You are on page 1of 6

Division of Lapu-Lapu City

CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION

INSTRUCTIONAL PLANNING
DETAILED LESSON PLAN (DLP) FORMAT

Pangalan: Aurora T. Casinillo Posisyon/Designasyon: MT-1


Petsa: Asignatura: Baitang: 9 Markahan: Ikatlo Oras:
Araling
Panlipunan
Mga Kasanayan: Nasusuri ang layunin at pamamaraan ng patakarang pananalapi Code:
(Hango sa MELC) (MELC);
Susi ng Pag-unawa na Lilinangin:

1. Layunin

Kaalaman Naipaliliwanag ang mga layunin ng Bangko Sentral ng Pilipinas sa pagpapatupad ng patakarang
[ Knowledge] pananalapi
Kasanayan
[Skills ]
Nailalarawan ang dalawang pamamaraan sa pagpapatupad ng patakarang pananalapi.
Kaasalan
Nakapagbabahagi ng kaalaman bilang kabataan sa pagtatabi ng salapi/pera.
[ Attitude ]
Kahalagahan
[ Values ]
Naipahahayag ang kabutihang hatid ng patakarang pananalapi.
2. Nilalaman Ikatlong Markahan- Modyul 5 (Week 7 ): Patakarang Pananalapi
SLM ng mag-aaral, PPT [ Laptop, Speaker, tv ]
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo

4. Pamamaraan
Balik-aral:
1. Ang patakarang piskal ay tumutukoy sa behavior ng pamahalaan patungkol sa
paggasta at pagbubuwis ng pamahalaan. Ang paggasta ng pamahalaan ay
makapagpasigla sa matamlay na ekonomiya. Sino ang nagpapatupad ng patakarang
piskal?
A. Bahay-kalakal C. Pamahalaan B. Mambabatas D. Sambahayan
2. Sa bawat gastos ng pamahalaan ay nagdudulot ito ng mas malaking paggasta sa
buong ekonomiya kung kaya ay maaasahan ang mas malaking kabuuang kita para
sa bansa. Ano ang gawaing pang-ekonomiko ng pamahalaan sa patakarang piskal?
A. Pagbabadyet C. Paggasta B. Pagbubuwis D. Pagnenegosyo

Motibaasyon:

4.1 Panimulang Gawain (5 mins.)

1. Ano ang maibibigay mong paliwanag tungkol sa dayagram?


2. Ano ang kaugnayan ng mga larawan sa maliit na bilog sa nasa gitna ng bilog?
3. Gumawa ng pangungusap kung saan pagsamasamahin ang mga konsepto na nasa
palibot ng sector ng pananalapi.
4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 Paghahawan ng Balakid:
mins.)
Presentasyon:
Panoorin ang video

MGA PATAKARANG PANANALAPI

EXPANSIONARY MONEY POLICY LAYUNIN


4.3 Pagsusuri (10 mins.)

CONTRACTIONARY MONEY
POLICY LAYUNIN
4.4 Pagtatalakay (14 mins.)
PATAKARANG PANANALAPI

Sistemang pinaiiral ng Bangko Sentral ng Pilipinas para makontrol ang dami


LAYUNIN ng salapi sa sirkulasyon
✓ Patataasin ang money supply
✓ Pagbaba ng interes ng pautang
EXPANSIONARY MONEY POLICY CONTRACTIONARY MONEY POLICY
✓ Makalikha ng maraming
✓ Isinasagawa ng BSP upang ✓ Isinasagawa ng BSP upang
trabaho
isulong ang ekonomiya lalo na sa mabawasan ang labis na paggasta
panahon ng resesyon o upang at upang mabawasan ang dami ng
mapigilan ang resesyon. money supply.

LAYUNIN

✓ Babawasan ang money supply


✓ Pagtaas ng interes ng pautang
✓ Pagbabawassahod ng mga
empleyado

Panuto: Ayusin ang pinaghalo-halong mga titik para mabuo ang konseptong
tinutukoy sa kahulugan.
1. Ito ay sistemang pinaiiral na may kinalaman sa pagkontrol ng Bangko Sentral ng
Pilipinas sa dami ng salapi sa sirkulasyon.
PANEXSIORYNA NYEOM LIPOCY
2. May layuning mahikayat ang mga negosyante na magbukas ng mga negosyo
upang magkaroon ng empleyo at kita. 3. Ito ay ang pagpapatupad ng pamahalaan
4.5 Paglalapat (6 mins.)
kung nasa bingit ng pagtaas ang pangkalahatang presyo sa ekonomiya.
TRACCONTIORYNA YENOM CYLIPO
3.Ito ay instrumento na tanggap ng nagbibili at mamimili bilang kapalit ng produkto
o serbisyo (medium of exchange).
A P E R
4. Ang kalagayan ng ekonomiya kung ito ay nakararanas ng dalawang magkasunod
na pagbaba ng GDP.
CESRESION

PANUTO: Basahin ang mga sitwasyon sa loob ng kahon at isulat ang iyong sagot sa
kabilang kahon.

SITWASYON 1 OPINYON
1. Kung ang mga manggagawa ay hihingi ng
dagdag sahod, ito’y nangangahulugan na
tataas ang gastos sa produksiyon. Sa
pagtaas ng gastos sa produksiyon ay tataas
naman ang presyo ng produkto na ikalulungkot
4.6 Pagtataya (6 mins.)
ng mamimili. Ano ang masasabi mo dito?

2. Ang iyong mga kaibigan ay parehong


mayayaman, walang panghihinayang kung
makapaggasta ng pera. Paano mo ipaliliwanag
sa kanila na ang labis na demand ay magtutulak
sa presyo pataas at kung magaganap ang
implasyon ang mga mahihirap ang kaawa-awa

Gumawa ng DIY alkansya at dito simulan ang pag-ipon mula sa inyong baon.
4.7 Takdang-Aralin (2 mins.)
4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain

5. Mga Tala
6. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya?

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain sa remediation?

C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang lubos na nakakatulong? Paano ito nakakatulong?

F. Anong suliranin na aking naranasan ang nasolusyunan ng akong punong-guro o tagamasid?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nabuo na maaari kong maibabahagi sa aking kapwa
guro?

Division of Lapu-Lapu City


CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION

INSTRUCTIONAL PLANNING
DETAILED LESSON PLAN (DLP) FORMAT

Pangalan: Aurora T. Casinillo Posisyon/Designasyon: MT-1


Petsa: Asignatura: Baitang: 9 Markahan: Ikalawa Oras:
Araling
Panlipunan
Mga Kasanayan: Code:
(Hango sa MELC)
Nasusuri ang layunin at pamamaraan ng patakarang pananalapi

Susi ng Pag-unawa na Lilinangin:

1. Layunin

Kaalaman Naipaliliwanag ang mga layunin ng Bangko Sentral ng Pilipinas sa pagpapatupad ng patakarang
[ Knowledge] pananalapi
Kasanayan
[Skills ]
Nailalarawan ang dalawang pamamaraan sa pagpapatupad ng patakarang pananalapi at;
Kaasalan
[ Attitude ]
Natutunang magtabi ng salapi para sa mga di inaasang pangyayari.
Kahalagahan
[ Values ]
Naipahahayag ang kabutihang hatid ng patakarang pananalapi
2. Nilalaman Ikatlong Markahan- Modyul 5 (Week 6-7): Patakarang Pananalapi
SLM ng mag-aaral, PPT [ Laptop, Speaker, tv ]
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo

4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain (5 mins.) Balik-aral:
May dalawang paraan ang ginagamit ng pamahalaan sa ilalim ng patakarang piskal,
ang expansionary at contractionary fiscal policy. Ang patakarang expansionary ay
isinasagawa ng pamahalaan upang mapasigla ang matamlay na ekonomiya habang
ang contractionary ay ipinapatupad kung nasa bingit ng pagtaas ang
pangkalahatang presyo sa ekonomiya. Anong patakarang piskal ang ipapatupad ng
pamahalaan kung bumabagsak na ang ekonomiya?
A. Budget Fiscal Policy C. Expansionaryy Fiscal Policy
B. Contractionary Fiscal Policy D. Monetary Fiscal Policy
4. Ang patakarang expansionary ay isinasagawa ng pamahalaan upang mapasigla
ang matamlay na ekonomiya habang ang contractionary ay ipinapatupad kung nasa
bingit ng pagtaas ang pangkalahatang presyo sa ekonomiya. Anong patakarang
piskal ang ipapatupad ng pamahalaan kung labis na ang supply ng salapi sa
sirkulasyon na hahantong sa pagtaas ng presyo o implasyon?
A. Budget Fiscal Policy C. Expansionary Fiscal Policy
B. Contractionary Fiscal Policy D. Monetary Fiscal Policy

Panuto: Basahin ang tula kung paano nakaiimpluwensiya ang salapi sa ekonomiya.
Punan ng impormasyon ang Data Retrieval Chart na makikita sa ibaba

PATAKARANG PANANALAPI
Mila O. Inot
Kung pananalapi ang pag-uusapan, iba’t ibang opinyon ang mapapakinggan, Salapi
ang dahilan ng ating pakikipaglaban sa kahirapan; kung walang pera, buhay ay di
masaya, gagawin ang lahat ng makakaya, Kumita lang ng pera dahil ito’y
magpapasigla sa ekonomiya. Ang BSPay may dalawang patakarang pananalapi ang
inilalabas, Expansionary money policy kapag buhay ng tao ay parang gulong ng
palad; Dadagdagan ang pera sa sirkulasyon, interes sa pautang at buwis ay
bababaan, Para negosyo ay malawak, dagdag trabaho at pera ay kanilang
4.3 Mga Gawain/Estratehiya (15 mapagkikitaan. Contractionary money policy kung ang ekonomiya ay lubhang
mins.) namumulaklak, Kaya presyo ay sa itaas itinutulak, gastos ay hindi na maaawat;
Labis na salapi, BSP ang babawi para implasyon mabawasan, Sa ganitong paraan,
demand at pamumuhunan ay sa ibaba ang bagsakan. Ang dalawang polisiya ay may
malaking epekto sa ekonomiya, Pati pamumuhay naaabala; Kapag masigla ang
ekonomiya, mamamayan ay may pangkabuhayan, Siguradong uunlad ang ating
bayan. Kung gastusin sa araw-araw ay humahataw, ang dating masiglang
ekonomiya, Ngayon ay matamlay na; Sambahayan at bahay-kalakal ay sa pera
kapos na, Dito nila nakikita na ang tamang paggasta sa pera ay mabisa.

1. Ano ang paksa ng tula?


2. Bakit mahalaga ang pera sa tao?
3. Ano ang patakarang pinaiiral ng BSP?

4.4 Pagsusuri (10 mins.)


DATA RETRIEVAL CHART
PATAKARANG LAYUNIN EPEKTO SA EKONOMIYA
PANANALAPI
EXPANSIONARY MONEY
POLICY
CONTRACTIONARY MONEY
POLICY

SEKTOR NG PANANALAPI

PATAKARAN SA PANANALAPI

EXPANSIONARY MONEY POLICY CONTRACTIONARY MONEY POLICY

INSTITUSYON NG PANANALAPI

4.4 Pagtatalakay (14 mins.)

BANGKO DI BANGKO

BANGKO NG PAGTITIPID PAG-IBIG


BANGKONG KOMERSYAL GSIS
BANGKONG RURAL SSS
TRUST COMPANIES
MGA ESPESYAL NA BANGKO
Panuto: Basahin ang mga sitwasyon sa ibaba at isulat ang iyong sagot sa kabilang
kahon.
SITWASYON 1: OPINYON
Ipagpalagay na ikaw ay opisyales ng BSP,
naging masigla ang ekonomiya, tumataas
ang produksiyon ng mga produkto dahil
na rin sa pagtaas ng demand na humantong
sa pagtaas ng presyo. Bilang opisyal, anong
patakaran ang iyong ipapatupad para
4.5 Paglalapat (6 mins.)
mapigilan ang implasyon? Ipaliwanag ang
iyong sagot.
SITWASYON 2 OPINYON
Ang iyong mga kaibigan ay parehong maya
yaman, walang panghihinayang kung maka
paggasta ng pera. Paano mo ipaliliwanag sa
kanila na ang labis na demand ay magtutulak
sa presyo pataas at kung magaganap ang
implasyon ang mga mahihirap ang kaawa-awa.
Panuto: Iguhit ang isang bituin sa espasyong nakalaan kung kailangang
Ipapatupad EXPANSIONARY MONEY POLICY at isang bilog kung ang ipapatupad
ay ang CONTRACTIONARY MONEY POLICY.
__________1. Maraming nagsarang mga kompanya bunga ng pagkalugi at
mababang benta.
__________2. Dahil sa pandemyang dala ng COVID-19, maraming Overseas Filipino
4.6 Pagtataya (6 mins.) Workers (OFWs) ang umuwing walang naiipong pera.
__________3. Tumatanggap ng Christmas bonus at 13th month pay ang lahat ng
mga manggagawa.
__________4. Tumaas ang remittance ng dolyar mula sa mga OFWs.
__________5. Matamlay ang kalakalan sa stock market dahil sa pandemya.
__________6. Karamihan sa bagong nagtatapos sa kolehiyo ang hindi nakakahanap
ng mapapasukang trabaho dulot ng paglaganap ng COVID-19
IPON CHALLENGE:
4.7 Takdang-Aralin (2 mins.)
Gumawa ng DIY na alkanseya at dito itabi ang iyong naipon .
4.9 Paglalagom/Panapos na Gawain Kapag may isinuksok, may madudukot.
5. Mga Tala
6. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya?

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain sa remediation?

C. Nakakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang lubos na nakakatulong? Paano ito nakakatulong?

F. Anong suliranin na aking naranasan ang nasolusyunan ng akong punong-guro o tagamasid?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nabuo na maaari kong maibabahagi sa aking kapwa
guro?

You might also like