You are on page 1of 8

BANGHAY PAARALAN NECIO-OLILA ELEMENTARY GRADE APAT

ARALINLBAITANG SCHOOL
1 TO 12 GURO LEILA MAE G. BUELA QUARTER TATLO
ASIGNATURA FILIPINO ORAS
LINGGO ARAW

I. MGA LAYUNIN:
 Nalalaman ang kahalagahan ng ibat-ibang uri ng pangabay sa pangungusap.
 Nagagamit ang ibat-ibang uri ng pang-abay sa paglalarawan ng kilos
 Nakikipagtulungan sa kapwa mag aaral sa pagtuklas ng ibat-ibang uri ng pang abay.
II. PAKSANG ARALIN
PAKSA: Ibat-ibang uri ng pang abay
SANGGUNIAN: https://youtu.be/r0d3OsG5Gy8?si=PQT53j-5S1ejoBjw
KAGAMITAN: print materials
VALUES INTEGRATION: Pagsunod sa bilin ng magulang
INTEGRASYON ESP
III. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain

 Magandang hapon mga  Magandang hapon po! Mabuti


bata.Kamusta naman kayo? naman po.

 PanalanginBago tayo magsimula,  May isang mag aaral na tumaas


inaanyayahan ko munaang lahat sa ng kanyang kamay at
pagtayo para sa ating namumuno ng panalangin.
panalangin.Sino sa inyo ang
pwedeng mamuno sa
atingpanalangin ngayong araw?

 Pagsasaayon ng mga upuan. Bago


tayo umupo, mabuting pakiayos  Aayusin ng estudayante ang
munanatin ang ating mga upu-an. kanilang upuan.

 Salamat, Maari na kayong maupo.


B. PAGGANYAK
 Isang bagong aralin na naman ang ating
pag-uusapan ngayon. Ngunit bago tayo
magpatuloy, pakinggan natin ang kwentong
pinamagatang,Tara na sa Dagat.
 Ano ang dapat niyong gawin kapag may  Makilinig, huwag maingay, at
nagbabasa sa harap? intindihing mabuti ang kwento.
 Naintindihan niyo ba ang kwento mga bata?  Opo
TARA NA SA DAGAT
 Noong bakasyon, namasyal ang pamilya
Valdezsa dagat. Maaga silang bumayahe
dahil malayo ito sa kanila. Maingat na
nagmaneho si tatay Ben dahil pataas pababa
ang daan. Pagdating nila,ang dami nang
naliligong bata, kaya lalong nasabik sina
Nina at Niko na magtampisaw sadagat.
Bago naligo, tulong tulong nilanginihanda
ang kanilang masarap na pagkain.
Pagkapananghali, lumusong ang
magkapatid bibit ang kanilang mga
salbabida saka nila sinakyan ang mga
ito. “Wiiiiiiiiiiiii, ang sarap maligo, ang
linis at napakalinaw ng tubig”,tuwang tuwa
na sambit ni Nina. Masaya silang naligo sa
dagat kasama pa ang mga batang
mahuhusay lumangoy. Nang mapagod,
umahon muna sila at naglaro ng buhangis
sa dalampasigan. Samantala ang kanilang
nanay at tatay naman ay namasyal sa isla
kinahaponan.Umuwing masayang masaya
ang mag-anak,nakarating sila sa tahanan
ng ligtas at matiwasay.

C. PAGTATALAKAY SA ARALIN

1. Ano ang pamagat ng ating kwento? 1. Ang pamagat ng ating kwento ay Tara
na sa Dagat.

2. Sino ang mga gumanap sa ating kuwento? 2. Ang mga gumanap sa kwento ay ang
mag-anak na Valdez.
3. Paano nagmaneho si Tatay Ben? 3. Maingat na nagmaneho si tatay
Ben dahilpataas pababa ang daan.
4. Namasyal ang mag-anak sa dagat.
4. Saan namasyal ang mag-anak 5. Noong bakasyon, namasyal sa
noongbakasyon? dagat angmag-anak.
5. Kailan namasyal sa dagat ang mag-anak? 6. Palagi pong sumunod sa utos ng
magulang. Siguraduhin po na nakikig
6. Bilang isang miyembro ng pamilya, paano sa lahat ng payo at tumutulong sa
mo maipapakita ang kooperasyon mo paghanda.
tuwing may ganitong lakad ang iyong
pamilya?

 Basahin ang mga nasalunguhitang mga


salita.
ANO BA ANG PANG-ABAY?
 Ang pang-abay ay isang uri ng salita na
karaniwang naglalarawan ng kilos,
kalagayan, at iba pang mga katangian ng
iba’t ibang mga salita sa isang pangungusap.
 Ito ay nag-aambag ng kahulugan at
kaangkupan sa mga salitang ginagamitan
nito.
MGA URI NG PANG ABAY
PANG ABAY NA PAMANAHON.
-Nagsasaad ng panahon ng pag ganap at
sumasagot sa tanong ng KAILAN.
 HALIMBAWA
 Bukas ay sasayaw sina Dina, Mario at Paula
sa patimpalak.
 Taon-taon pumupunta ang buong pamilya sa
boracay.
 Kailangan mo bang pumasok araw-araw.
 Tuwing pasko nag titipon silang mag anak.
 Ipinag diriwang ko ngayon ang aking
kaarawan.
 Bukas, taon-taon, araw-araw, tuwing at
ngayon ay halimbawa ng pang abay na
pamanahon.
 Opo
 Inyo bang naintindihan?
 Ang bata ay gabi-gabing nagdarasal? Ano
 Gabi- gabi.
ang pang abay na pamanahon sa
pangungusap?
 Tama, mabuti at inyo ng naintindihan.
Tumungo na tayo sa sunod na uri ng pang
abay.
PANG ABAY NA PANLUNAN
 Nagsasaad ng pook o lugar na
pinangyarihan ng kilos. Sumasagot sa
tanong na SAAN.
 HALIMBAWA
 Maraming masarap na pagkain ang itinitinda
sa kantina.
 Namasyal ang mag ama kahapon sa parke.
 Naglalaro ang mga bata sa kanto.
 Nagluluto si nanay sa kusina.
 Ang sa kantina, sa parke, sa kanto at sa
kusina ay ang halimbawa ng pang abay na
panlunan
 Malinaw?  Opo
 Mabuti. Nagbabasa sa silid aklatan sa
arjhay. Ano ang pang abay na panlunan ang
ginamit.  Sa silid aklatan.
 Opo.
 Tama! Naiintindiihan nyo na ba kung ano
ang pang abay na panlunan?

 Tumungo na tayo sa sunod at huling uri ng


pang abay. Ang pang abay na pamaraan.

PANG ABAY NA PAMARAAN


-Nagsaaad kung paano ginawa ang kilos na
isinasaad ng pandiwa. Sumasagot sa tanong na
PAANO.
 HALIMBAWA

 Umiiyak ng palihim ang Ama.

 Patagilid kung matulog si kuya.

 Malakas na nahihiyawan ang mga tao.

 Si renze ay magalang na bumati sa kanyang


guro.
 Ang salitang palihim, patagilid, malakas, at
magalang ay halimbawa ng pang abay na
pamaraan.
 Naintindihan ba ninyo kung ano ang pang  Opo.
abay na pamaraan?
 Mabuti! Mahusay umawit si arjhay! Anong
pang abay na pamaraan ang ginamit sa
pangungusap?

 Anthony?  Mahusay
 Magaling, labis akong natutuwa gayong
naintindihan na ninyo ang ibat-ibang uri ng
pang abay. Mahusay bigyan natin ang bawat
isa ng masigabong palakakan!

D. PAGLALAHAT
 Ano-ano na nga ang ibat-ibang uri ng ng  Pang-abay na pamanahon. Pang abay
pang-abay? na panlunan at pang abay na pamaraan.

 Ano ang halmbawa ng pang abay na  Bukas, ngayon, kahapon. Taon-taon at


pamanahon? araw-araw.

 Mahusay! Ano namn ang halimbawa ng  Sa kusina, sa plaza, sa paaralan at sa


pang abay na panlunan? kwarto.

 Magaling! Ano naman ang halimbawa ng  Mahusay, magaling, ptalikod, paharap


pang abay na pamaraan? at malakas.

 Magaling1
 Anong tanong nga po ang sinasagot ng pang
abay na pamanahon?  Kalian

 Magaling! Anong tanong naman daw po ang


sinasagot n pang abay na panlunan?  Saan
 Magaling, ano naman ang tanong na
sinasagot ng pang abay na pamamaraan?
 Ang pang-abay ay isang uri ng salita na  Paano
karaniwang naglalarawan ng kilos,
kalagayan, at iba pang mga katangian ng
iba’t ibang mga salita sa isang pangungusap.
 Ito ay nag-aambag ng kahulugan at
kaangkupan sa mga salitang ginagamitan
nito.
 Sa madaling sabi, ang pang-abay ay
nagpapahayag ng pagsasaayos o paglilipat
ng ating pansin sa iba’t ibang mga elemento
ng pangungusap.
E. PANGKATANG GAWAIN
A.Uriin at gamitin sa pangungusap ang mga
pariralang pang-abay sa kahon. Isulat sa angkop na
pangkat ang bawat pariralang pang-abay.

Pang-abay na Pamanahon
1.
2.
3.
4.
5.
Pang abay na Panlunan
1.
2.
3.
4.
5.
Pang abay na Pamaraan.
1.
2.
3.
4.
5.

F. PAGSASANAY.

A. Kilalanin ang mga uri pang-abay sa


pangungusap. Sabihin kung ito ay pamaraan,
panlunan o pamanahon. Isulat sa patlang angtamang
sagot.
1. Masipag magtanim ng gulay si tatay.
2. Nagtanim ako ng gulay sa likod bahay.
3. Nagdilig ako ng pananim na gulay
kahapon.
4. Masayang nagpitas ng alpalaya si nanay.
5. Nagluto ng masarap na ulam si ate.

B.. Salungguhitan ang mga pang-abay sa mga


sumusunod na pangungusap.
1. Mabilis uunlad ang bansa kung tayong lahat ay
tutulong.
2. Tunay na masarap ang pakiramdam kapag
nakatutulong.
3. Ang mga kabataan ay maraming magagawa para
sa bayan.
4. Talagang tutulong kami sa bayan.
5. Masaganang bayan ang aasahan ng mga
kabataan.

G. TAKDANG ARALIN.
 ILAGAY SA BOX ANG MGA SALITANG
NAKAHANDA SA IBABA, TUKUYIN
KUNG ITO AY PANG ABAY NA
PAMARAAN, PANG ABAY NA
PALUNAN AT PANG ABAY NA
PAMANAHON.

You might also like