You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
9
DETAILED LESSON PLAN
LEARNING AREA ARALING PANLIPUNAN 9 QUARTER 1st
SCHOOL SAMPAGUITA HIGH SCHOOL GRADE LEVEL 9
NAME OF TEACHER IMEE RUTH T. TILO WEEK 5

Most Essential Learning


Competency Naibibigay ang kahulugan ng produksyon (AP9MKE-Ii19)
Nasusuri ang mga salik ng produksyon at implikasyon nito sa pang araw-araw na
pamumuhay (AP9MKE-Ii-19)
I. LAYUNIN 1. Naipapaliwanag ang kahulugan ng produksyon.
2. Naiisa-isa ang mga salik ng produksyon at implikasyon sa pang araw araw na
pamumuhay.
3. Naipaliwang ang kahalagahan ng produksyon at mga salik produksyon sa pang araw-
araw na pamumuhay.
II. NILALAMAN Paksa: ANG SISTEMANG PANG-EKONOMIYA
Sanggunian: (LM, SLeM, Link, ETULAY, DepEd TV, DepEd Common)
Kagamitan: Powerpoint presentation, batayang aklat, SLeM, cellphone, desktop, laptop, tablet,
Projector, tarpapel, chalk, white board marker etc.
Mga Kagamitan sa Pagtuturo: Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Textbook Pahina:
Mga pahina/kagamitan para sa mag-aaral: Self Learning Module Aralin 5
PANGANGAILANGAN AT KAGUSTUHAN- Pahina

Karagdagang Kagamitan sa Pagtuturo:


Pagpapasa sa mga mag-aaral ng inihandang video lesson at pagpapasagot sa mga
pamprosesong tanong upang maging handa ang mga mag-aaral sa susunod na lingo ng
talakayan.

Pambungad na mga Gawain:


Panalangin
Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan
Pag-ttsek ng pumasok at lumiban sa klase
Pagpapaalala sa mga nararapat ipasang gawain.

III. PAMAMARAAN
Inaasahang Kasagutan
sa mga mag-aaral
Balik-aral

Patungkol saan ang paksang tinalakay noong nakaraang Ang paksang tinatalakay ang
lingo? patungkol sa Alokasyon at sa Iba’t
ibang Sistemang Pang-ekonomiya
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Piliin ito ay ang Tradisyunal Economy,
ang letra ng tamang sagot at isulat sa patlang bago ang Market Economy, Command and
bilang. Mixed Economy.

_______1. Sistemang pang-ekonomiya na ang Mga kasagutan ng mga mag-aaral


pagdedesisyon ay nasa pamahalaan at pribadong sektor
a. Command Economy
b. Market Economy 1. C – Mixed Economy
c. Mixed Economy 2. B- Markey Economy
d. Tradisyunal na Ekonomiya 3. D- Tradisyunal na
_______ 2. Sistemang pang - ekonomiya na pinapatupad Ekonomiya
ang malayang pagtatakda ng presyo 4. A- Command Economy
a. Command Economy 5. D- Tradisyunal na
b. Market Econom Ekonomiya
c. Mixed Economy
d. Tradisyunal na Ekonomiya
_______ 3. Sistemang pang-ekonomiya na kung saan ang
mga gawain ay nakabatay sa kultura.
a. Command Economy
b. Market Economy
c. Mixed Economy
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
d. Tradisyunal na Ekonomiya
________4. Sistemang pang - ekonomiya na kung saan
nasa kamay ng isang mahigpit na tagapangasiwa ang
paglikha ng mga produkto.
a. Command Economy
b. Market Economy
c. Mixed Economy
d. Tradisyunal na Ekonomiya
________5. Sistemang pang ekonomiya na kung ang mga
Gawain pang ekonomiya ay apektado dahil sa mga
paniniwala na nakaugat pa sa mga ninuno.
a. Command Economy
b. Market Economy
c. Mixed Economy
d. Tradisyunal na Ekonomiya

Paghahabi ng Layunin Balitaan: Ang guro ay nagsiyasat ng isang napapanahong


balita ukol na may kinalaman sa paksa. Bago panoorin ang 1. Ang balita ay mula sa GMA
bidyu ay ipapakita ng guro ang mga pamprosesong tanong News na kung saan ito po ay
na sasagutin ng mga mag-aaral matapos ang kanilang patungkol sa panandaliang
panonood. pagkawala ng supply ng
kuryente dahil sa Super
Typhoon Karding.
2. Mahalaga ang kuryente sa
buhay ng tao dahil
naaapektuhan nito ang
pangaraw-araw nating gawain.
Isang halimbawa dito ay ang
ating mga cellphone na
ginagamit sa ating
GMA Website: komunikasyon. Kung walang
https://www.gmanetwork.com/news/money/companies/ kuryente, walang
846035/meralco-1-226m-customers-hit-by-momentary- mapagkukunang elektrisidad
interruptions-due-to-typhoon-karding/story/? upang ma-charge ang baterya
fbclid=IwAR314gnXMWDtqn3cnpclU638jDnbKCFLV739jRGy ng ating mga cellphone. At
Okr1xfY_S_IIT5rQ1W4 kapag lowbat na ito, di na natin
makokontak ang mga mahal
Pamprosesong tanong: natin sa buhay,
3. Ang kuryente ay isa sa mga
1. Patungkol saan ang balita? mahahalagang bagay na
2. Gaano kahalaga ang Kuryente sa pamumuhay ng tao? nakapagbibigay ng
3. Magbigay ng mga sitwasyon kunga paano nakaaapekto kaginhawaan sa Gawain ng
ang suliranin na ito sa araw-araw na pamumuhay ng tao? tao, halimbawa na lang ang
4. Sa iyong palagay ang supply ng kuryente ba ay kuryente ay ginagamit sa
itinuturing ding salik ng produksyon? Ipaliwanag. upang gumana ang mga
makinarya upang mapabilis
ang produksyon ng mga
produktong kailangang ng tao,
kulang mawala ito maaring
bumagal at magkaroon ng
kakulangan sa isang produkto
o serbisyo.
4. Sa aking palagay ito ay
maituturing bilang isa sa salik
ng produksyon dahil ito ay isa
sa pangunahing kailangan sa
paglikha o pagbuo ng isang
produkto. Para sa akin ito ay
kabilang sa kapital.

Pagbibigay ng halimbawa Input to Output


Panuto: Isulat sa loob ng kahon ng input ang mga bagay na 1. Para sa akin, itong mga
kailangan upang mabuo ang produktong makikita sa output larawang ipinakita ay
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
na nasa susunod na pahina madalasang mabilis o madali
nating nakokonsumo o
nakukuha, ngunit kung iisa
isahin ang mga bagay upang
mabuo ito ay hindi ganun
kadali, para sa akin upang
makabuo tayo ng output na
tinapay, maraming sangkap o
kagamitan ang kakailanganin
tulad ng harina, asukal,
baking powder, kagamitan sa
pagproseso at pagluluto, sa
output na upuan naman
kinakailangan natin ng mga
Pamprosesong Tanong: materyales tulad kahoy,
1. Nahirapan ka ba sa pag-iisip ng mga input o martilyo, lagare, varnish at
sangkap na kailangan para sa output? Bakit? ang taong gagawa o bubuo.
2. Sa iyong palagay, ano ang ugnayan ng mga 2. Sa aking palagay
sangkap na nasa kahon ng input at ang larawan na napakahalaga ang uganayan
nasa kahon ng output? ng bawat isa, dahil kung
3. Ano ang katawagan sa proseso na nag-uugnay sa walang
kahon ng input at sa kahon ng output? materyales/ingredients ay
hindi mabubuo at/o
makukuha ang resulta ng
produkto.
3. Produksiyon ang tawag sa
proseso na nag uugnay sa
kahon ng input sa kahon ng
output.

Pagtalakay sa Konsepto at
Kasanayan Panuto: Ayusin ang mga larawan ayon sa
pagkakasunod-sunod ng pagkakabuo ng produkto.
Ilagay ang bilang ng larawan sa mga kahon sa ibaba. Sa aking palagay upang makabuo
ng produkto o output na upuan ito
ang mga pagkakasunod ng proseso.

1, 4, 3, 2

1. Ang Produksyon ay ang proseso


ng pagpapalit anyo ng produkto
sa pamamagitan ng pagsasama-
sama ng mga salik upang
makabuo ng output.

https://www.youtube.com/watch?v=HHubJ7HZBBE Ang produksyon ay isang


proseso ng paglikha ng produkto
o serbisyo na tutugon sa mga
pangangailangan at kagustuhan
ng tao.

Ang produksyon ay proseso


nakung saan pinagsama-sama
ang lahat ng input upang
makabuo ng output.

2. Batay sa aking nalaman


ang Input ay ang mga salik
ng produksyon, ito po yung
Youtube Link: https://www.youtube.com/watch? mga bagay na ginagamit
v=3Ui0aNwcrz8 upang makabuo ng
produksyon o serbisyo
samantalang ang Output ay
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
ang nabuong produkto o
serbisyo.
3. Ang apat na salik ng
produksyon ay ang Lupa na
kung saan dito natin
makukuha ang mga hilaw
na materyales, Lakas
Paggawa na ang tinutukoy
ay ang kakahayan ng tao
sa pagbuo ng produkto o
serbisyo na kung saan
Pamprosesong Katanungan: meron dalawang uro ang
white collar job and blue-
1. Ipaliwanag ang kahulugan ng Produksyon. collar job, Kasama din ang
2. Ipaliwanag ang pinakaiba ng Input at Output. Kapital na pangatlong salik
3. Ibigay ang 4 na salik ng produksyon ang ng produksyon ginagamit
bigyang paliwanag ito. ito upang makalikha ng iba
4. Paano nga ba ang ekonomiya kung wala ang pang produkto at ang huli
produksyon? Gaano nga ba ito kahalaga sa ay ang Entrepreneurship na
tao at sa bansa? tumutukoy sa kakayahan at
kagustuhan ng isang tao na
magsimula ng isang
Negosyo.
4. Para sa akin napakahalaga
ng produksyon dahil kung
wala ito hindi natin higit na
mapapakinabangan ang
mga bagay sa ating paligid.

Paglinang nakabihasaan Panuto: Sa kasalukuyang, marami ang naging


negatibong epekto ng COVID ’19 sa ang mga salik ng
Produksyon. Ipaliwanag ang naging implikasyon nito sa
salik ng produksyon at sa pang –araw –araw na
pamumuhay ng mga taong nakapaloob dito at anong
programa ng pamahalaan ang tumutulong sa bawat
salik. Ikaw bilang kabahagi ng lipunan paano mo
tutulungan ang iyong mga magulang upang
mabawasan ang kanilang pasanin dulot ng Pandemiya.
Punan ang tabulasyon

Paglalapat at Paglalahat ng Essay Writing:


Aralin Panuto: Punan ang patlang upang mabuo ang iyong Ang guro ay tatawag na 3
natutuhan sa aralin na ito. Ilagay ang iyong sagot sa estudyante para sagutin ang ito.
iyong portfolio. (10 points)

1. Ano ang kahalagahan ng produksyon sa


ekonomiya ng isang bansa at paano ito
nakaaapekto sa pang-araw araw na
pamumuhay ng tao? Ipaliwanag.
Pagtataya ng aralin Panuto : Isulat ang tamang titik ng tamang sagot.Isulat
ito sa sagutang papel.
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
Mga tamang kasagutan
______1. Ang siyang tagapag-ugnay ng mga salik ng
produksyon. 1. A- Entreprenyur
a. Entreprenyur 2. B- Lehislatura/Kongreso
b. Puhunan 3. A- Entreprenyur
c.Paggawa 4. D- Kapital
d.Kapital 5. B. Ito ay pook tirahan ng
_______2. Ang bahagi ng pamahalaan na may mga tao
kakayahang gumawa ng polisiya sa pagsasaayos ng
salik ng produksyon
a. Ehekutibo
b. Lehislatura/Kongreso
c. Hudikatura
d. Ombudsman
_______3. Ang salik ng produksyo na nakatuon sa
pagtatayo ng negosyo upang matugunan ang
panganagailangan ng bawat tao.
a. Entreprenyur
b. Puhunan
c. Paggawa
d. Kapital
________4. Ang mahalagang salik ng produksyon na
nakatuon sa mga lugar na kinatitirikan ng isang
negosyo.
a. Entreprenyur
b. Puhunan
c. Paggawa
d. Kapital
________5. Alin sa mga sumusunod ang kahalagahan
ng lupa bilang salik ng produksyon.
a. Ito ay magsisilbing proteksyon sa mga kalakal
b. Ito ay pook tirahan ng mga tao
c. Ito ay pook tagpuan ng mga entrepreynur
d.Ito ay pook na kinatitirikang ng mga negosyong
naitayo.

Panuto: Ibigay ang tamang sagot. Mga kasagutan


_____________1. Ang salik ng produksyon na 1. Lupa
nagbibigay ng hilaw na materyales. 2. Upa o renta
3. Presyo
_____________2. Ang kabayaran sa lupang ginamit sa
4. Entreprenyur
produksyon. 5. Tubo o profit
_____________3. Halaga na katumbas ng produkto.
_____________4. Nagsasagawa ng plano sa
produksyon.
_____________5. Tumutukoy sa kita ng isang
entreprenyur.
Karagdagang gawain Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod: (20
Points)

1. Pagkonsumo
2. Iba’t ibang Uri ng Pagkonsumo
3. Mga salik na nakaapekto sa Pagkonsumo
4. Mga batas ng Pagkonsumo

IV. MGA TALA I. Naisakatuparan ang DIFFERENTIATED


INSTRUCTION habang nagtuturo ang guro.
II. Ang PRELIMINARY ACTIVITIES ay isinagawa ng
guro bago mag-umpisa ang klase.
III. Ang LESSON SEQUENCE ay mapapansin
sa pagkasunud-sunod ng mga bahagi ng
TLP.
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

(5 Minuto)
V. PAGNINILAY Ipaliwanag ang iba’t ibang salik ng produksyon.
Sasagutin ng 2 mag-aaral ang
katanungan ng guro.

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?  

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyon sa tulong ang
aking punongguro at superbisor?
 

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

REFLECTION
Total No. Of
Section With Mastery Significant Insignificant Remarks
learners
GRADE 9-Q
GRADE 9-P
GRADE 9-O
GRADE 9-L

Ipinasa ni: Ipinasa kay: Ipinagtibay ni:

IMEE RUTH T. TILO Punong Kagawaran: NOEL A. SARCILLA, PhD Punong Guro: GINALYN B. DIGNOS, Ed. D.
AP 9 Teacher Puna / Mungkahi________________________ Puna / Mungkahi_______________________
Petsa : ________________________________ Petsa :______________________________
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

You might also like