You are on page 1of 13

lOMoARcPSD|13217381

GLORY JANE T. LUZARA BEED-3

I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nalalaman ang kahulugan ng pang-uri at nakakatukoy ng mga salitang
naglalarawan sa tao, bagay, hayop, at pangyayari.
2. Nakikilala ang mga pang-uri na ginamit sa sa pangungusap.
3. Nagagamit ang pang-uri sa pangungusap.
4. Napapahalagahan ang wastong gamit ng pang-uri sa paglalarawan ng mga
bagay.
II. Paksang-Aralin
Paksa – “Mga Salitang Naglalarawan”
Sanggunian – Hiyas sa Wika Batayang Aklat Filipino Ikaapat na Baitang
pah.104-109
Kagamitan – Mga larawan, papel, at lapis
Estratehiya: Pasaklaw na paraan

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Bata
A. Paunang Gawain TCMC Ecumenical Prayer
 Panalangin Panginoon, maraming salamat po
Magsitayo ang lahat para sa ating sa dakilang araw na ito! Kami po ay pambungad na
panalangin. (Susundan nagpupuri at niluluwalhati ang inyong mga ng bata ang
pagbigkas ng guro ng kaloob na biyaya sa amin.
panalangin) Gabayan po ninyo kami sa aming pag-
aaral at pagtuklas ng bagong kaalaman na
magtataguyod sa amin upang
maging mahusay
mong tagapaglingkod.
Ipadala po ninyo ang inyong banal
lOMoARcPSD|13217381

na Espiritu upang magningas sa puso ng


bawat isa sa amin ang maalab na
pagnanais na maging mahusay na
mamamayan na may malasakit sa
pamilya, kapwa, kalikasan at sa mahal na
bansang Pilipinas.
Ang lahat ng ito ay hinihiling naming

 Pagbati sa matamis at dakilang pangalan ni Hesus


Magandang umaga mga bata! na aming tagapagligtas. Amen.

Maaari nang umupo ang lahat.


Magandang umaga din po, Teacher!

 Pagsasaayos ng silid-aralan/
Pag tetsek ng liban at hindi liban
Bago kayo umupo pakitignan ang silong
ng inyong mga lamesa, pakipulot ang
mga kalat at pakiayos ang inyong mga
upuan. (Magpupulot ng kalat ang mga mag -
- Maari na kayong umupo aaral at aayusin ang kanilang mga
upuan.)
Maaari bang pakitaas ang mga kamay
ng mga batang lalaki? Ilang batang
lalaki ang pumasok ngayon? Ritz?
Maaari bang pakitaas ang mga kamay
ng mga batang babae? Ilang batang Labing dalawa na batang lalaki po ang
babae naman ang pumasok ngayon? pumasok ngayon.
Jilliane?
- Maari mo bang iulat kung ilan lahat ang Siyam na batang babae po ang
mga batang pumasok na nasa baitang
pumasok ngayon.
apat? Gab?

B. Pagsasanay
lOMoARcPSD|13217381

Piliin sa kahon ang angkop na salita upang


- Dalawangpu’t isa po lahat ang mga
isalarawan ang mga pigura na nasa ibaba.
batang pumasok na nasa baitang
apat.
matamis maliit mataba
mainit matayog

(Inaasahang sagot ng mga mag-aaral)


1. Matayog
2. Maiinit
3. Mataba
4. Maliit
5. Matamis.

C. Balik-Aral: Mga uri ng Pangungusap


- Ano ang iba’t ibang uri ng pangungusap?

(Magtatawag ng isang mag-aaral ang


guro.) - Ang iba’t ibang uri ng pangungusap
aypaturol, patanong, pautos, at
- Magaling! padamdam.

- Ano ang pangungusap na paturol? Ellie?


- Ang paturol o pasalaysay ay
angpangungusap na nagsasalaysay. Ito
ay nagtatapos sa tuldok.
Halimbawa: Pauwi na ako nang yumanig
ang buong paligid

- Ang patanong ay ang pangungusap na


lOMoARcPSD|13217381

nagtatanong. Ito ay nagtatapos sa tandang


pananong.
Halimbawa: Ano ang iyong pangalan?

- Tama! - Ang pautos ay ang pangungusap na


naguutos at pakiusap kung nakikiusap. Ito
- Ano naman ang pangungusap na patanong? ay parehong nagtatapos sa tuldok. May
Aiza?
kasamang paki- o maari ang nakikiusap na
pangungusap.
Halimbawa:
Pautos: Kunin mo ang aking bag.
- Mahusay! Ngayon, ano naman ang Pakiusap: Pakikuha nga ang aking bag.
pangungusap na pautos? Joshua? - Ang padamdam ay pangungusap na
nagsasaad ng matinding damdamin. Ito ay
nagtatapos sa tandang padamdam.
Halimbawa: Lumilindol! Lumilindol!

- Napakagaling! At ang panghuli, ano naman


ang pangungusap na padamdam? Erica?

- Magaling!
D. Panlinang na Gawain
- Opo.
 Pagganyak
- Mga bata, may larawan ako na ipapakita
sa inyo. Bawat larawan na ipapakita ko ay
mag-iisip kayo ng mga salitang - Ang babae sa larawan ay maganda.
naglalarawan dito.

- Handa ba kayo mga bata?


- Ang babae sa larawan ay maputi.

- (Ipinakita ng guro ang naiisip niyo


ang larawan ng rito?
isang binibini). Stella, magbigay
Mga bata, anong ng isa.
pagsasalarawan
- Magaling!
- Patrick magbigay - Magaling.
pa ng isa. Magbigay pa ng
isa, Aki.

- Tumpak!
- Napakahusay
mga bata!
- Victor ano pa ang
iyong naiisip? - Ang binibini sa
larawan ay
matangkad.
- Tama.

- Ang lahat ng
inyong mga
nabanggit ayang
mga salitang
naglalarawan. -(Nagtaas ng

 Pagganyak na kamay ang


tanong
- Ngayon naman
mga bata) -
mga bata,
magbigay ngiba
Mabait po,
pang halimbawa
ng salitang
Teacher.
naglalarawan.

- Masipag po.

Magbigay ng isa,
Sam.
lOMoARcPSD|13217381

-Hindi po, Teacher.


Ang iyong mga nabanggit ay tinatawa - Opo, Teacher!

pang-uri.

E. Paglalahad
- Mga bata, ang ating aralin sa araw na
ito ay tungkol sa pang-uri.

-Alam niyo ba kung ano ang pang-uri - Handa na po, Teacher!


mga bata?

-Mga bata, ang pang-uri ay ang mga


salitang naglalarawan ng tao, bagay, - Opo, Teacher!
pook, o pangyayari.
Halimbawa: Mabait na guro.
Masipag na bata.
Mabangis na hayop. - Si Aurelio Tolentino ay matatag na
Mahalagang aklat kasapi ng katipunan.
Makasaysayang lungsod
Maari ring ilarawan ng pang-uri ang
damdamin. Halimbawa: - Si Aurelio Tolentino ay nakipaglaban
Masarap ang pakiramdam samga dayuhan sa sariling
Masayang damdamin pamamaraan.
Malungkot na panaghoy
- Nakakaawa ang kalagayan ng mga
- Ngayon mga bata, alam niyo na ba Pilipino sa ilalim ng iba’t ibang
pananakop - Magaling!
kungano ang pang-uri o ang salitang
naglalarawan?
- Ngayon mga bata ay babasahin - Ella, magbigay pa ng isa.
natinang talambuhay ni Aurelio ng dayuhan.
Tolentino. Habang ito ay ating
binabasa ay isusulat niyo naman sa
inyong papel ang mga salitang (Inaasahang sagot)
naglalarwan o pang-uri na 1. Ang klima ngayon ay malamig.
mababanggit. 2. Si Ana ay maganda.
3. Ang kanyang bahay ay malayo.
- Handa na ba kayo mga bata? 4. Ang prutas na ito ay malinamnam. 5.
Ang sorbetes ni Mang Kanor ay
(Binasa ng guro ang talambuhay ni masarap.
Aurelio
6. Napakaingay sa palengke.
Tolentino)

- Ano mga bata, naisulat niyo ba ang


mgapang-uri na inyong narinig?

- Magaling!

- Victor, maari bang magbigay ng


isangpang-uri na nabanggit sa
talambuhay ni Tolentino?

- Tama!

- Ritz magbigay pa ng isa.

- Tumpak! (Ang mga mag-aaral ay may kanya


kanyang sagot.)
- Napakagaling mga bata!
 Pagpapalawak ng Kaalaman
- Magtulong kayo ng katabi mo sa- Opo, Teacher.
paglalarawan ng sumusunod. Ilarawan mo ang tanawin, bagay, o tao at
ipatutukoy ito sa kanya. Ganoon din ang gagawin niya.

 Paglalahat
- Ang pang-uri ay ang tawag sa salitangnaglalarawan ng anyo,
hugis, bilang, sukat, kulay, uri at iba pang katangian ng tao, bagay,
pook, o pangyayari.
Halimbawa:
Mabait na guro.
Masipag na bata.
Mabangis na hayop.
Mahalagang aklat
Makasaysayang lungsod Maari ring ilarawan ng pang-uri
ang damdamin. Halimbawa:
Masarap ang pakiramdam
Masayang damdamin
Malungkot na panaghoy

 Pagpapahalaga
- Bakit natin kailangan pag-aralan ang pang-uri?
- Mahalaga ang pang-uri dahil ito angdahilan kung paano natin
malalaman ang halaga ng isang tao o bagay sa atin. Sa
pamamagitan nito, malalaman natin kung ano ang ating pananaw sa
isang bagay. Dagdag pa, mahalaga ito dahil ito ang ginagamit natin
sa paglalarawan sa lahat ng bagay.

- Naintindihan ba mga bata?

IV. Pagtataya
Kumuha ng isang buong papel at sagutan ang mga sumusunod na
gawain.

Gawain 1
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod.
Isulat ang sagot sa kahon na nasa ibabaa:

1. Ano ang pang-uri?


lOMoARcPSD|13217381

2 . Bakit mahalaga ang paggamit ng


wastong pang-uri?

Gawain 2
Panuto: Bilugan ang salitang naglalarawan
sa mga sumusunod:

1 . aso maganda lalaki


2 . langit paligid bughaw
3 . asul dagat ilog
4 . palay sagana tanawin
5 . babae maputi kotse

Gawain 3
Panuto: Gamitin sa pangungusap ang mga
sumusunod na pang-uri
1 . Mataba 5. Matayog
2 . Mahaba
3 . Matiyaga
4 . Makinis

V. Takdang Aralin
Panuto: Humanap ng limang bagay na matatagpuan sa inyong mga tahanan. Ilarawan
ito ang gamitin sa pangungusap. Isulat ang sagot sa malinis na papel.
lOMoARcPSD|13217381

You might also like