You are on page 1of 14

Pangasinan State University

Bayambang Campus
Bayambang Pangasinan
S.Y. 2021 – 2022

MASUSING BANGHAY-ARALIN
SA FILIPINO 4

Inihanda ni:

Jed De Guzman Garcia


BEE-EGE II-1

Ipinasa kay:

Bb. Jessa Eugenio


Tagapagturo
Yunit III: ALAMIN, TUKUYIN!
Aralin 20: Mga Salitang Naglalarawan

I. Layunin
1. Ang mga mag-aaral ay nalalaman ang kahulugan ng pang-uri at nakakatukoy ng
mga salitang naglalarawan sa tao, bagay, hayop, at pangyayari.
2. Nakikilala ang mga pang-uri na ginamit sa sa pangungusap.
3. Nagagamit ang pang-uri sa pangungusap.
4. Napapahalagahan ang wastong gamit ng pang-uri sa paglalarawan ng mga
bagay.
II. Paksang-Aralin
A. Paksa – “Mga Salitang Naglalarawan”
B. Sanggunian – Hiyas sa Wika Batayang Aklat Filipino Ikaapat na Baitang
pah.104-109
C. Kagamitan – Mga larawan, papel, at lapis
III. Paunang Aktibidad
Gawain ng Guro Gawain ng Bata

A. Panimulang Gawain TCMC Ecumenical Prayer


1. Panalangin
Panginoon, maraming salamat po
- Magsitayo ang lahat para sa ating sa dakilang araw na ito! Kami po ay
pambungad na panalangin. (Susundan nagpupuri at niluluwalhati ang inyong mga
ng bata ang pagbigkas ng guro ng kaloob na biyaya sa amin.
panalangin)
Gabayan po ninyo kami sa aming
pag-aaral at pagtuklas ng bagong
kaalaman na magtataguyod sa amin
upang maging mahusay mong
tagapaglingkod.

Ipadala po ninyo ang inyong banal


na Espiritu upang magningas sa puso ng
bawat isa sa amin ang maalab na
pagnanais na maging mahusay na
mamamayan na may malasakit sa
pamilya, kapwa, kalikasan at sa mahal na
bansang Pilipinas.

Ang lahat ng ito ay hinihiling naming


sa matamis at dakilang pangalan ni Hesus
na aming tagapagligtas. Amen.

2. Pagbati

- Magandang umaga mga bata! - Magandang umaga din po, Teacher!

- Maaari nang umupo ang lahat.

3. Balitaan
- Ang araw po ngayon ay Lunes.
- Ang araw ngayon ay Lunes, ano ang
araw ngayon? Ritz?

- Ang araw po kahapon ay Linggo.


- Ang araw kahapon ay Linggo, ano ulit
ang araw kahapon? Victor?

- Ang petsa po ngayon ay ika-pito ng


- Ang petsa ngayon ay ika-pito ng Pebrero, taon dalawanglibo at
Pebrero, taon dalawanglibo at dalawampu’t dalawa,.
dalawampu’t dalawa, ano ang petsa
ngayon? Aki?
- Labing dalawa na batang lalaki po ang
pumasok ngayon.
- Maaari bang tumayo ang mga batang
lalaki? Ilang batang lalaki ang pumasok
ngayon? Ritz?

- Siyam na batang babae po ang


pumasok ngayon.
- Maaari bang tumayo ang mga batang
babae? Ilang batang babae naman ang
pumasok ngayon? Jilliane?

- Dalawangpu’t isa po lahat ang mga


batang pumasok na nasa baitang apat.
- Maari mo bang iulat kung ilan lahat ang
mga batang pumasok na nasa baitang
apat? Gab?

- Opo.
B. Pagsisimula ng bagong aralin
- Mga bata, alam niyo ba ang awiting
“Ang Aking Alaga”?
-Aawit ang mga bata ng may kasamang
galaw.
- Kung gayon magsitayo ang lahat at
sabayan ninyo ako.
“Ako’y may alaga, asong mataba.
Buntot ay mahaba, maamo ang mukha.
Siya ay mahal ko, ako’y mahal niya.
Kaming dalawa ay laging magkasama.” - (Tahimik na umupo ang mga bata.)

- Magaling! Ngayon ay maari nang


umupo ang lahat. - Opo!

- Kumusta mga bata? Nagustuhan niyo


ba ang ating inawit? - Ito po ay patungkol sa alagang aso.
- Tungkol saan ang ating inawit, Ritz?

- Tama! Ang ating inawit ay patungkol sa


isang alagang hayop. At kung
mapapansin ninyo ay inilarawan sa - Mataba po, Teacher.
awitin ang alagang aso.

- Ngayon mga bata, ano ano ang mga


pagsasalawaran na nabanggit sa
awitin? Eden, magbigay ng isa. - Mahaba po, Teacher.

- Tumpak. Gab magbigay pa ng isa. - Maamo po, Teacher.

- Magaling! Ano pa ang isang nabanggit


Ella?

- Magaling! Ngayon alam niyo na ang


mga salitang naglalarawan na
nabanggit sa awitin.

C. Pagganyak
- Mga bata, may larawan ako na ipapakita
sa inyo. Bawat larawan na ipapakita ko ay - Opo.
mag-iisip kayo ng mga salitang
naglalarawan dito.
- Ang babae sa larawan ay maganda.

- Handa ba kayo mga bata?


- (Ipinakita ng guro ang larawan ng isang
binibini). Mga bata, anong
pagsasalarawan ang naiisip niyo rito?
Stella, magbigay ng isa.
- Ang babae sa larawan ay maputi.
- Magaling!

- Patrick magbigay pa ng isa. - Ang binibini sa larawan ay matangkad.

- Tumpak!

- Victor ano pa ang iyong naiisip?

- Tama.

- Ang lahat ng inyong mga nabanggit ay


ang mga salitang naglalarawan.

D. Paghawan ng Balakid
- Ngayon naman mga bata, magbigay ng
iba pang halimbawa ng salitang
naglalarawan.
- Mabait po, Teacher.
- (Nagtaas ng kamay ang mga bata)
- Masipag po.

- Magbigay ng isa, Sam.

- Hindo po, teacher.


- Magaling. Magbigay pa ng isa, Aki.

- Napakahusay mga bata!


- Ang iyong mga nabanggit ay tinatawag
na pang-uri. Alam niyo ba ang pang-uri
mga bata?

- Mga bata, ang pang-uri ay ang mga


salitang naglalarawan ng tao, bagay, pook,
o pangyayari. Katulad nga ng inyong mga
nabanggit kanina.
Halimbawa: Mabait na guro.
Masipag na bata.
Mabangis na hayop.

- Ngayon, alam niyo na ang pang-uri o


ang salitang naglalarawan.

- Lahat ay babasahin ang tula.


F. Paglalahad ng Aralin
- Mga bata, may tula akong nakahanda
rito. Sabay-sabay nating basahin ang tula.

“Sa Bukid”
Ibig kong magbakasyon sa malayong
bukid. Doon ay payapa at lunti ang paligid.
Maraming halaman, klima ay malamig.
Kakilala ng lahat tao’y mababait.

Hangin ay malinis tunay na dalisay


Ang dagat ay asul, ang langit ay bughaw
Bukid ay malawak sagana sa palay
Tanawi’y marikit at kaakit-akit.
G. Pagsagot ng mga tanong/Malayang
Talakayan
- Ang nabasa nating tula ay tunay ngang
napakaganda. Parang dinala tayo sa isang
- Sa bukid ang pamagat po ng tula.
napakagandang lugar. Para tayong
namasyal sapagkat malinaw na inilarawan
ng may akda ang tula. - Inilarawan po ang bukid, Teacher.

- Ano ang pamagat ng binasa nating tula?


Ariyah? - Inilarawan po ang paligid, halaman, tao,
hangin, dagat, at tanawin.
- Tama! Ano naman ang lugar na
inilarawan sa tula? Mica?
- Panggalan po ang tawag sa mga ito.

- Magaling! Ano-anong bagay ang


inilarawan sa bukid? Roel?

- Bukid ang pangngalan sa unang


- Ano ang tawag sa mga ito? Gab? pangungusap.

- Tumpak.

- Balikan natin ang tula. Masdan ang


unang pangungusap at basahin muli ito.
- Malayo po, Teacher.
Alin sa mga salita ang pangngalan? Jess?

- Tama! Bukid ang pangngalan. - Ang pangngalan sa pangalawang


pangungusap ay paligid.

- Paano inilarawan ang bukid? Jesilyn?


- Inilarawan po ang paligid na payapa at
- Dito naman sa pangalawang lunti.
pangungusap. Ano ang pangngalan dito?
Allysa?
- Ang halaman ay inilarawan na marami.
Ang klima ay inilarawan na malamig.
- Paano inilarawan ang paligid? Jebb?

- Magaling! Dumako naman tayo sa - Ang pangngalan sa ikaapat na


ikatlong pangungusap. Ano-ano ang pangungusap ay tao t inilarawan ito na
pangngalan na nakikita niyo at paano ito mababait.
inilarawan? Stella?

-Mahusay! Ito naming pang-apat na - Pang-uri po ang tawag sa salitang


pangungusap ay muli nating basahin. Ano naglalarawan.
ang pangngalan dito at paano ito
inilarawan? Konah?

-Tama! Ano naman ang tawag sa salitang


naglalarawan? James? - Inilarawan po ang hangin na malinis at
dalisay po, Teacher.
- Mahusay!

- Sa pangalawang taludtod naman.


- Sa pangalawang pangungusap dagat at
Pakibasa ang unang pangungusap.
langit ang pangngalan at inilarawan ito na
Sabihin ang pangngalan at paano ito
asul at bughaw.
inilarawan. Victor?

- Dalawa po ang pangngalan sa


- Tumpak! Sa ikalawang pangungusap,
pangungusap. Ito ay bukid na inilarawan
ano-ano ang pangngalan at paano ito na malapad at sagana sa palay.
inilarawan? Josh?

- Tanawin ang pangngalan sa huling


-Mahusay! Sa susunod na pangungusap, pangungusap at inilarawan ito na marikit at
ano-ano ang pangngalan at paano ito kaakit-akit.
inilarawan? Mattew?

-Magaling! Sa huling pangungusap, ano-


ano ang pangngalan at paano ito
inilarawan? Genesis?

- Napakahusay mga bata, ngayon alam


niyo na ang mga salitang naglalarawan at
ito ay tinatawag na pang-uri.

H. Paglalahat
- Ang pang-uri ay ang tawag sa salitang
naglalarawan ng anyo, hugis, bilang,
sukat, kulay, uri at iba pang katangian ng
tao, bagay, pook, o pangyayari.
Halimbawa:
Mabait na guro.
Masipag na bata.
Mabangis na hayop.
Mahalagang aklat
Makasaysayang lungsod
Maari ring ilarawan ng pang-uri ang
damdamin.
Halimbawa:
Masarap ang pakiramdam
Masayang damdamin
Malungkot na panaghoy
Mahalaga ang pang-uri dahil ito ang
dahilan kung paano natin malalaman ang
halaga ng isang tao o bagay sa atin. Sa
pamamagitan nito, malalaman natin kung
ano ang ating pananaw sa isang bagay.
Dagdag pa, mahalaga ito dahil ito ang
ginagamit natin sa paglalarawan sa lahat
- (Humanap ng kapareha ang bawat mag-
ng bagay.
aaral at inilarawan ang isa’t isa.)

I. Pagpapahalaga
- Ngayon mga bata, alam niyo na kung
ano ang pang-uri at ang mga iba’t ibang
salitang naglalarawan. Upang mas
maunawaan at mapahalagahan ang
araling ito, ang bawat isa sa inyo ay
- Opo, teacher.
hahanap ng kapareha. Pagkatapos ay
humarap kayo sa isa’t isa at ilarawan ang
kapareha ayon sa mga sumusunod:
buhok, mata, ilong, taas, at katawan.
Pagkatapos ay ipresenta sa harapan
kasama ang inyong kapartner sa harapan
ng klase.

- Naintindihan ba mga bata?


IV. Pagsubok
Gawain 1
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod. Isulat ang sagot sa kahon na nasa ibabaa:
1. Ano ang pang-uri?

2. Bakit mahalaga ang paggamit ng wastong pang-uri?

Gawain 2
Panuto: Bilugan ang salitang naglalarawan sa mga sumusunod:
1. aso maganda lalaki
2. langit paligid bughaw
3. asul dagat ilog
4. palay sagana tanawin
5. babae maputi kotse

Gawain 3
Panuto: Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na pang-uri
1. Mataba
2. Mahaba
3. Matiyaga
4. Makinis
5. Matayog

Gawain 4
Panuto: Pagtugmain ang angkop na salitang naglalarawan sa katapat na larawan.
1. malaki maliit marumi mataas

2. malutong malamig mainit mapait

3. mataas malago mababa payat

4. payat bilog malusog matangkad


5. mahangin malamig makulimlim mainit

V. Takdang Aralin
Panuto: Humanap ng limang bagay na matatagpuan sa inyong mga tahanan. Ilarawan
ito ang gamitin sa pangungusap. Isulat ang sagot sa malinis na papel.

You might also like