You are on page 1of 4

Republika ng Pilipinas

SINILOAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL


Siniloan, Laguna

MASUSING BANGHAY ARALIN


SA ARALING PANLIPUNAN GRADE 10 EKONOMIKS

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng isang oras na talakayan ang mag-aaral ay inaasahang:
a. Nakapagpahayag nang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan
bilang salik ng ekonomiya.
b. Nakapagtataya ng institustion na bumubuo sa sektor ng pananalapi.
c. Makabuo ng slogan o poster tungkol sa paggamit ng sariling
pera/allowance upang makatulong sa pagpapabuti ng ekonomiya.

II. NILALAMAN
Paksa: PAG-IIMPOK AT PAMUMUHUNAN
Sanggunian: Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral
Pahina 308 -317
Kagamitan: Laruuang Pera, kartolina at pentelpen, Yeso, Pisara
Estratehiya: Concept Mapping, Buzz Group

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
Magandang Hapon Grade 9 TVC-A Magangang Hapon Gng. Valeroso.

2. Panalangin
______ iyong pamunuan ang ating Sa Ngalan ng Ama, Anak at Espiritu
panalangin. Santo..
Amen

Maari nang maupo at paki-tabi ang mga


gamit na hindi kailangan sa pag-aaral ng
ekonomiks.

3. Pagtala ng lumiban Wala po, Maam


________, maari bang malaman kung may
liban sa klase?

4. Balik-aral: Konsepto ng Pera


Pera po
Ano ang hawak ko?

Ano ang gamit ng salapi?______


Ginagamit bilang pambili ng produkto.
Ito ay medium of exchange, ano pa _______.
Bilang panukat sa presyo ng produkto.
o unit of account, meron pa ba _______.

Ang salapi ay may store value. Maaring gamitin sa ibang panahon na


maaring tumaas o bumaba ang halaga.

Anong ahensya ng pamahalaan ang


namamahala sa pananalapi ng bansa. Banko Sentral ng Pilipinas.
Paano pinaiiral ng BSP ang sistema ng
patakaran sa pananalapi upang makontrol
ang supply ng salapi sa sirkulasyon. Sa pagpapatupad ng expansionary money
policy at contractionary money policy.

Kailan dapat ipatupad and expansionary


money policy? Kapag ang layunin ng pamahalaan ay
mahikayat ang negostyante na palakihin
pa o magbukas ng bagong negosyo.

Kailan naman dapat ipatupad ang


Kapag tumataas ang presyo ng produkto
contractionary money policy?
dahil sa mataas na demand.

Mahusay! Naunawaan ang konsepto ng


pera.
Sabay sabay tayong mag ang galing galing
clap.

5. Pagganyak
Opo.
Ngayon pumunta sa unahan ang lider ng
bawat grupo at isang miyembro.
Marunong ba kayong mag Jack en Poy?
(sabay-sabay mag jajack en poy ang apat
Bibigyan ko kayo ng pera at magtataya kayo na magkakapapera)
sa larong ito, kung sino ang matalo ay
mabibigay ang pera sa nanalo, may
matitirang isang nanalo sa unahan.

(bago bumalik sa upuan ang mga lider ay


ibibigay na ang papel na may panuto para sa
kanilang pangpangkatang gawain)
Magnenegosyo po ako.
Kung totoong meron kang malaking
halagang pera, paano mo ito
mapapamahalaan o mapapalago?

Bigyang ng job well done clap si _______.


a. Makapagpahayag nang kahalagahan ng
Ngayon gagamitin natin ang ating oras, pag-iimpok at pamumuhunan bilang
kakayahan at talento. salik ng ekonomiya.
b. Makapagtataya ng institustion na
Pakibasa ng sabay-sabay ang nasa pisara ng bumubuo sa sektor ng pananalapi.
mga masunuring mag-aaral. c. Makakabuo ng slogan o poster tungkol
sa paggamit ng sariling pera/allowance
upang makatulong sa pagpapabuti ng
ekonomiya.
B. Panlinang na Gawain Group 1 maam.

Ang mga papel na iniabot ko kanila sa


leader ay may inpormasyon tungkol sa Kami maam, group 2
Pag-iimpok at pamumuhunan, anong
grupo ang gagawa ng Venn Diagram?

Anong grupo ang gagawa webb chart ng


Institusyong Bangko?
Group 3 po.

Anong grupo ang may hawak na mga logo o


larawan upang isulat sa tapat nito ang
katawagan nito na mga institusyong Di- Group 4, maam
Bangko.

Ang affinity diagram na pupunan ng mga


regulator at aalamin ang gagawin nito.

Ang gawaing ito sa loob ng pitong minuto.


Ang pamantayan sa pag-uulat na mababasa (gagawin ng mga mag-aaral ang nasabing
sa pisara ay gawing gabay sa paggawa. gawain na nakatalaga sa bawat grupo)

(ididikit sa pisara ang rubric sa pagmamarka


ng pag-uulat)

Pupunta sa unahan ang natapos na ang


gawain, ididikit ito sa pirasa at kakantahin ang
kanilang yell bago bumalik sa upuan at ayusin
ito.

2. Pag-uulat ng bawat pangkat.


Ipapaliwanag pamamagitan ang Venn
a. Pag-iimpok at pamumuhunan. Diagram.

Masisipag na mag-aaral maari nang iulat sa


klase ang pagkakaiba ng pag-iimpok at
pamumuhunan.
Iisa-isahin sa pamamagitan ng webb
Tumayo ang unang grupo na matitiyaga at chart.
bigyan ng ____ clap.

b. Mga bumubo sa Sektor ng Pananalapi

Ang mga talaan ng Institusyong Bangko ay


iuulat naman ng ikalawang grupo.
Papangalan ang logo at ipapaliwanag ang
Tumayo ang ikalawang grupo na mabuting gawain nito.
kaibigan at bigyan ng ____ clap.

c.Mga Institusyong Di-Bangko

Ang mga logo ng Institusyong Di-Bangko ay


ipapakita naman ng ikatlong grupo.
Pag-uusapan ang itinalaga ng
pamahalaan uap
Tumayo ang ikatlong grupo na malikhain at
bigyan ng ______ clap.

d.Mga Regulator
Ang talaan ng mga regulator ay iuulat ng ika-
apat na grupo.

Magaling! Biyan ng yes clap ang unang


grupo/ ikalawa/ ika-tatlo /ika-apat.

You might also like