You are on page 1of 14

Paaralan: Cauayan National High School Antas: 9

Grade 1 to 12 Guro: Jellie May C. Romero Asignatura: EKONOMIKS


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang l ayunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aar al at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag aaral ang pag – unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti
ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

B. Pamantayang Pagganap
Ang mag – aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya
ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang papel na ginagampanan ng Nasusuri ang badyet at ang kalakaran ng Nakababalikat ng pananagutan bilang mamamayan
pamahalaan kaugnay ng mga patakarang piskal na paggasta ng pamahalaan sa wastong pagbabayad ng buwis
ipinatutupad nito AP9MAK IIIg-15 AP9MAK IIIg-16
AP9MAK IIIg-14

II. NILALAMAN PATAKARANG PISKAL

Kahalagahan ng papel na ginagampanan Patakaran sa Pambansang Badyet Patakaran sa Wastong Pagbabayad ng


ng Pamahalaan kaugnay ng mga Patakarang at ang kalakaran ng Paggasta ng Buwis (VAT
EVAT/RVAT) Piskal na ipinatutupad nito. Pamahalaan.

KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Gabay ng guro Ekonomiks: Gabay ng guro Ekonomiks: Gabay ng guro
p. 200 -202 p. 203 - 204 p. 205
2. Mga Pahina sa Kagamitang Ekonomiks Learner’s Module Ekonomiks Learner’s Module Ekonomiks Learner’s Module
Pang Mag-aaral p. 291 – 292 p. 292 - 296 p. 297 - 300
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Konsepto at Aplikasyon Ekonomiks: Konsepto at Aplikasyon Ekonomiks: Konsepto at Aplikasyon
P 256 – 258 P 259 - 261 p. 262 - 265
4. Karagdagang Kagamitan mula www.slideshare.com www.slideshare.com www.slideshare.com
sa portal ng Learning www.google.com www.google.com www.google.com
Resources o ibang website hhtp//.prezi.com
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO projector, laptop, mga larawan, projector, laptop, mga larawan, projector, laptop, mga larawan,
Mga chart Mga chart Mga chart
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa at Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa at
maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa at maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa maiinit na isyu sa loob at labas ng bansa
Magbibigay ng sariling opinyon hinggil sa mga
sariwang balita.

a. Balik Aral Hatiin sa dalawang pangkat ang mga mag – aaral. Magbigay ng ilang mga paraan ng paghahanda Magbigay ng mga pinag – uukulan ng badyet o
Mag uunahan ang bawat pangkat sa pagdidikit ng ng DBM para sa Pambansang Pagbabadyet paggasta ng ating pamahalaan gamit ang basic Pie.
mga salita sa pisara na nakapaloob sa Expansionary gamit ang Titled Matrix
Fiscal Policy at Contractionary Fiscal Policy.
Mayroon lamang silang 3 minuto pra gawin ito.

Pagtaas ng kabuuang demand


Overheated economy
Mapasigla ang ekonomiya DBM
Pagpapababa ng buwis
Pagpapababa ng demand

b. Paghahabi sa Layunin ng Pagsusuri sa larawan Pagsusuri at pag-aanalisa sa pigura Bubunot ang mga mag – aaral ng papel sa loob ng
Aralin isang kahon na may nakalagay ng mga salitang

Buwis
Sin tax
Revenue

Ibibigay nila ang kanilang nalalaman hinggil sa mga


saita at gagamitin ito sa pangungusap.

c. Pag-uugnay ng mga Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:


Halimbawa sa Bagong Aralin 1. Anu ano ang iyong nakikita sa mga larawan? 1. Anu – ano ang pinaglalaanan ng badyet 1. Naging madali ba sa iyo na tukuyin ang kahulugan
Ng ating pamahalaan? ng mga termino?Bakit?
2. Saan kaya galing ang mga salaping ginugugol ng 2. Batay sa pigura, ano ang nagtamo ng 2. Bakit kailangan ng pamahalaan na maningil ng
ating pamahalaan para sa mga nasa larawan? pinakamalaking badyet? buwis?
3. Ano ano ang pangunahing layunin ng pagbubuwis
sa bansa?

d. Pagtalakay ng Bagong Basahin at unawain ang teksto mula sa pahina 291 Think and Share Basahin at unawain ang teksto mula sa pahina 297
Konsepto at paglalahad ng hanggang 292 ng modyul. Ang bawat pangkat ay magbabahagi ng hanggang 298 ng Modyul.
kasanayan #1 kaalaman hinggil sa mga sumusunod:
Pangkat 1 Current operating expenditure Pag aralan ang Talahanayan
Panhkat 2 Capital Outlays
Pangkat 3 Net Lending
Pangkat 4 Table B. 1

 Anong taon nagtala ng pinakamalaki at


pinakamababang koleksiyon ng buwis?

e. Pagtalakay ng bagong Pagsusuri at malayang Talakayan hinggil sa Malayang Talakayan at pag uulat ng bawat Suriin at Unawain
konsepto at bagong kahalagahan ng papel na ginagampanan ng pangkat ukol sa paggasta ng Pamahalaan ayon Malayang Talakayan
karanasan at paglalahad ng Pamahalaan kaugnay ng Patakarang Piskal na sa expenditure Program at Pagsusuri sa
kasanayan #2 ipinatutupad nito. talahanayan
Pambansang Badyet ng Pilipinas by Annelise Iligan
on Prezi.

Pahina 294 – 295 ng LM


Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa talahanayan, ano ang nagtamo ng
pinakamalakibg pinagkagastusan sa mga
nagdaang taon?
2. Kung ikaw ang tatanungin, makatarungan
bang paglaanan ito ng malaking halaga? Bakit?

f. Paglinang sa kabihasaan  Bakit mahalaga ang paghahanda ng Ibigay ang inyong Opinyon sa sitwasyon:  Bakit pabor ang progresibong sistema ng
(Tungo sa Formative pambansang badyet sa isang taon? pagbubuwis sa mahihirap na mamamayan?
Assessmeent) Malaking bahagi ngg badyet  Sang – ayon ka ba sa pagbibigay ng tax
(19.6% noong 2012) ang pambayad sa utang ng exemption sa mga dayuhang negosyante na
pamahalaan. Huwag nang magbayad ng utang nagsisimula pa lamang ng operasyon sa
upang gastusin sa mas mahalgang proyekto ng Pilipinas?
pamahalaan.
g. Paglalapat ng aralin sa pang- Sa iyong palagay, paano magiging epektibo ang Kung ikaw ang magiging Presidente ng Bilang mag – aaral, paano ka makapag – aambag ng
araw-araw na buhay inihandang pambansang badyet na bansa,ano ang paglalaanan mo ng mas malaking buwis na maktutulong para sa iyong komunidad?
mararamdaman ang epekto para sa mga badyet? Pangatwiranan. Ipaliwanag?
sumusunod:
 Mga taong nakatira sa squatters area
 Mga nakatira sa Tawi tawi

 Mga naapektuhan ng bagyong Yolanda


 Mga taga Forbes Park
 Ibang pamilyang kapareho ng pamilya mo

h. Paglalahat ng aralin Buuin ang hindi natapops na pahayag: Ibigay ang kahulugan at layunin ng mga Ibigay ang mga uri ng buwis gamit ang Radial List
sumusunod:

Mahalaga ang pagkakaroon ng patakarang piskal MOOE Ayon sa



dahil Layunin

_. •
GOCC

NET LENDING
Ayon sa
kung sino •

ang
Apektado

Ayon sa
Porsiyento •

ng
Ipinapataw

i. Pagtataya ng aralin 1 to 10 short quiz 1 to 5 short quiz 1 to 5 short quiz


See attachment See attachment See attachment
j. Takdang aralin Paghandaan ng bawat pangkat ang kanilang
talakayan sa susunod na aralin at sagutin ang mga
pamprosesong tanong.

Pangkat 1 Current Operating Expenditure


Pangkat 2 Capital Outlays
Pangkat 3 Net Lending
Pangkat4 Table B. 1 Expenditure Program By
Object 2010 – 2012

Sang: Ekonomiks Learner’s Module p. 294 – 295

Sang: Ekonomiks Learner’s Module p. 297

Sang. Ekonomiks Learner’s Module p. 302

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang t ulong na
maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?
Paaralan: Antas: 10
Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: EKONOMIKS
DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang l ayunin, maari
ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag aaral ang pag – unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti
ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

B. Pamantayang Pagganap
Ang mag – aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya
ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay ang mga epekto ng Patakarang piskal sa Naipaliliwanag ang layunin ng Patakarang Natataya ang bumubuo ng Sektor ng
katatagan ng pambansang ekonomiya Pananalapi. Pananalapi.
AP9MAK IIIh-17 AP9MAK-IIIh-18 AP9MAK-IIIi-20
Naipahahayag ang kahalagahan ng pag-iimpok at
pamumuhunan bilang isang salik ng eonomiya.
AP9MAK-IIIi-19

II. NILALAMAN
Patakarang Piskal Patakarang Pananalapi Patakarang Pananalapi
Mga epekto ng Patakarang PIskal sa katatagan Layunin ng patakarang pananalapi at kahalagahan Mga bumubuo sa Sektor ng Pananalapi.
ng Pambansang Ekonomiya. ng Pag-iimpok at Pamumuhunan bilang isang Ang papel na ginagampanan ng bawat
salik ng ekonomiya. sektor ng Pananalapi.

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng mga mag-aaral.

A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks: Gabay ng guro Ekonomiks : Gabay ng guro Ekonomiks: Gabay ng Guro
p. 206 p. 208-211 p. 210-213
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Ekonomiks Learner’s Module Ekonomiks: Learner’s module Ekonomiks: Learning Module
Mag- aaral p. 301 – 303 p. 304- 309 p. 309-314

3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: KOnsepto at Aplikasyon Ekonomiks: Konsepto at aplikasyon Ekonomiks: konsepto at aplikasyon
p. 266 – 269 p.272-285 p. 286-293

4. Karagdagang Kagamitan mula www.slideshare.com www.slideshare.com www.slideshare.com


sa portal ng Learning Resources www.google.com
o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO projector, laptop, mga larawan, Projector, manila paper at marker para sa Projector, larawan/logo ng mga
kagamitan para sa paggawang poster campaign pangkatang Gawain. institusyong pinansyal, paper strip na
may tala ng mga uri ng bangko at di
bangko na mga institusyong pinansyal.
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at
kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Ibabahagi ng mga mag – aaral ang mga sariwa at maiinit Pagbibigay tuon sa mga lokal na balita na i- Pagbibigay tuon sa mga lokal na balita na
na isyu sa loob at labas ng bansa uugnay sa ekonomiya ng bansa. i- uugnay sa ekonomiya ng bansa.

a. Balik Aral Ibigay ang ibat iabang uri ng buwis gamit ang pocket Ipaliwanag ang sumusunod na konsepto: PAGSAGOT SA MGA PAMPROSESONG
chart na nasa pisara TANONG:
 Ano ang patakarang pananalapi?
Ayon sa Ayon sa kung Ayon sa
layunin sino ang Porsiyentong  Ano ang kaibahan ng
Apektado Ipapataw Expansionary Money Policy sa
Contractionary policy?

uri ng uri ng uri ng  Bakit mahalaga na magpatupad


buwis buwis buwis ng patakarang pananalapi sa
isang bansa?

uri ng uri ng uri ng


buwis buwis buwis
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagsasagawa ng GAWAIN 2: BALITA NGA! GAWAIN: LOGO QUIZ
(Ekonomiks: Modyul ng mag-aaral,p. 305) Pagpapakita ng mga larawan ng mga
P ag-aralan ang titulo ng balita at sagutan ang mga slogan ng mga bangko sa Pilipinas at logo
pamprosesong tanong ng iba pang mga institusyong pinansyal.
Huhulaan ng mga mag-aaral kung anong
bangko o institusyong pinansyal
anataglay ng nagtataglay ng logo/slogan
sa larawan.

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Pamprosesong Tanong: Pagsagot sa pamprosesong tanong


sa Bagong Aralin 1. Ano ang inyong nakikita sa mga larawan? ng Gawain 2:  Ano ang iyong napansin sa mga
2. Tungkol saan ang mga nasa larawan?  Ano ang mensahe na unang pumasok sa larawan?
3. sang – ayon ka bas a pagpapataw ng sin tax? iyong isipan ng absa ang titulo?  Alin sa mga nasa larawan ang
Pangatwiranan.  Sa iyong palagay, sino ang higit na pinupuntahan mo o ng iyong
makikinabang sa kaalaman na matatamo pamilya?
ng mag-aaral tungkol sa impormasyon na  Paano kaya nakatutulong sa mga
ipinababatid ng titulo? Patunayan. tao ang mga institusyong nasa
larawan?

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Malayang Talakayan gamit ang Pamprosesong Tanong. Pagsagot sa GAWAIN 6: LOGO…LOGO
at paglalahad ng bagong kasanayan p. 300 – 301 LM Pagsasagawa ng Gawain 4: Pangkatang Gawain: (L.M.,p. 317)
#1 KOMPLETUHIN ANG DAYAGRAM (L.M. p. 307) at Tukuyin ang ginagampanan at tungkulin
pagpapalim ng talakayan ukol sa patakarang ng sumusunod na logo sa Institusyong
pananalapi at layunin nito. pinansyal.Piliin ang kabilang sa bangko at
hindi bangko.
Pagtalakay sa Institusyong Pinansyal :
Bangko

e. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain Malayang talakayan ukol sa kahalagahan ng pag- GAWAIN: TRIO, THINK AND SHARE!
konsepto at bagong karanasan Gumawa ng Slogan Campaign ang bawat pangkat tungkol iimpok at pamumuhunan bilang isang salik ng MGA INSTITUSYONG DI-BANGKO
at paglalahad ng bagong sa tema ng BIR 2013 “tax campaign”. ekonomiya. Magpapangkat ang mga mag-aaral na
kasanayan #2 May limang minute lamang ang bawat pangkat upang may tig-tatlong miyembro at
tapusin ang poster. magbabahagi ng impormasyon ukol sa
mga institusyong di-bangko. Matapos
magbahagi at pagusapan sa pagkat, ang
mga ito ay ibabahagi naman sa klase
para sa isang malayang talakayan.

f. Paglinang sa kabihasaan ( Sa iyong Palagay ano pa ang maaring gawin ng Ayusin ang mga jumbled letters at magbigay ng Gawain: Idikit ang mga paper strips (na
Tungo sa Formative pamahalaan upang masigurong mahuhuli ang mga tax maikling paliwanag tungkol sa nabuong konsepto. may nakasulat na uri ng mg bangko at
Assessmeent) evader? Pangatwiranan. institusyong di-bangko) sa diyagram na
TRAPAAKNG IPALANPANA
nasa pisara ayon sa uri ng institusyong
Pinansyal na kinabibilangan ng mga ito.
YRANOISANPXE EYONM LOICPY
CONRTCAIOTRYAN OEYMN YCILOP
BANGKO
LAPSIA MGA
INSTITUSYONG
PINANSYAL
ABNGOK RTALSE GN LIIPNSAIP HINDI
BANGKO

g. Paglalapat ng aralin sa pang- Sa iyong palagay sapat na ba ang mga kaparusahang


araw-araw na buhay ipinapatupad ng gobyerno sa mga lumalabag sa  Kung ikaw ang pangulo, paano mo  Bilang mag-aaral, paano
pagbabayad ng buwis? paiigtingin ang patakaran ng pananalapi sa makatutulong sa iyo at sa iyong
ating bansa? pamilya ang mga institusyong
pampinansyal?

h. Paglalahat ng aralin Buuin ang hindi tapos na pangungusap hinggil sa


natutunan mo sa Patakarang Piskal  Ano ang patakarang pananalapi?  Ang pangunahing tungkulin ng
mga Institusyong pinansyal ay
 Kailan isinasagawa ang expansionary _
money policy at contractionary policy?
.

 Ano-ano ang mga uri ng mga


institusyong Pinansyal at ang
mga halimbawa nito?

 Paano nakatutulong ang mga


institusyong pinansyal sa
kaunlaran ng bansa?

i. Pagtataya ng aralin Sagutin ang tanong


Solusyon ba ang karagdagang pagbubuwis tuwing may Pagsagot sa Gawain 5: PAGYAMANIN ANG Pagsagot sa Gawain 7:
problema sa kakulangan ng badyet sa bansa?Oo o KASANAYAN (L.M. p 308) (Ekonomiks: L.M. p. 318)
hindi.Ipaliwanag.
j. Takdang aralin Sagutan ang mga sumusunod: Sagutan ang mga sumusunod:

1. Ano ang mga sektor na bumubuo sa Patakarang 1. Ano ang tungkulin ng mga Regulator
Pananalapi? bilang bahagi ng institusyong pinansyal
2. Isa-isahin at ilarawan ang mga halimbawa ng sa ating bansa?
mga institusyong bangko at di-bangko sa ating 2. Isa-isahin ang mga itinuturing na
bansa. Regulator sa ating bansa.
3. Gumupit ng mga larawan o logo ng mga
halimbawa ng mga institusyong bangko at di- 3. Gumupit ng mga larawan o logo ng
bangko na iyong nakikita sa ating bansa. mga Regulator sa ating bansa.

Sanggunian: Ekonomiks: L.M. p. 309-314 Sanggunian: Ekonomiks: L.M. p. 314-316

Sang. Ekonomiks Learner’s Module p. 303

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong ng
aking punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa guro?

You might also like