You are on page 1of 6

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 8

January 19, 2023


I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman:
 Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa
Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng
mga bansa at rehiyon sa daigdig

Pamantayan sa Pagganap:
 Ang mag-aaral ay nakabuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at
pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na
Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensiya sa pamumuhay ng tao sa
kasalukuyan

Kasanayan sa Pagkatuto:
Most Essential Learning Competency:
 Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece (AP8HSK-Ila-b-2)

Tiyak na Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nailalarawan ang lungsod-estado ng Sparta;
2. Naipapaliwanag ang sistema o hakbang sa paghubog ng isang mandirigma; at
3. Nabibigyang halaga ang kontribusyon ng Sparta

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: Kabihasnang Klasiko ng Greece

B. Mga Sanggunian:

Araling Panlipunan 8 Gawaing Pampagkatuto, Ikalawang Markahan – MELC 1 – pp. 9-10


Video from youtube.com

C. Mga Kagamitan: mystery boxes, SMART TV, laptop, speaker, pentel pen, task card, manila paper

III. PAMAMARAAN
GAWAIN NG RPMS
GAWAIN NG GURO PUNA NG GURO
MAG-AARAL INDICATOR
A. BALIK-ARAL
Magsitayo lahat para sa Ang mga mag-aaral ay Maraming salamat!
panalangin. nagdadasal.

Magandang umaga sa lahat! Magandang umaga,


Ma’am!

Bago kayo umupo, pakipulot ng Aayusin ng mga mag- Maraming salamat! Indicator 4:
mga nakakalat na papel o basura aaral ang kanilang mga Establish safe and secure
learning environment to
sa sahig at paki-ayos na rin ang upuan at pupulutin ang enhance learning through
the consistent
hanay ng inyong mga upuan. mga nakakalat na mga implementation of policies,
guidelines, and procedures.
basura sa sahig.

Sino ang lumiban sa klase? Wala po Buti na lang, walang


lumiban.
Bago ang lahat, ano-ano ang Binabasa ng mga mag- Maraming salamat! Indicator 4:
mga batas sa ating silid-aralan: aaral ang mga batas sa Nawa’y isapuso natin Establish safe and secure
learning environment to
silid-aralan. ang mga ito. enhance learning through
the consistent
1. Maging aktibo. Ang silid- implementation of policies,
guidelines, and procedures.
aralan ay inyong tahanan. Ang
lahat ng inyong mga sagot ay Indicator 5:
pinapahalagahan. Maintain learning
environments that promote
2. Itaas ang kamay kapag may fairness, respect, and care
to encourage learning
katanungan.
3. Igalang ang mga kaklase at
ang inyong guro.
4. Makinig nang mabuti sa
leksyon.
5. I-enjoy ang bawat leksyon!

Ngayon, sino ang makapaglahad Ang ating pinag-aralan ay Tama!


kung ano ang pinag-aralan natin tungkol sa mga
noong nakaraang pagkikita? Mycenaean.

Sino ang mga Mycenaean at Ang mga Mycenaean ay Tumpak! Halatang


saan sila nagmula? mahuhusay sa nakinig kayo sa ating
paglalayag. matatagpuan leksyon.
sila sa pulo ng Crete.

B. PAGGANYAK
Ngayon, may ipapakita akong Ang mga mag-aaral ay Ang guro ay
bedyu sa inyo. Manood nang nakikinig sa guro. nagbibigay ng panuto
mabuti kasi pagkatapos ng para sa pagganyak.
panonood ninyo ay may mga
katanungan akong ihahagis sa Magaling!
inyo.

VIDEO-SURI
(Video tungkol sa pagsasanay sa Ang mga mag-aaral ay Maraming salamat! Indicator 1:
larangan ng isports/palakasan) nanonood ng bedyu Apply knowledge of content
within and across
tungkol sa mga curriculum teaching areas

pagsasanay sa larangan
ng isports/palakasan.

Sino-sino ang mga taong nakita Manny Pacquaio, Hidilyn Napakahusay!


sa video? Diaz, Adriel Yulo, EJ
Obiena

Sa anong larangan sila kilala? Sa larangan ng isports Magaling!

Ano ang ginawa nila upang Dumaan sila sa matinding Tumpak!


maging kilala sa kanilang pagsasanay upang
larangan? maging bihasa sa
kanilang larangan.

Ang isang atleta ay hindi lamang


dumaan sa isang oras ng
pagsasanay kundi dumaan sa
mahabang panahon ng
pagsasanay upang maging
bihasa sa isang larangan.
C. PAGLALAHAD
Tungkol saan kaya ang ating Tungkol sa mga Tumpak! Indicator 2:
pag-aaralan? pagsasanay ng mga Display proficient use of
Mother Tongue, Filipino and
sinaunang mandirigma English to facilitate teaching
and learning

Ang paksa natin ngayon ay may


kinalaman sa pagsasanay.

D. GAWAIN
Magkakaroon tayo ng  Pumili ng lider, taga- Salamat sa inyong Indicator 6:
pangkatang gawain. Pero bago sulat, at taga-ulat magagandang ideya. Maintain learning
environments that nurture
‘yan, ano-ano muna ang mga  Huwag mahihiyang Kayo ay talagang and inspire learners to
participate, cooperate and
pamantayan sa pagkakaroon ng ibahagi ang nalalaman magagaling sa collaborate in continued
learning
gawain?  Magtulung-tulungan gawain.
 Panatilihing malinis Indicator 3:
ang lugar Use effective verbal and
non-verbal classroom
 Respituhin at communication strategies to
support learner
pakinggan ang opinyon understanding, participation,
ng kasama engagement, and
achievement
Pangkat: Mystery Box… Choose
your favorite color

May tatlong Mystery Boxes


akong ipapakita sa inyo. Ito ay Ang mga mag-aaral ay Nagbibigay ng panuto Indicator 8:
may mga kulay pula, dilaw at nakikinig ng panuto para ang guro. Design, adapt and
implement teaching
bughaw. Kayo ay pipili ng gusto sa pangkatang gawain. strategies that are
responsive to learners with
niyong kulay at sa loob nito ay disabilities, giftedness, and
talents
malalaman ninyo kung ano ang
inyong gagawin.

Naiintindihan ba? Opo!

Sino ang may gusto sa pula? Ang mga mag-aaral ay Ang guro ay ibibigay Indicator 7:
Kayo ay mapapabilang sa Unang pipili ng kanilang gustong ang mystery box sa Apply a range of successful
strategies that maintain
Pangkat. Sino naman ang may kulay. bawat pangkat. learning environments that
gusto sa dilaw? Kayo ay motivate learners to work
productively by assuming
magkakasama sa Pangalawang responsibility for their own
learning
Pangkat. At sino ang may gusto
sa bughaw, kayo ay
mapapabibilang sa Ikatlong
Pangkat.
May katanungan pa ba? Wala na po!

Kung gayon, pwede nang Ang mga mag-aaral ay


pumunta sa inyong pangkat at pupunta sa kanilang
simulan ang iyong gawain. pangkat na kinabibilangan
at gagawin ng kanilang
gawain.
Pangkalahatang Panuto:
Basahin nang mabuti ang
direksyon. Pagkatapos gawin ito
sa loob ng 10 minuto.

Unang Pangkat

Panuto: Basahin ang ibinigay na


teksto tungkol sa lungsod-estado
ng Sparta. Pagkatapos ay
ilarawan ito sa pamamagitan ng
pagbabalita/news reporting.
Ikalawang Pangkat

Panuto: Basahin ang ibinigay na


teksto. Ipaliwanag ang sistema o
hakbang sa paghubog ng isang
mandirigma sa pamamagitan ng
paggawa ng tula.

Ikatlong Pangkat
Appreciating Spartan
Contribution

Panuto: Basahin ang ibinigay na


teksto. Bigyang halaga ang
kontribusyon ng Sparta sa
pamamagitan ng vlogging.

E. PAGSUSURI

Ngayon dumako na tayo sa


presentasyon ng bawat pangkat.

Maghanda ng katanungan Nag-uulat ang mga mag-


pagkatapos ng bawat aaral.
presentasyon.
Itataas ng mag-aaral ang Indicator 3:
PRESENTASYON NG MGA kamay bago magtanong o Use effective verbal and
non-verbal classroom
PANGKAT sasagot. communication strategies to
support learner
understanding, participation,
engagement, and
UNANG PANGKAT achievement

– newscasting

May mga tanong ba para sa Wala po. Magaling po sila. Kung wala, bigyan
unang Pangkat? . natin sila ng Spartan
Clap

IKALAWANG PANGKAT –
paggawa ng tula Indicator 3:
Use effective verbal and
non-verbal classroom
communication strategies to
May mga tanong ba para sa Wala po. Wala na po Kung wala, bigyan support learner
unang Pangkat? kaming masasabi. natin sila ng Spartan understanding, participation,
engagement, and
Clap 2.0 achievement

IKATLONG PANGKAT –
vlogging

May mga tanong ba para sa Wala po. Napakalinaw po Kung wala, bigyan
unang Pangkat? ng kanilang ginawa. natin sila ng Spartan
Clap 3.0
PAGTATALAKAY
.
1. Maari niyo bang ilarawan ang Ang polis o lungsod- Magaling!
lungsod-estado ng Sparta. estado ng Sparta ay Indicator 3:
Use effective verbal and
itinatag ng mga Dorian sa non-verbal classroom
communication strategies to
Peloponnesus na nasa support learner
understanding, participation,
timog na bahagi ng engagement, and
achievement
tangway ng Greece. Sa
lahat ng lungsod-estado
ang Sparta lamang ang
hindi umaasa sa kalakalan
2. Ipaliwanag ang sistema o Ang bagong silang na Napakahusay!
hakbang sa paghubog ng sanggol ay sinusuri ang Halatang nakikinig sa
isang mandirigmang Spartan. pangangatawan. Kapag pag-uulat.
nakitang mukhang mahina Indicator 3:
at sakitinang isang Use effective verbal and
non-verbal classroom
sanggol ay dinadala sa communication strategies to
support learner
paanan ng kabundukan at understanding, participation,
engagement, and
hinahayaang mamatay. achievement

Samantala ang malulusog


na sanggol ay
hinahayaang lumaki at
maglaro sa kani-kanilang
bahay. Pagsapit ng pitong
taon, ang mga bata ay
dinadala sa kampo-militar
sumailalim sa mahigpit na
disiplina at sanayin sa
pakikipaglaban. Sa gulang
na 20, ang kabataang
lalaki ay magiging
sundalong mamamayan at Indicator 9:
Adapt and use culturally
pwedeng ipadala sa appropriate teaching
strategies to address the
digmaan. Pagsapit naman needs of learners from
ng edad na 30, sila ay indigenous people

inaasahang mag-aasawa
na. At pagtungtong ng 60,
sila ay maaaring magretiro
sa hukbo.

3. Sang-ayon ba kayo sa Hinding-hindi po. Maraming salamat!


patakaran ng Sparta na kung
saan ang mga sanggol na
mahihina at may diperensya
ay hinayaang mamatay?

4. Ano kaya ang mahalagang Kasalanan po ang kumitil Amen! Nawa’y


aral sa itinuro sa atin tungkol ng buhay ng may buhay. pagpalain ka ng Diyos
sa pagpapahalaga sa buhay. Kasi ang buhay ay bigay ng Maykapal. Ayon sa
ng Diyos sa atin at siya libro ng Exudos,
lang ang may karapatan _______, hindi
sa ating buhay pinahihintulutan ang
pumatay ng tao.

5. Paano mo pahahalagahan Sa pamamagitan ng Mahusay!


ang mga kontribusyon ng pagsasabuhay ng mga
Sparta? prinsipyo ng Spartan at
sikaping
magpakadalubhasa at
panatilihing maging
malusog upang maging
kapaki-pakinabang sa
pamilya, pamayanan,
bansa at sa kabuuan.

F. PAGLALAHAT
Ngayon, batay sa ating tinalakay, Tungkol sa lungsod-estado Napakahusay!
tungkol saan kaya ang ating ng Sparta at ang mga
pinag-aralan? sistema o hakbang sa
paghubog ng isang
mandirigmang Spartan.
Sa kasalukuyan, may Opo, meron po. Dumaan
pagkakahawig ba ang sila sa pisikal na Magaling!
pagsasanay na ginawa ng mga pagsasanay upang
Spartan sa ating hukbong- mapalakas ang katawan
sandatahan sa ating bansa tulad at pumasa sa eksam
ng mga sundalo at kapulisan? upang maging ganap na
sundalo at pulis.

Sa pelikulang ‘Praybeyt Diskriminasyon sa


Benjamin’, anong paghihirap ang kasarian dahil siya po ay
naranasan ng bida sa kanyang isang bakla pero
pagsasanay sa pagiging pinatunayan niya na hindi
sundalo? hadlang ang kasarian sa
pagiging sundalo.

G. PAGLALAPAT

Anong pagsasanay ang Tinuturuan sila sa


ginagawa ng Indigenous Group pangangaso at Indicator 5:
sa kanilang mga kasapi? panggugubat. Tinuturuan Maintain learning
environments that promote
din sa paghahabi at fairness, respect, and care
to encourage learning
paggawa ng sandata at
palamuti sa katawan.

Paano natin pinapahalagahan Igalang at ipagmalaki ang


ang mga katutubo at ang kanilang kultura at
kanilang kontribusyon dito sa nakaugaliang Maraming salamat sa Indicator 7:
Isabela? pamumuhay. pakikibahagi. Apply a range of successful
strategies that maintain
learning environments that
motivate learners to work
productively by assuming
responsibility for their own
Paano natin isasabuhay ang Gagawin ko itong learning
mga kontribusyon ng Sparta? inspirasyon na huwag
sumuko agad sa buhay.
Dahil po ako sa
kasabihang, “No Retreat,
No Surrender”.

IV. PAGTATAYA

Panuto: Tukuyin ang pamayanang Sparta gamit ang concept map. (10 puntos)

V. TAKDANG-ARALIN

Panuto: Ilahad ang buhay ng Sparta sa pamamagitan ng paggawa ng timeline.

Inihanda ni:

VIVIAN P. ESPINOSA
Teacher I
Araling Panlipunan 8

You might also like