You are on page 1of 8

Masusing Banghay Aralin sa Filipino

Ikalawang Baitang, Authenticity

I. Layunin

Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang;

a. Nalalaman ang kahulugan ng Salitang Magkatugma

b. Nakakapagbibigay ng mga halimbawa ng Salitang Magkatugma

c. Nakikilala ang mga Salitang Magkatugma sa Pangungusap

II. Paksang Aralin

Paksa: "Mga Salitang Magkatugma"

Sanggunian: Mga pahina sa Teksbuk, Learner's Material p. 205-206

Kagamitan: Larawan, Tarpapel, Kahon, Printed Materials, Manila Paper, Pentelpen

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin Opo, Ma'am.

"Tumayo ang lahat. Myka, maaari mo bang (Tatayo ang lahat ng mag-aaral at mananalangin)
pangunahan ang ating panalangin?

2. Pagbati

"Magandang umaga mga bata"


"Magandang Umaga din po Ma'am Ruffa"

3. Pagtatala ng Lumiban sa klase

"Bago tayo magsimula, Mayroon po bang lumiban


sa inyong kaklase? "Wala po ma'am"

"Mabuti"

4. Balik-Aral
B. Pagganyak

(Maglalagay ang guro ng dalawang kahon sa


ibabaw ng mesa)

"Ngayon mga bata, ano ang nasa ibabaw ng mesa?"


"Kahon po"

"May dalawang kahon ako dito sa harap. Ano kaya


ang laman ng mga kahon na ito?" (Magbibigay ng ibat-ibang
opinion o hula ang mag-
aaral)

Okay, mga bata, ang laman ng mga kahong ito ay


mga hugis na may nakasulat na mga salita. Pero
ang mga hugis sa bawat kahon ay kalahati lang.
Hahanapin niyo ang kalahati sa kabilang kahon
upang mabuo ang mga hugis at pares ng mga
salita.

Maliwanag? "Opo, Ma'am"

"Ngayon, kailangan ko ng sampung bata dito para


magbunot/kumuha sa dalawang kahon pagkatapos
hanapin ninyo ang inyong mga kapareha upang
mabuo ang mga hugis."

Sino ang nais na magbunot ng mga hugis?


(Kukuha ng mga kalahating hugis ang mga mag-
aaral at hahanapin ang kanilang kapareha)

Ngayon, maaari niyo bang idikit sa pisara ang mga


hugis na inyong hawak-hawak?
"Opo, ma'am"

(Magdidikit
ang mga mag-aaral sa
pisara)

"Halina't basahin natin ng sabay-sabay ang pares ng


salitang nakasulat sa mga hugis"
"Ayon sa inyong ginawa, ano kaya ang ating bagong
aralin ngayong araw?" (Magbabasa ng sabay-sabay ang mga mag-aaral)

"James"

"Okay, Ano pang ibang sagot?" (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)

"Bea" "Tungkol po sa mga kalahating hugis"

(Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral)

"Magaling Bea!" Palakpakan natin siya. "Ang ating bagong aralin ay tungkol sa mga salitang
magkatugma"
Ang pares ng mga salitang ito ay mga salitang
magkatugma.

C. Paglalahad ng Aralin

(Ipapaskil sa pisara ang layunin)

Halina't basahin natin ng sabay-sabay ang layunin.

I. Layunin

Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay


inaasahang;

a. Nalalaman ang kahulugan ng Salitang


Magkatugma

b. Nakakapagbibigay ng mga halimbawa ng Salitang


Magkatugma

D. Pagtatalakay c. Nakikilala ang mga Salitang Magkatugma sa


Pangungusap
Ngayon, magbabasa tayo ng isang tula. Bago natin
basahin may mga pamatayan tayong dapat sundin.

-Maupo ng maayos

-Makinig mabuti

-Tumingin sa harapan

-Huwag magsalita kung hindi tinatawag

-Itaas ang kamay pag gustong sumagot

-Huwag
malikot
Ngayon, kayo naman ang magbabasa sa ating tula.

Ano ang pamagat ng ating tula?

Ang dulo ng lapis ay?


"Lapis"
Ang lapis ay ginagamit natin sa pag?
"Matulis"
Ano ang gamit ng lapis kapag ito'y binaliktad?
"Pagguhit,Pagsulat"
Ano ang dalawang katangian ng lapis?
"Pambura"

"Gumuhit at Bumura"
Sa unang talata, ano ang mga salitang
nasalungguhitan?

Lapis
Ano ang napansin niyo sa mga salita? Matulis

Tama! Magkaparehas ang tunog sa hulihan

Maliban sa Lapis at Matulis ano pa kaya ang


salitang magkaparehas ang tunog sa hulihan?

Sulatin
Magaling, ito ay nagtatapos sa tunog na "in".
Baliktarin
Mahusay mga bata!

Àno nga ba ang Salitang Magkatugma?

(Ipapaskil sa pisara ang ibig sabihin ng Salitang


Magkatugma).

Basahin natin ng sabay-sabay

Salitang Magkatugma- Ang salitang magkatugma ay


mga salitang magkatunog ang bigkas sa dulo o
hulihan.
Salitang Magkatugma- Ang salitang magkatugma ay
Naiintindihan? mga salitang magkatunog ang bigkas sa dulo o
hulihan.
Mayroon ako ditong mga halimbawa ng mga pares
ng salita na magkatugma basahin natin ito ng Opo
sabay-
sabay.

1.

MAIS-IPIS
MAIS- IPIS

2.

GULAY-PALAY

GULAY-PALAY

3.

MATA-LATA

MATA-
LATA

4. LANGKA-BANGKA

LANGKA-BANGKA
ALAK-BULAKLAK

5.

ALAK-BULAKLAK Opo

Ang mga pares ng mga salitang ito ay mga salitang


magkatugma.

Naiintindihan?

E. Paglalapat

1. ✓

2. ✓

3.❌

4. ❌

5. ✓
1. Mata-Lata

2. Dahon-Kahon

3. Talong-Gulong

4. Lapis- Walis

Ngayon, Hahatiin ko kayo sa tatlong pangkat. 5. Buto-Bato

1.A

2.A

3.A

Magbilang tayo mula isa hanggang tatlo. 4.B

5.B

Ang salitang magkatugma ay mga salitang


magkatunog ang bigkas sa dulo o hulihan.

F. Paglalahat

Ano ang ibig sabihin ng Salitang Magkatugma?

1.✓

2.✓

3.✓

4.✓
Magaling! Tandaan, Ang salitang magkatugma ay
mga salitang magkatunog ang bigkas sa dulo o 5.❌
hulihan.

G. Pagtataya

(Magbibigay ng indibidwal na pagsusulit ang guro)

Lagyan ng tsek (✓) sa loob ng kahon kung ang


pares ng
larawan
ay
magkatugma at ekis (❌) naman
kung hindi magkatugma.

1.

BOLA-
PALA

2.

GULAY-TINAPAY

3.

SABON-IBON

4.

ASO-BASO

5.

MATA-SALAMIN

Takdang-
Aralin:

Gumuhit ng isang bagay na makikita sa loob o labas


ng bahay. Isulat ang pangalan nito.

Ruffa Mae J. Espayos

BEED-4A

Pre-Service Teacher

Irma B. Ansus

Grade-2 Adviser

Cooperating Teacher

You might also like