You are on page 1of 7

Paaralan: MAGWAWA INTEGRATED SCHOOL Antas: 9

Grade 1 to 12 Guro: JOHNFIL C. MIGUE Asignatura: EKONOMIKS


DAILY LESSON LOG Petsa: IKAANIM NA LINGGGO Markahan: IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang
layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit a ng mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin
dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
pagpapabuti ng psmumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaularan

B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman ungkol
sa pambansangekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang
kaunlaran.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga patakarang pang- Natitimbang ang epekto ng patakarang pang-
ekonomiya na nakatutulong sa patakarang ekonomiya na nakatutulong sa patakarang
panlabas ng bansa sa buhay ng nakararaming panlabas ng bansa sa buhay ng nakararaming
Pilipino. Pilipino.
AP9MSP-IVj-21 AP9MSP-IVj-22

II. NILALAMAN
PATAKARANG PANANALAPI (MONETARY POLICY)
Mga bumubuo sa Sektor ng Pananalapi. Mga paraan at patakaran ng Bangko Sentral
Ang papel na ginagampanan ng bawat sektor ng Pilipinas (BSP) upang mapatatag ang halaga
Ng Pananalapi. Ng salapi.

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Gabay ng Guro
p. 217
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Ekonomiks: Learner’s module
Mag-aaral p. 319-320
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Konsepto at aplikasyon Ekonomiks: konsepto at aplikasyon
p.304-307 p. 282-284

4. Karagdagang Kagamitan mula sa www.slideshare.com www.slideshare.com


portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Projector/kagamitang biswal, manila paper at Projector/kagamitang biswal, larawan/logo
marker para sa pangkatang Gawain,larawan ng mga institusyong pinansyal, paper strip na
ng perang papel sa Pilipinas o play money. may tala ng mga uri ng bangko at di bangko
na mga institusyong pinansyal.

III. PAMAMARAAN

Balitaan Pagbibigay tuon sa mga lokal na balita na Pagbibigay tuon sa mga lokal na balita na
i-uugnay sa ekonomiya. i- uugnay sa ekonomiya.

a. Balik Aral Sagotan ang mga katanungan: Sagotan ang mga katanungan:

 Ano-ano ang institusyong pinansyal  Ano-ano ang mga patakarang


na nagsisilbing Regulator? pananalapi ang ipinatutupad ng
 Magbigay ng maikling kaalaman Bangko Sentral ng Pilipinas?
patungkol sa mga salitang nasa
kahon:  Ipaliwanag ang mga sumusunod:
a. OPEN MARKET OPERATION
PDIC b. PAGTATAKDA NG
KINAKAILANGANG RESERBA
c. REDISCOUNTING FUNCTION
SEC
d. MORAL SUASION

INSURANCE COMMISSION

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagpapakita ng iba’t-ibang salaping papel sa Pagpapakita ng larawan na sumisimbolo ng
klase at papipiliin ang mga mag-aaral ng nais Money Laundering.
nilang perang papel at bakit ito ang kanilang
pinili (Ang mga mag-aaral ay inaasahang
magbibigay ng 3 dahilan).

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Pagsagot sa mga pamprosesong tanong: Pagsagot sa mga pamprosesong tanong:
Bagong Aralin
 Alin sa mga perang papel ang iyong  Ano ang ipinakikita sa larawan?
pipiliin base sa disenyo ng  Anu-ano pa sa iyong palagay ang mga
pagkakagawa nito?Halaga?Sa mga illegal na Gawain na may kinalaman
taong nakaguhit dito? sa salapi?
 Paano masasabing mahalaga ang mga  Paano ito nakakaapekto sa
ito? ekonomiya ng bansa?
 Sa iyong palagay, ano ang
institusyong gumagawa ng salapi sa
ating bansa?

d. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang talakayan at pagsusuri ukol sa Malayang talakayan :


paglalahad ng bagong kasanayan #1 pagkakatag at mga tungkulin ng Bangko Pagtalakay at pag-susuri sa iba pang
Sentral ng Pilipinas. patakarang pang-ekonomiya at pananalapi.

MGA PATAKARANG
PANANALAPI/PANGEKONOMIYA
Money laundering

Easy monetary policy

Tight monetary policy

Pamprosesong tanong:
 Ano ang Money Laundering
 Kailan pinaiiral ang Easy Monetary
policy at tight monetary policy?
 Bakit kailangang magpatupad ng mga
ganitong polisiya ang Bangko Sentral
ng Pilipinas?

e. Pagtalakay ng bagong konsepto at PANGKATANG GAWAIN : PEER GROUP DISCUSSION: EPEKTO NG MGA
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Ang bawat pangkat ng mag-aaral ay PATAKARANG PANANALAPI/PATAKARANG
tatalakayin at susuriin ang mga patakarang PANG-EKONOMIYA SA PANDAIGDIGANG
pananalapi (estratehiya) na ipinatutupad ng PANANALAPI/PATAKARANG PANLABAS.
Bangko Sentral ng Pilipinas sa pamamagitan  Ang mga mag-aaral ay bubuo ng
ng iba’t-ibang pamamaraan. tatlong pangkat at bibigyan ng
PANGKAT : paksang tatalakayin sa kanilang
A - OPEN MARKET OPERATION grupo.
(paraang pagbabalita)
B - PAGTATAKDA NG KINAKAILANGANG  Pagkatapos magtalakayan sa grupo,
RESERBA (paggamit ng concept map) ibabahagi naman sa klase ang
kanilang mga natalakay na mga
C - REDISCOUNTING FUNCTION konsepto.
(paggamit ng poster)
D – MORAL SUASION  Ang bawat grupo ay maghahanda ng
(paggamit ng Bubble map) 3 katanungan sa bawat paksang
tatalakayin ng kabilang grupo.
f. Paglinang sa Kabihasaan Pagsagot sa maikling Gawain: Pagsagot sa maikling Gawain:
(Tungo sa Formative Assessment )
Punan ng titik ang mga patlang upang mabuo
ang salita sa bawat kahon at ibigay ang iyong
nalalaman sa konseptong nabuo.

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw  Bilang isang mamamayan, paano ka  Kung ikaw ang gagawa ng batas
na buhay makatutulong sa pagpapanatili ng upang masugpo ang paggawa ng mga
balanse ng suplay ng salapi sa pekeng salapi sa ating bansa, anong
sirkulasyon sa ating ekonomiya? batas ang iyong gagawin?

h. Paglalahat ng aralin  Ano-ano ang mga patakarang


 Anu-ano ang mga pangunahing pananalapi na ipinatutupad ng BSP?
tungkulin ng Bangko Sentral sa  Paano nakakaapekto ang mga
Pilipinas? patakarang pang-
ekonomiya/Pananalapi na
 Sa paanong mga paraan ipinatutupad ng Bangko Sentral sa
napapangasiwaan ng Bangko Sentral ating bansa?sa patakarang panlabas
ang suplay ng salapi sa sirkulasyon? o pandaigdigang patakaran ng
pananalapi?
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Sagutan ang katanungan sa PAGSASAGAWA NG GAWAIN:
pamamagitan ng pagsulat ng sanaysay. (Ekonomiks: L.M. p. 217)
 Maaari bang gumawa ang Bangko
Sentral ng Pilipinas ng salapi ng
walang limitasyon? Oo o hindi.Bakit?

j. Takdang aralin Sagutan ang mga sumusunod na katanungan: Gawin ang mga sumusunod:

1. Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod: 1. Gumawa ng poster/slogan na nagpapakita


a. Money Laundering ng iyong kampanya sa bilang pagtutol sa
b. Easy monetary policy illegal na gawain na may kinalaman sa salapi.
c. Tight monetary policy
2. Anu-ano ang epekto ng mga patakarang 2. Kuhanan ang ginawang poster/slogan at i-
pananalapi/pang-ekonomiya sa patakarang upload sa Facebook. Bilangin at basahin ang
panlabas na patakaran? dami ng tumugon sa iyong post at ibahagi ito
sa klase.
Sanggunian: Ekonomiks:Batayang aklat sa
Ikaapat na taon, 2000 p. 220-221
-iba pang aklat sa Ekonomiks
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa guro?

You might also like