You are on page 1of 12

Pangasinan State University

Bayambang Campus
Bayambang Pangasinan
S.Y. 2021 – 2022

MASUSING BANGHAY-ARALIN
SA FILIPINO 4

Inihanda ni:

Jed De Guzman Garcia


BEE-EGE II-1

Ipinasa kay:

Gng. Jessa Eugenio


Tagapagturo
Yunit III: ALAMIN, TUKUYIN!
Aralin 20: Mga Salitang Naglalarawan

I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nalalaman ang kahulugan ng pang-uri at nakakatukoy ng mga salitang
naglalarawan sa tao, bagay, hayop, at pangyayari.
2. Nakikilala ang mga pang-uri na ginamit sa sa pangungusap.
3. Nagagamit ang pang-uri sa pangungusap.
4. Napapahalagahan ang wastong gamit ng pang-uri sa paglalarawan ng mga
bagay.
II. Paksang-Aralin
Paksa – “Mga Salitang Naglalarawan”
Sanggunian – Hiyas sa Wika Batayang Aklat Filipino Ikaapat na Baitang
pah.104-109
Kagamitan – Mga larawan, papel, at lapis
Estratehiya: Pasaklaw na paraan

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Bata

A. Paunang Gawain TCMC Ecumenical Prayer


 Panalangin
Panginoon, maraming salamat po
- Magsitayo ang lahat para sa ating sa dakilang araw na ito! Kami po ay
pambungad na panalangin. (Susundan nagpupuri at niluluwalhati ang inyong mga
ng bata ang pagbigkas ng guro ng kaloob na biyaya sa amin.
panalangin)
Gabayan po ninyo kami sa aming
pag-aaral at pagtuklas ng bagong
kaalaman na magtataguyod sa amin
upang maging mahusay mong
tagapaglingkod.

Ipadala po ninyo ang inyong banal


na Espiritu upang magningas sa puso ng
bawat isa sa amin ang maalab na
pagnanais na maging mahusay na
mamamayan na may malasakit sa
pamilya, kapwa, kalikasan at sa mahal na
bansang Pilipinas.

Ang lahat ng ito ay hinihiling naming


sa matamis at dakilang pangalan ni Hesus
na aming tagapagligtas. Amen.
 Pagbati

- Magandang umaga mga bata!

- Magandang umaga din po, Teacher!


- Maaari nang umupo ang lahat.

 Pagsasaayos ng silid-aralan/
Pag tetsek ng liban at hindi liban

- Bago kayo umupo pakitignan ang silong


ng inyong mga lamesa, pakipulot ang
- (Magpupulot ng kalat ang mga mag-
mga kalat at pakiayos ang inyong mga
aaral at aayusin ang kanilang mga
upuan.
upuan.)
- Maari na kayong umupo

- Maaari bang pakitaas ang mga kamay


ng mga batang lalaki? Ilang batang
- Labing dalawa na batang lalaki po ang
lalaki ang pumasok ngayon? Ritz?
- Maaari bang pakitaas ang mga kamay pumasok ngayon.
ng mga batang babae? Ilang batang
babae naman ang pumasok ngayon?
- Siyam na batang babae po ang
Jilliane?
pumasok ngayon.
- Maari mo bang iulat kung ilan lahat ang
mga batang pumasok na nasa baitang
apat? Gab?
- Dalawangpu’t isa po lahat ang mga
batang pumasok na nasa baitang apat.
B. Pagsasanay
Piliin sa kahon ang angkop na salita upang
isalarawan ang mga pigura na nasa ibaba.

matamis maliit mataba


mainit matayog

(Inaasahang sagot ng mga mag-aaral)


1. Matayog
2. Maiinit
3. Mataba
4. Maliit
5. Matamis.

C. Balik-Aral: Mga uri ng Pangungusap


- Ano ang iba’t ibang uri ng pangungusap?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro.)
- Ang iba’t ibang uri ng pangungusap ay
paturol, patanong, pautos, at padamdam.
- Magaling!

- Ano ang pangungusap na paturol? Ellie?

- Ang paturol o pasalaysay ay ang


pangungusap na nagsasalaysay. Ito ay
- Tama!
nagtatapos sa tuldok.

Halimbawa: Pauwi na ako nang yumanig

- Ano naman ang pangungusap na patanong? ang buong paligid


Aiza?

- Ang patanong ay ang pangungusap na


nagtatanong. Ito ay nagtatapos sa tandang
pananong.
- Mahusay! Ngayon, ano naman ang
pangungusap na pautos? Joshua? Halimbawa: Ano ang iyong pangalan?

- Ang pautos ay ang pangungusap na


naguutos at pakiusap kung nakikiusap. Ito
ay parehong nagtatapos sa tuldok. May
kasamang paki- o maari ang nakikiusap na
pangungusap.

Halimbawa:
- Napakagaling! At ang panghuli, ano naman Pautos: Kunin mo ang aking bag.
ang pangungusap na padamdam? Erica?
Pakiusap: Pakikuha nga ang aking bag.

- Magaling! - Ang padamdam ay pangungusap na


nagsasaad ng matinding damdamin. Ito ay

D. Panlinang na Gawain nagtatapos sa tandang padamdam.

 Pagganyak Halimbawa: Lumilindol! Lumilindol!


- Mga bata, may larawan ako na ipapakita
sa inyo. Bawat larawan na ipapakita ko ay
mag-iisip kayo ng mga salitang
naglalarawan dito.

- Handa ba kayo mga bata?

- (Ipinakita ng guro ang larawan ng isang


- Opo.
binibini). Mga bata, anong
pagsasalarawan ang naiisip niyo rito?
Stella, magbigay ng isa.

- Ang babae sa larawan ay maganda.


- Magaling!

- Patrick magbigay pa ng isa.

- Tumpak!
- Ang babae sa larawan ay maputi.
- Victor ano pa ang iyong naiisip?

- Tama.

- Ang binibini sa larawan ay matangkad.


- Ang lahat ng inyong mga nabanggit ay
ang mga salitang naglalarawan.
 Pagganyak na tanong
- Ngayon naman mga bata, magbigay ng
iba pang halimbawa ng salitang
naglalarawan.

- Magbigay ng isa, Sam. -(Nagtaas ng kamay ang mga bata)

- Magaling. Magbigay pa ng isa, Aki.


- Mabait po, Teacher.
- Napakahusay mga bata!

- Masipag po.
- Ang iyong mga nabanggit ay tinatawag
na pang-uri.

E. Paglalahad
- Mga bata, ang ating aralin sa araw na ito
ay tungkol sa pang-uri.

-Alam niyo ba kung ano ang pang-uri mga


bata?

-Mga bata, ang pang-uri ay ang mga


salitang naglalarawan ng tao, bagay, pook, -Hindi po, Teacher.
o pangyayari.
Halimbawa: Mabait na guro.
Masipag na bata.
Mabangis na hayop.
Mahalagang aklat
Makasaysayang lungsod
Maari ring ilarawan ng pang-uri ang
damdamin.
Halimbawa:
Masarap ang pakiramdam
Masayang damdamin
Malungkot na panaghoy

- Ngayon mga bata, alam niyo na ba kung


ano ang pang-uri o ang salitang
naglalarawan?

- Magaling! - Opo, Teacher!

- Ngayon mga bata ay babasahin natin


ang talambuhay ni Aurelio Tolentino.
Habang ito ay ating binabasa ay isusulat
niyo naman sa inyong papel ang mga
salitang naglalarwan o pang-uri na
mababanggit.

- Handa na ba kayo mga bata?

(Binasa ng guro ang talambuhay ni Aurelio


Tolentino)

- Ano mga bata, naisulat niyo ba ang mga - Handa na po, Teacher!
pang-uri na inyong narinig?

- Magaling!
- Victor, maari bang magbigay ng isang
- Opo, Teacher!
pang-uri na nabanggit sa talambuhay ni
Tolentino?

- Tama!

- Ritz magbigay pa ng isa. - Si Aurelio Tolentino ay matatag na


kasapi ng katipunan.
- Tumpak!

- Ella, magbigay pa ng isa.


- Si Aurelio Tolentino ay nakipaglaban sa
mga dayuhan sa sariling pamamaraan.
- Napakagaling mga bata!

- Nakakaawa ang kalagayan ng mga


 Pagpapalawak ng Kaalaman Pilipino sa ilalim ng iba’t ibang pananakop
- Magtulong kayo ng katabi mo sa ng dayuhan.
paglalarawan ng sumusunod. Ilarawan mo
ang tanawin, bagay, o tao at ipatutukoy ito
sa kanya. Ganoon din ang gagawin niya.
(Inaasahang sagot)

1. Ang klima ngayon ay malamig.

2. Si Ana ay maganda.

3. Ang kanyang bahay ay malayo.

 Paglalahat 4. Ang prutas na ito ay malinamnam.


- Ang pang-uri ay ang tawag sa salitang
5. Ang sorbetes ni Mang Kanor ay
naglalarawan ng anyo, hugis, bilang,
masarap.
sukat, kulay, uri at iba pang katangian ng
tao, bagay, pook, o pangyayari. 6. Napakaingay sa palengke.
Halimbawa:
Mabait na guro.
Masipag na bata.
Mabangis na hayop.
Mahalagang aklat
Makasaysayang lungsod
Maari ring ilarawan ng pang-uri ang
damdamin.
Halimbawa:
Masarap ang pakiramdam
Masayang damdamin
Malungkot na panaghoy

 Pagpapahalaga
- Bakit natin kailangan pag-aralan ang
pang-uri?

- Mahalaga ang pang-uri dahil ito ang


dahilan kung paano natin malalaman ang
halaga ng isang tao o bagay sa atin. Sa (Ang mga mag-aaral ay may kanya
pamamagitan nito, malalaman natin kung kanyang sagot.)
ano ang ating pananaw sa isang bagay.
Dagdag pa, mahalaga ito dahil ito ang
ginagamit natin sa paglalarawan sa lahat
ng bagay.

- Naintindihan ba mga bata?


IV. Pagtataya
Kumuha ng isang buong papel at sagutan
ang mga sumusunod na gawain.
- Opo, Teacher.

Gawain 1
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod.
Isulat ang sagot sa kahon na nasa ibabaa:

1. Ano ang pang-uri?

2. Bakit mahalaga ang paggamit ng


wastong pang-uri?

Gawain 2
Panuto: Bilugan ang salitang naglalarawan
sa mga sumusunod:

1. aso maganda lalaki


2. langit paligid bughaw
3. asul dagat ilog
4. palay sagana tanawin
5. babae maputi kotse
Gawain 3
Panuto: Gamitin sa pangungusap ang mga
sumusunod na pang-uri
1. Mataba 5. Matayog
2. Mahaba
3. Matiyaga
4. Makinis

V. Takdang Aralin
Panuto: Humanap ng limang bagay na matatagpuan sa inyong mga tahanan. Ilarawan
ito ang gamitin sa pangungusap. Isulat ang sagot sa malinis na papel.

You might also like