You are on page 1of 5

Paaralan: LALI ALAM INTEGRATED Baitang: Grade 9

SCHOOL
Guro: NORMARA E. ADJINULLA Asignatura: Ekonomiks
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing


A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung


B. Pamantayan sa paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pagganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Mga Kasanayan sa
Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi.
Pagkatuto (Isulat
ang code ng bawat
AP9MAK-IIIh-18
kasanayan)

II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin Patakarang Pananalapi


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Ekonomiks - Araling Panlipunan
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang m.p. 306-308
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng
wala
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa wala
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang video clip, laptop, mga larawan, speaker, kartolina, pentel pen,
Panturo masking tape, projector
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral
Paunang pagtataya tungkol sa
Mga posibleng sagot:
nakaraang aralin:
-nagsisilbing pamalit ng produkto at
1.Bakit sinasabing
A. Balik-Aral sa napakahalaga ang pera sa serbisyo na kinakailangan ng tao lalo
nakaraang aralin at/o buhay ng tao at sa bansa? na sa bansa.
pagsisimula ng -maging gahaman ang tao
bagong aralin 2.Magbigay ng isang
-maaaring malulong sa masamang
sitwasyon na ang pera ang
bisyo
naging dahilan sa pagkasira
-paglimot sa Diyos
ng tao?

B. Paghahabi sa layunin
Alam ba ninyo kung saan -sa Bangko Sentral ng Pilipinas, ang
ng aralin
134
nagmula ang pera? bangkong ito ang nangangasiwa at
gumagawa ng ating pera.
Kung ang Bangko Sentral ang -kapos sa pera ang Pilipinas kahit
nangangasiwa at gumagawa tayo ang gumawa sa sarili nating
ng pera para sa bansa, hindi pera dahil hindi basta-bastang
ba kayo nagtataka kung bakit gumawa ng pera.
kapos pa rin sa pera ang ating
bansa?

Magbigay ng halimbawa o -kinakailangan ng bansa na


patunay na kinakapos ng pera mangutang sa ibang bansa
C. Pag-uugnay ng mga ang Pilipinas.
halimbawa sa bagong
aralin Bakit hindi na lamang gagawa Hindi kasi basta-basta ang paggawa
ng maraming pera ang Bangko ng pera dahil may batas ditong
Sentral ng Pilipinas? sinusunod.

Tama!, may mga patakaran at


sistema na sinisunod ang BSP
sa pagpapalabas ng pera.
D. Pagtalakay ng
Bakit kaya kailangang may -dapat talagang may sistemang
bagong konsepto at
sistema o patakarang dapat sundin upang makontrol ang suplay
paglalahad ng bagong
sundin? ng salapi sa sirkulasyon.
kasanayan #1
Ano ang mangyayari kung -maaaring magdulot ng implasyon
hindi makontrol ang suplay ng (inflation) dahil sa paglobo ng
pera sa sirkulasyon? demand o pangangailangan.

Pag-aralan natin ang konsepto


ng patakarang pananalapi sa
Pilipinas.
Anu-ano ang dalawang 1.expansionary money policy
konsepto ng patakarang 2.contractionary money policy
pananalapi?
Sino ang makapagbibigay ng Expantionary Money Policy
kaibahan sa dalawa? -ang paraan ng gobyerno
upang mapasigla ang matamlay na
E. Pagtalakay ng ekonomiya ng isang bansa
bagong konsepto at Contractionary Money Policy
paglalahad ng bagong -ay paraang gagamitin ng
kasanayan #2 pamahalaan upang pabagalin ang
mabilis na takbo ng ekonomiya.
Maiwasan ang implasyon.
Kailan ba ipatutupad ng Ipatutupad ang expantionary money
pamahalaan ang expansionary policy sa panahong mababa ang
money policy? kabuoang demand para sa
sambayanan at bahay kalakal.
-ito ay ipinatutupad ng pamahalaan
Kailan naman ipatutupad ang
kung sobra ang paggasta ng
contractionary money policy?
sambayanan at namumuhunan.
F. Paglinang sa
Pangkatang gawain: Kung magagamit nang tama ang
kabihasaan
pera ay maaaring:
Kumpletuhin ang dayagram.
-maging maganda ang takbo ng
Gawing batayan ang sipi sa
ekonomiya ng isang bansa.
pagbuo nito. Tukuyin kung
-maisakatuparan lahat ang proyekto
135
kailan isinagawa ang bawat ng gobyerno sa ikabubuti na rin ng
patakaran. buhay ng tao.
-imprastruktura: magandang hospital
na may kompletong kagamitan para
sa kalusugan ng tao.
-mga naglalakihang gusali
-kongkretong daan
-mga tulay at daungan
-mga paliparan
Patakarang Pananalapi -libreng edukasyon
Mga sagot:

Expansionary Contractionary Expansionary Money policy


Money Policy Money Policy -layunin ng pamahalaan na
mahikayat ang mga negosyante na
palakihin ang negosyo.
-pasisiglahin ng pamahalaan ang
ekonomiya.
-kapag gusto ng pamahalaan na
mapataas ang kabuuang demand sa
pamilihan.
Contractionary Money Policy
-kapag kinakailangang bawasan ang
paggasta ng sambayanan at
namumuhunan.
Pag-uulat sa mga nabuong -kapag kinakailangang bawasan ang
kasagutan. sobrang produksyon.
-kinakailangang pabagalin ang
overheated economy

Kung ang pagtaas ng demand -iwasan nating gumasta nang labis


G. Paglalapat ng aralin ay isa sa mga sanhi ng at malaki
sa pang-araw-araw implasyon, ano ang ating -maging mapili sa pamimili
na buhay maitutulong upang makaiwas -maging matalinong mamimili
dito?

Mga pangkalahatang tanong: Expansionary money policy


1.Ano ang pangkalahatang -paggasta nang malaki upang
kaibahan ng expansionary at mapasigla ang ekonomiya
contractionary money policy?
H. Paglalahat ng Aralin Contractionary money policy
-ipinatutupad upang mapababa
o mababawasan ang sobrang
paggasta bunga ng labis na suplay
ng salapi.
I. Pagtataya ng Aralin
Maikling Pagsusulit Mga sagot:
Panuto: Unawaing mabuti ang
mga sumusunod na sitwasyon.
Iguhit ang kung kailangan
ang expansionary money
policy at iguhit ang kung
contractionary money policy
ang kailangang ipatupad.
1.Maraming kompanya ang 1.
nagsara bunga ng pagkalugi at
mababang benta.
2.Matamlay ang kalakalan sa 2.
136
stock market dahil sa
pandaigdigang krisis pang-
ekonomiya.
3.Tumaas ang remittance ng
dolyar mula sa mga OFW. 3.
4.Dahil sa digmaan sa Syria,
maraming OFW ang umuwing 4.
walang naipong pera.
5.Tumanggap ng Christmas
bonus ang karamihan sa mga 5.
manggagawa.

Takdang-aralin: Isulat ang


inyong sagot sa isang
J. Karagdagang kalahating papel pakurus at
gawain para sa ipasa bukas. (10 pts.)
takdang-aralin at
remediation Magbigay ng limang dahilan
kung bakit mahalagang mag-
impok ng salapi.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano na ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
137
138

You might also like