You are on page 1of 18

Department of Education

Region IV-A CALABARZON


Division of Tanauan City
District of Tanauan City
Pagaspas Elementary School
Pagaspas, Tanauan City

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang ;
a.Nakagagamit nang wastong pangngalan sa pagbibigay ng pangalan ng tao,hayop, lugar,
bagay o pangyayari. F2WG-1c-e-2

b. Nagagamit ang mga pangngalan nang tama sa pangungusap na tumutukoy sa bagay,


tao hayop, lugar at pangyayari.

c. Nakasusunod sa wastong paggamit ng pangngalan.


II. PAKSANG-ARALIN
Paksa : Wastong Gamit ng Pangngalan
Sanggunian : DepEd Learning Module for Grade 2 – Filipino Quarter 3 Week 1
MELC-F2WG-1C-E-2
Kagamitan : mga larawan,, manila paper, pentel pen,laptop, TV

III. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. PANIMULANG GAWAIN

a. PANALANGIN
Ang lahat ay magsitayo at tayo ay
manalangin.
Panimulang Panalangin
Panimulang Panalangin
Panginoon salamat po sa panibagong araw na
Panginoon salamat po sa panibagong araw na ito upang kami ay matuto.
ito upang kami ay matuto. Buksan Ninyo po aming isipan upang lubos
Buksan Ninyo po aming isipan upang lubos na na maintindihan ang aming mga aralin.
maintindihan ang aming mga aralin. Bigyan Ninyo din po ang aming mga guro,
Bigyan Ninyo din po ang aming mga guro, mga magulang at mga kamag-aral ng lakas ng
mga magulang at mga kamag-aral ng lakas ng katawan at isipan na mas higit naming
katawan at isipan na mas higit naming kailangan sa araw-araw sa panahong ito.
kailangan sa araw-araw sa panahong ito. Ang lahat po ng ito ay aming dinadalangin
Ang lahat po ng ito ay aming dinadalangin sayo aming Diyos Ama.
sayo aming Diyos Ama.

Magandang umaga rin po.


b. PAGBATI
Magandang umaga mga bata. Lunes po.
Mga bata ano ang araw ngayon?

Maaraw po.

Ano naman ang panahon ngayon?


“Tahimik na nag aayos ang mga bata”
Bago kayo mag siupo, maari bang
tingnan ang inyong paligid kung may kalat at
iaayos ang inyong mga upuan ng tahimik.

c. PAGTSEK NG ATENDANS Ma’am wala pong liban ngayong araw.


Mayroon bang liban ngayong araw?”
Markian maari ka bang tumayo at itala mo sa
klase kung sino ang liban ngayong araw.

d. PAGBABALIK-ARAL
Mga bata natatandaan niyo pa ba ang Ma’am opo
ating huling pinag-aralan?

Ma’am Diptonggo po.


Sige nga kung natatandaan Ninyo.

Ano ang ating tinalakay kahapon.

Tama! Ang diptonggo ay binubuo ng patinig


na sinusundan ng isang letrang
malapatinig. Sa Ingles, ito ay itinatawag
na diphthong.

Mga Patinig – a, e, i, o, u
Mga Malapatinig – w, y “Sabay-sabay na nagtaasan ng kamay ang
mga bata.”
Sino naman ang makakapag bibigay ng
halimbawa ng diptonggo? Ma’am ang halimbawa po ng diptonggo ay
Pamaypay, Tagaytay, Nanay,kalabaw, mahal
na araw.

Mahusay! At natatandaan ninyo ang


halimbawa ng salitang diptonggo.

Bago tayo tumunghay sa bago nating aralin


ako ay mayroong tanong sa inyo mga bata.

B. PAGLINANG NA GAWAIN

A. PAGGANYAK
Mga bata sino sa inyo ang pumupunta sa “ Sabay sabay nag taasan ng kamay”
palengke?
Ang Palengke ay isang Lugar kung saan
namimili ng pangangailangan.

Mga bata sino naman sa inyo ang


“ Sabay sabay nag taasan ng kamay at iba’t
nakakatanggap ng bagong sapatos tuwing
ibang sagot”
pasko?

Ang Sapatos ay isang bagay na ginagamit


pangsapin sa ating paa.

“ Sabay sabay nag taasan ng kamay at iba’t


ibang sagot”
Mga bata sino ang nag tuturo sa inyo sa
paaralan upang matutong bumasa at sumulat?

Ang Guro ay isang tao na nagtuturo sa mga “ Sabay sabay nag taasan ng kamay at iba’t
bata ng pagbasa at pagsulat. ibang sagot”

Mga bata sino naman sa inyo ang may alagang


aso sa bahay?

Ang aso ay isang hayop na maituturing mo


matalik na kaibigan sa inyong bahay.

Markian pwede mo ba sabihin sa amin kung “ Ma’am June 23, 2014 po ma’am”
kailan ang iyong birthday?

“Opo Ma’m.”

Ang Kaarawan ay isang pangyayari.


“Ma’am ang mga pamantayan na dapat
b. PAGLALAHAD NG PAKSA tandan ay tumahimik at making nang
Gusto nyo ba makarinig ng isang kwento? Mabuti.”
-Unawain ang kwento at tandan ang mga
mahahalagang detalye.
Anu-ano mga pamantayan ang dapat tandan
habang nakikinig?

“Ma’am magsasaka po.”

Ano ang tawag natin sa taong nagtatanim


upang may makain tayo?

Mahusay mga bata!


“Opo Ma’am”
Mayroon akong kwentong ipapabasa sa inyo.
Ating basahin ang kwento.
Tatawag ako ng isang bata upang basahin ang
kwento.

Markian maari mo bang basahin ang kwento


sa iyong mga kaklase?

Ang Magsasaka

Maagang gumising si Mang Kardo upang


humanda papunta sa sinasakang bukid. Pinuntahan niya
si Gorya ang kanyang alagang kalabaw at inihanda ang
kagamitang pang-araro tulad ng yogo at araro.
Pagkakain niya ng almusal ay ikinabit niya sa leeg ni
Gorya ang yogo at isinakay sa paragos ang
araro,tubig,gulok at umalis na papuntang bukid. “Tahimik na nakikinig ang mga bata kay
Pagdating sa bukid ay ibinaba niya ang ibang kagamitan Markian”
sa lilim isang puno at sinimulan na niya ang pag-aararo
upang maagang makatapos.

“Ma’am ang nasa larawan po ay si Mang


Kardo.”

“Ma’am isang mag sasaka po!”


1. Sino ang nasa larawan?

“Ma’am isang tao po.”


Ano si Mang Kardo?
“Ma’am ang alaga pong hayop ni Mang Kardo ay
Ang mag sasaka ay isang ano? kalabaw.

2. Ano ang alaga ni Mang Kardo? “Ma’am isang hayop po.”

“Ma’am ang pupuntahan po ni Mang Kardo


ng umagang iyon ay sa sinasakang bukid.

“ Ma’am isang lugar po.”

3. Saan sila pupunta ng umagang iyon?


“Ma’am ang inihahanda po ni Mang Kardo
ay kagamitang pang araro.”
Ano sng tawag sa bukid?
“Ma’am isang bagay po.”

4. Ano-ano ang kagamitan ng kanyang “Ma’am upang mag araro po .”


inihanda?

Ano ang tawag sa mga ito? “Ma’am isang pangyayari po.”

5. Bakit pupunta sa bukid si Mang Kardo?

Ang pag-aararo ay maituturing na isang ano?

c. PAGTATALAKAY

May mga salita tayong ginagamit para


malaman ang ngalan ng tao, hayop, lugar o
pook at pang yayari.

Ang tawag dito ay Pangngalan.

Pangangalan-ang pangngalan ay salita o


bahagi ng pangungusap na tumutukoy sa
ngalan ng tao, bagay, lugar/pook,hayop at
pangyayari.

Pangalan ng Tao- ang mga salitang tinutukoy nito ay


ngalan ng tao.

Halimbawa:
Nicole
Ate
Guro

Pangalan ng Bagay- ang mga salitang tinutukoy ay


ngalan ng bagay.

Halimbawa:
Lapis
relo
bola
Pangalan ng Hayop- ang salitang tinutukoy ay ngalan
ng hayop.

Halimbawa:
Aso
Pusa
Manok

Pangngalan ng Lugar/o Pook- ang salitang


tinutukoy ay ngalan ng lugar o pook.

Halimbawa:
Parke
Simbahan
Manila

Pangngalan ng Pangyayari- ang salitang


tinutukoy ay ngalan ng nangyayari o
kaganapan.

Halimbawa:
Pista
Pasko
Kaarawan

Mayroon akong ipapakitang video sa


inyo. Panuorin at pakinggang mabuti.

https://youtu.be/DklC426Wrv8

Tao Hayop

Bagay Pangyayari

d. PAGSASANAY

May ipapakita akong larawan sa inyo idikit


ninyo sa manila paper kung saang kategorya
ito ng pangngalan napapabilang.
Lugar
Tao Hayop

Bagay Pangyayari
Lugar

E. Pangkatang Gawain

Ipapangkat ko kayo sa apat na


grupo at bawat grupo ay may kanya-kanyang
gagawin.
Mayroon akong idinikit sa likod ng inyong
upuan tingnan kung ito ay tao, hayop, bagay at
pangyayari.
Kung ang nasa likod ng iyong upuan ay tao
ikaw ay unang grupo.
Kung ang nasa likod mo naman ng iyong
upuan ay hayop ikaw ay nabibilang sa
pangalawang grupo.

Kung ang nasa likod naman ng iyong upuan ay


bagay ikaw ay nabibilang sa pangatlong grupo.
At kung ang nasa likod mo naman ay
pangyayari ikaw ay nabibilang sa pang apat na
pangkat.

Pangkat 1
Mabubuo mo ba ako?

Panuto: Buuin ang mga ginupit-gupit na mga


larawan upang makilala kung sino ang
tinutukoy. Idikit sa kategorya ng pangngalan
kung saan siya nararapat.
Gawin ang YES clap kapag tapos na ang
gawain at ipaskil sa unahan at maging handa
sa pagulat.

Pangkat 2
Sino Ako?
Panuto:Kilalaning mabuti ang bawat larawan
sa kaliwa. Kulayan ang kategorya ng
pangngalan sa kanan na tumutukoy sa
kanya.
Gawin ang YES clap kapag tapos na ang
gawain at ipaskil sa unahan at maging
handa sa pagulat.
Linisin ang lugar na pinaggawaan,huwag
iwanan ang inyong mga kalat.

Pangkat 3
“Hanapin mo kami”

Panuto:Pagaralan ang bawat larawan.Idikit ang


bawat isa sa pangkat kung saan sila
nararapat.May 3larawan sa bawat kategorya.
“Ito ay naayon po sa pangkat ng tao,hayop,
Gawin ang YES clap kapag tapos na ang
bagay, lugar, o pangyayari.”
gawain at ipaskil sa unahan at maging handa
sa pagulat.
“Iba’t ibang sagot ng mga bata”
Linisin ang lugar na pinaggawaan,huwag
iwanan ang inyong mga kalat. “Ma’am Pangngalan po”

Pangkat 4 “Iba’t ibang saot ng mga bata”


Pwede bang makipagkaibigan?
“Ma’am ang mga salitang tumutukoy sa ngalan ng tao,
Panuto: Tingnang mabuti ang bawat larawan. hayop, bagay, lugar at pangyayari.”
Idugtong ang tali mula sa larawan doon sa
pangngalang kanyang kinabibilangan.
Gawin ang YES clap kapag tapos na ang “Iba’t ibang saot ng mga bata”
gawain at ipaskil sa unahan at maging handa
sa pagulat.
Linisin ang lugar na pinaggawaan,huwag
iwanan ang inyong mga kalat.

F. PAGLALAHAT
___H____1.
1. Paano natin pinapangkat ang mga larawan
ng nasa pisara?

2. Ano ang tawag sa mga salita na tumutukoy


sa tao, hayop, bagay ,lugar at pangyayari?
___T____2.

3. Ano ano ng ibigsabihin ng pangngalan?

___B___3.

F. PAGLALAPAT
Mag bigay ng pangungusap na magagamit
ang pangngalan na tumutukoy sa tao, ___P___4.
hayop,bagay at pang yayari.

IV. PAGTATAYA
Panuto: Isulat sa patlang kung ito ay ___L____5.
T-tao B- bagay H- hayop L-lugar P-
pangyayari

_________1.

________2.

________3.

________4.

________5.

V.TAKDANG-ARALIN

Panuto: Isulat sa patlang kung Tao, Bagay,


Hayop, Lugar at Pangyayari.

________1. Palaka
________2. Pasko
________3. Guro
________4. Lapis
________5. Palengke
________6. Aso
________7. Sapatos
________8. Bagong Taon
________9. Paaralan
________10. Pusa
Panuto: Isulat sa patlang kung ito ay T-tao B- bagay H- hayop L-lugar P-pangyayari.

_______1.

_______2.

______3.
______4.

_______5.

You might also like