You are on page 1of 25

School: QUISAO ELEMENTARY SCHOOL Larning Area Edukasyon sa Pagpapakatao

DAILY LESSON LOG


Teacher: DOMINGA B. MENDOZA Grade & Section Grade Four - SANTAN
Quarter 2 Week 8 Time: 7:00 – 7:30
Teaching Dates and Time: January 8-12, 2024 Time

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
I. LAYUNIN Pakikipagkapwa-Tao
A .Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa na hindi naghihintay ng anumang kapalit sa paggawa ng mabuti.
B .Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang paggalang sa karapatan ng kapwa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Paggalang ( Respect)
Isulat ang code ng bawat EsP4P-IIf-i-21
kasanayan
II. NILALAMAN/ Ingatan Natin, Pasibilidad na Gagamitin
Nakapagpapakita ng paggalang Nakapagpapakita ng paggalang Nakapagpapakita ng paggalang Nakapagpapakita ng paggalang Nakapagpapakita ng paggalang sa
sa iba sa pamamagitan ng sa iba sa pamamagitan ng sa iba sa pamamagitan ng sa iba sa pamamagitan ng iba sa pamamagitan ng
KAGAMITANG PANTURO pasibilidad ng pagamit nang pasibilidad ng pagamit nang may pasibilidad ng pagamit nang may pasibilidad ng pagamit nang pasibilidad ng pagamit nang may
may pag-aalala sa kapakanan pag-aalala sa kapakanan ng pag-aalala sa kapakanan ng may pag-aalala sa kapakanan ng pag-aalala sa kapakanan ng
ng kapwa. kapwa. kapwa. kapwa. kapwa.
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang TG. Pp. 82-83 TG. Pp. 83- 84 TG.pp. 85 TG pp 85-86
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk LM.pp. 144-147 LM. Pp. 147-151 LM. Pp. 151-153 LMpp 153-154
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
III. PAMAMARAAN
larawan larawan larawan larawan larawan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisismula ng bagong aralin
Paano ang iyong kapwa lalo na Balikan ang kwentong “isang Ano ang inyong natutunan sa Ano ang mga gagawin mo sa LAGUMANG PAGSUSULIT
B. Paghabi sa layunin ng aralin ang mga gamit nila? Pagkamulat” nakaraang leksyon? mga pasibilidad ng
pamahalaan?
Paano mo ginagamit ang Pumili ng ilang mag-aaral at Gamit ang pangkat ng nakaraang Magbigay ng halimbawa sa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa pasibilidad ng iyong paaralan? ipasabi sa klase ang pinakagusto araw, gumawa ng commitment paggamit ng maaayos na
sa bagong aralin nilang bahagi ng kwento. relay. pasibilidad sa paaralan at
komunidad?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Magpakita ng larawan ng isang Ipagawa sa mag-aaral ang Ipaliwanag nang mabuti ang Ipaliwanag sa mga mag-aaral
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
at paglalahad ng bagong kasanayan matang nakamulat? Tiangong Gawain 1 sa LM p. 147-149 tuntunin ng gagawin. ang mga Gawain sa hamon sa
#1 ang mga tanong sa TG p. 82 LM p. 153-154
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin ang kwento na “Isang Suriin ang kanilang mga sagot o Idikit ang mga metacard sa Gumawa ng ulat tungkul sa
at paglalahad ng bagong kasanayan Pagkamulat” sa LM p. 144-146 ginawa. graphic organizer sa LM p. 152 pagbabantay ng mga
#2 pasibilidad.
Sagutin at italakay ang mga Magkaroon ng Gallery Exhibit sa Ipabasa sa mag-aaral ang isinula Ipabasa ang ulat at ipaliwanag
tanong pagkatapos ng kwento loob ng silid-aralan. Gawin ang nilang commitment at ito.
F. Paglinang sa Kabihasaan
sa LM p. 146-147 Gawain 2 sa LM p. 150-159 ipaliwanag ang mga kahulugan
nito.
Magdagdag pa ng kambal na Ipangkat ang mag-aaral sa Ipabasa sa mga mag-aaral ang Ano ang iyong mungkahi upang
tanong para mailabas ng mga limang grupo at ipaliwanag ang Tandaan Natin sa LM p. 153 mapanatiling maayos ang
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- kanilang gagawin. Ipamahagi ang pasibilidad ng iyong paaralan at
mag-aaral ang tamang
araw-araw na buhay activity cards. komunidad?
pagpapahalaga ng kwento.

Sa paanong paraan mo Paano mo ito gagamitin ang mga Magkaroon ng mas malalim na Paano mo ito gagawin sa pang –
mahihikayat ang ibang mag- pasibilidad ng iyong paaralan at talakayan at pagpalitan ng kuro- araw-araw na buhay ang
H. Paglalahat ng Aralin aaral na maging maayos ang komunidad? kuro. ginawang mungkahi?
paggamit ng pasibilidad ng
iyong paaralan?
Paano mo iayos ang paggamit Bakit mahalagang gamitin nang Ipaliwanag ang inyong karapatan Bakit kailangan ingatan ang mga
ng pasibilidad sa paaralan maayos ang mga pasibilidad ng sa pagkakaroon ng maayos at pasibilidad na ito?
I. Pagtataya ng Aralin
bilang paraan ng paaralan at komunidad? kaaya-ayang pasibilidad.
pakikipagkapwa-tao?
Ipagawa sa mga mag-aaral ang Gamitin ang rubric sa pagtataya Paano mo isabuhay ang Sa inyong kwardino, gumuhit ng
J. Karagdagang Gawain para sa
template sa TG p. 83 ng gawa ng bawat pangkat. karapatang ito? maayos na pasibilidad sa
takdang- aralin at remediation
paaralan at sa komunidad.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko guro?

Learning EPP
DAILY LESSON LOG School: QUISAO ELEMENTARY SCHOOL Area:
Grade & Four – Daisy (7:30 – 8:20)
Quarter 2 Week 8 Teacher: DOMINGA B. MENDOZA Section
Teaching Dates and Time: January 8-12, 2024 Time Four – Gumamela (8:20 – 9:10)

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-
LAYUNIN sa kaalaman at kasanayan sa unawa sa kaalaman at sa panimulang kaalaman at sa panimulang kaalaman at unawa sa panimulang
pagtatanim ng halamang kasanayan sa kasanayan sa pag-aalaga ng kasanayan sa pag-aalaga ng kaalaman at kasanayan sa pag-
ornamental bilang isang pagtatanim ng halamang hayop sa tahanan at ang hayop sa tahanan at ang aalaga ng hayop sa tahanan at
gawaing pagkakakitaan ornamental bilang isang maitutulong nito sa pag-unlad maitutulong nito sa pag-unlad ang maitutulong nito sa pag-
gawaing pagkakakitaan ng pamumuhay ng pamumuhay unlad ng pamumuhay
A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ang pagtatanim, Naisasagawa ng ma kawilihan Naisasagawa ng ma kawilihan Naisasagawa ng ma kawilihan
pag-aani, at pagsasapamilihan pag-aani, at pagsasapamilihan ang pag-aalaga sa hayop sa ang pag-aalaga sa hayop sa ang pag-aalaga sa hayop sa
ng halamang ornamental sa ng halamang ornamental sa tahanan bilang tahanan bilang tahanan bilang
masistemang pamamaraan masistemang pamamaraan mapagkakakitaang gawain mapagkakakitaang gawain mapagkakakitaang gawain
B. Pamantayan sa Pagganap 1.8 Naisasagawa ang 1.8 Naisasagawa ang L.O. 1 Natatalakay ang L.O. 1 Natatalakay ang L.O. 1 Natatalakay ang
masistemang pangangalaga ng masistemang pangangalaga ng kabutihang dulot ng pag-aalaga kabutihang dulot ng pag-aalaga kabutihang dulot ng pag-aalaga
tanim tanim ng hayop sa tahanan ng hayop sa tahanan ng hayop sa tahanan
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
1.8.1 Pagdidilig, pagbubungkal 1.8.1 Pagdidilig, pagbubungkal EPP4AG-0h-15 EPP4AG-0h-15 EPP4AG-0h-15
ng lupa, paglalagay ng abono, ng lupa, paglalagay ng abono, 1.1 natutukoy ang mga hayop na 1.1 natutukoy ang mga hayop na 1.1 natutukoy ang mga hayop
paggawa ng abonong organiko paggawa ng abonong organiko maaaring alagaan sa tahanan. maaaring alagaan sa tahanan. na maaaring alagaan sa
atbp atbp EPP4AG-0h-16 EPP4AG-0h-16 tahanan.
EPP4AG-0e-8 EPP4AG-0e-8 EPP4AG-0h-16
2.1 Naisasagawa ang wastong 2.1 Naisasagawa ang wastong
pagaani/pagsasapamilihan ng pagaani/pagsasapamilihan ng
Mga halamang ornamental Mga halamang ornamental
EPP4AG-0f-10 EPP4AG-0f-10
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pagsasagawa ng Masistemang Pagsasagawa ng Masistemang Kabutihang Dulot ng Pag-aalaga Kabutihang Dulot ng Pag-aalaga Kabutihang Dulot ng Pag-
(Isulat ang code sa bawat Pangangalaga ng Tanim Tulad ng Pangangalaga ng Tanim Tulad ng Hayop ng Hayop aalaga ng Hayop
kasanayan) Pagdidilig at Pagbubungkal ng ng Pagdidilig at Pagbubungkal
Lupa, Paglalagay ng Abonong ng Lupa, Paglalagay ng
Organiko atbp. Abonong Organiko atbp.

Mahusay na Pagbebenta ng Plano sa Tuloy-tuloy na


Halamang Ornamental Pagpapatubo ng Halamang
Ornamental

II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
3. Pang Mag-aaral
Mga pahina sa Teksbuk SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
4. Karagdagang kagamitan mula Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
sa LRDMS larawan larawan larawan larawan larawan
IV. B. Iba pang
Kagamitang Panturo
PAMAMARAAN Lagyan ng tsek (/) ang kung ang Isulat sa patlang ang DI kung Isulat ang T kung Tama ang Panuto: Ayusin ang mga titik Panuto: Hanapin at bilugan ang
sitwasyon ay tama at naaayon at dapat isaalang-alang sa isinasaad ng pangunguap at M upang matukoy ang tamang mga hayop na maaari nating
naman kung hindi. pagplano at pagbebenta ng kung Mali. pangalan ng mga hayop na alagaan sa loob at labas ng
Sitwasyon mga halaman at HD kung hindi _______1. Sa pagpaplano sa maaaring alagaan sa loob at labas ating bahay.
1. Si Manang Maring ay may dapat isaalang-alang. pagtatanim ng halamang ng bahay.
lisensya sa pagtitinda ng _____1. Sa pagpaplano ng ornamental dapat paghandaan 1. O B N I =
halaman at nagbabayad siya ng pagtatanim dapat isaalang– ang mga darating na okasyon. 2. N E K O H U =
tamang buwis. alang ang panahon at okasyon _______2. Magtanim ng mga 3. W L A K B A A =
2. Isinasaalang-alang ni Aling upang maibenta ito nang halaman na ordinaryo lamang. 4. A B K A =
Rosa ang panahon, mga okasyon maayos. _______3. Tiyakin na ang 5. M I K B A G N =
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
at lugar na pagtitindahan. _____2. Magtanim ng mga pananim ay kaakit-akit sa
3. Gumagawa si Mang Mario at halamang ordinaryo lamang. paningin ng mamimili.
ang kanyang pamilya ng talaan _____3. Tiyakin na ang _______4. Ilagay lamang sa kung
tuwing sila ay nagtitinda ng mga pananim ay angkop sa panahon saan-saan ang mga inaning
halaman sa palengke. at kaakit-akit sa paningin ng halaman.
4. Nagtatanim ng ordinaryong mga mamimili. _______5. Sa paghahalamanan,
tanim si Marlyn at hindi siya _____4. Sa paggawa ng talaan, hindi kailangan ang pagtatala ng
gumagawa ng talaan. kailangang isama mo ang lahat puhunan.
5. Hindi sumusunod sa tamang ng mga karagdagang ginastos
panahon ng pagtatanim ng mga sa gawain.
halaman si Lina kung kaya hindi ____5. Sa paggawa ng talaan
mabenta ang kanyang makikita ang kabuuang
itinitindang mga halaman. ginastos at kita o tubo.

A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin 1. Ano-ano ang mga Halamang Sino sa inyo ang may mga Panuto: Tingnang maigi ang mga Ano ang hayop na gusto mong
o pasimula sa bagong aralin namumulaklak? alagang hayop sa bahay? Anu- hayop na nasa larawan at sagutin alagaan? Bakit?
(Drill/Review/ Unlocking of 2. Ano-ano ang mga halamang ano ang mga ito? ang mga sumusunod na mga
difficulties) palumpong? tanong.
3. Ano-ano ang mga halamang Pag-aralang mabuti ang larawan
dahon? sa ibaba, ano ang mapapansin
Awitin Mo: 4. Sa pagpaplano ng mo sa mga ito?
Magtanim at Magplano pagpapatubo ng mga halamang
(sa tono ng magtanim ay di-biro) ornamental, ano ang
Magtanim tayo ng mga halaman kinailangan nating isa alang-
Tayo’y gumawa ng mga talaan, alang?
Nang ating malaman puhunan 5. Sa iyong palagay, bakit
at gastos na ating inilaan. kinailangang iakma ang
Sa pagbebenta ng halaman pagtanim ng mga halamang
kailangang tunay ang patutubuin sa tama o wastong
pagpaplano okasyon?
nang sa gayo'y alam mo ang 1. Ano ang napansin mo sa mga
puhunan at tubo. larawan?
2. May ganito ka bang alaga sa
bahay?
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
1. Ayon sa awit, ano ang dapat 3. Paano mo ito inaalagaan?
gawin upang malaman natin ang
puhunan at tubo?
2. Bakit mahalagang
pagplanuhan ang pagbebenta ng
mga halaman?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Talaan ng mga Tanim Ang pag-aalaga ng aso sa bahay 1. Anu-anong mga hayop ang
(Motivation) ay nakatatanggal ng stress at maaaring alagaan sa loob ng
ayon sa pag-aaral, ito rin ay bahay at sa bakuran?
nakapagpapababa ng dugo. Sila ___________________________
ay nakakasama sa pag-eehersisyo 2. Anu-ano ang mga hayop na
at ibang libangan. hindi maaaring alagaan sa loob
ng bahay?
___________________________
3. Alin sa mga hayop na nasa mga
1. Ano ano ang mga hayop na
larawan ang maaaring alagaan
nasa itaas?
sa bakuran ng bahay?
2. Saan kalimitan inaalagaan
1. Ang aso ay tinatawag na ___________________________
ang mga hayop na ito? Bakit?
pinakamatalik na kaibigan ng tao. 3. Paano makatutulong sa iyong
3. Ano ang pakinabang ng pag-
Maraming pagkakataon ng pamilya ang pag-aalaga ng
aalaga ng mga hayop na ito?
napatunayan ang katapatan ng hayop?
4. Bakit mahalagang may alaga
aso bilang kaibigan. Mainam ___________________________
tayong hayop sa ating
itong alagaan dahil nakatutulong tahanan?
ito bilang gabay sa paglalakad at 5. Paano nakatutulong sa atin
maging sa pagbabantay ng ang mga alaga nating hayop?
tahanan.

2. Ang pusa ay isa ring hayop na


mainam alagaan dahil bukod sa
ito’y taga-huli ng daga mabait din
itong kalaro ng mga bata. Katulad
ng aso, ito rin ay nakatatanggal
ng stress at nakapagpapababa ng
dugo.
C. Pag- uugnay ng mga May dalawang paraan ng Talaan ng pagtatanim at pag- MGA HAKBANG SA MAAYOS NA Wastong Pag-aalaga ng Aso at
halimbawa sa bagong aralin pagbebenta ng halamang aani PANGANGALAGA NG HAYOP SA Pusa
(Presentation) ornamental. Ito ay ang TAHANAN 1. Panatilihing malinis ang
pakyawan at ang tuwirang 1. Itayo ang kulungan sa isang kulungan ng aso o pusa
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
pagbebenta. Sa pakywan, ang 3. Ang mga ibon bilang alagang bakanteng lote o likod ng bahay. 2. Dapat magkaroon ng sapat
halaman ay binibili ng hayop sa bahay ay madaling 2. Linisin ang lugar at maglagay na bentilasyon ang kulungan
maramihan ng mga konsyumer, maturuan. Maraming ibon ang ng kanal sa paligid nito para ng aso o pusa
samantalang ang sa tuwirang natututong magsalita. Sila rin ay daanan ng tubig. 3. Bigyan ang aso o pusa ng
pagbebenta ang mga halaman natututong gumawa ng iba’t 3. Bigyan ang mga alagang hayop gamot kontra bulate makalipas
ay binibili ng paisa-isa ng mga ibang antics kaya maraming tao ng sapat na pagkain, malinis na ang isa o dalawang lingo.
konsyumer. ang nahuhumaling mag-alaga ng tubig at bitamina upang maging 4. Bigyan ng sapat at malinis na
ibon. malusog ang mga ito. tubig na maiinom ang alagang
aso o pusa
5. Dalhin sa malapit na
Beterinaryo upang maturukan
ng anti-rabies.
D. Pagtatalakay ng bagong Sa pagtatayo ng taniman ng Mga kabutihang naidudulot ng Ang pag-aalaga ng hayop sa Wastong Pag-aalaga ng
konsepto at paglalahad ng ornamental kailangang pag-aalaga ng hayop sa tahanan: bahay ay may maraming Kalapati
bagong kasanayan No I isaalang-alang ang sumusunod: 1. Nakapagbibigay ng saya at maidudulot na kabutihan. Tulad 1. Ang bahay ng kalapati ay
(Modeling) 1. Uri ng lupa na pagtataniman. nakaaalis ng inip. ng pag-aalaga ng aso sa bahay, dapat nakaangat sa lupa upang
Kailangan ang lupa ay loam 2. Nakapagpapabuti sa ito ay nakakatanggal ng stress at hindi mapasukan ng daga. Ito
(buhaghag) upang tumubo at kalusugan. ayon sa mga pag-aaral ito rin ay ay dapat maluwag, mahangin,
lumusog ang mga pananim. 3. Nakadadagdag ng kita sa mag- nakapagpababa ng presyon ng tuyo at nasisikatan ng araw.
2. Lugar na pagtataniman. anak. dugo. Sila ay makakasama mo sa Kung maaari, itayo sa mga
Pumili ng lugar na angkop sa 4. Nakapagbibigay ng pagkain pag-eehersisyo at iba pang punong kahoy.
mga halamang ornamental. tulad ng itlog at karne. libangan. Ang aso ay tinatawag 2. Gumawa ng pugad sa bawat
3. Ang laki ng taniman. Ang 5. Nakapagbibigay ng na pinakamatalik na kaibigan ng isang inahin sapagkat mabilis
katamtamang laki ng taniman ay pagkakataong mag-ehersisyo. tao. Maraming pagkakataon na silang mangitlog. Ang pugad ay
dapat isaalang-alang upang 6. Nagiging mabuting kasama sa napatunayan ang katapatan ng maaring yari sa dayami, tuyong
mapamahalaan ito nang mabuti. bahay. aso bilang kaibigan. Mainam dahon ng kugon o
4. Mga kagamitan, panustos 7. Nagkakaroon ng interaksyon sa itong alagaan. Nakatutulong ito pinagkataman. Ang kahon ay
para sa abono, gamot pamatay- ibang tao. bilang gabay sa paglalakad at dapat magkaroon ng taas n
peste, at kulisap. 8. Magandang kasanayan sa bata maging bantay ng tahanan. a72 sentimetro at lapad na 90
na magkaroon ng responsibilidad senti-metro.
sa pag-aalaga ng hayop. 3. Ang kalapati ay dapat
pakaiinin ng palay, mais,
munggo, tinapay at buto ng
mirasol. Kailangan din silang
bigyan ng pinaghalu-halo at
dinurog na kabibi at uling na
tinimplahan ng asin.
E. Pagtatalakay ng bagong Isulat ang T kung Tama ang Panuto: Alamin ang mga bagay Isulat sa patlang ang titik T kung Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang Panuto: Magbigay ng iba pang
konsepto at paglalahad ng pahayag at M kung Mali. na dapat isaalang-alang sa Tama ang iyong sagot at M hanay sa kanan kung ang hayop na gusto mong alagaan
bagong kasanayan No. 2. ____1. Mayroon tayong pagsasagawa ng taniman ng naman kung Mali. pangungusap ay tama at ekis (x) sa inyong bahay at talakayin
( Guided Practice) dalawang paraan ng halamang ornamental. Pumili _______1. Ang aso ay itinuturing naman kung mali. kung bakit iyon ang napili mo
pagbebenta, ito ay ang tingian ng tamang sagot sa loob ng na man’s best friend. at ang kahalagahan nila sa
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
at pakyawan. kahon at ilagay ang titik nito sa _______2. Ang hayop ay Pangungusap inyong pamilya.
____2. Kinakailangang kaakit- patlang. nagdudulot ng dumi at kalat sa 1. Nakapagbibigay saya at
akit ang paninda mo. A. lugar na pagtataniman loob ng tahanan. nakakaalis ng inip ang mga
____3. Maaaring maging B. Uri ng lupa _______3. Ang pag-aalaga ng alagang hayop.
maunlad ang tindahan kahit C. Laki ng taniman hayop sa tahanan ay 2. Naglalaro din ang mga kuneho.
walang ginagawang talaan. D. mga kagamitan panustos nakapagbibigay ng karagdagang 3. Nakakadagdag kita sa mag-
____4. Dapat isaalang-alang ang _____ 1. Kailangan ang lupa ay kita sa mag-anak. anak ang pag-aalaga ng ibon.
pagpaplano sa pagtatanim ng loam soil upang tumubo _______4. Ang pag-aalaga ng 4. Nakapagbibigay ang mga
halamang ornamental. at lumusog ang mga pananim. hayop ay nagdudulot ng alagang hayop ng itlog at karne.
____5. Ang nagtitinda ay dapat _____ 2. Pumili ng isang lugar kasiyahan at nakaaalis ng inip. 5. Hindi ka nakakapag-ehersisyo
marunong makisama sa mga na angkop sa mga _______5. Ang alagang manok ay sa pag-aalaga ng mga hayop.
mamimili. halamang ornamental. nakapagbibigay ng pagkain tulad 6. Ang mga huni ng ibon ay
______3.katamtamang laki ng ng itlog at karne. nakapagdudulot ng kasiyahan sa
halaman upang nag-aalaga.
mapamahalaan itong mabuti. 7. Ang dumi ng kuneho ay
______4. pambili ng abono, maaaring ipunin at gawing
kemikal na pamatay peste pataba.
tulad ng mga kulisap at mga 8. Masamang kasanayan sa bata
gamut sa pagpuksa ang magkaroon ng
ng mga mikrobyo responsibilidad sa pag-aalaga ng
mga hayop.
9. Ang pusa ay nakatutulong sa
paghuli ng mga daga.
10. Ang mga kuneho ay hindi
kumakain ng dahong letsugas.
F. Paglilinang sa Kabihasan Mamasyal sa mga narseri/green Panuto: Gawin ang pagpaplano Iguhit ang hugis na puso kung ito Iguhit ang paborito mong hayop Panuto: Talakayin ang
(Tungo sa Formative Assessment houses at magtanong tungkol sa kung kailan itatanim at aanihin ay nagsasaad ng kabutihan na na inaalagaan sa bahay at kabutihang dulot ng mga
( Independent Practice ) plano ng pagpapatubo ng ang mga halamang ornamental dulot ng pag-aalaga ng hayop sa bigyang linaw ang sumusunod na alagang hayop gamit
halamang ornamental. Gawan bilang gawaing pagkakakitaan inyong tahanan at hugis bilog mga tanong. ang tsart na nasa ibaba.
ito ng talaan ayon sa plano ng sa itatayong flower shop. naman kung hindi. a. Ano ang pangalan ng alaga
patuloy na pagpatubo nito. Kumpletuhin ang talaan sa ______1. Nagbibigay ng saya at mong hayop?
Gayahin ang halimbawa: pagpili ng mga itatanim, nakaaalis ng inip. b. Gaano karami ang inaalagaan
pagtatanim at petsa ng pag- ______2. Nakadaragdag ng kita mo nito sa inyong bahay?
Talaan ng Pagtatanim at Pag- aani na naaayon sa mga buwan sa mag-anak. c. Anu-ano ang mga kabutihang
aani ng puso,graduation at araw ng ______3. Nagdudulot ng dumi sa dulot nito sa iyong buhay?
mga patay. paligid ng tahanan.
______4. Nagiging responsable
ang bata sa pag-aalaga ng hayop.
______5. Nagbibigay ng pagkain
tulad ng itlog at karne.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
G. Paglalapat ng aralin sa pang Upang magtagumpay sa 1. Anu-anong bagay ang 1. Bakit itinuturing ang mga 1. Bakit itinuturing ang mga
araw araw na buhay anumang gawain ay mabuting naidudulot ng pag- alagang hayop na magandang alagang hayop na magandang
(Application/Valuing) nangangailangan ng aalaga ng hayop sa tahanan? kasama sa bahay? kasama sa bahay?
masusing pagpaplano. Ang 2. Sa inyong tahanan, tumukoy 2. Kung ikaw ay mag-aalaga ng 2. Kung ikaw ay mag-aalaga ng
pagpaplano ay isang paraan ng isang hayop na inyong hayop, anu-ano ang mga hayop, anu-ano ang mga
upang maisagawa ng inaalagaan at isa-isahin ang mga kabutihang dulot nila sa iyo at sa kabutihang dulot nila sa iyo at
maayos at mabilis ang isang kabutihang dulot nito sa inyong iyong mag-anak? sa iyong mag-anak?
gawain. Ang pagkakaroon ng pamilya.
plano ay nakatulong upang
makatipid ng pera, oras,
kagamitan, at lakas.
H. Paglalahat ng Aralin Lagyan ng tsek (/) kung tama Isulat sa patlang ang titik T Hanapin sa loob ng kahon ang Panuto: Bilugan ang tamang Basahing mabuti ang mga
(Generalization) ang isinasaad ng pangungusap kung tama ang pahayag at M tinutukoy na hayop na kalimitang sagot. katanungan. Bilugan ang titik
at ekis (X) kung mali. kung mali. Isulat ang inyong inaalagaan sa tahanan. Isulat ang 1. Ito ay nagbibigay sa mag-anak ng tamang sagot.
I. ____1. Sa pakyawang mga sagot sa kuwaderno o sa titik ng tamang sagot. ng sariwang itlog at karne. 1. Alin sa mga ito ang hindi
pagbebenta, ang halaman ay sagutang papel. a. Pusa a. pusa c. kambing inaalagaan sa loob o sa likod
ibinebenta ng maramihan. ____1. Sa pagpaplano ng b. Aso b. aso d. manok ng bahay?
2. Sa tuwirang pagbebenta ang pagtatanim ng halamang c. Manok 2. Katulong natin sa pagsasaka a. baka b. manok c. pusa
mga halaman ay ibinebenta ng ornamental dapat paghandaan d. Dagang costa ang alagang ito na nagbibigay sa d. kuneho
paisa-isa sa mga consumer. ang mga darating na okasyon e. Kalapati atin ng sariwang gatas at karne. 2. Ano ang pakinabangang
____3. Kinakailangang tulad ng Christmas, Valentine’s f. Kuneho a. aso c. manok makukuha ng mga mag-anak sa
magbayad ng buwis at kumuha Day, Mother’s Day, Birthday at _______1. Itinuturing ito na b. baka d. kambing pag-aalaga ng hayop?
ng lisensya sa pagbebenta ng iba pa. man’s best friend. 3. Nakatutulong ito sa pagtanggal a, Nagbibigay ng karne at itlog
mga produkto lalo na kung ito ____2. Magtanim ng mga _______2. Ito’y taga-huli ng daga ng stress at maaari ring sa mag-anak
ay pakyawan. halaman na ordinaryo lamang. at mabait din itong kalaro ng mga pagkakakitaan ang alagang ito na b.Nagbibigay ng dagdag na kita
____4. Hindi na kailangang ____3. Ang mga pananim ay bata. humuhuni, umaawit, at ang iba sa mag-anak
gumawa ng panustos o talaan dapat na kaakit-akit sa paningin _______3. Nagbibigay ito ng itlog ay nagsasalita. c. Nagbibigay ng kasiyahan sa
upang malaman ang kabuuang ng mga mamimili. at karne. a. kambing c. ibon mag-anak
kita sa pagbebenta ng halaman. ____4. Ang mga taniman ay _______4. Isa siyang uri ng daga b. isda d. baboy d. Lahat ay tama
____5. Ang anumang gawain ay dapat na maayos para sa tuloy- na natuturuan sa paggawa 4. Ito ay kaibigan ng tao at 3. Ito ay isang hayop na
magiging maayos kapag tuloy na pagtatanim. katulad ng sa carnival. tagabantay sa ating bahay. maaaring alagaan sa tahanan .
pinapaplanuhan. ____5. Hindi kailangang _______5. Ang hayop na ito ay a. aso c. palaka Nakakatulong ito sa paglalakad
isaalang-alang kung saan at eco-friendly. b. pusa d. isda at nagiging bantay sa tahanan
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
kailan ipagbibili ang mga 5. Ang alagang ito ay ngunit nakakatakot kapag
produkto. nakakatanggal ng stress at sinaktan dahil ito ay
tumutulong sa paghuli ng mga lumalaban.
daga. a. Aso b. Pusa c. Kuneho d. isda
a. aso c. butiki 4. Ito ay mahusay ding alagaan
b. pusa d. manok dahil sa bukod sa ito ay
tagahuli ng daga, mabait din
itong kalaro ng mga bata.
a. Aso b. Pusa c. Kuneho d. Isda
5. Alin sa mga ito ang hindi
katangian ng isang maayos na
bahay ng mga alagang hayop?
a. Malawak at malinis na
kapaligiram
b. May sapat at malinis na
tubig
c. Nasisikatan ng araw
d. Maliit at marupok ang
bubong
Pagtataya ng Aralin Alamin kung ano ang mga hayop Panuto: Magtala ng mga Magsagawa ng survey sa inyong
na mainam alagaan sa inyong halamang ornamental na lugar o barangay tungkol sa mga
lugar. maaaring itanim at inaalagaan nilang mga hayop sa
pagkakitaan. bahay. Punan ang chart sa ibaba.

Itanong:
1. Gaano na katagal ang
inaalagaan mong mga hayop?
2. Anu-ano ang inyong ginagawa
kapag may mga dumadapong
sakit sa kanila?
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
V. (Assignment)
VI. Mga Tala
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
School: QUISAO ELEMENTARY SCHOOL Larning Area Araling Panlipunan
DAILY LESSON LOG Grade & Grade Four - DAISY
Quarter 2 Week 8 Teacher: DOMINGA B. MENDOZA Section
January 8-12, 2024 Time: 12:50-1:30
Teaching Dates and Time: Time

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

VII. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
 Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang pangaano ng pandiwa-pawatas- pautos, pagsasalaysay ng napakinggang usapan
(Isulat ang code sa bawat F4WG-IId-g-5
kasanayan)
Gamit ng Panagano ng Pandiwa
VIII. NILALAMAN
(Subject Matter)
IX. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
5. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
6. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
7. Mga pahina sa Teksbuk
8. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Projector, Komik strip Projector, tsart Projector, larawan Projector, larawan
X. PAMAMARAAN
K. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Ipabasa sa mag-aaral ang “Ang Magpakita ng mga larawan. Iayos Tanungin at ipagawa muli sa Summative Test/ Weekly
o pasimula sa bagong aralin Alamat ng Saging”. ito ayon sa wastong mag-aaral ang tamang hakbang Progress
(Drill/Review/ Unlocking of Itanong: pagkakasunod-sunod ng mga ng paghuhugasng kamay.
difficulties) 1. Sinu-sino ang mga tauhan ng panuto sa paghuhugas ng
kuwento? pinggan.
2. Saang lupain nanggaling si
Aging?
3. Ilarawan si Aging sa kuwento?
4. Bakit hindi maaring magsama
ang magkasintahan?
5. Paano nagkaroon ng puno
ng Saging sa bakuran nina
Sarah?

L. Paghahabi sa layunin ng aralin Magpakita ng komik strip. Nakagawa ka na ba ng Basahin ang maikling kuwento. Magpakita ng larawan ng isang
(Motivation) Ipabasa sa mag-aaral. calamansi juice? Marami ang hindi makalabas ng bulaklak at mga dahon. Sa loob
Ano-ano ang mga steps sa bahay dahil sa kumakalat na ng mga dahon ay may nakasulat
paggawa nito? pandemya sa buong mundo. na pangungusap. Pipiliina t
Dahil dito, naisip ni Nanay Nilda ididikit ng mag-aaral ang dahon
na turuan ang kaniyang mga anak na naglalaman ng kahalagahan ng
nang tamang paraan ng pagsunod sa panuto.
paghuhugas ng kamay. Kaya
naman, para mas madaling
matutuhan ng kaniyang mga
anak, ginuhit niya ang mga
hakbang at sinulat ang panuto
kung paano ito isasagawa.
Ginawa niya ito dahil labis ang
kaniyang pagmamahal sa
kaniyang mga anak at nais niyang
mapangalagaan ang kanilang
kalusugan at maiwasan ang
pagkakasakit lalo na mayroong
kumakalat na virus.
(Magpakita ng larawan at
hakbang sa tamang paghuhugas

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
ng kamay.)
M. Pag- uugnay ng mga Ano ang naging paksa ng pag- Maghanda ng tsart na may mga 1. Ayon sa binasa, ano ang naisip Bakit mahalaga ang pagsunod sa
halimbawa sa bagong aralin uusap ng magkaibigan? panuto na susundin ng mga ni Nanay Nilda? panuto?
(Presentation) Anu-ano ang mga pandiwang mag-aaral. 2. Kanino ituturo ni Nanay Nilda
binanggit ng magkaibigan sa 1. Maglabas ng isang pirasong ang kaniyang naisip?
komik istrip? papel. 3. Sang-ayon ka ba sa kaniyang
Ano ang napuna o obserbasyon 2. Gumuhit ng isang bilog. Sa naisip? Bakit mahalagang
mo sa mga pandiwang binasa? loob nito, isulat ang pangalan matutuhan ang tamang
mo. 2 paghuhugas ng kamay?
3. Sa kaliwa ng bilog, gumuhit 4. Ano ang ginawa ni Nanay Nilda
ng isang puso. Kulayan ito ng para madaling matutuhan ng
pula. kaniyang mga anak ang tamang
4. Sa itaas ng bilog, gumuhit ng paghuhugas ng kamay?
isang ulap. Isulat dito ang isang 5. Sa iyong palagay, nakatulong
utos na sinunod mo sa bahay. ba ang mga larawan upang
5. Sa kaliwa ng bilog, gumuhit madaling maunawaan at
ng isang parihaba. Isulat dito masunod ang nakasulat na
ang isang bagay na ayaw mong panuto? Paano?
gawin.
6. Sa ibaba ng bilog, gumuhit
ng isang parihaba. Isulat dito
ang “Ako ay Masunurin.”
N. Pagtatalakay ng bagong Ipakita ang mga pandiwa sa Ang panuto ay mga tagubilin sa Sa pagsulat ng panuto, Pangkatin ang klase sa tatlong
konsepto at paglalahad ng komik istrip. pagsasagawa ng inuutos na makatutulong ang pagkakaroon pangkat. Bubunot ang bawat
bagong kasanayan No I gawain. ng diyagram at larawan upang pangkat ng isang gawaing
(Modeling) Kadalasang ginagamitan ito ng malinaw na maibigay ang mga bibigyan ng panuto. Bigyan ng
panagano ng pandiwang hakbang na dapat gawin. dayagram ang bawat pangkat
pawatas, pautos, pagsasalaysay Ang mga dapat isaalang-alang sa para sa gagawin. Gawan at
ng napakinggang kuwento. pagsulat ng panuto gamit ang iaksyon ang gagawing panuto.
Ang mga pandiwang nabanggit Maaaring pabigkas o nakasulat diyagram:
ay maaring magkaroon ng iba’t ang mga panutong kailangang 1. Pag-aralang mabuti mga A. Paghuhugas ng pinggan
ibang anyo kapag ginamitan ito sundin o isagawa. larawan o diyagram. B. Pagluluto ng bigas
ng panlapi. Makatutulong sa maayos, 2. Isipin nang mabuti ang isusulat C. Paglilinis ng bahay
Ang pandiwa ay bahagi ng salita mabilis at wastong tungkol sa larawan o diyagram.
na nagsasaad ng kilos o galaw. pagsasagawa ng gawain ang 3. Malinaw at tuwirang isulat ang
Ang Panagano ng Pandiwa ay pagsunod sa ibinibigay na panuto. Gumamit lamang ng mga
nagtataglay ng iba’t ibang anyo panuto. simpleng salita na madaling
ayon sa panahon. May apat na Ginagamit din ang mga salita maunawaan.
panagano ng pandiwa. tulad ng sa kanan, sa itaas, o sa 4. Isulat ang panuto sa tamang
1. Pawatas – Ito ay binubuo ng ibaba, sa ilalim sa pagbibigay pagkasunod-sunod.
panlapi at salitang-ugat, walang ng panuto. 5. Tiyakin na kompleto ang mga
panahon. detalyeng ibinigay.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
2. Pautos – Ito ay tiyak na
panahon at ginagamit sa pag-
uutos o pakiusap.
3. Paturol – Ito ay ginagamit sa
pagsasaad ng isang pahayag.
4. Pasakali – Ito ay walang
kaibahan sa paturol nguni’t
ginagamitan lagi ng mga
pangatnig o pang-abay upang
maipahayag ang kalagayang
pasubali.
O. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa sa mag-aaral ang talata. Pangkatang Gawain Ipakita ulit ang mga larawan ng
konsepto at paglalahad ng Tukuyin ang pandiwa. Pangkatin ang klase sa limang wastong hakbang ng naghuhugas
bagong kasanayan No. 2. grupo. Bawat pangkat ay ng kamay. Tutukuyin ng mag-
( Guided Practice) Pinagyaman ng mga Ifugao susunod sa ibibigay na panuto. aaral ang kilos na ginagawa sa
ang kanilang kabundukan. Sundin ang sumusunod na larawan.
Binungkal nila ang mga gilid panuto upang mabuo ang isang
nito. Nakalikha sila ng pangungusap.
makikitid na taniman. 1. Ano sa ingles ang hari? Sa
Tinataniman nila ito ng palay. unahan nito, isulat ang letrang
Ang hagdang-hagdang a kung ikaw ay nasa ikaapat na
palayan ng mga Ifugao ay
baitang.
isang kanga-hangang
2. Alin ang salita na tumutukoy
tanawin.
sa sarili? Kinuha (ko, mo) ang
bolpen niya.
3. Alisin ang “sa” at “in” sa
salitang sawikain. Ano ang
salitang natira?
4. Ano ang mabubuong salita
kapag tinanggal ang unang
letra sa salitang “lang”?
5. Ano ang salitang-ugat ng
“nagmamahal”?
6. Ngayon, isulat mong lahat
ang mga salitang nabuo mo sa
bawat bilang.
Ayusin mo ang mga salita
upang makabuo ng isang
pangungusap na dapat
masabi ng isang tunay na
Pilipino.
P. Paglilinang sa Kabihasan Humanap ng kapareha para sa Presentasyon ng ginawang Ipagawa ang mga nasa larawan. Presentasyon at pag-uulat ng

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
(Tungo sa Formative Assessment susunod na gawain. awtput. ginawang awtput.
( Independent Practice ) Panuto: Kumpletuhin ang
isinasaad sa kahon. Masdan ang
halimbawa para sa gagawin.

Q. Paglalapat ng aralin sa pang Bakit mahalaga ang pagsunod Bakit mahalaga ang paghuhugas
araw araw na buhay sa mga panutong ibinibigay sa ng kamay?
(Application/Valuing) atin?
R.Paglalahat ng Aralin Paano nagkakaroon ng iba’t Ano ang dapat gawin upang Ano ang natutuhan mo sa aralin? Ano ang natutuhan mo sa aralin?
(Generalization) ibang anyo ang pandiwa? masunod ng tama ang mga
Ano ang pandiwang panagano? panutong ibinibigay sa atin?

S. Pagtataya ng Aralin Isulat ang mga pandiwa na Ipagawa ang sumusunod na Isulat ang panuto gamit ang Panuto: Tingnan mabuti ang
ginamit sa bawat pangungusap. panuto sa mag-aaral. diyagram ng pagsisipilyo sa ibaba. larawan sa bawat bilang. Isulat
Isulat ang sagot sa iyong Isulat ang sagot sa sagutang ang panuto ng tamang paglalaba
sagutang papel. Panuto: papel. ayon sa ipinapakita sa diyagram.
1. Dito tayo sasakay ng dyip. 1. Iguhit ang larawan ng bahay Isulat ang sagot sa sagutang
2. Mahaba pala ang pila tuwing sa malinis na papel. papel.
umaga. 2. Kulayan ang bubong ng
3. Huwag kang sumabit sa dyip. kayumanggi. Masipag at matulunging bata si
4. Kunin mo ang sukli. 3. Kulayan ang bintana ng pula. Jamila. Palagi niyang tinutulungan
5. Kinagat yata ako ng langgam. 4. Kulayan ang pinto ng dilaw. ang kaniyang ina sa paglalaba ng
6. Huwag kang tumayo riyan. 5. Gumuhit ng isang ulap sa kanilang damit.
7. May hinahanap po akong itaas na kanang ng bahay.
pugad ng ibon. 6. Kulayan ang ulap ng asul.
8. Huwag mong saktan ang
sisiw.
9. Mukhang hindi pa marunong
lumipad ang ibon.
10. Ipasok mo ang aking
pinamili sa loob ng bahay.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
T. Karagdagang gawain para sa Panuto: Magtanong o hingin Sumulat ng isang talatang
takdang aralin ang tulong ng kasama sa bahay sanaysay na pinamagatang
(Assignment) upang bigyan ka ng panuto sa “Pagsulat ng Panuto, Mahalaga!”
paggawa ng eroplanong papel, na nagsasaad ng kahalagahan ng
bangkang papel , bolang papel kaalaman at kasanayan sa
o papel na bulaklak. Pumili ng pagsulat ng panuto gamit ang
dalawa sa mungkahi at sundin diyagram. Gawin ito sa iyong
ang panuto sa paggawa nito sagutang papel.
XI. Mga Tala
XII. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
School: QUISAO ELEMENTARY SCHOOL Learning Area Filipino
DAILY LESSON LOG
Teacher: DOMINGA B. MENDOZA Grade & Section Grade Four - DAISY
Quarter 2 Week 8 Time: 12:50-1:30
Teaching Dates and Time: January 8-12, 2024 Time

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

XIII. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
 Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang kahulugan ng Natutukoy ang kahulugan ng Nakasusulat ng talatang
(Isulat ang code sa bawat NEW YEAR HOLIDAY salita batay sa ugnayang salita- salita batay sa ugnayang salita- naglalarawan
kasanayan) larawan larawan F4PU-IIe-g-2.1
F1PT-Iib-f-6 F1PT-Iib-f-6 Nailalarawan ang tauhan batay
sa ikinilos o ginawi o sinabi at
damdamin
F4PS-IIe-f-12.1
Salita-Larawan at Kahulugan Salita-Larawan at Kahulugan Pagsulat ng Talatang
XIV. NILALAMAN Naglalarawan
(Subject Matter)
XV. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
9. Mga pahina sa Gabay sa TG pp: 141 - 142 TG pp: 141 - 142 TG pp: 158 - 159
Pagtuturo
10. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
11. Mga pahina sa Teksbuk
12. Karagdagang kagamitan
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint, Projector Larawan PowerPoint, Projector, Larawan PowerPoint, Projector, Tsart,
Larawan
XVI. PAMAMARAAN
U. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Tukuyin ang pandiwa at Magbalik aral sa aspekto ng
o pasimula sa bagong aralin aspektong pandiwa kung ito ay pandiwa. Ipasagot sa mga ,
(Drill/Review/ Unlocking of pangnagdaan, pangkasalukuyan mag-aaral ang tsart o talaan.
difficulties) o panghinaharap.
1. Si Nena ay nagsusuot ng Panuto: Punan ng angkop na
bagong damit tuwing kaarawan aspekto ng pandiwa upang
niya. mabuo ang talaan.
2. Nagmamadaling nagbihis si
Norman.
3. Ang mga guro ang tutulong sa
mga bata para magbasa at
magsulat.
4. Ang mga magkakapatid ay
nagkakatuwaan sa paglalaro ng
bola.
5. Nagsulat ng takdang-aralin ni
Lenie kagabi.
V.Paghahabi sa layunin ng aralin Mahilig ka bang magselfie? Magpakita ng mga larawan. Magpakita ng larawan ng
(Motivation) Panuto: Tukuyin ang kahulugan punongkahoy.
ng sumusunod na salita batay sa
larawan. Piliin ang sagot sa loob
ng panaklong.

Maaari niyo bang ilarawan ang


punongkahoy?

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
W. Pag- uugnay ng mga Magpakita ng puzzle. Ipabuo ito Hulaan ang tinutukoy sa Panuto: Gamit ang graphic
halimbawa sa bagong aralin sa mga mag-aaral. Tukuyin kung pangungusap. organizer, isulat ang lahat ng
(Presentation) aling larawan ang dapat 1. Nagtuturo siya sa mga bata pang-uri na angkop sa larawan.
magkatugma. kung paano magsulat, magbilang Piliin lamang ang mga sagot sa
at magbasa. kahon. Isulat ang sagot sa mga
2. Gumagamot sa mga maysakit. bilog ng organizer.
3. Nanghuhuli sa mga criminal.
4. Gumagawa ng bahay.

Tandaan ang kahulugan ng mga


salitang ito upang maunawaan
ang kuwentong babasahin.
X.Pagtatalakay ng bagong Basahin ang teksto Sa pagbibigay ng kahulugan ng Ano ang talata?
konsepto at paglalahad ng “Kahalagahan ng Kalikasan”. mga salitang hindi ninyo alam Basahin ang talata.
bagong kasanayan No I Iugnay ang mga larawan sa makatutulong na gumamit ng
(Modeling) binasang teksto. mga palatandaan o mga
Sagutin ang mga sumusunod. paglalarawan, maging mga
1. Tungkol saan ang binasa sariling karanasan upang ating
mong teksto? malaman ang kahulugan na nais
2. Paano inilarawan ang nitong ipahiwatig.
kayamanan ng bansa? Ano ang paksa ng talata?
3. Ano ang nawawala na sa ating Ano ang angkop na pamagat
kalikasan. ng talata?
Y. Pagtatalakay ng bagong Sa pamamagitan ng larawan, Pangkatang Gawain: Kinakailangan na tumutugon
konsepto at paglalahad ng madaling maibigay ang Pankatin ang klase sa limang ang isang talatang
bagong kasanayan No. 2. kahulugan ng salita. Kaya grupo. naglalarawan sa pandama at
( Guided Practice) mahalagang maging mapanuri Panuto: Gumuhit ng kaugnay na imahinasyon ng mambabasa.
sa pagtingin sa mga larawan larawan ng salita sa bawat bilang Maisasagawa natin ito kung
bilang isang simbolo para bigyan batay sa kasalukuyang ang mga pangungusap ay
ng kahulugan ang isang salita. nararanasan nating lahat tungkol tumutukoy sa tiyak na detalye
sa Covid-19. Ibigay ang kahulugan ng isang tao, bagay, hayop, o
ng bawat salita. lugar na inilalarawan. Gamitin
1. alcohol ang pandama sa lahat ng
bagay.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
2. face mask Magpakita ng isang tsart na
3. quarantine maaring makatulong sa mag-
4. frontliners aaral upang higit na patalasin
5. Coronavirus ang pandama upang sa ganon
ay higit na mabisang
makapaglarawan ng tao,
bagay, hayop, lugar o kaya ay
pangyayari.

Z. Paglilinang sa Kabihasan Pangkatang Gawain. Presentasyon ng Awtput.


(Tungo sa Formative Assessment Hatiin ang klase sa dalawa.
( Independent Practice ) Magpakita ng mga larawan at
tutukuyin ng mga mag-aaral
kung ano ang angkop na salita
sa larawang ipapakita.
AA. Paglalapat ng aralin sa Bilang isang bata, paano ka Ano ang dapat nating gawin
pang araw araw na buhay makakatulong upang upang maiwasan ang pagkalat ng
(Application/Valuing) pangalagaan ang kalikasan? sakit?
BB. Paglalahat ng Aralin Ano ang dapat tandaan upang Ano ang dapat tandaan upang Ano ang layunin ng talatang
(Generalization) madaling matukoy ang madaling matukoy ang kahulugan naglalarawan?
kahulugan ng salita batay sa ng salita batay sa larawan?
larawan?
CC.Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang angkop na Isulat ang kahulugan ng Panuto: Punan ang mga
larawang may kaugnayan sa nasalungguhitang salita sa loob puwang ng angkop na pang-uri
salita. Isulat ang letra ng sagot ng panaklong. upang mabuo ng isang talatang
sa patlang. Gawin ito sa 1. Hindi makapagpatuloy sa pag- naglalarawan.
sagutang-papel. aaral si Nena pobre lamang sila. Masdan ang mga
____1. matayog (mahirap taganayon ulila) 1.__________ halaman.
____2. banderitas 2. Maraming kaakit-akit na pook 2._________ ang mga
____3. maningning sa ating bansa kaya dinarayo ng bulaklak. Sa mga
____4. nangangamba mga dayuhang turista. (malalaki 3.____________ kabundukan
____5. binawian ng buhay magaganda matataas) ay 4.__________ang mga
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
3. Masyadong makupad ang hayop. Sadyang kasiyahan ang
lakad mo. (maliliit bilang dulot. Damhin mo ang hanging
mabagal) kay 5.__________. Sa
4. Naglalaho ang buwan kapag 6._________ himpapawid
maitim ang ulap. (lumilitaw tingnan ang 7. ___________ na
mawawala lumalabas) ulap. Ang Diyos ay ating
5. Malimit dumalaw ang bagyo sa pasalamatan. Ang kapaligira’y
Pilipinas. (minsan maligaya ating pangalagaan. Panatilihing
madalas) 8. ____________ ,9.
__________at
10.____________. Bawat isa
ay tumulong sana
DD. Karagdagang gawain .
para sa takdang aralin
(Assignment)
XVII. Mga Tala
XVIII. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie

You might also like