You are on page 1of 10

Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10

BAITANG/SEKSYON MARKAHAN LINGGO PETSA


10-ST. Bernadette 4 1 Hunyo 6, 2023

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isyung may kaugnay sa kawalan ng
Pangnilalaman (CS) paggalang sa katotohanan sa pagsisinungaling.
B. Pamantayan sa Nakabubuo ang mag aaral ng mga hakbang upang maisabuhay ang paggalang sa
Pagganap katotohanan.
C. MGA KASANAYAN
SA PAGKATUTO / Kaalaman (Cognitive)
- Pangkaalaman Natutukoy ang mga isyung may kinalaman sa pagsisinungaling sa kawalan ng
paggalang sa katotohanan.
Apketib (Affective)
- Pangdam-damin Napatutunayang ang pagiging mulat sa isyu ng pagsisinungaling kawalan ng
paggalang sa katotohanan ay daan upang isulong at isabuhay ang pagiging
mapanagutan at tapat na nilalang.
Sayko-motor (Psychomotor)
- Pagsasabuhay Nakabubuo ng mga hakbang upang maisabuhay ang paggalang sa
katotohanan.

II. NILALAMAN Modyul 9: Pasasalamat sa Ginawang Kabutihan ng Kapwa


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina Gabay ng K-12 Most Essential Learning Competencies
Guro
2. Mga Pahina sa
kagamitang Pang-mag- Pahina 228-239
aaral Edukasyon sa Pagpapakatao, Modyul para sa Mag-aaral.
3. Karagdagang kagamitan Laptop, Projector , Biswal sa pagtuturo
INTEGRASYON
Integrasyon sa sariling Edukasyon sa Pagpapakatao
disiplina
Integrasyon sa ibang disiplina Filipino, Arts
III. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro Gawain ng Bata
“Magandang umaga, St. Bernadette!” “Magandang umaga po sainyo,
Panimula Ma’am Shane!”
“Magsitayo na ang lahat para sa
panalangin” (Nagsitayo ang lahat.)

(Tatayo ang mag- aaral na nakalaan para (Pangungunahan ng piling mag-aaral


sa panalangin.) ang panalangin)

( Panalangin) Amen..

“Bago tayo magsimula, pakipulot po ang (Pupulutin ang mga kalat na


mga basura sa ilalim at magsiupo na po kanilang natatanaw at itatapon sa
ng maayos.” basurahan. Magsisiupo ito ng
maayos.)

“ Pagtatala ng liban/ Pag tawag sa bawat (Tatayo ang bawat leader ng mga
pangkat upang itala ang mga liban sa loob pangkat upang itala ang liban ng
ng klase “ babae at lalaki)
( Mag bibigay ng mga alituntinin sa loob
ng klase)

“ Kamusta kayong lahat? Okay lang ba? “


“ Opo, Ma’am Shane”

“ Mabuti kung ganon, okay balik aral


tayo, noong mga nakalipas na araw (Tataas ng kamay ang mag-aaral na
patungkol saan nga ba ang ating nais sumagot)
tinalakay?” “ Ma’am, tungkol po ito sa
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin dignidad at seksuwaliad”

“ Ano nga ba ang dignidad at “ Ma’am, ang dignidad po ito po ay


seksuwalidad? “ pagiging karapat - dapat ng tao
anuman ang anyo, gulang o antas
nito at ang seksuwalidad naman po
ito ay pagiging ganap na babae at
lalaki”

“ Mahusay!”
“ Biyan siya ng ang galing clap” ( Nagbigay ng papuring palakpak)

B. Paunang Pagtataya
“Dahil tayo ay nasa ikaapat na markahan
na, Ilabas niyo ang kuwaderno at sagutan
ang Paunang Pagtataya. Gawin ito sa loob
ng tatlong (3) minuto. Paalala ang aktidad
na ito hindi natin itatala ang mga iskor ,
sapagkat ito ay pagsusukat lamang ng
inyong nalalaman patungkol sa ating
itatalakay” (Magtataas ng kamay ang nais
sumagot )

Paunang Pagtataya
TANONG:
Panuto: Isulat sa inyong sagutang papel
ang salitang TAMA kung ang pahayag ay
wasto at MALI kung ang pahayag ay di-
wasto.

1. Ang pagsisinungaling ay hindi pagsang


ayon sa katotohanan. (TAMA)
2. Ang pagsasabi ng katotohanan ay
nakakabit sa iyong paninindigan.(TAMA)
(Tahimik na nagsasagot ang mga
3. Ang kasinungalingan ay kalagayan o
mag-aaral)
kondisyon ng pagiging totoo. ((MALI)
4. Maging tapat sa katotohanan sa kahit
anumang pagkakataon. (TAMA)
5. Ang bagay o salita na ipinagkatiwala
sayo ay hindi dapat isiwalat sa iba nang
walang pahintulot (TAMA)
“Tapos na ang limang minuto, atin ng
iwasto ang inyong sinagutan.”

( Nagtawag ang guro ng limang mag-aaral


na sasagot.)

“Sino ang gustong sumagot sa unang


bilang?” (Nagtaas ng kamay ang limang mag-
aaral, nagbasa at sumagot ang mga
ito.)

( Pagwawasto) “Ako po ma’am!”

“Bago natin umpisahan ang ating


C. Paglinang ng gawain
talakayan mayroon akong inihanda na
gawain na makakatulong sa inyo na
magkaroon ng ideya sa ating paksang
tatalakayin.”(Magdidikit sa pirasa ng
Word Hunt)

“Ito ay tinatawag na Word Hunt, kayo ay


pupunta sa pisara at hahanapin niyo ang
bawat salita na makikita ninyo.

Panuto: Gamit ang word hunt hanapin


ang mga hinihinging salita.

(Tataas ng kamay mga mag-aaral na


nais sumagot)

“ Ma’am, ako po”

(Tatayo ang mag- aaral na sasagot sa


aktibidad)

( Nagsasagot ang mga mag-aaral)


1. Katotohanan 5. Jocose
2. Katapatan 6. Offidious
3. Paninindigan 7. Pernicious
4. Sinungaling

Katanungan:
D. Pagsusuri
1. Base sa natapos na gawain, ano-anu
ang mga natuklasan na salita tungkol sa
kawalan ng paggalang sa katotohanan.

( Nagtaas ng kamay ang mag-aaral)

“ Ma’am, tungkol po ito sa


pagsisinungaling at tungkol din po sa
“Mahusay, bigyan natin siya ng ang katotohanan”
galing clap”

( Nagbigay ng pagpupuri gamit ang


pag papalakpak)

ang galing, ang galing, ang galing


galing mo!!”

“Ngayon naman, pagyamanin natin ang


ating aralin. Palalimin natin ang ating
E. Pagpapalalim/ kaalamanan”
Pagpapayaman
“ Ano sainyong palagay ang
katotohanan?” (Nagtaas ng kamay)
“ Ma’am ang katotohanan po ay
pagsasabi ng totoo.”

“ Mahusay!”
“Ang katotohanan ay nagsisilbing ilaw ng
tao sa paghahanap ng kaalaman at layunin
niya sa buhay”.

“ Okay sige, tapos na tayo sa


katotohanan, ano naman ang kasalungat (Nagtaas ng kamay)
ng katotohanan?” “ Pagsisinungaling po”

“ Mahusay! Bigyan siya ng tatlong


bagsak” (Nagbigay ng tatlong bagsak)

“ Tako naman tayo sa Imoralidad ng


pagsisinungaling, diba napag aralan ninyo
noong mga nakaraan talakayan ang
Moral?”

“ Ano ang ulit ang Moralidad?”


( Nagtaas ng kamay ang mag- aaral)
“ Ma’am ang moralidad po ay
pagkilala po sa tama o mali”

“ Mahusay! Ang moralidad ay batayan


ng pag-uugali at magandang asal, ano
naman ang Imoralidad?
(Nagtawag ng mag-aaral sa loob ng
klase)
“ Ma’am shane, ang imoralidad po
ay mga gawaing hindi wasto”
“Magaling! Ang imoralidad ay ang mga
bagay na hindi wasto o hindi dapat gawin,
katulad ng pagsisinungaling o ang
imoralidad ng pagsisinungaling”
(Tahimik ang klase at nakikinig)
“Ang imoralidad ng pagsisinungaling ay
isang usaping pilosopikal kung saan
pinagdidiskusyunan kung natural bang
masama o kinakailangan ba ang
pagsisinungaling. Sa kabila nito, ang
pagsisinungaling ay itinuturing na isang
imoral na gawain at kailanman ay hindi
mapagtatanggol bilang moral na gawain.”

“ Naiintindihan po ba, St. Bernadette” “ Opo Ma’am, shane”

“ Okay magaling! Pak na pak! “


“ Bet na bet!”

“ ngayon ay alam niyo na ang


katotohanan, at ang imoralidad ng
pagsisinungaling”
( tahimik na nakikinig ang nga mag -
aaral)
“tako naman tayo sa tatlong uri ng
kasinungalingan, ano nga ba ang tatlong
uri ng kasinungalingan?”

“ Ano sa tingin niyo ang tatlong uri ng


kasinungalingan”
( Nagtaas ng kamay ang mag-aara)

“ Oh, ikaw iha” “ Ma’am, ayun po ay ang Jocose,


Officious at pernicious lie”

“ Magaling! Bigyan siya ng ang galing


clap!”
“ ang galing, ang galing ang galing
galing mo!”
“ Isa isahin natin ang mga uri ng
kasinungalingan “

1.) Jocose Lies- isang uri na kung saan


sinasabi o sinasambit para maghatid ng
kasiyahan lamang. Ipapahayag ito upang
magbigay-aliw ngunit hindi sadya ang
pagsisinungaling.

2.) Officious lie – tawag sa isang


nagpapahayag upang maipagtanggol ang ( Tahimik na nakikinig ang mga mag-
kaniyang sarili o di kaya ay paglikha ng aaral sa talakayan )
isang usaping kahiya-hiya upang dito
maibaling. Ito ay isang tunay na
kasinungalingan, kahit na gaano pa ang
ibinigay nitong mabigat na dahulan.

3.) Pernicious lie- ay nagaganap kapag ito


ay sumisira ng reputasyon ng isang tao na
pumapabor sa interes o kapakanan ng iba.

“ Naintindihan po ba ang mga uri ng


kasinungalingan?”
“ Opo. Ma’am!”
“ Magaling, Crystal?”

“ Clear!!”
F. Paghahabi sa layunin “ kung sa ganun, naintindihan niyo na ang
ng aralin. ating talakayan tayo ay tatako ngayon sa
ating aktibidd na tinatawag na ‘NEVER
HAVE I EVER”
“ Ma’am, masaya yan!’

Panuto: I acting niyo ang “ Ako ito! “


kung nagawa mo na ang nabanggit na
gawain, at “ Hindi ako ito!” kung ang
nasabing gawain ay hindi mo pa
nagagawa.

“ Naintindihan po ba ang ating panuto?”


“ Opo, Ma’am Shane”
1. Nagagawa kong sisihin ang ibang tao
upang maisalba ko ang aking sarili.

2 . Nagawa kong magsinungaling upang


magawa ko ang mga bagay na ikakasaya
ko.
( Nakikisama sa aktibidad )
3. Ginagamit kong dahilan ang mga
pampaaralang gawain kahit na ako ay
nakikipagdate o namamasyal lamang.

4 . Madalas akong mangako ngunit hindi


ko naman ito tinutupad.

5 . Nagagwa kong maglihim ang aking


tunay na nararamdaman sa aking “ matalik
na kaibigan”

MGA GABAY NA TANONG:

1. Para sa ating unang katanungan, ano


ang iyong naramdaman mula sa ating (Nagtaas ng kamay)
ginawang aktibidad? “ Ma’am, nag replek po ito sa aking
sarili, may mga bagay po akong
nagagawa na hindi po pala sumasang
“ Magaling!” ayon sa katotohanan.
2. Para sa ikalawang katanungan,
natukoy ba natin ang iba’t ibang uri ng
pagsisinungaling?
( tumawag ng mag- aaral sa loob ng “ Opo, Ma’am shane, may iba’t ibang
klase) uri po ang kasinungaling, ito ay batay
kung paano mo ito magagamit sa tama ,
“ ikaw iho” o sa maling paraan”

“Mahusay!”

3. Para naman sa ikahuling tanong, ( nagtaas ng kamay)


nalaman ba natin ang misyon ng
katotohanan? “ Opo, Ma’am dahil ang katotohanan
ay pamantayan po sa pag sasabi ng
toto.”
“Tama, magaling!”

TANDAAN:
 Ang pagsasabi ng katotohanan ay
isang moral na dapat gawin ng
isang tao, kaakibat nito ang
tiwalang binibigay sayo ng ibang
tao. ((Tahimik na nakikinig ang mga
 Alalahanin na ang mag-aaral)
pagsisinugaling ay isang immoral
na gawin, hindi ito wasto dahil
nasisira ang iyong pagpapakatao.

G. Pagsasabuhay
“Mukha namang malinaw na sa inyo ang
lahat ng ating napagusapan, at dahil jan “ Opo, Ma’am”
dumako naman tayo sa pagsasabuhay ng
inyong mga natutuhan. “

“ Sa pagsasabuhay tatayahin natin kung


lubusan na ba ninyong naunawaan ang
mga bagay na ating tinalakay.”

“Upang matukoy ko kung may


naunawaan kayo mula sa ating talakayin,
nais kong buoin ninyo ang pahayag na
aking hinanda.

“Ako po ay si (Pangalan) ang


pagsisinungaling po sa akin ay
__________________________________
_______________________.
“ Opo, Ma’am”

“ Naintindihan ba? “

“Mahusay!”
H. Huling Pagtataya

“ Mahuhusay kayong lahat, ngayon ay


dako naman tayo sa huling pagtataya”

Panuto: Isulat sa inyong sagutang papel


ang salitang TAMA kung ang pahayag ay
wasto at MALI kung ang pahayag ay di-
wasto.

1. Ang pagsisinungaling ay hindi pagsang


( Tahimik na nagsasagot ang mga
ayon sa katotohanan. (TAMA) klase)
2. Ang pagsasabi ng katotohanan ay
nakakabit sa iyong paninindigan.(TAMA)
3. Ang kasinungalingan ay kalagayan o
kondisyon ng pagiging totoo. ((MALI)
3. Maging tapat sa katotohanan sa kahit
anumang pagkakataon. (TAMA)
5 Ang bagay o salita na ipinagkatiwala
sayo ay hindi dapat isiwalat sa iba nang
walang pahintulot (TAMA)

“Tapos na ang limang minuto, atin ng


iwasto ang inyong sinagutan.”
“ Ako ma’am”
“ Sino ang sasagot sa unang numero?”

( nagtawag sa klase hanggang sa matapos


ang pagtataya)

“ ngayon ay natuklasin natin na may


pagbabago sa pagtala ng iskor mula sa
unang pagtataya hanggang sa huling
pagtataya”

“ bigyan niyo ang sarili niyo ng wow ang ( ginawa ang, ang galling clap!)
galling clap!)

“ Opo, Ma’am”
“ May natutunan ba? “

“ Bet na bet!”
“ Pak na pak! “
I. Kasunduan

“ Mahuhusay, dako na tayo sa Takdang


aralin upang masukat kung natuto ba
talaga tungkol sa ating natalakay”

TAKDANG ARALIN. Pag sulat ng


plano
( Tahimik na nakikinig)
Panuto: Sumulat ng plano na iyong
gagawin upang maipamalas mo ang iyong
paninindigan para sa katotohanan.
Gawing tiyak at makabuluhan ang iyong
pagpaplano. Isulat sa iyong sagutang
papel.

Pagpapamalas ng Paninindigan Para sa


Katotohanan

1.
__________________________________
_________

2.
__________________________________
_________

3.
__________________________________
_________

4.
__________________________________
_________

5.
__________________________________
_________

“ Opo, Ma’am”
“ Naintindihan po ba?”

“ Okay, Magsitayo na ang lahat para sa


pangwakas na panalangin”

( Tumawag ng mag- aaral upang


manalangin)

“ Amen”
(Panalangin)

“ Paalam din po Ma’am shane,


Maraming salamat po”
“Paalam, St, Bernadette”

J. Mga Puna

You might also like