
araw?” ang mga tinalakay.)

“Mga mahuhusay at magagaling! Dahil diyan, bigyan ninyo


“1,2,3...1,2,3 Bongga! Bongga! Bongga!”
ang inyong mga sarili ng ‘bongga clap’. Sa aking bilang...
Isa, dalawa, tatlo...”

“Yun lamang sa araw na ito. Maraming salamat sa inyong “Paalam na din po Ma’am.”
kooperasyon. Paalam!”

IV. Takdang Aralin


Gumawa ng tig-dadalawang pangusap sa mga sumusunod na salita ayon sa tono at diin nito:

1. uPO vs. Upo


2. Kita vs. kiTA
3. haPON vs. hapon
4. KAibigan vs. kaiBIgan

You might also like