You are on page 1of 6

Learning Area Araling Panlipunan

Grade 1 to Paaralan Tuao Vocational and Technical School Baitang Baitang 9


12 Daily Guro Lilian T. Asuncion Asignatura Araling Panlipunan
Lesson Log Petsa January Markahan Ikatlong Markahan

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa


Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang
layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga
mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa mga pangunahing
kaalaman sa ugnayan ng pwersa ng demand ay suplay, at sa Sistema ng
pamilihan bilang batayan ng matalinong pagdedesisyon ng
sambahayan at bahay-kalakal tungkol sa pambansang kaunlaran

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagsusuri sa mga pangunahing kaalaman


sa ugnayan ng pwersa ng demand at suplay, at Sistema ng pamilihan
bilang batayan ng matalinong pagdedesisyon ng sambahayan at bahay-
kalakal tungo sa pambansang kaunlaran
C. PinakaKasanayan sa Pagkatuto  Napahahalagahan ang bahaging ginagampanan ng pamahalaan
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang sa regulasyon ng mga gawaing pangkabuhayan
pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o
MELC

a. Nasusuri ang mga alituntunin na pinapatupad ng pamahalaan sa


sa pamilihan upang matulungan ang mga maliliit na negosyante
b. Napangangatwiranan ang kinakailangang pakikialam at
regulasyon C
c. Makapagbibigay ng sariling paraan upang upang matulangan
ang pamilihan
d. Napapahalagahan ang mga alituntunin na pinapatupad ng
pamahalaan upang matulungan ang pamilihan.

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang
nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari
itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.

UGNAYAN NG PAMAHALAAN AT PAMILIHAN

III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral Ekonomiks- Pahina 222-225
3. konomiks: Araling
Panlipunan Modyul para sa
mga Mag-aaral,
4. Karagdagang Pp.40-46
Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, T.V, Mga Larawan, Mga Chart
PANTURO
IIII. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may
Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang
mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment.
Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong
kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating
kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
a. Pagganyak Gawain 1: Alamin MO!
Suriin ang at tukuyin ang mga pangyayari sa bawat larawan

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pamprosesong Tanong:

1. Ipaliwanag ang nasa larawan


2. Bakit nangyayari itong mga sakuna?At paano ito maiiwasan?
3. Ano naman ang maaring ibahagi ng pamahalaan na tulong sa
mga naapektuhan ng sakuna?
4. Mamili ng isang larawan at paano mo maipapakita ang iyong
pagtulong.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa ONCE UPON A TIME! Basahin ang sitwasyong nasa loob ng
Bagong Aralin kahon at buuin ang maaaring kahinatnan nito batay sa iyong
sariling pagkaunawa. Isulat ang iyong kasagutan gamit ang
dialogue box.

Matagal nang magsasaka si Mang Francisco. Isang araw ay nabalitaan


niyang ang presyo ng kaniyang produktong palay ay binibili lamang sa
murang halaga. Ang presyo ay hindi kayang mabawi kahit puhunan
niya sa binhi at fertilizer. Ano kaya ang maaaring mangyari kay Mang
Francisco?

Maaring__________________________________________________
_________________________________________________________
__________
Ang Gitnang Luzon ay sinalanta ng bagyo. Maraming palayan ang
nasira. Ano kaya ang maaaring ibunga nito?

Maaring__________________________________________________
_________________________________________________________
__________
Dahil sa katatapos pa lamang na bagyo nabalitaan ng pamahalaan na
maraming mga negosyante ang nanamantala sa pamamagitan ng
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto PIC-BASA: Suriin ang mga larawan upang mabuo an hinahanap na
salita

P____ _______

_____ _____

Pamprosesong Tanong

1. Sa iyong palagay, ano ang mga salitang nabuo?


2. Ano ang naging batayan niyo sa pagbuo ng inyong sagot?
3. Ano ang pakahulugan niyo sa mga salitang nabuo?
e. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at TSART NG MABUTI AT DI-MABUTI:
Bagong Karanasan Alamin ang Mabuti at Di-Mabuting Epekto ng Price ceiling at Price
Floor sa pamilihan.

Konsepto Mabuti Di-Mabuti

Price Ceiling ________ _________


Price Floor _________ _________

F. Paglinang ng kabihasanan(formative VENN DIAGRAM: Mula sa tekstong iyong nabasa, punan ng


assessment) mahahalagang impormasyon ang Venn Diagram gamit ang mga
pamprosesong tanong upang maipakita ang pagkakaiba-iba at pagkakatulad
ng price ceiling at price floor.

PRICE PRICE
CEILING FLOOR

Pamprosesong tanong:
1. Ano ang pagkakatulad ng dalawang konsepto?
2. Paano naman sila nagkakaiba?
3. Paano ito nakatutulong sa mga konsyumer o prodyuser?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- 1.Paano nakakatulong ang mga regulasyon na ipanapatupad ng
araw na buhay pamahalaan sa pmailhan?
2. Paano ka makakatulong sa pamahalaan upang maipatupad ang
mga regulasyon ng pamahalaan sa mga gawaing pangkabuhayan sa
pamilihan upang matugunan ang pangangailangan ng mga
mamamayan.
h. Paglalahat ng aralin TEKS-TO-INFORM – DISCUSSION WEB CHART:
Sagutin ang discussion web chart at mga pamprosesong tanong
na nasa ibaba batay sa tekstong iyong nabasa

Mahalaga ba ang
papel ng
Pamahalaan sa
Dahilan Dahilan
_____________ _____________
_________ _________
__________

Konklusyon

i.Pagtataya Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot sa patlang bago ang mga
numero at ilagay sa sagutang papel.
1. Ang mga sumusunod ang di-mabuting epekto ng Price Ceiling,
maliban sa isa, alin sa mga sumusunod?
A. mababang presyo
B. dahilan ng pagkakaroong black market
C. nagiging dahilan ng kakulangan
D. mababang supply

2. Ito ay paraan ng pamahalaan na bawalan ang pagtataas ng presyo sa


pamilihan.
A. price ceiling C. price floor
B. price freeze D. market price

3. Ito ay paraan ng pamahalaan na bigyan ng tulong ang mga


negosyante upang maiwasan ang tuluyang pagkalugi at mabawasan
ang kanilang kita.
A. black market C. Income Tax Return
B. price Support D. Surplus

4. Ito ay ipinapatupad upang mapanatiling abot kaya para sa mga


mamamayan ang presyo ng nasabing produkto.
A. market price C. price freeze
B. price ceiling D. Suggested Retail Price

5. Pangunahing tungkulin ng pamahalaan ayon sa Konstitusyon?


A. Paglingkuran at pangalagaan ang kanyang mamamayan
B. Makipag ugnayan sa mga kalapit bansa
C. Paglingkuran at pangalagaan ang mga mayayaman
D. Makipagtransaksiyon sa mga kilalang tao lamang
j. Takdang Aralin Basahin ang balitang nasa ibaba at sagutin ang mga katanungan pagkatapos.

Ilang pangunahing bilihin na 'di sakop ng SRP, tuloy ang taas-presyo


Sa kabila ng apela ng gobyerno na itigil muna ang dagdag-presyo, tuloy ang pagsipa ng presyo ng
ilang pangunahing bilihin na hindi sakop ng suggested retail price (SRP).Kasama rito ang isang
brand ng sardinas na nag-abisong magtataas ng presyo nang hanggang 3 porsiyento habang 4
hanggang 5 porsiyento naman sa tuna products.Base sa monitoring ng supermarket owners,
bagaman bumagal, tuloy-tuloy ang pagmahal ng bilihin. Hindi anila ito dapat pigilan.You cannot
control and force companies to do this or that because may pinapakain [ang mga] tauhan, pamilya
ng mga tauhan, buwis na binabayaran, kuryenteng kailangan bayaran," ani Philippine
Amalgamated Supermarkets Association President Steven Cua.Nakiusap kasi ang Department of
Trade and Industry (DTI) sa manufacturers na huwag munang magtaas-presyo hanggang dulo ng
taon, pero wala pang desisyon dito ang mga gumagawa ng de-latang karne at sardinas.

 DTI papakiusapan ang manufacturers na huwag munang magtaas-presyo

Sakali mang magtaas, kakayanin pa rin umano ito ng mga konsumer"Sa nakita namin, kinaya
naman nila e. Bumebenta pa naman kami sa presyong 'yon before the SRP was rolled back," ani
Canned Sardines Association of the Philippines Executive Director Francisco
Buencamino.Sakaling hindi umano gumalaw ang presyo ng mga pangunahing bilihin na may
SRP, puwede rin itong bawiin ng mga manufacturer sa mga mas mahal na variant na walang SRP
o pareho pa rin ang presyo pero liliit ang size ng produkto.Hindi pa umano napapansin ng ibang
konsumer na lumiit ang produkto dahil sa paghahanap ng murang presyo."Kung paborito mo
siyang brand or ng pamilya mo, you can still taste it or afford that brand na mas maliit, kasya pa
rin ang pangangailangan sa basket," ani Cua.Para naman sa DTI, ang mahalaga ay may choice
ang mga konsumer dahil tiyak namang may maiiwang murang variant."'Yong responsibilidad ng
DTI is to strike a balance in between and for the consumers naman to make sure na kahit papaano
ay afforable pa rin at mayroon pa rin silang access sa afforable goods," ani Trade Undersecretary
Kim Bernardo-Lokin.Pinaplantsa na rin ng DTI ang mga tulong sa mga negosyante kaugnay sa
logistics at taripa ng mga sangkap sa paggawa ng produkto.

— Ulat ni Alvin Elchico, ABS-CBN News

Source: https://news.abs-cbn.com/business/09/26/23/ilang-bilihin-na-di-sakop-ng-srp-tuloy-
ang-taas-presyo

ULAT -PATROL
Batay sa balita na iyong nabasa, punan ang mahahalagang konsepto ang tri-radial cycle chart na
nasa ibaba at sagutin ang pamprosesong tanong sa iyong sagutang papel.

Layunin ng
Pagpapatu
pad

Price
Freeze
Parusa sa Produktong
Paglabag Kabilanng

 Pamprosesong mga tanong


1. Patungkol saan ang balita?
2. Ano ang pangunahing dahilan kung bakit di mapigilan ang pagtaas ng presyo ng sardinas??
3. Makatwiran ba ang isinasaad ng balita? Bakit?
4. Maglista ng mga pahayag mula sa balita na siyang nagpapakita ng kapangyarihan ng
pamahalaan.
5. Bilang isang konsyumer, paano nakatulong sa iyo ang balita?

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain sa remediation

c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro at
superbisor?

g. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Prepared by: Checked by:

LILIAN T. ASUNCION CLARITO C. TURO


Subject Teacher School Principal

Noted by: Observed by;

Monalisa C. Zambale George C. Cauilan


Public School Division Superintendent Head Teacher III
Tuao District

Ivon A. Addatu
Head Teacher I

You might also like