You are on page 1of 8

GRADES 1 to 12 Paaralan MANOLO FORTICH NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 9

DAILY LESSON PLAN Guro RUFA MARIE S. ABENAZA Asignatura Araling Panlipunan
( Pang-araw-araw na Tala sa Petsa/Oras March 11-15, 2024 Markahan IKATLO
Pagtuturo)

I.LAYUNIN DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4 DAY 5

A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag - aaral ang pag -unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay
ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
Pangkabatiran (Cognitive)
Napahahalagahan ang papel na ginagampanan ng pamahalaan kaugnay ng mga patakarang piskal na ipinatutupad nito
Pandamdamin (Affective)
Nasusuri ang badyet at ang kalakaran ng paggasta ng pamahalaan
Saykomotor (Psychomotor )
Nakababalikat ng pananagutan bilang mamamayan sa wastong pagbabayad ng buwis

B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

C.Mga kasanayan sa pagtuturo


Nasusuri ang layunin at pamamaraan ng patakarang piskal

II.NILALAMAN PATAKARANG PISKAL


Kahalagahan ng papel na ginagampanan Patakaran sa Pambansang Badyet Patakaran sa Wastong Pagbabayad ng

ng Pamahalaan kaugnay ng mga Patakarang at ang kalakaran ng Paggasta ng Buwis (VAT EVAT/RVAT)

Piskal na ipinatutupad nito. Pamahalaan.

Kagamitan Pagtuturo

A.Sanggunian

1.Mga pahina sa gabay ng guro Ekonomiks: Gabay ng guro

p. 200 -202
2.Mga pahina sa kagamitang pang- Ekonomiks Learner’s Module
mag-aaral
p. 291 – 292

3. Mga pahina sa teksbuk Ekonomiks: Konsepto at Aplikasyon

P 256 – 258

4. Karagdagang kagamitan mula sa www.slideshare.com www.google.com hhtp//.prezi.com


portal ng learning resource

B.Iba pang kagamitan sa pagtuturo TV, laptop, mga larawan, Mga chart

III.PAMAMARAAN

A.Balik-aral s nakaraang aralin at Ang mga mag-aaral ay inaasahang makakasagot ng paunang Pagtataya para sa Ikatlong Markahan ng Ekonomiks.
pagsisimula ng bagong aralin

B.Paghahabi sa layunin ng aralin ACTIVITY/STRATEGY


Gawain 1: Pagsusuri sa larawan
Mga gabay na tanong:
1. Anu ano ang iyong nakikita sa mga larawan?
2. Saan kaya galing ang mga salaping ginugugol ng ating pamahalaan para sa mga nasa larawan?

1. Anu – ano ang pinaglalaanan ng badyet Ng ating pamahalaan?

2. Batay sa pigura, ano ang nagtamo ng pinakamalaking badyet?

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa ANALYSIS


bagong aralin
Bubunot ang mga mag – aaral ng papel sa loob ng isang kahon na may nakalagay ng mga salita. Ibibigay nila ang kanilang nalalaman hinggil
sa mga saita at gagamitin ito sa pangungusap.

Mga salitang nasa kahon:

Buwis

Sin tax

Revenue

Mga gabay na tanong:


1. Naging madali ba sa iyo na tukuyin ang kahulugan ng mga termino?Bakit?
2. Bakit kailangan ng pamahalaan na maningil ng buwis?
3. Ano ano ang pangunahing layunin ng pagbubuwis sa bansa?

D.Pagtatalakay ng bagong konsepto at ABSTRACTION


paglalahad ng bagong kasanayan #1
VIDEO PRESENTATION

Patakarang Piskal

 Konsepto ng Patakarang Piskal


 Expansionary Fiscal Policy
 Contractionary Fiscal Policy

E.Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pagsusuri at malayang talakayan hinggil sa kahalagahan ng papel na ginagampanan ng Pamahalaan kaugnay ng Patakarang Piskal na
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ipinatutupad nito.

F.Paglinang ng kabihasaan tungo sa GAWAIN 5: PAGTALUNAN NATIN ITO


formative assessment
Pangkatin ang klase sa tatlo. Bumuo ng dalawang pangkat na may limang kasapi na magiging kalahok sa isang impormal na debate at natitirang
pangkat ang magiging hurado. Mayroong isang minute ang bawat pangkat na kasali sa debate upang ipagtanggol ang kanilang panig kung sang-ayon
o salungat sa:
Paksa: Malaking bahagi ng badgyet (19.6% noong 2012) ang pambayad sa utang ng pamahalaan. Huwag ng magbayad ng utang upang gastusin sa
mas mahalagang proyekto ng pamahalaan.

Rubric sa Pagmamarka ng Impormal na Debate

Pamantayan Deskripsiyon Puntos Nakuhang Puntos

Paksa Maliwanag na sumusunod sa 12


Paksang tatalakayin

Argumentasyon Nagpapakita ng Ebidensiya upang 25


supurtahan ang argumento

Pagpapahayag Malinaw na naipapahayag at 13


maayos ang pananalita ng mga
kasapi

Kabuuang Puntos

Gabay na tanong:
G.Paglalapat ng aralin sa pang araw- 1. Kung ikaw ang magiging Presidente ng bansa,ano ang paglalaanan mo ng mas malaking badyet? Pangatwiranan.
araw na buhay

APPLICATION (5 minutes).
H.Paglalahat ng Aralin Gawain 4: REFLECT –TO- JOURNAL!
Panuto: Buuin ang hindi natapops na pahayag:
Mahalaga ang pagkakaroon ng patakarang piskal dahil _______________________________ __________________________________.

I.Pagtataya ng Aralin ASSESSMENT


Panapos na Pagsusulit
1. ________________________ ay isinasagawa ng pamahalaan upang mapasigla ang matamlay na ekonomiya ng bansa. (Expansionary Fiscal
Policy)
2. ________________________ ito ay ipinatutupad ng pamahalaan kung nasa bingit ng pagtaas ng pangkalahatang presyo sa ekonomiya.
(Contractionary Fiscal Policy)
3. Ito ay tumutukoy sa behaviour ng pamahalaan patungkol sa paggasta at pagbubuwis ng pamahalaan at sa madaling salita ito ay tungkol sa
polisiya sa pagbabadget.(Patakarang Piskal)
4-6. Ano-an ang tatlong Expenditure Program? (Current Operating, Capital Outlays, Net Lending)
7. Ito ay ang paunang bayad ng gobyerno para sa mga utang nito. (Net Lending)
8. Ito ay tawag sa tinatanggap na kita ng pamahalaan. (Revenue)
9. Panustos para sa pagbili ng mga produkto at serbisyo kung saan ang kapakipakinabangang makukuha mula rito ay maaring magamit sa loob ng
maraming taon. (Capital Outlays)
10. Bakit mahalaga ang paghahanda ng pambansang badyut sa isang taon?

J.Karagdagang Gawain para sa


Takdang Aralin
Sa mga hindi natapos na nakasulat sa journal gawin ito at tapusin bilang karagdagang gawain.

IV.MGA TALA

V.PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation

C.Nakatulong ba ang remedial?Bilang


ng mag-aaral na nakunawa sa aralin

D.Bilang mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito
makatulong?

F. Anong suliranin na aking naranasan


na solusyonan sa tulong ng aking
Punongguro at superbisor?

G.Anong Kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro

Ipinasa ni :

RUFA MARIE S. ABENAZA Iwinasto ni:


Teacher I BASILIDES A. PACHECO
Head Teacher III/SGOD
Petsa:______________
Inaprobahan ni:

TEODORO P. CASIANO
Secondary School Principal II
Petsa:________________

You might also like