You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

DETAILED LESSON PLAN


LEARNING AREA ARALING PANLIPUNAN 9 QUARTER 2nd
SCHOOL SAMPAGUITA HIGH SCHOOL GRADE LEVEL 9
NAME OF TEACHER IMEE RUTH T. TILO WEEK 2
DATE NOVEMBER 14-18 2022 SECTION Q, L, O, P

Most Essential Natatalakay ang mga konsepto at salik na nakaaapekto sa demand sa pang-araw-araw na
Learning Competency pamumuhay. Code: AP9MKE-lh 20
1. Natatalakay ang mahahalagang salik na nakaaapekto sa demand maliban sa presyo;
2. Naipaliliwanag ang pagtugon ng mga mamimili sa pabago-bagong presyo ng
I. LAYUNIN mga produkto at serbisyo batay sa konsepto ng presyong elastisidad ng demand; at
3. Nasusuri ang kaugnayan ng elastisidad ng demand sa presyo ng kalakal at
paglilingkod.
Paksa: PRICE ELEASTICITY OF DEMAND
Sanggunian: (LM, SLeM, Link, ETULAY, DepEd TV, DepEd Common)
II. NILALAMAN
Kagamitan: Powerpoint presentation, batayang aklat, SLeM, cellphone, desktop, laptop, tablet,
Projector, tarpapel, chalk, white board marker etc.
Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Textbook Pahina: 129
Mga pahina/kagamitan para sa mag-aaral: Self Learning Module Aralin 6
PRICE ELASTICITY OF DEMAND- Pahina 129

Karagdagang Kagamitan sa Pagtuturo:


Pagpapasa sa mga mag-aaral ng inihandang video lesson at pagpapasagot sa mga
pamprosesong tanong upang maging handa ang mga mag-aaral sa susunod na lingo ng
Mga Kagamitan sa Pagtuturo:
talakayan.

Pambungad na mga Gawain:


Panalangin
Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan
Pag-ttsek ng pumasok at lumiban sa klase
Pagpapaalala sa mga nararapat ipasang gawain.

III. PAMAMARAAN
Inaasahang Kasagutan
sa mga mag-aaral

1. Panalangin
(Ang Panalangin ay
“Pagbilang ko ng tatlo magsitayo ang lahat, ating pangungunahan ng naka-assigned
umpisahan ang araw na ito sa pamamagitan ng na estudyante batay sa kanilang
panalangin”. Seating Arrangement.)

PANIMULANG GAWAIN 2. Pagbati


“Blooming Morning Ma’am Imee,
“Blooming Morning Grade 9-Q”. Welcome to 9 (Q,L,O,P) Laban
ekonomiya!”
3. Pagbanggit ng mga Alituntunin sa loob ng paaralan

“Paki-linya ang mga upuan at pulutin ang mga kalat na (Ang mga estudyante ay ililinya ang
makikita, Maaari ng magsi-upo ang lahat. ” kanilang mga upuan at pupulutin
ang mga kalat na makikita bago
magsi-upo)
4. Pagttsek ng pumasok at lumiban sa klase.

“Binibining Sekretarya kamusta ang bilang ng pumasok at


lumiban sa klase?” “Blooming Morning Ma’am Imee,
ikinagagalak ko pong sabihin na
wala pong lumiban sa ating klase”
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

“Bago tayo magsimula ng panibagong talakayan, balikan


muna nating ang nakaraan, Patungkol saan ang ating
tinalakay noong nakaraang araw? Ito po ay patungkol sa konsepto ng
BALIK-ARAL Demand, May dalawang konspeto
“Tama ito ay patungkol sa Demand sa ilalim ng dibisyon ng upang maipaliwanag ang ugnayan
ekonomiks na Maykroekonomiks. . ng Presyo at Quantity Demanded ito
ay ang Substitition Effect and
Income Effect, May tatlo rin pong
pamamaraan upang maipakita ang
magkasalungat na ugnayan ng
dalawa ito ay ang Demand
PAGHAHABI NG LAYUNIN Schedule, Demand Curve at
Mahusay mga mag-aaral! Tama ang inyong mga Demand Function.
kasagutan.

“Ako ay natutuwa dahil inyo pa ring natatandaan ang ating


napag-aralan noong nakaraang araw.

“Ngayon naman ay tumungo na tayo sa ating Eco-


Balitaan.”

ECO-Balitaan!
Balitaan: Ang estudyante ay nagsiyasat ng isang
napapanahong balita na may kinalaman sa paksa, (Ang dalawang mag-aaral ay mag-
Bibigyan itong paliwanag at koneksyon sa ekonomiya. uulat ng balita sa klase ang bibigyan
itong paliwanag, ikokonek sa
Ekonomiks at bibigyang solusyon.)
Pagtsek sa ibinigay na Takdang Aralin (Ass#2)
1. Gawain 4 (5points)
2. Gawain 5 (5 points)
3. Gawain 7 (30 points)
4. Mga salik na nakaaapekto sa Demand ng tao (5 points)
Total = 45 points

PAUNANG GAWAIN- INDIBIDWAL NA GAWAIN

Gawain 1: I-SHOOT SA BASKET (10 points)


Panuto: Basahin at suriin ang sitwasyon na nasa loob ng
kahon at isagawa ng nakapaloob na gawain:
Pagbibigay ng halimbawa 1. Ang aking naging basehan sa
Nagkaroon ng higit sa 10 bahagdan ng pagtaas sa presyo pagpili ng mga produkto at
ng mga produkto at serbisyo na nakalista sa ibaba. Sa serbisyo ay ang mga bagay
kabila nito, walang pagbabago sa suweldo mo. Ilagay sa na higit na kinakailangan
basket ang mga produkto at serbisyong bibilhin mo pa rin upang makapagpatuloy sa
kahit tumaas ang presyo nito. buhay akin ding ginamit na
basehan ang aking
limitadong resources tulad ng
aking suweldo, inalam ko
kung ano ang mga bagay na
Pamprosesong Tanong: uunahin base sa aking
1. Ano ang iyong naging basehan sa pagpili ng mga badyet.
produkto at serbisyong ito?
2. Nahirapan ka ba sa pagpili ng mga produktong ilalagay 2. Ako ay nahirapan ng kaunti
sa basket? Ipaliwanag. dahil naging limitado ang
3. Ano-ano ang produktong mas malaki ang kabawasan sa aking mga bagay na mabibili
pagkonsumo kaugnay ng pagtaas sa presyo? dahil sa pagbabago ng
4. Anong konsepto sa ekonomiks ang sumusukat sa mga presyo. May mga bagay na
pagbabagong ito? gusto ko ring bilhin ngunit
isinantabi ko muna upang
matugunan ko ang aking
primary needs.

3. Sa aking palagay ang mga


Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
produktong may mas malaki
ang kabawasan sa
pagkonsumo kaugnay ng
pagtaas sa presyo ay ang
mga pangunahing
pangangailangan tulad ng
pagkain halimbawa ay ang
bigas.

4. Para sa akin ang konsepto sa


ekonomiks na tumutugon dito
ay ang pagbabago ng
demand ng tao ito ay
maipapakita sa price
elasticity demand.
Gawain 2: A-R GUIDE (Anticipation-Reaction Guide)
(8 points)
Panuto: Alamin kung gaano na ang iyong kaalaman sa 1. SA
paksang tatalakayin. Isulat sa unang kolum ang SA kung 2. HAS
ikaw ay sang-ayon sa pahayag at HSA naman kung hindi 3. SA
sang-ayon 4. SA
5. SA
6. SA
7. SA
8. SA

Sa ating talakayan aalamin natin paano ba


nagkakaugnay ang konyumer at prodyuser sa
pamamagitan ng pag-alam sa Price Elasticity
Demand

Ito ang paraan na ginagamit upang


Ang ating tatalakayin sa araw na ito ay patungkol sa masukat ang pagtugon at kung
iba’t ibang uri ng Price Elasticity Demand. gaano kalaki ang magiging
PAGTALAKAY SA KONSEPTO pagtugon ng quantity demanded ng
AT KASANAYAN “Ano ang Price Elasticity Demand? ” tao sa isang produkto sa tuwing
may pagbabago sa presyo nito.
Nalalaman ang tugon ng mamimili
Nalalaman ang tugon ng mamimili sa tuwing may sa tuwing may pagbabago sa
pagbabago sa presyo ng mga produkto at serbisyo gamit presyo ng mga produkto at serbisyo
ang anong formula? gamit ang formula na nasa ibaba

Video Lesson

1. Ang elastisidad ng Demand ay


paraan na ginagamit upang
masukat ang pagtugon ng mga
mamimili sa Demand ng isang
produkto sa tuwing may
pagbabago sa presyo.

2. May limang uri ang elastisidad


ng demand una ay ang
Youtube Link: Elastic na Demand- mas
https://www.youtube.com/watch?v=YNK16AZ6o3s mataas ang pagbabago sa
porsento ng Demand kaysa sa
porsyento ng Presyo, ito ay
maipapakita sa mga
produktong may pamalit at di
Pamprosesong Katanungan: gaanong mahalaga. Ikalawa ay
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
1. Ano ang Elastisidad ng Demand? ang
2. Ipaliwanag ang iba’t ibang uri ng Elastisidad ng In-elastic na Demand- Mas
Demand. mataas ang Porsyento ng
pagbabago sa Presyo kaysa sa
porsyento ng Demand dahil
maipapakita ito sa mga
produktong walang kapalit at ito
ang mga bagay na
pangunahing pangangailangan.
Unitary Demand- Pantay ang
Porsyento ng oagbabago ng
Demand at Presyo.
Perfectly Elastic- Anumang
pagbabago sa presyo at
magdudulot ng infinite na
pagbabago ng Demand.
Perfectly In-elastic- ang Qd ay
hindi tumutugon sa anumang
presyo, maipapakita ito sa mga
produktong napakahalaga na
kayang bilhin ng mamimili sa
kahit anong presyo.

PAHULING GAWAIN

Gawain 3: Magcompute Tayo! (20 points)


Panuto: Suriin ang sitwasyong nasa susunod na
pahina. Gamit ang formula, kompyutin ang price
elasticity of demand at tukuyin kung anong uri ng Ang mga estudyante ay
price elasticity ito. magsasagot sa kanilang kwarderno
at ang guro ay magtatawag ng
magsasagot sa pisara.

Tamang Kasagutan:

PAGLINANG 1. 0.55%= In-elastic na Demand


NAKABIHASAAN 2. 4.71%= Elastic na Demand
3. 1%= Unitary na Demand
4. 0%= Perfectly In-elastic na
Demand

Gawain 7: CHART ANALYSIS (20 points)


Group Activity
Panuto: Basahin ang sitwasyon at sagutan ang mga
tanong:
PAGLALAPAT AT
Ang demand schedule sa ibaba ay nagpapakita ng
PAGLALAHAT
demand ng mga negosyante na nakabase sa Maynila
NG ARALIN
at Cebu at ang mag bakasyonista para sa tiket sa
eroplano.
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
Pamprosesong Tanong:
1. Sa pagtaas ng halaga ng ticket sa eroplano mula
Php2,000 sa Php2,500 ano ang price elasticity of
demand para sa mga:
a. Negosyante
b. Bakasyonalista
2. Bakit magkaiba ang price elasticity ng negosyante
sa mga bakasyonista? Ipaiwanag.

PANGHULING PAGSUSULIT

ECO-QUIZ
PART I Mga tamang kasagutan
Panuto: Isulat ang salitang tinutukoy sa bawat
pangungusap. (10 points) 1. Pagbaba ng Demand
2. Pagtaas ng Demand
PAGTATAYA NG ARALIN 3. Pagtaas ng Demand
4. Pagbaba ng Demand
5. Pagtaas ng Demand
6. A
7. B
8. A
9. B
10. D

____6. Dami o bilang ng kalakal na handang bilhin ng


mamimili.
A. Demand C. Presyo
B. Suplay D.Kita
____7. Ito ay tumutukoy sa dami ng produkto o
serbisyo na handa at kayang ipagbili ng mga
prodyuser sa iba’t ibang presyo sa isang takdang
panahon.
A. Demand C. Kurba ng Demand
B. Supply D. Kurba ng Supply
____ 8. Nagpapaliwag na magkasalungat sa ugnayan
ng presyo at quantity demanded.
A. Batas ng Demand C. Kurba ng Demand
B. Batas ng Suplay D. Kurba ng Suplay
____9. Ito ay uri ng Elastisidad ng demand na kung
saan mas mataas ang porsyento ng pagbabago sa
Presyo kaysa sa porsyento ng Demand maipapakita
sa mga produktong walang kapalit at ang mga bagay
na pangunahing pangangailangan.
A. Elastic na Demand C. Unitary na Demand
B. In-elastic na Demand D. Perfectly Elastic na
Demand
____10. Ito ay uri ng Elastisidad ng Demand na kung saan
ang Qd ay hindi tumutugon sa anumang presyo,
maipapakita ito sa mga produktong napakahalaga na
kayang bilhin ng mamimili sa kahit anong presyo.
A. Elastic na Demand C. Unitary na Demand
B. In-elastic na Demand D. Perfectly In-elastic na
Demand

KARAGDAGANG GAWAIN Gawain 6: PICTO-POSTER (30 Points) Ang klase ay mahahati sa apat na
Panuto: Ang bawat grupo ay gagawa ng dalawang grupo, ang bawat grupo at gagawa
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan
poster, isa para sa pagtitipid ng kuryente at isa ay para ng poster, ipaliliwanag ito sa
naman sa pagtitipid ng tubig. Iguguhit ito sa isang harapan at mamarkahan ang
putting cartolina. kanilang gawa ng kapwa kamag-
aral.

I. Naisakatuparan ang DIFFERENTIATED


INSTRUCTION habang nagtuturo ang guro.
IV. MGA TALA II. Ang PRELIMINARY ACTIVITIES ay isinagawa ng
guro bago mag-umpisa ang klase.
III. Ang LESSON SEQUENCE ay mapapansin sa
pagkasunud-sunod ng mga bahagi ng DLP.

V. PAGNINILAYAN

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong ang
aking punongguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

REFLECTION
Total No. Of
Section With Mastery Significant Insignificant Remarks
learners
GRADE 9-Q 46
GRADE 9-P 46
GRADE 9-O 46
GRADE 9-L 30

Ipinasa ni: Ipinasa kay: Ipinagtibay ni:

IMEE RUTH T. TILO Punong Kagawaran: NOEL A. SARCILLA, PhD Punong Guro: GINALYN B. DIGNOS, Ed.D.
AP 9 Teacher Puna / Mungkahi________________________ Puna / Mungkahi_______________________
Petsa : ________________________________ Petsa :______________________________
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
Schools Division Office of Caloocan

You might also like