You are on page 1of 14

Philippine Normal University

The National Center for Teacher Education


Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10


Ikalawang Markahan

I. LAYUNIN Matapos ang talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Natutukoy ang mga dahilan ng mga pagbabago sa sektor ng
paggawa na dulot ng globalisasyon.

2. Nakakapag-presinta ng mga gawain na nagpapakita ng


kasanayan at kakayahan na kakailanganin sa hinaharap ng mga
kompanya.

3. Napapahalagahan ang apat na Haligi para sa isang Disente at


Marangal na Paggawa (DOLE, 2016).

a. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa: mga epekto ng mga isyu at
Pangnilalaman hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
aktibong tagapagtaguyod sa pagkakapantay-pantay at paggalang sa
kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

b. Pamaatayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung


Pagganap pang-ekonomiyang nakakaapeckto sa kanilang pamumuhay.

a. Mga Naipapaliwanag ang mga dahilan ng pagkakaroon ng ibat-ibang


Kasanayan sa suliranin sa paggawa.
Pagkatuto (Ap10MIP-IId-5)

II. NILALAMAN
a. Paksa Modyul II: Mga Isyung Pang-Ekonomiya
Aralin 2: Mga Isyu sa Paggawa
Paksa: Ang Globalisasyon at ang mga Isyu sa Paggawa

b. Sanggunian Modyul ng Mag-aaral Araling Panlipunan Kontemporaryong Isyu,


pahina 187-191

1. Mga pahina sa Wala


gabay ng guro
2. Mga pahina sa Araling Panlipunan: Ikalawang Markahan – Modyul 2: Mga Isyu sa
teksbuk Paggawa, pahina 7-9.

3. Karagdagang Wala
kagamitan
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

mula sa portal
ng learning
resource
c. Iba pang Laptop, Projector, PowerPoint
Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARA Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-


AN aaral
Panimulang Gawain

1. Panalangin Inaayayahan ko ang lahat na


magsipagtayo para sa isang panalangin sa
pamamagitan ng isang awdyo-biswal na
presentasyon.

Amen Amen

Magandang umaga mga bata! Magandang araw po,


Titser Irish at Titser
Mullier.

2. Pagbati Nasa mabuting kalagayan ba ang lahat? Mabuti po, Titser.


Mabuti naman dahil sa araw na ito may
panibago na naman tayong matututunan
na siyang ikatututwa ninyo at magiging
makabuluhan.

3. Pagtsek ng Isuot ang mga binigay naming nametag


Atendans upang tayo ay makapagsimula na. Opo, Titser.
Mayroon na bang nametag ang lahat?
Kung OO ay nangangahulugang walang
liban sa klase.

Magaling!

Bago pa tayo magsimula, atin munang


4. Pamantayan sa pakatandaan ang mga sumusunod na
Klase panuntunan para sa ating klase ngayon.
Pakibasa:
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

1. Sa Guro ay making ng
Mabuti.
2. Makilahok at maging
aktibo sa klase.
3. Walang lalabas hanggat
di pinahihintulutan.
4. Maging magalang na
mag aaral.
5. Makipagtulungan sa
mga kaklase.

At atin ding isaalang-alang ang mga


ipinaiiral na Health Protocols ng ating
bansa para sa loob ng silid-aralan.
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

Opo, Titser!

Maaasahan ko ba ang lahat ng inyong


binasa?

Mabuti naman mga bata.

A. LAYUNIN Ngayon ay ating alamin ang mga layunin


(3 minuto) sa talakayan ngayong umaga. Sabay-
sabay nating basahin:
Sa loob ng itinakdang
Sa loob ng itinakdang oras, ang mga mag- oras, ang mga mag-aaral
aaral ay inaasahang: ay inaasahang:

1. Natutukoy ang mga


1. Natutukoy ang mga dahilan ng mga dahilan ng mga
pagbabago sa sektor ng paggawa na pagbabago sa sektor
dulot ng globalisasyon. ng paggawa na dulot
ng globalisasyon.

2. Nakakapag-presinta
2. Nakakapag-presinta ng mga gawain ng mga gawain na
na nagpapakita ng kasanayan at nagpapakita ng
kakayahan na kakailanganin sa kasanayan at
hinaharap ng mga kompanya. kakayahan na
kakailanganin sa
hinaharap ng mga
kompanya.

3. Napapahalagahan ang
apat na Haligi para sa
3. Napapahalagahan ang apat na Haligi isang Disente at
para sa isang Disente at Marangal na Marangal na Paggawa
Paggawa (DOLE, 2016). (DOLE, 2016).

Kayang-kaya ba itong makamtan?


Kayang-kaya po, titser
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

B. PAGGAGANYAK I BELIEVE ANG WORD NA ITO


(5 minuto) AY…

Ngayong araw, sama-sama tayong matuto


at makilahok sa isang makabuluhang
talakayan na aming inihanda. Ngayon ay
ating simulan sa pamamagitan ng isang
kakaibang game show. Ito ay
pinamagatang “I BELIEVE ANG
WORD NATO AY… “

Narito ang Panuto:

 Magpapakita kami ng mga salita sa


pisara na siyang pagkukunan niyo ng
mga sagot.
 Ang bawat mapipiling estudyante ay
kukuha ng mga deskripsyon sa loob
ng isang kahon at babasahin sa klase
ang nakasulat.
 Pipili sila ng sagot sa mga inihandang
mga salita at isasaulat sa klase gamit
ang panimulang “I Believe Ang Word
Nato Ay (kanilang sagot),
 Kapag nagkamali sa pagsagot ay
bibigyang pagkakataon ang ibang
kaklase para sumagot.

Naintindihan ba, mga bata? Opo, Titser.

Job Skills Mismatch

Globalisasyon Flexible Labor

Kontraktwalisasyon

Importasyon

*Mga Deskripsyon*
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

 Ang pagkakaiba ng kakayahan ng


isang manggagawa sa ninanais ng *inaasahang sagot*
kanyang pinagtatrabahuan
Job-Skills Mismatch

 Pagbibigay kakayahan sa mga


kumpanya ng mga sumusunod:
biglaan at pabago-bagong
patakaran sa trabaho, job hiring at Flexible Labor
firing, ang sweldo at benipisyo ng
mga manggagawa.

 Ang isang trabahador ay hindi


isang regular na empleyado kung
maituturing. Siya lamang ay may
kontrata kung gaano lamang Kontraktwalisasyon
katagal sya mananatili sa kanyang
posisyon o trabaho sa isang
ahensya o kumpanya.

 Pag-aangkat ng mga produktong


local sa ibang bansa.

Importasyon
 Ang pang-ekonomiya at
komersyal na pagsasama na
nagaganap sa pamamagitan ng
maraming bansa, sa Pambansa, Globalisasyon
panrehiyon, o kahit internasyonal
na antas.

Napakagaling ng inyong ipinamalas na


katalinuhan mga bata! Dahil diyan ating
palakpan ang ating mga sarili.
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

*nagpalakpakan*

Sa palagay ninyo, ano kaya ang ating


tatalakayin ngayong araw batay sa mga
kasagutang ibinahagi ninyo sa klase? *inaasahang sagot*

Tungkol po sa
Globalisasyon at Epekto
Nito sa Paggawa.

Tama! Sa araw nato ating aalamin kung


ano ang epekto at isyu na dulot ng
Globalisasyon sa Paggawa.

C. GAWAIN SAMAHAN AT TANGHALAN!


(20 minuto)
Sa puntong ito ang buong klase ay
hahatiin natin sa tatlong pangkat. Ang
bawat pangkat ay magpapakita tungkol sa
paksang naiatas sa kanila sa loob lamang
ng 2-3 minuto. May rubrik na gagamitin
ang guro sa bawat pangkat para sa
pagbibigay ng iskor sa nasabing pag-uulat
o presentasyon.

Unang Pangkat
Pagpapakita ng isang Patalastas
(commercial) tungkol sanaging dulot ng
globalisasyon sa paggawa.

Ikalawang Pangkat
Paglalahad ng sabayang Spoken Poetry
tungkol sa kasanayanna kakailanganin na
hinahanap ng mga kompanya.
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

Ikatlong Pangkat
Pagpapakita ng isang Press Conference
tungkol sa apat na haligipara sa isang
disente at marangal na manggagawa

RUBRIK SA PAGMAMARKA NG
PANGKATANG GAWAIN

Patalastas/Commercial
Content 40%
Delivery and Tone 40%
Overall Performance 20%
Total: *pagpapangkat at
pagpaplano *

Spoken Poetry
Content 40%
Delivery, Rhythm, and 40%
Synchronicity
Overall Performance 20%
Total:

Press Conference
Content 40%
Delivery and 40%
Interpretation
Overall Performance 20%
Total:

Handa na ba ang lahat? Tunghayan natin


Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

ang presentasyong ng bawat pangkat! *presentasyon *

Napakagaling mga bata! Pagpupugay sa


inyong nagawa! Palakpakan natin ang
ating mg sarili!
D. PAGSUSURI KAHON KAHON, BIGYAN MO AKO
(10 minuto) NG TANONG!

Ngayon naman mga bata, bigyan nating


pansin ang kahon dito sa harap. Napaloob
dito ang mga katanungan para sa
panibagong gawain natin.

PANUTO:
 Ang bawat pangkat ay pipili ng
sasagot sa mabubunot na tanong
para sa kanila.
 Bago sumagot at sasambitin muna
ang mga katagang “KAHON
KAHON, BIGYAN MO AKO
NG TANONG!”

Nakuha ba ang panuto? Opo, titser.

Mabuti! Kung gayon ay ito ang unang


katanungan ay:

1. Ano ang iyong ideya tungkol sa


globally standard sa paggawa?

2. Paano nagiging isang Globally


Competitive ang isang manggagawa? *pagsagot sa mga
tanong*
3. Paano nakaaapekto ang mga isyu sa
paggawa sa kalagayan ng
mgamanggagawa sa kasalukuyan?

Ang gagaling nyo naman mga bata.


Talagang pinapahanga niyo kami.
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

Palakpakan ulit para sating lahat!


E. ABSTRAKSYON
(15 minuto) Ngayon naman, manood tayo ng isang
inihandang video para mas maintindihan
ang paksa at maipaliwanag ito sa ating
lahat. Dapat lahat ay makinig ng mabuti at Opo, titser.
pakatandaan ang mga importanteng
detalye.

Youtube Link:
https://www.youtube.com/watch?
v=9YdPSlw9kBc&t=80s

*Pagpapakita ng inihandang video


patungkol sa mga Isyu sa Paggawa*

Naintindihan ba ng mabuti ang inyong Opo, titser.


napanood?

Ako’y natutuwa at nawa’y marami


kayong natutunan sa inyong napanood.
F. APLIKASYON PAIR IT TO WIN IT!
(10 minuto)
Sa puntong ito, magsihanda ang lahat sa
isang labanan sa pagitan ng tatlong grupo.
Alamin natin kung naintindihan ba ng Opo, Titser!
lahat ang ating natalakay. Excited na ba
kayo?

Narito ang mga Panuto:


 Magsasabi kami ng mga
halimbawa ng mga skills o
kakayahan na naibanggit sa
Global Standard para sa mga
manggagawa at aalamin ng mga
mag-aaral kung ito ba ay
ELEMENTARTY o
SECONDARY pagdating sa
Educational Level.

 Paunahang makasagot ang bawat


Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

grupo at mabibigyan ng isang


puntos kung tama ang kanilang
sagot. Ang may pinakamaraming
puntos ay makakatanggap ng
premyo.

Handa na ba kayong lahat?

Mga Halimbawa:
Opo, titser! Simulan na!

*mga sagot*

 Will to Work Secondary Level


 Health and Hygiene Elementary Level
 Basic Reading Elementary Level
 Morals Secondary Level
 Skills of Work Secondary Level
 Writing Skills Elementary Level
 Social Responsibility Secondary Level

G. PAGTATAYA
(10 minuto) Para sa pagtataya, sa isang ka-apat na *kumuha ng papel at
papel ay sasagutan ng mga mag aaral sasagutan ang
sumusunod na katanungan. pagtataya*

Part I. Piliin ang titik ng tamang sagot.

1. Ito ay isang suliranin sa paglaganap Sagot: b. Murang


ng Globalisasyon pasahod
a. Kawalan ng nobya
b. Murang pasahod
c. Pagmahal ng noodles
d. Pagdami ng populasyon

2. Mabibigyan ng pagkakataon na Sagot: a. Lokal


Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

makilala ang ______ na produkto sa


ibang bansa dulot ng Globalisasyon.
a. Lokal
b. Natural
c. Depektibo
d. Peke

3. Ang pagtatrabaho ng hanggang sa Sagot: d.


napag-usapan o kapag gusto ng Kontraktwalisasyon
ahensya/kumpanya ay tinatawag na
_______.
a. Depresyon
b. Industriyalisasyon
c. Komunismo
d. Kontraktwalisasyon

4. Ang mga sumusunod ay mga angkop Sagot: d. Critical-


na kasanayan sa ika-21 siglo, maliban thinking skills
sa:
a. Media and Technology skills
b. Learning and Innovation skills
c. Life and Career skills
d. Critical-thinking skills

5. Ethics & Moras: Secondary, Sagot: c. Elementary


Hygiene: _______.
a. Tertiary
b. Primary
c. Elementary
d. Masteral

6. Kung marunong kang magsulat ng Sagot: c. Elementary


pangungusap at mag pronounce ng
iba’t ibang salita sa Ingles, ito ay
kabilang sa ______ level.
a. Tertiary
b. Primary
c. Elementary
d. Masteral

Part II: Basahin ang diskripsyun kung ito


ba ay Haligi ng Empleyo, Haligi ng
Karapatan ng Paggawa, Haligi ng
Panlipunang Kaligtasan, o Haligi ng Mga sagot:
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

Kasunduang Panlipunan.

1. Naglalayong palakasin at siguruhin ang Haligi ng Karapatan ng


paglikha ng mga batas para sa paggawa at Manggagawa
matapat na pagpapatupad ng mga
karapatan ng mga manggagawa.

2. Hikayatin ang mga kompanya, Haligi ng Panlipunang


pamahalaan, at mga kasama sa paggawa Kaligtasan
na lumikha ng mga mekanismo para sa
proteksyon ng manggagawa, katanggap
tanggap na pasahod, at oportunidad.

3. Tiyakin ang paglikha ng mga Haligi ng Empleyo


sustenableng trabaho, malaya at pantay na
oportunidad sa paggawa, at maayos na
bahay-pagawaan para sa mga
manggagawa.

4. Palakasin ang laging bukas na Haligi ng Kasunduang


pagpupulong sa pagitan ng Panlupinan
pamahalaan, mga manggagawa, at
kompanya sa pamamagitan ng paglikha
ng mga collective bargaining unit.

Kokolektahin ko ang inyong mga papel


makalipas ang limang minuto.

H. TAKDANG- Magsaliksik ukol sa paksang kalagayan


ARALIN ng mga manggagawa sa

1. Sektor ng Agrikultura
2. Sektor ng Industriya
3. Sektor ng Serbisyo

J. PAGNINILAY Maraming Salamat sa inyo. Pagpalain


nawa tayo ng Diyos at mabuhay tayong
lahat.

Inihanda nina:
Philippine Normal University
The National Center for Teacher Education
Mindanao
Multicultural Education Hub
The Center of Excellence in Caraga Region
Prosperidad, Agusan del Sur

IRISH JANE GULA


MULLIER GALLENTES
Practice Teachers

Iniwasto ni:

JERMALYN MAESTRADO
Cooperating Teacher

You might also like