You are on page 1of 5

DETAILED RESEARCH LESSON PLAN

GRADE QUARTER/DOMAIN WEEK & DAY NO. PAGE NO.


LEVEL
9 First Quarter 6 94-102

Sa araling ito, inaasahang matututunan ng mga mag-aaral ang mga sumusunod:


I. MGA LAYUNIN
a. naipapaliwanag ang mga iba't ibang klase ng organisasyon ng negosyo;
b. nasusuri ang mga tungkulin ng iba't ibang organisasyon ng negosyo;
c. nasusukat ang mga nalalaman tungkol sa konsepto ng organisasyon ng
negosyo;
A. Pamantayan ng Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Pangnilalaman Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang araw-araw na
pamumuhay.
A. Pamantayan sa Naisasabuhay ang pag-unawa sa pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang
pagganap batayan ng matalino at maunlad na pang araw-araw na pamumuhay.
B. Pamantayan sa Naipapaliwanag ang mga klase ng organisasyon ng negosyo.
Pagtuturo
II. PAKSA YUNIT I- MGA PANGUNAHING KONSEPTO NG EKONOMIKS
ARALIN 7: MGA ORGANISASYON NG NEGOSYO
III. NILALAMAN Panalangin, Pagbati, Pagtala ng liban
A. References
1. Teacher’s Guide Unang markahan
Pages Aralin 7: Mga Organisasyon ng Negosyo

2. Learner’s Unang markahan


Material Pages Aralin 7: Mga Organisasyon ng Negosyo
3. Textbook Pages EKONOMIKS
(94-102)
4. Additional Laptop
Materials from PowerPoint Presentation
Learning
Resource (LR)
portal
B. Other Learning Internet
Resources
IV. PAMAMARAAN
ELICIT (5 minuto)

BALIK ARAL
A. Reviewing
previous Ang mga mag-aaral ay bibigyan ng katanungan sa nakaraang aralin tungkol sa
lesson or produksyon
presenting the
new lesson Pamprosesong tanong:

1. Sino ang nakakaalala sa ating tinalakay kahapon?


2. Ano ang mga salik ng produksyon?
B. Establishing a ENGAGE (5 minuto)
Purpose for
the lesson Gawain 1: BUSINESS AS USUAL

Pamprosesong Tanong:

1. Tungkol saan ang mga larawan na ipinakita sa itaas?


2. Pare-pareho ba ang negosyo ayon sa laki ng puhunan?
3. Kung pagbabatayan ang bilang ng nagmamay-ari, pare-pareho Rin ba
ito?
4. May Kilala ka bang nagmamay-ari ng negosyo? Ilan ang nagmamay-ari
into?

C. Discussing the EXPLORE (20 minuto)


new concepts
and practicing PAUNLARIN
new skills #1

MGA ORGANISASYON NG NEGOSYO

Ang negosyo ay tumutukoy sa anumang gawaing pang-ekonomiya na


may layuning kumita o tumubo.

May apat na pangkalahatang uri ng organisasyon ng negosyo.

1.Sole Proprietorship
2. Partnership
3. Corporation
4. Cooperative

Sole Proprietorship

Ito ay negosyo na pag-aari at pinamamahalaan ng isang tao.


Ang nagmamay-ari ay tinatawag na sole proprietor o sole trader. Siya
ang may kabuuang kapangyarihan at responsibilidad sa negosyo.

Pag-aari niya ang lahat ng mga bagay na nauukol sa negosyo at lahat ng


kapital ay nagmumula sa kaniya.

Siya ang nakikipagsapalaran at humaharap sa lahat ng pagsubok o


hamon. Ang lahat ng kita at pagkalugi ay tanging sa kaniya lamang.

Bilang kabahagi sa pagsulong ng ekonomiya, naging papel ng sole


proprietor ang magbigay ng hanapbuhay sa mga mamamayan sa
pamamagitan ng maliliit na negosyo na matatagpuan sa mga pamayanan.

Partnership

Binubuo ng dalawa o higit pang indibidwal na nagkasundo at sumasang-


ayong paghatian ang mga kita at pagkalugi sa pagtatayo ng isang
negosyo.

Ang mga kasapi ng isang partnership ay tinatawag na partners na nauuri


sa general partners o limited partners.

Ang General partners ay pantay-pantay na pinangangasiwaan ang isang


D. Discussing the negosyo samantalang ang mga kasapi ay mayroon ding pantay-pantay na
new concepts pananagutan sa mga maaaring maging pagkakautang at pagkalugi.
and practicing
new skills #2 Ang Limited partners ay maaaring mamuhunan subalit wala silang
tuwirang pakikilahok sa pangangasiwa. Ang tanging pananagutan nila ay
nakatuon lamang sa halaga na kanilang ibinigay na puhunan sa negosyo.

Corporation

Pinakamasalimuot na organisasyon ng negosyo.

May pinakamaraming bilang ng mga nagmamay ari.

May mga legal na katauhan na hiwalay sa katauhan ng mga taong


nagmamay-ari, kumokontrol, at nagpapatakbo ng korporasyon.

Maaring bumili at magbenta ng mga ari-arian, pumasok sa mga kontrata,


magsampa ng kaso, at nararapat na magbayad ng buwis.

Kooperatiba

Binubuo ng mga kasapi na karaniwan ay hindi bababa sa 15 miyembro


na kabahagi sa puhunan at tubo.

Pangunahing layunin ang makapagbili o makapagbigay ng mga produkto


at serbisyo sa mga kasapi sa pinakamababang halaga.

Kabahagi ang mga kasapi sa pagtatatag at pamamalakad ng samahan


kaya interesado silang magtulong-tulong sa ikatatagumpay ng kanilang
samahan.
E. Developing EXPLAIN (Post-Activity) (5 minuto)
mastery
(Leads to Gawain 2: CHECKLIST
formative
assessment #3) Tukuyin at lagyan ng tsek kung anong uri ng organisasyon ng negosyo ang
inilalarawan sa bawat bilang.

KATANGIAN Sole
Proprietorship
Partnership Corporation Cooperative

1. Isang organisasyon na
binubuo ng dalawa o higit
pang individual na
sumasang-ayon na
paghahatian ang mga kita at
pagkalugi ng negosyo.
2. Layunin nito na
makapagbigay ng mga
produkto at serbisyo sa mga
kasapi sa pinakamababang
halaga.
3. Pag-aari at
pinamamahalaan ng iisang
tao.
4. Bahagi ng tubo ng
organisasyong ito ay
ipinamamahagi sa mga
stockholder.
5. Binubuo ng Hindi banana
sa 15 tao at pinagtitipon-
tipon ang kanilang pondo
upang makapagsimula ng
negosyo.

F. Finding ELABORATE (10 minuto)


Practical
applications of Gawain 3: TSART NG KALAKASAN - KAHINAAN
concepts and
skills in daily Gamit ang tsart, isulat ang kahinaan at kalakasan ng bawat organisasyon ng
living negosyo.
G. Making
generalization KAHINAAN ORGANISASYON KALAKASAN
and NG NEGOSYO
abstraction Isahang
about the Pagmamay-ari
lessons Sosyohan
Korporasyon
Kooperatiba

H. Evaluating EVALUATE (5 minuto)


learning
Gawain 4: Pagsusulit
(1-4). Ano-ano ang apat na uri ng organisasyon ng negosyo?
(5-8). Magbigay ng tig-isang katangian sa bawat uri ng organisasyon ng negosyo.
(9-10). Magbigay ng tig-isang kalakasan at kahinaan ng korporasyon.
I. Additional EXTEND
activities for
application or Takdang Aralin:
assignment
Magsaliksik tungkol sa demand at sagutan ang mga Tanong;
1. Ano ang demand?
2. Ang konsepto ng demand ay mayroong tatlong pamamaraan. Ano ang mga
ito?
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lesson worked? No.
of learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did this work?
F. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized material
did I use/discover which I wish to share
with other teachers?

Inihanda ni: Tagapagsiyasat:

BENJIE R. TUSON HELEN M. RODRIGUEZ, MAEd


Mag-aaral Master Teacher II in A.P

You might also like