You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

DETAILED LESSON PLAN


LEARNING AREA ARALING PANLIPUNAN 9 QUARTER 2nd
SCHOOL SAMPAGUITA HIGH SCHOOL GRADE LEVEL 9
NAME OF TEACHER IMEE RUTH T. TILO WEEK 5
DATE DECEMBER 5-9, 2022 SECTION Q, L, O, P

Most Essential Nasusuri ang kahulugan at iba’t ibang istruktura ng pamilihan.


Learning Competency
1. Naipaliliwanag ang kahulugan ng pamilihan
2. Natutukoy ang mga katangian ng pamilihang may ganap na kompetisyon
I. LAYUNIN
3. Napahahalagahan ang bahaging ginagampanan ng pamilihan sa pagtugon sa pang
araw-araw na pangangailangan ng mga tao
Paksa: ANG PAMILIHAN: KONSEPTO AT MGA ESTRUKTURA NITO
Sanggunian: (LM, SLeM, Link, ETULAY, DepEd TV, DepEd Common)
II. NILALAMAN
Kagamitan: Powerpoint presentation, batayang aklat, SLeM, cellphone, desktop, laptop, tablet,
Projector, tarpapel, chalk, white board marker etc.
Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Textbook Pahina: 180
Mga pahina/kagamitan para sa mag-aaral: Self Learning Module Aralin 6
PRICE ELASTICITY OF DEMAND- Pahina 180

Karagdagang Kagamitan sa Pagtuturo:


Pagpapasa sa mga mag-aaral ng inihandang video lesson at pagpapasagot sa mga
pamprosesong tanong upang maging handa ang mga mag-aaral sa susunod na lingo ng
Mga Kagamitan sa Pagtuturo:
talakayan.

Pambungad na mga Gawain:


Panalangin
Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan
Pag-ttsek ng pumasok at lumiban sa klase
Pagpapaalala sa mga nararapat ipasang gawain.

III. PAMAMARAAN
Inaasahang Kasagutan
sa mga mag-aaral

1. Panalangin
(Ang Panalangin ay
“Pagbilang ko ng tatlo magsitayo ang lahat, ating pangungunahan ng naka-assigned
umpisahan ang araw na ito sa pamamagitan ng na estudyante batay sa kanilang
panalangin”. Seating Arrangement.)

PANIMULANG GAWAIN 2. Pagbati


“Blooming Morning Ma’am Imee,
“Blooming Morning Grade 9 (Section Q, O, L, P)”. Welcome to 9 (Q,L,O,P) Laban
ekonomiya!”
3. Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan

“Paki-linya ang mga upuan at pulutin ang mga kalat na (Ang mga estudyante ay ililinya ang
makikita, Maaari ng magsi-upo ang lahat. ” kanilang mga upuan at pupulutin
ang mga kalat na makikita bago
magsi-upo)
4. Pagttsek ng pumasok at lumiban sa klase.

“Binibining Sekretarya kamusta ang bilang ng pumasok at


lumiban sa klase?” “Blooming Morning Ma’am Imee,
ikinagagalak ko pong sabihin na
wala pong lumiban sa ating klase”

Panuto: Buuin ang talahanayan sa ibaba gamit demand


Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
at supply functions

BALIK-ARAL

Mahusay mga mag-aaral! Tama ang inyong mga


kasagutan.

“Ako ay natutuwa dahil inyo pa ring natatandaan ang ating


napag-aralan noong nakaraang araw.

“Ngayon naman ay tumungo na tayo sa ating Eco-


Balitaan.”

ECO-Balitaan!
Balitaan: Ang estudyante ay nagsiyasat ng isang
PAGHAHABI NG LAYUNIN napapanahong balita na may kinalaman sa paksa,
Bibigyan itong paliwanag at koneksyon sa ekonomiya.

PAUNANG GAWAIN- INDIBIDWAL NA GAWAIN 1. Ang larawan ay nagpapakita


ng ugnayan ng mamimili at
nagbebenta sa pamilihan.
2. Ang mga produkto, serbisyo
lugar na kung saan
nagtatagpo ang mga mimili at
nagtitinda ang aking naging
batayan upang masabi na
may uganayan ang Konsyuer
at Prodyuser na kung saan ito
ay nagpapakita ng konsepto
ng pamilihan at ang iba’t
ibang estraktura nito.
3. Bilang ako po ay mamimili
Pagbibigay ng halimbawa
nagkakaroon po ako ng
ugnayan sa mga prodyuser sa
pamamagitan ng sentro ng
Pamprosesong Katanungan: transaksyon at interaksyon na
1. Ano ang ipinapakita ng mga larawan? tinatawag na pamilihan.
2. Ano ang naging batayan mo upang matukoy ang
konseptong ipinahahatid ng mga larawan?
3. Alin sa mga larawang ito ang madalas kang
nagkakaroon ng ugnayan? Bakit?

Sa ating talakayan aalamin natin Paano


nagkakaroon ng Ugnayan ang Konsyumer at
Prodyuser sa Pamilihan at aalamin din namin ang
iba’t ibang estraktura nito.

PAGTALAKAY SA Video Lesson


KONSEPTO AT KASANAYAN
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

1. Ang dalawang
pangunahing estruktura
ng pamilihan ay ang
Pamilihang May Ganap na
Kompetisyon at
Pamilihang May Hindi
Ganap na Kompetisyon.
Youtube Link:
https://www.youtube.com/watch?v=gx8xACTUUvw 2. Ang Pamilihang may
ganap na kompetisyon o
https://www.youtube.com/watch?v=Wfjpcq7zzis Perfectly Competitive
Market ay maipapakita sa
pamamagitan ng mga
Pamprosesong Katanungan: sumusunod na katangian
1. Ano ang dalawang pangunahing estruktura ng
pamilihan? A. Maraming maliliit na
2. Isa-isahin ang mga katangian ng bawat konsyumer at
estruktura at uri ng pamilihan na nabibilang dito? prodyuser
3. Paano nakaapekto ang mga estruktura ng B. Magkakatulad ang
pamilihang ito sa ugnayan ng presyo, demand, at produkto
supply tungo sa pagtugon sa pangangailangan (Homogenous)
ng tao? C. Malayang paggalaw
ng sangkap ng
produksiyon
D. Malayang pagpasok
at paglabas sa
industriya
E. Malaya ang
Impormasyon ukol sa
pamilihan

Ang Pamilihang may Hindi


ganap na kompetisyon o
Imperfectly Competitive
Market ay maipapakita sa
pamamagitan ng mga
sumusunod na katangian.

A. Monopolyo
B. Monopsonyo
C. Oligopolyo
D. Monopolistic
Competition
3. Dahil laging nakadepende
sa mga aspekto o bagay
na ito ang pagbili ng mga
tao o publiko. Lagi nilang
tinitingnan at
sinusubaybayan ang mga
bagay na ito bago sila
bumili ng isang bagay na
kanilang kakailanganin o
gagamitin. Kaya
mahalagang siriin mabuti
ang mga bagay na ito
bago ideklara sa madla.
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

PAHULING GAWAIN

Gawain 9: MARKET-ANALYSIS; VENN DIAGRAM


Matapos mong mabasa ang mga teksto, ngayon ay
paghambingin mo ang iba’t ibang estruktura ng
pamilihan sa pamamagitan ng paglalagay sa Venn
Diagram ng pagkakapareho at pagkakaiba ng
katangian ng bawat estruktura. Gamiting gabay ang
halimbawang nasa susunod na pahina at sagutin ang
mga pamprosesong tanong upang mapunan mo nang
wasto ang dayagram

PAGLINANG Indibidwal na gawain ng mga


NAKABIHASAAN mag-aaral .

1. Ang Perfectly Competitive


Market at Imperfectly
Competitive Market.
2. Ang Pamilihang may ganap
na kompetisyon o Perfectly
Competitive Market ay
maipapakita sa pamamagitan
ng mga sumusunod na
katangian
Pamprosesong Tanong:
1. Anong dalawang estruktura ng pamilihan ang A. Maraming maliliit na
iyong pinaghambing? konsyumer at prodyuser
2. Ano-ano ang katangian na magkatulad ang B. Magkakatulad ang
dalawang estruktura na iyong pinaghambing? produkto (Homogenous)
3. Sa ano-anong mga katangian naman sila C. Malayang paggalaw ng
nagkaroon ng pagkakaiba? sangkap ng produksiyon
4. Ano ang iyong pananaw sa dalawang estruktura D. Malayang pagpasok at
ng pamilihan bilang isang konsyumer? paglabas sa industriya
Ipaliwanag ang monopoly at monopsonyo E. Malaya ang Impormasyon
ukol sa pamilihan

Ang Pamilihang may Hindi


ganap na kompetisyon o
Imperfectly Competitive
Market ay maipapakita sa
pamamagitan ng mga
sumusunod na katangian.

A. Monopolyo
B. Monopsonyo
C. Oligopolyo
D. Monopolistic
Competition
3.Kung may kompetisyon ito ay
tinatawag na pamilihan. Ang
estraktura ng pamilihan ay
tumutukoy sa balangkas na umiiral
sa sistema ng merkado kung saan
ipinapakita ang ugnayan ng
konsuymer at prodyuser. Ang
pamilihan ay nahahati sa dalawang
pangunahing balangkas ang
pamilihan na may ganap
ng kompetisyon at pamilihang may di
ganap na kompetisyon
Monopolyo

 Iisa lamang ang prodyuser


Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
 Maraming mamimili
 Isa lang ang nagtitinda

Monopsonyo

 Maraming prodyuser
 Isa lamang ang mamimili
 Ang pamahalaan ang
nagpapasahod sa mga
mangagawa nito
 Marami ang nag susuply ng
pangangailangan

halimbawa:
1. Pulis
2. Sundalo
3. Bumbero
4. Traffic enforcer

4. Ang monopolyo ay uri ng


pamilihan na may iisa lamang na
prodyuser na gumagawa ng
produkto o nagbibigay ng serbisyo
kung kayat walang pamalit na
serbisyo o kahalili. Dahil dito siya ay
may kakayahang impluwensiyahan
ang pagtatakda ng presyo sa
pamilihan. Samantalang ang
monopsonyo naman ay may iisang
mamimili ngunit maraming prodyuser
ng produkto at serbisyo. Sa ganitong
kalagayan, may kapangyarihan ang
konsyumer na maimpluwensiyahan
ang presyo sa pamilihan.

PANGHULING GAWAIN:
PAGLALAPAT AT
PAGLALAHAT POSTER-RIFIC
NG ARALIN
Kasama ang iyong mga kapangkat pumili ng isang
estruktura ng pamilihan at gumawa ng isang pagguhit
na nasa anyong poster na nagpapakita ng konsepto
ng pamilihang napili. Ang larawang mabubuo ay dapat
na masagot ang sumusunod na katanungan at ito ay
bibigyan ng marka gamit ang rubrik

Pamprosesong Tanong: Indibidwal na gawain.

1. Tungkol saan ang inyong ginawang larawan


o poster?

2. Ano-anong mga simbolismo ang inyong


ginamit at mga kahulugan nito?

3. Sa iyong palagay, maliwanag bang naipakita


ng inyong larawan ang konsepto ng
estruktura ng pamilihan na inyong pinili?
Bakit?
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

PANGHULING PAGSUSULIT Mga tamang kasagutan


ECO-QUIZ
1. MALI
I.Panuto:Basahin ang mga pahayag sa ibaba. Isulat 2. MALI
ang salitang TAMA kung wasto ang isinasaad nito, at 3. TAMA
kung di-wasto isulat ang salitang MALI. 4. TAMA
5. TAMA
PAGTATAYA NG ARALIN 1. May pamilihan dahil walang sinoman ang may
kakayahang tugunan ang lahat ng kaniyang II.
pangangailangan. 1. Pamilihan
2. Higit na binibigyang prayoridad sa pamilihan 2. Prodyuser
ang mga konsyumer kaysa prodyuser. 3. Presyo
3. Ang mga produktong tulad ng abaka ng Bicol, 4. Pamilihang may ganap na
dried fish ng Cebu, at mangga ng Guimaras ay kompetisyon
kabilang sa pamilihang panrehiyon. 5. Adam Smith
4. Maraming magkakatulad na produkto ang
binebenta sa pamilihang may ganap na
kompetisyon.
5. Sa pamilihang may ganap na kompetisyon
maaaring hadlangan ang sinumang prodyuser
na pumasok sa pamilihan.

II. Tukuyin ang isinasaad ng bawat pahayag.

1.Lugar kung saan nakakamit ang lahat ng ating


mga pangangailangan at kagustuhan.
2. Nagbebenta o gumagawa ng mga produkto at
serbisyo.
3. Nagsisilbing tagapag-ugnay upang maging ganap
ang palitan sa pagitan ng konsyumer at prodyuser.
4. Kinikilala bilang modelo o ideal na istruktura ng
pamilihan.
5. Sino ang may akda na kung saan pinaliwanag sa
kaniyang aklat na An Inquiry into the Nature and
Causes of the Wealth of Nations na ang ugnayan ng
konsyumer at prodyuser ay naisasaayos ng
pamilihan
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

KARAGDAGANG GAWAIN

I. Naisakatuparan ang DIFFERENTIATED


INSTRUCTION habang nagtuturo ang guro.
IV. MGA TALA II. Ang PRELIMINARY ACTIVITIES ay isinagawa ng
guro bago mag-umpisa ang klase.
III. Ang LESSON SEQUENCE ay mapapansin
sa pagkasunud-sunod ng mga bahagi ng DLP.

V. PAGNINILAYAN

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aral na nakaunawa
sa aralin

D. Bilang ng ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos? Paggamit ng Visual Aids, Powerpoint Presentation, Youtube
Paano ito nakatulong? Videos upang mas lalong maintindihan ang paksang aralin.
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong
ang aking punongguro at Pagbibigay ng mga pamprosesong katanungang kapaki-
superbisor? pakinabang at napapanahon upang maapply ang tinalakay.

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Ang paggamit ng Visual aids, Index cards para sa recitation.

REFLECTION
Total No. Of
Section With Mastery Significant Insignificant Remarks
learners
GRADE 9-Q 46
GRADE 9-P 46
GRADE 9-O 46
GRADE 9-L 30

Ipinasa ni: Ipinasa kay: Ipinagtibay ni:

IMEE RUTH T. TILO Punong Kagawaran: NOEL A. SARCILLA, PhD Punong Guro: GINALYN B. DIGNOS, Ed.D.
AP 9 Teacher Puna / Mungkahi________________________ Puna / Mungkahi_______________________
Petsa : ________________________________ Petsa :______________________________
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

You might also like