You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

DETAILED LESSON PLAN


LEARNING AREA ARALING PANLIPUNAN 9 QUARTER 2nd
SCHOOL SAMPAGUITA HIGH SCHOOL GRADE LEVEL 9
NAME OF TEACHER IMEE RUTH T. TILO WEEK 1
DATE NOVEMBER 7-11 2022

Most Essential Natatalakay ang konsepto at salik na nakaaapekto sa demand sa pang araw-araw na
Learning Competency pamumuhay. Code: AP9MKE-1h20
1. Naibibigay ang kahulugan ng demand
2. Nasusuri ang relasyon ng presyo at demand gamit ang demand function, demand
I. LAYUNIN schedule at demand curve
3. Naibabahagi ang matalinong pagpapasya sa pagkonsumo sa pamamagitan ng batas ng
demand.
Paksa: DEMAND
Sanggunian: (LM, SLeM, Link, ETULAY, DepEd TV, DepEd Common)
II. NILALAMAN
Kagamitan: Powerpoint presentation, batayang aklat, SLeM, cellphone, desktop, laptop, tablet,
Projector, tarpapel, chalk, white board marker etc.
Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Textbook Pahina: 113
Mga pahina/kagamitan para sa mag-aaral: Self Learning Module Aralin 6
DEMAND- Pahina 113

Karagdagang Kagamitan sa Pagtuturo:


Pagpapasa sa mga mag-aaral ng inihandang video lesson at pagpapasagot sa mga
pamprosesong tanong upang maging handa ang mga mag-aaral sa susunod na lingo ng
Mga Kagamitan sa Pagtuturo:
talakayan.

Pambungad na mga Gawain:


Panalangin
Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan
Pag-ttsek ng pumasok at lumiban sa klase
Pagpapaalala sa mga nararapat ipasang gawain.

III. PAMAMARAAN
Inaasahang Kasagutan
sa mga mag-aaral

1. Panalangin
(Ang Panalangin ay
“Pagbilang ko ng tatlo magsitayo ang lahat, ating pangungunahan ng naka-assigned
umpisahan ang araw na ito sa pamamagitan ng na estudyante batay sa kanilang
panalangin”. Seating Arrangement.)

PANIMULANG GAWAIN 2. Pagbati


“Blooming Morning Ma’am Imee,
“Blooming Morning Grade 9-Q”. Welcome to 9 (Q,L,O,P) Laban
ekonomiya!”
3. Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan

“Paki-linya ang mga upuan at pulutin ang mga kalat na (Ang mga estudyante ay ililinya ang
makikita, Maaari ng magsi-upo ang lahat. ” kanilang mga upuan at pupulutin
ang mga kalat na makikita bago
magsi-upo)
4. Pagttsek ng pumasok at lumiban sa klase.

“Binibining Sekretarya kamusta ang bilang ng pumasok at


lumiban sa klase?” “Blooming Morning Ma’am Imee,
ikinagagalak ko pong sabihin na
wala pong lumiban sa ating klase”
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

“Bago tayo magsimula ng panibagong talakayan, balikan


muna nating ang nakaraan, Patungkol saan ang ating
tinalakay noong nakaraang Quarter Ito po ay patungkol sa Konsepto ng
BALIK-ARAL produksiyon, pagkonsumo, mga
“Tama ito ay patungkol sa Pagkonsumo”. salik at batas, hirarkiya ng
pangangailangan, pinagkaiba ng
kakulang at kakapusan, Mga
sistemang pang-ekonomiya at ang
kahalagahan at kahulugan ng
ekonomiks upang maging isang
matalinong mamimili.
PAGHAHABI NG LAYUNIN Mahusay mga mag-aaral! Tama ang inyong mga
kasagutan.

“Ako ay natutuwa dahil inyo pa ring natatandaan ang ating


napag-aralan noong nakaraang Quarter.

“Ngayon naman ay tumungo na tayo sa ating Eco-


Balitaan.”

ECO-Balitaan!
Balitaan: Ang estudyante ay nagsiyasat ng isang
napapanahong balita na may kinalaman sa paksa, (Ang dalawang mag-aaral ay mag-
Bibigyan itong paliwanag at koneksyon sa ekonomiya. uulat ng balita sa klase ang bibigyan
itong paliwanag, ikokonek sa
Ekonomiks at bibigyang solusyon.)
Pagtsek sa ibinigay na Takdang Aralin (Ass#1)
1. Ano ang kahulugan ng Demand?
2. Ano ang kahulugan ng Demand Function?
3. Ano ang kahulugan ng Demand Curve?
4. Ano ang kahulugan ng Demand Schedule?
5. Ipaliwanag ang Batas ng Demand.

PAUNANG GAWAIN- PANGKATANG GAWAIN

Gawain 1: BILI AKO NO’N, BILI AKO N’YAN Page:113


Panuto: Suriin ang nilalaman ng bubble thought na nasa
kabilang pahina at sagutan ang mga Pamprosesong
Pagbibigay ng halimbawa Tanong (5 points) 1. “Ang ipinahihiwatig ng
larawan ay kung paano
nagdedesisyon ang isang tao
bago bilhin ang isang bagay.

2. Sa aking palagay ang
larawan ay may koneksiyon
sa salik na nakaaapekto sa
pagkonsumo ng tao tulad ng
pagbabago ng presyo, kita,
mga inaasahan,
pagkakautang at
demonstration effect, ang
maaari rin ito iugnay sa trade
Pamprosesong Tanong: off, opportunity cost at
1. Ano-ano ang ipinahihiwatig ng mga bubble thought? marginal thinking.
2. Anong konsepto sa ekonomiks ang inilalarawan sa
bubble thought?

Gawain 2: JUMBLED LETTERS Page: 113


Panuto: Ayusin ang mga ginulong letra sa puzzle box
updang maibigay ang hinihinging kasagutan sa mga gabay
na tanong. (10 points)
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

1. Demograpiya
2. Ekonomiks
3. Abraham Harold Maslow
4. Alokasyon
5. Negosyo
6. Distribusyon

Tanong:
1. Ano ang tawag sa pag-aaral tungkol sa uri, kalidad at
balangkas ng populasyon?
2. Anong sangay ng agham panlipunan ang tungkol sa
efficient na pagpili at paggamit ng mga pinagkukunang-
yaman?
3. Sino ang isa sa bumuo ng teorya hinggil sa herarkiya ng “Sa aking palagay ang
pangangailangan ng tao? salitang demand ay
4. Ano ang tawag sa pamamaraan ng paglalaan ng tumutukoy sa dami ng tao
takdang dami ng pinagkukunang-yaman ayon sa kayang bumuli ng produkto
pangangailangan at kagustuhan ng tao? sa iba’t ibang presyo.
5. Ito ay tumutukoy sa anumang gawaing pang-ekonomiya
na ang layunin ay magkamit ng kita o tubo.
6. Ano ang katawagan sa pamamaraan ng pagbabahagi
ng kabuuang yaman o kita ng lipunan sa bawat
indibidwal o sa mga salik ng produksyon tulad lupa,
paggawa, kapital at entrepreneurship?

Pamprosesong Tanong:
1. Anong salita ang nabuo mula sa uang hanay pababa?
2. Ano ang iyong paunang pagaunawa sa salitang
demand?

Sa inyong unang ginawa, ibinahagi ninyo ang mga


inyong kaalaman patungkol sa saling demand.
Ngayon naman, nais kong malaman kung ano ba ang
ibig sabihin nito. “Ma’am ang demand po ay
tumutukoy sa dami ng produkto o
Tama! Ito ay ay dami ng produkto kayang bilhin ng serbisyo na gusto at kayang bilhin
konsyumer sa iba’t ibang presyo sa isang takdang ng mamimili sa iba’t ibang presyo sa
panahon. isang takdang panahon

PAGTALAKAY SA KONSEPTO
AT KASANAYAN Sa ating talakayan aalamin natin paano ba
nagkakaugnay ang konyumer at prodyuser sa
pamamagitan ng pag-alam sa demand ng isang
produkto.

Ang ating tatalakayin sa araw na ito ay patungkol sa


Demand, Batas ng Demand at ang tatlong konsepto
ng demand.

Powerpoint Presentation - Teacher Made


Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
Video Lesson

1. Ang batas ang demand ay


mayroon daw pong inverse o
magkasalungat na ugnayan
ang presyo sa quantity
demanded ng isang produkto.
Isinasaad po dito na kapag
tumaas ang presyo, bumababa
ang dami ng gusto at kayang
bilhin at kapag bumaba ang
presyo, tataas naman ang dami
ng gusto at kayang bilhin.
Youtube Link: 2. Ang Ceteris Paribus po ay
https://www.youtube.com/watch?v=WmMQkeBxnME nangangahulungang
ipinagpapalagay na ang presyo
Pamprosesong Katanungan: lamang ang salik na
1. Ipaliwanag ang Batas ng Demand nakaaapekto sa pagbabago ng
2. Ipaliwanag ang Ceteris Paribus. quantity demanded habang ang
3. Ipaliwanag ang pinagkaiba ng iba’t ibang ibang salik ay nagbabago o
konsepto ng pagpapakita ng Demand. nakaaapekto rito.
4. Ipaliwanag ang konsepto ng substitution effect 3. Ito po ang tatlong pamamaraan
and income effect. sa pagpapakita ng konsepto ng
demand, demand schedule,
demand curve and demand
function. Ang demand schedule
po ay isang talaan na
nagpapakita ng dami ng kya at
gusting bilhin ng mga mamimili
sa iba’t ibang presyo habang
ang Demand Curve naman ay
pagpapakita ng ugnayan ng
presyo at quantity demanded
sa pamamagitan ng isang
dayagram o graph ito po ay
isang grapikong paglalarawan
ng ugnayan ng presyo at
quantity demanded
samantalang ang Demand
Function naman ay ang
matematikong pagpapakita sa
ugnayan ng presyo at quantity
demanded.
4. Ang Substitution Effect
epekong nangyayari sa tao na
kung saan kapag tumataas ang
presyo ng isang produkto ang
mga mamimili ay hahanap ng
pamalit na mas mura ibig
sabihin po ay mababawasan
ang dami ng mamimiling
gusting bumili ng produktong
may mataas na presyo dahil
maghahanap sila ng mas mura
samantalang ang income effect
naman ay nagpapahayag na
mas malaki ang halaga ng
kinikita kapag mas mababa ang
presyo at kapag mababa ang
presyo ng bilihin mas mataas
ang kakayahan ng kita ng tao
na makabili ng mas maraming
produkto, kapag tumaas naman
ang presyo, lumiliit naman ang
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
kakayahan ng kita na
maipambili, lumiliit ang
kakayahan ng kit ana makabili
ng mga produkyo o serbisyo
kaya mababawasan ang dami
ng mabibiling produkto.

PAHULING GAWAIN

Gawain 3: ECO-COMPLETE IT! (5 points)


Panuto: Kompletuhin ang mga katawagan at
konseptong tinutukoy ng sumusunod na
pangungusap. Isulat ang tamang letra sa patlang
upang mabuo ang salita. Page: 118
Tamang Kasagutan:

1. Demand
2. Batas ng Demand
3. Demand Curve
PAGLINANG 4. Ceteris Paribus
NAKABIHASAAN 5. Income Effect

Gawain 4: ECO-DEMAND READING Page: 118


Panuto: Lagyan ng tsek ang kolum ng sang-ayon
kung naniniwala ka na tama ang pahayag ukol sa
konspeto ng demand at lagyan naman ng exis ang
kolumn ng hindi sang-ayon kung hindi ka naniniwala.
(5 points) 1. Sang-ayon
2. Sang-ayon
3. Di-sang-ayon
4. Sang-ayon
5. Di-sang-ayon

Gawain 7: ECO-MAGCOMPUTE TAYO! (20 points)


Panuto: Mula sa mga datos, kompletuhin ang
talahanayan upang maipakita ang demand schedule.
Page: 120 P QD
1 280
5 200
6 180
10 100
15 0

PAGLALAPAT AT
PAGLALAHAT P QD
NG ARALIN 15 600
30 450
45 300
60 150
75 0
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

PANGHULING PAGSUSULIT

ECO-QUIZ
PART I Mga tamang kasagutan
Panuto: Isulat ang salitang tinutukoy sa bawat
pangungusap. (10 points) 11. Batas ng Demand
12. Demand
PAGTATAYA NG ARALIN ______1. Nagsasaad na kung ang presyo ay mataas 13. Demand Curve
bumababa ang demand at kung ang presyo ay 14. Demand Function
mababa tumataas ang demand. 15. Demand Schedule
______2. Tumutukoy sa dami ng produkto o serbisyo 16. Ceteris Paribus
na kaya at handang bilhin ng mga mamimili sa iba’t 17. Presyo
ibang presyo sa isang takdang panahon. 18. Quantity Demand
______3. Grapikong paglalarawan na nagpapakita ng 19. Substitution Effect
di- tuwirang relasyon ng presyo at demand. 20. Income Effect
______4. Nagpapakita ng di-tuwirang relasyon ng
presyo at demand gamit ang mathematical equation.
______5. Talahanayan na nagpapakita ng
magkasalungat na relasyon ng presyo at ng demand.
______6. Salitang latin na nangangahulugang ang
ibang salik ay hindi nagbabago.
______7. Sa demand function, ano ang itinuturing na
independent variable?
______8. Ito ay itinuturing na dependent variable
sapagkat sumusunod lamang siya sa bawat
pagbabago ng presyo.
______9. Ipinahahayag nito na kapag ang presyo ay
tumataas, naghahanap ang mga konsyumer ng mas
murang produkto.
______10. Ipinahahayag nito na kapag ang presyo ay
mababa, mas lumalaki ang kinikita ng mga tao.

Mga tamang kasagutan

1. Batas ng Demand
2. Demand
3. Demand Curve
4. Demand Function
5. Demand Schedule
6. Ceteris Paribus
7. Presyo
8. Quantity Demand
9. Substitution Effect
10. Income Effect

Gawain 8: GRAPHIC ORGANIZER Page. 123


KARAGDAGANG GAWAIN Panuto: Isulat ang iyong sagot sa inyong kwaderno.

I. Naisakatuparan ang DIFFERENTIATED


INSTRUCTION habang nagtuturo ang guro.
IV. MGA TALA II. Ang PRELIMINARY ACTIVITIES ay isinagawa ng
guro bago mag-umpisa ang klase.
III. Ang LESSON SEQUENCE ay mapapansin sa
pagkasunud-sunod ng mga bahagi ng DLP.

V. PAGNINILAYAN
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong ang
aking punongguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

REFLECTION
Total No. Of
Section With Mastery Significant Insignificant Remarks
learners
GRADE 9-Q 46
GRADE 9-P 46
GRADE 9-O 46
GRADE 9-L 30

Ipinasa ni: Ipinasa kay: Ipinagtibay ni:

IMEE RUTH T. TILO Punong Kagawaran: NOEL A. SARCILLA, PhD Punong Guro: GINALYN B. DIGNOS, Ed.D.
AP 9 Teacher Puna / Mungkahi________________________ Puna / Mungkahi_______________________
Petsa : ________________________________ Petsa :______________________________
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

You might also like