Professional Documents
Culture Documents
Esp COT-1Lipunang Pang-Ekonomiya
Esp COT-1Lipunang Pang-Ekonomiya
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon VIII
Sangay ng Samar
Catbalogan
SAN JORGE NATIONAL HIGH SCHOOL
San Jorge, Samar
MASUSING BANGHAY ARALIN sa EsP 9
Taung Panuruan 2023-2024
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunang pang-ekonomiya.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nakatataya ang mag-aaral ng lipunang pang-ekonomiya sa isang barangay/pamayanan at
Pagganap lipunan/bansa gamit ang dokumentaryo o photo/video journal (hal.YouScoop).
C. Mga
Kasanayan sa 1. Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya. EsP9PL-Ie-3.1
Pagkatuto 2. Naibibigay ang kahulugan ng lipunang pang-ekonomiya.
3. Naipahahayag ang interes sa pagkakaroon ng mabuting ekonomiya
III. Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t
KAGAMITANG ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 9 TG p. 3-5
2.Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 9 LM p. 36-41
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/883
B.Iba pang
Kagamitang
Panturo Panturong Biswal: LED TV, laptop, manila paper, paper strips
IV. Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa
PAMAMARAAN holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-
AARAL
A. Balik-aral sa Panimulang Gawain:
nakaraang aralin - Panalangin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Magdasal tayo, sa Ngalan ng Ama, anak at ng - AVP
Diyos Espiritu Santo, Amen
- Pagbati
Isang Magandang umaga sa inyong lahat mga
mag-aaral, -Magandang umaga din po
Mabuting tao, Magandang Buhay! ma’am
- Pagtala ng mga pangalan ng mga mag-aaral
Pakitala ng mga pangalan ng mga mag-aaral na
narito ngayon, Allyza.
Anong aralin ang ating tinalakay noong mga -Ang aralin po na ating
nakaraang araw? Christian. tinalakay noong nakaraang
araw ay tungkol sa Mga
Magaling! Batas na Nakabatay sa
Likas na Batas Moral.
PAMILYA
KAYAMANAN
NEGOSYO
EKONOMIYA
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Salamat!
“Magaling!”
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa pangangasiwa bahay pamamahala budget tahanan
bagong aralin pamilya kayamanan prinsipyo angkop estado
Pumili ng mga salitang nasa loob ng kaho na sa palagay
Ninyo ay may kaugnayan sa lipunang pang-ekonomiya.
Tumawag ng mag-aaral na siyang maglalagay sa Bubble
Web, ibigay ang nabuong konseptong may kaugnayan sa
lipunang pang-ekonomiya gamit ang mga gabay na
katanungan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
1. Bahay
2. Pamilya
3. Budget
4. Kayamanan
5. Pamamahala
Approach)
Napakahusay!
Ibat-ibang sagot.
1. Ano ang kaugnayan ng mga salitang nasa bubble web sa
lipunang pang-ekonomiya?
2. Mula sa mga salitang isinulat, ano sa palagay mo ang Ibat -iba ang sagot.
ibig sabihin ng lipunang pang-ekonomiya?
Magaling!
E. Pagtatalakay ng Tanong:
bagong konsepto at
paglalahad ng 1. Tungkol saan ang Bidyong napanood?
bagong kasanayan
“Tungkol po ma’am sa
#2 lipunang pang-ekonomiya.”
“Magaling!”
H. Paglalahat ng
aralin 1. Ano ang ibig sabihin ng lipunang pang- Ang ekonomiya ay galing sa
ekonomiya? mga Griyegong salita na oikos
(bahay) at nomos
(pamamahala). Ito ay tulad din
ng pamamahala sa bahay. May
sapat na budget ang
namamahay. Kailangan itong
pagkasyahin sa lahat ng
gastusin upang makapamuhay
ng mahusay ang mga tao sa
bahay, maging buhay-tao
(humane) ang kanilang buhay
sa bahay at upang maging
tahanan ang bahay. Ang
lipunang pang-ekonomiya ay
nagsisikap na pangasiwaan
ang mga yaman ng bayan
ayon sa kaangkupan nito sa
mga pangangailangan ng
tao.Sinisikap gawin ng estado
na maging patas para sa
nagkakaiba-ibang tao ang mga
pagkakataon upang malikha ng
bawat isa ang kanilang sarili
ayon sa kani-kanilang tunguhin
at kakayahan.
Napakahusay!
“Ang ekonomiya ay mahalaga para sa maraming
mga lugar ng lipunan. Makatutulong ito na mapabuti
ang pamantayan ng pamumuhay at gawing mas
magandang lugar ang lipunan. Ang ekonomiya ay
tulad ng agham na maaari itong magamit upang
mapabuti ang mga pamantayan ng pamumuhay at
upang mapaganda ang mga bagay. Nakasalalay ito
sa mga priyoridad ng lipunan at kung ano ang
itinuturing nating pinakamahalaga.”
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-
aaral na nagpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga ____Sama-samang pagkatuto ____Think-Pair-Share ____Maliit na pangkatang talakayan
estratehiyang ____malayang talakayan ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto
pagtuturo ang ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation
nakatulong ng lubos? ____Integrative learning (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk _____Problem-based learning
Paano ito nakatulong? _____Peer Learning ____Games ____Realias/models
Inihanda ni:
NYMPHA L. DELMONTE
Guro, EsP
Pinagtibay ni:
KAREN C. DOROJA
Punong-guro III