You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

Paaralan Baitang/Antas 9
Guro Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/Oras 8:00 - 9:00 am Markahan Ikatlong Markahan

YUGTO NG PAGKATUTO

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran

B. Pamantayan sa Paggaganap Nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang


pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay
nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang
salik ng ekonomiya ()

Pagkatapos ng isang oras, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

● Natutukoy ng kahulugan ng pag-iimpok at pamumuhunan


bilang isang salik ng ekonomiya
● Nasusuri ng pagkakaiba ng mga institusyong bangko at mga
institusyong di-bangko at
● Nakagagawa ng plano ang mga mag-aaral upang makapag-
impok at makapagpuhunan na makakatulong sa kanilang
pang-araw-araw na pamumuhay bilang mag-aaral

II. NILALAMAN Pag-iimpok at Pamumuhunan bilang isang Salik ng Ekonomiya


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sangunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral Yunit III
Pahina 308 - 314
2. Mga pahina sa mga Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral Yunit III
kagamitang Pang-Mag-aaral Pahina 308 - 314
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa portal na Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo Cartolina, Mga larawan, laptop, projector, PowerPoint
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Balik-Aral mula sa nakaraang A. Panalangin
Aralin at/o pagsisimula ng Sa ngalan ng Ama, ng Anak at ng Sa ngalan ng Ama, ng Anak at ng
bagong aralin Espiritu Santo. Amen Espiritu Santo. Amen

B. Pagbati
Magandang Umaga sa lahat! Magandang Umaga po, Sir

C. Pagtatala ng lumiban
Class secretary, may lumiban ba Wala po, Sir
sa ating klase sa araw na ito?

D. Panuntunan sa loob ng
silid-aralan:
● Makinig at makilahok sa
talakayan
Republic of the Philippines
COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

● Umupo ng maayos at
itaas ang kamay kung
gustong sumagot, may
mga katanungan o may
nais linawin.
● Ilagay sa "Silent Mode"
ang cellphone.

Bago natin simulan ang ating


panibagong aralin ngayong araw,
tayo ay mag balik-tanaw muna
sa ating tinalakay noong
nakaraang aralin.

May nakaka-alala pa ba sa Ang tinalakay po natin kahapon


paksang tinalakay natin ay patungkol sa Konsepto ng
kahapon? Patakarang Pananalapi.

Tama po!

Ano nga ulit ang patakarang Ito ay ang pag kontrol o


pananalapi? pamamahala ng supply ng salapi.

Merong dalawang uri ng


pagpapatupad ng patakarang Expansionary Policy and
pananalapi, ano ano nga ulit ito? Contractionary Policy po, Sir

Magaling!

Ano naman ang layunin ng Ang layunin ng expansionary


expansionary money policy? money policy po ay mapasigla
ang matamlay na ekonomiya ng
isang bansa.

Very good!

Ano naman ang contractionary Ang layunin po ng contractionary


money policy? money policy ay mabawasan ang
sobrang kasiglahan ng
ekonomiya ng isang bansa.
Tama po, sapagkat kapag
sobrang masigla ang ekonomiya
ng isang bansa tataas ang
demand ng produksyon at ito ay
maaaring hahantong sa
implasyon.

Maliwanag na po ba sa lahat ang


tungkol sa patakarang Opo, Sir!
pananalapi?

B. Paghahabi sa layunin sa Aralin


May ipapakita ako sa inyong iba't
ibang larawan at tutukuyin nyo
lamang kung ano ang gawain o
tungkulin ng mga larawan na
inyong makikita. Maliwanag po
ba? Opo, Sir
Republic of the Philippines
COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

1. 1. Ito po ay pawnshop kung


saan maaaring makapag
sangla ang tao kapag
kailangan nila ng pera.

2. 2. Ito po ay isang banko


kung saan maaaring mag
impok ng pera ang mga
tao.

3. 3. Isang ahensya na
tumutulong sa kasapi
nito sa panahon ng
pangangailangan lalo na
sa pabahay.

4. 4. Ito po ay tumutulong sa
mga kasapi nito upang
magkaroon o makapag
simula ng kanilang
pangkabuhayan.

Magaling! Tama po ang inyong


mga sagot. Palakpakan nyo
naman ang inyong mga sarili

C. Pag-uugnay ng mga Bago tayo tumungo sa ating


halimbawa sa bagong Aralin panibagong aralin, may
ipapanood muna ako sa inyong
maikling video. Handa na ba
kayo? Opo, Sir

https://youtu.be/EHpli6xzJOA?
feature=shared

Base sa short video na inyong Sa tingin ko po ang paksang


napanood at sa mga larawang tatalakayin natin ngayong araw
ipinakita ko kanina, ano kaya ang ay patungkol sa pag-iipon o pag-
paksang tatalakayin nating iimpok.
ngayong araw?

Tama po! Ang paksang pag-


aaralan natin ngayong araw ay
patungkol sa Pag-iimpok at
Pamumuhunan bilang isang Salik
ng Ekonomiya.

D. Pagtalakay sa bagong Ano kaya ang ibig sabihin ng pag- “Pag-iimpok”


konsepto at paglalahad ng iimpok? Maaari mo bang basahin Ang pag-iimpok ay pagpapaliban
bagong kasanayan #1 Angel? ng paggastos ng sambahayan
para sa kanilang mga
Republic of the Philippines
COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

pangangailangan sa kinabukasa.
Maraming salamat, Angel

Saan kaya tayo klas maaaring Sa banko po o sa ating mga


mag-impok ng ating pera? alkansya po, Sir

Tama po! Ngayon alamin naman “Pamumuhunan”


natin kung ano ang Ang pamumuhunan o
pamumuhunan. Paki basa po pagdaragdag ng istak para sa
Rose. hinaharap ay kailangan upang
palawakin ang produksyon.
Karaniwan sa mga
namumuhunan ay gumagamit ng
sariling salapi o puhunan na
Maraming salamat, Rose hiniram sa ibang tao, sa bangko,
o sa ibang institusyon sa
Sa pamumuhunan naman, ang pananalapi.
perang hiniram ng mga
namumuhunan upang gamitin
nila sa kanilang negosyo ay
nagmumula sa inimpok o
idineposito sa mga institusyon ng
pananalapi tulad ng banko o
kooperatiba.

Nauunawaan po ba? Opo, Sir

E. Pagtalakay sa bagong Ngayong naunawaan na natin


konsepto at paglalahad ng ang ibig sabihin at kahalagahan
bagong kasanayan #2 ng pag-iimpok at pamumuhunan,
alamin naman natin ang iba’t
ibang institusyon na
pinaglalagakan natin ng ating
iniimpok at pinagkukuhanan ng
mga negosyante ng kanilang
puhunan.

Mayroon tayong institusyong “Mga Institusyong Banko”


Banko at institusyong di-banko. Ito ang mga institusyong
Paki basa po ng institusyong tumatanggap ng salapi mula sa
banko, Egan. tao, korporasyon at pamahalaan
bilang deposito. Sa pamamagitan
ng interes o tubo, ang halagang
inilagak ng tao bilang deposito ay
lumalago.

Paki basa naman ng mga uri ng Uri ng mga Banko


banko, David.
● Commercial Banks

● Thrift Banks
Maraming salamat, David
● Rural Banks

● Specialized Government
Paki basa naman po ng mga
institusyong di-banko, Shiela Banks

“Mga Institusyong Di-Bangko”


Tumatanggap ito ng
Maraming salamat, Shiela kontribusyon mula sa mga
kasapi, pinalalago ito at muling
ibinabalik sa mga kasapi
pagdating ng panahon upang ito
Republic of the Philippines
COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

Ano naman kaya ang uri ng ay mapakinabangan.


institusyong Di-Bangko, paki
basa po Reymart. Uri ng mga Di-Bangko
● Kooperatiba

● Pawnshop
Maraming salamat, Reymart
● Pension Funds
Naunawaan na po ba ang
● Insurance Companies
tungkol sa Pag-iimpok at
Pamumuhunan?

May mga katanungan pa ba kayo


tungkol sa tinalakay natin
ngayong araw? Opo, Sir

Magaling!

Ngayon, upang masukat ang Wala na po, Sir


inyong kaalaman tungkol sa ating
tinalakay na paksa, magkakaroon
tayo ng maikling gawain.

F. Paglinang ng kabihasaan TAMA o MALI


(Tungo sa Formative
Assessement ) Panuto: Tukuyin kung tama o
mali ang ipinapahayag ng mga
pangungusap. Isulat ang tsek (✔ )
kung tama at ekis (❌) naman
kung mali.

__1. Kabilang sa institusyong di- 1. ❌


bangko ang specialized
government banks kagaya ng
Development Bank of the
Philippines.
__2. Karaniwan sa mga nag 2. ❌
iimpok ang gumagamit ng
puhunan na hiniram sa ibang
tao, sa bangko, o sa ibang
institusyon sa pananalapi.
__3. Ang pamumuhunan o 3. ✔
pagdaragdag ng istak para sa
hinaharap ay kailangan upang
palawakin ang produksyon.
__4. Ang mga Institusyong 4. ✔
Bangko ay tumatanggap ng
salapi mula sa tao, korporasyon
at pamahalaan bilang deposito.
__5. Ang pag-iimpok ay 5. ✔
pagpapaliban ng paggastos ng
sambahayan para sa kanilang
mga pangangailangan sa
kinabukasa.

Ngayong tapos na kayo sa inyong


quiz, magkakaroon naman tayo
ng pangkatang gawain. Handa na Opo, Sir
ba ang lahat?

G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Plano ko upang Makapag-impok


Republic of the Philippines
COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

araw-araw na buhay at Makapagpuhunan

Panuto: Ipapangkat sa apat (4)


ang klase, bawat pangkat ay
gagawa ng plano kung paano sila
makakapag-impok at
makakapagpuhunan bilang isang
mag-aaral at pipili ng isang
representative ang bawat
pangkat upang ibahagi ang
kanilang plano sa klase. Gawing
batayan ang talahanayan sa
ibaba bilang gabay.
Pag-iimpok Pamumuhunan
1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.
6. 6.
7. 7.
8. 8.
9. 9.
10. 10.

PAMANTAYAN SA
PAGMAMARKA:

Kooperasyon 30%
Kaangkupan ng ideya 50%
Presentasyon 20%
Kabuuan 100%

Bibigyan ko lamang kayo ng


limang (5) minuto upang
makagawa ng plano at
karagdagang tatlong (3) minuto
para sa presentasyon ng bawat
pangkat.

Maliwanag na ba sa inyo ang Opo, Sir


inyong gagawin?

Magaling! Maaari na kayong


magsimula.

H. Paglalahat ng Aralin At para naman sa inyong pang


huling gawain.

Panuto: Basahin at unawain ang


nkwento sa ibaba. Sagutin ang
mga gawain at katanungan sa
susunod na pahina. Isulat ang
inyong sagot sa isang buong
papel.

“Pag-iimpok ng Salapi: Ang


tanging Puhunan”
Sulat ni Pitzie Dianne L. Cabanilla
Republic of the Philippines
COMMISSION ON HIGHER EDUCATION

Dapat gawin Hindi dapat


bilang isang gawin bilang
mag-aaral isang mag-
aaral
1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.

I. Pagtataya ng Aralin PamprosesongTanong:

1. Base sa iyong mga


naitala na dapat gawin, bakit nga
ba mahalaga na gawin ito?

2. Base sa iyong naitala na


hindi dapat gawin, ano sa iyong
palagay ang mangyayari kapag
ito ay patuloy na ginawa ng mga
tao?

3. Kung ikaw ay may


naipon na pera, saan mo ito
iiimpok, sa alkansya o sa
bangko? Bakit?

4. Ano ang maaaring


mangyari kapag sa alkansya ka
nag impok?

5. Bilang mag-aaral paano


mo isasabuhay ang iyong mga
natutunan sa kwento?

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin:


Takdang Aralin at Remediation
Basahin at pag-aralan ang
susunod na Aralin sa pahina 361
para sa paghahanda sa susunod
na talakayan.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag -aaral
nanakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa Aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

You might also like