You are on page 1of 7

BANGHAY ARALIN

ARALING PANLIPUNAN 10
Kontemporaryong Isyu

MGA BAHAGI NG
BANGHAY ARALIN Petsa:November 9, 2023
I-LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag -aaral may pag -unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at
Pangnilalaman pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Ang mag -aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang -
Pagganap ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang dahilan, dimensyon at epekto ng ng globalisasyon.
Pagkatuto (MELC)
D. Tiyak na Layunin  Naibibigay ang kahulugan ng Globalisasyon
 Naitatalakay ang mga halimbawa ng Globalisasyon
II-NILALAMAN GLOBALISASYON:
PAKSA/ARALIN Konsepto at Perspektibo
KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. SANGGUNIAN
1.TG
LM Pahina 153-162
TEKSBUK
2.LRMDC
PORTAL
B. IBA PANG Visual aids/ppt presentation, laptop, larawan, manila paper, marker, pandikit, LM
KAGAMITAN
III-PAMAMARAAN Mga tugon ng
mag-aaral
A. BALIK-ARAL  Pagbati Magandang
 Pagtatala ng Liban Hapon po
Teaching Strategy:  Mga bagay na dapat tandaan at gagawin sa oras ng ating aming guro.
Question and answer talakayan: (Indicator 5, Indicator 6)
[*Ipapaskil/ipapakita ng guro ang mga palatandaan sa
oras at sa loob ng klase]
Showing: 1. Makinig kapag may nagsasalita.
 Indicator 5: Safe 2. Itaas ang kamay kung nais na magsalita o sumagot at
and secure learning hintayin na tawagin ang iyong pangalan.
environments to
3. Magtulungan kapag may pangkatang Gawain
enhance learning
4. Huwag gumamit ng gadget kung hindi pinapagamit
 Indicator 6:
sa oras ng klase.
Maintained
5. Igalang ang bawat isa.
learning
environments that
promote fairness,  PAGBABALIK-ARAL: Tatanungin ng guro ang mga Ang ating
mag-aaral kung ano ang naging aralin nila nung nakaraang
respect and care talakayin ay
to encourage nakaraan.
tungkol sa
learning. climate change
Tanong: Ano ang naging talakayin natin noong nakaraan?
at mga
suliraning
pangkapaligir
an.

Kailangan
nating alagaan
Tanong: Anong mahalagang aral ang natutunan Ninyo mula sa ang ating
nakaraang aralin? paligid para sa
mga susunod
na generasyon.
B.PAGHAHABI SA  Babasahin ng guro at mag-aaral ang layunin sa araw na
LAYUNIN ito. (Indicator 2:literacy)
Teaching Strategies:  Bago tayo tutungo sa ating talakayan, alamin muna natin
Scrambled Letters ang mga salitang maaaring makita o maaaring gamitin
natin sa ating talakayan (Unlocking of difficulty):
Showing: [*Ipapabasa ng guro ang kahulugan o pangungusap sa
mga mag-aaral. (Indicator 2:literacy) at huhulaan ng
 Indicator 2: mag-aaral ang angkop at tamang salita mula sa
teaching strategies scrambled letters (teaching strategy) o larawan batay sa
that enhance kahulugang ibinigay.]
learner
achievement in  PAGHAWAN NG BALAKID (UNLOCKING OF
literacy and DIFFICULTIES) (Indicator 2:literacy)
numeracy skills. 1. Sagot: Globalisasyon - ay proseso ng mabilisang 1.Globalisasyon
 Indicator 4: pagdaloy o paggalaw ng mga tao, bagay, 2.Multinational
impormasyon at produkto sa iba’t ibang direksiyon Companies
Displayed 3.Transnational
proficient use of na nararanasan sa iba’t ibang panig ng daigdig. Companies
Mother Tongue, (Ritzer, 2011)
Filipino, and Clue: sa Ingles ito ay GLOBALIZATION
English to (Indicator 4)
facilitate teaching
and learning. 2. Sagot: Multinational Companies pangkalahatang
 Indicator 5: Safe katawagan na tumutukoy sa mga namumuhunang
and secure learning kompanya sa ibang bansa ngunit ang mga produkto o
environments to ang mga serbisyong ipinagbibili ay hindi nakabatay sa
enhance learning pangangailangang lokal ng pamilihan.
 Indicator 6: Clue:
Maintained
learning
environments that
promote fairness,
respect and care
to encourage
learning. 3. Sagot: Transnational Companies ay tumutukoy sa
mga kompanya o negosyong nagtatatag ng pasilidad
sa ibang bansa.
Clue:

*Maaari ring gamitin ng guro o mag-aaral ang wikang English,


Filipino at mother tongue sa pagpapaliwanag sa mga mag-
aaral.(Indicator 4)
*Iba-ibang mag-aaral ang magpaparticipate at babasahin rin
nila ang kahulugan ng sabay-sabay upang mapanatili ang
fairness. (Indicator 5, Indicator 6)
C.PAG-UUGNAY NG GUESS THE LOGO . (Teaching strategy)
HALIMBAWA

Teaching Strategy:
Guess the Logo

Pamprosesong Tanong:
Showing: 1. Anong produkto ang nailikha sa larawan?
 Indicator 1: within 2. Anong manggagawa ang gumagawa ng ganitong
and across Gawain? *Produksiyon
curriculum (TLE-
3. May makikita rin ba kayo sa inyong mga lugar na mga
carpentry,
Entrepreneurship manggagawang tulad ng nasa larawan? (localization)
and Food 4. Sa anong asignatura rin kaya itinuturo ang
Processing), pagkakarpintero?
Science, Arpan and 5. Anong asignatura rin ba itinuturo ang produksiyon?
ESP)
(Indicator 1) 1.upuan
 Indicator 3:
6. Magbigay nga ng halimbawa ng produktong ginagawa sa 2.karpintero
strategies to develop
critical and creative
produksiyon? 3.opo Ma’am.
thinking, as well as 7. Mula sa larawan, ipinagbabawal rin ang pagpuputol ng 4. Sa TLE po.
other higher order puno sa mga iilang lugar. Bakit kaya ito ipinagbabawal? 5. TLE rin po.
thinking skills (Indicator 3) Sa
 Indicator 5: Safe 8. Anong asignatura itinituro ang kaugnay sa pangangalaga entrepreneursh
and secure learning sa kalikasan? tungkol sa pagtugon ng mga ip po.
environments to pangangailangan ng tao sa kalikasan? (Indicator 1) 6. Food
enhance learning processing
 Indicator 6: ma’am.
Maintained learning 7. Maaaring
environments that Integration of within and Across Curriculum: mabawasan
promote fairness, Carpentry- MELC (SHS) ang mga puno
respect and care to Competencies: o
encourage learning.  Explore career opportunities in carpentry makapagdudul
 Identify the different products/services available in the ot ito ng baha.
market TLE_EM9-12-I0-1 8. Sa ESP,
Entrepreneurship-MELC (SHS) arpan at
Competencies: Science po.
 Analyze the market need; CS_EP11/12ENTREP-0a-3
 Determine the possible product/s or service/s that will
meet the need; CS_EP11/12ENTREP-0a-4
Food Processing-MELC (SHS)
Competencies:
 Identify the different products/services available in the
market TLE_EM9- 12EM-00-1
 Compare different products/services in computer
hardware servicing business TLE_EM9- 12EM-00-1
Science-MELC (JHS)
Competency:
 explain how living things depend on the environment to
meet their basic needs; S3LT-IIi-j15
Arpan-MELC (grade 10)
Competency:
 Natutukoy ang mga suliraning pangkapaligiran na
nararanasan sa sariling pamayanan AP10IPE-Ie11
ESP-MELC (Grade 10)
Competency:
 NakapagpapaLiwanag ng kahalagahan ng
pangangalaga sa kalikasan EsP10PBIIIg-12.1

*Ipapaalala ng guro ang mga palatandaan na dapat tandaan.


(Indicator 5, Indicator 6)
D.PAGTALAKAY SA EKO-LEARNING!
KONSEPTO AT
KASANAYAN MGA SALIK NG PRODUKSIYON AT ANG
IMPLIKASYON NITO SA PANG-ARAW-ARAW NA
PAMUMUHAY
Teaching Strategies:
Retrieval Chart at PRODUKSIYON-proseso ng pagpapalit-anyo ng produkto sa
Malayang talakayan pamamagitan ng pagsasama-sama ng mga salik upang makabuo
ng output.
Showing:
 Indicator 2: INPUT- ang mga salik na ginagamit sa pagbuo ng produkto.
teaching strategies OUTPUT- ang tapos na produkto
that enhance
learner Mga Salik ng Produksiyon:
achievement in 1. Lupa
literacy and  hindi lamang tumutukoy sa tinaniman ng
numeracy skills. magsasaka o pinagtayuang bahay. Kasama rin
 Indicator 4: dito ang lahat ng yamang likas sa ilalim at ibabaw
Displayed nito, pati ang mga yamang-tubig, yamang-
proficient use of mineral, at yamang-gubat.Ang lupa ay may
Mother Tongue, naiibang katangian sapagkat ito ay fixed o takda
Filipino, and ang bilang.
English to  upa o renta- kabayaran sa lupa.
facilitate teaching 2. Paggawa
and learning.  Ang lakas-paggawa ay tumutukoy sa kakayahan
 Indicator 5: Safe ng tao sa produksiyon ng kalakal o serbisyo.
and secure learning  2 uri ng lakas-paggawa:
environments to (1) White-collar job- mga manggagawang may
enhance learning
kakayahang mental.
 Indicator 6:
(2) Blue-collar job- mga manggagawang may
Maintained
kakayahang pisikal.
learning
 sahod o sweldo- bayad sa mga manggagawa
environments that
3. Kapital
promote fairness,
respect and care  tumutukoy sa kalakal na nakalilikha ng iba pang
to encourage produkto.
learning.  Interes-kabayaran ng kapital.
4. Entrepreneurship
 Ang entrepreneurship ay tumutukoy sa
kakayahan at kagustuhan ng isang tao na
magsimula ng isang Negosyo.
 Entrepreneur-tagapag-ugnay ng naunang mga
salik ng produksyon upang makabuo ng produkto
at serbisyo.
 Tubo o profit- kita ng isang entrepreneur.

*Ipapabasa rin ito ng guro sa mga mag-aaral ng sabay-sabay.


(Indicator 2)
*Maaari ring gamitin ng guro o mag-aaral ang wikang English,
Filipino at mother tongue sa pagpapaliwanag sa mga mag-
aaral.(Indicator 4)
*Iba-ibang mag-aaral ang magpaparticipate at babasahin rin
nila ang kahulugan ng sabay-sabay upang mapanatili ang
fairness. (Indicator 5, Indicator 6)
*Ipapaalala ng guro ang mga palatandaan na dapat tandaan.
(Indicator 5, Indicator 6)
F.PAGLINANG SA Pangkatang-Gawain: Tsart (Teaching strategy)
KABIHASAAN
Gamit ang Tsart, mag-isip ng produkto na maaaring ibenta,
Teaching Strategies: alamin ang salik ng produkto at ang implikasyon nito sa pang-
Tsart, Collaborative araw-araw na pamumuhay.
Learning
PRODUKTO SALIK IMPLIKASYON
NG MGA SALIK
SA PANG-
ARAW-ARAW
NA
PAMUMUHAY
Hal: 1.Saging  Magsisilbin
Banana cue 2 margarine g pagkain o
3.asukal merienda
4.pamggatong ng tao.
5. lighter o posporo  Pangkabuh
6. brush ayan ng tao
7. pamaypay/mini
fan
8. lalagyanan
9. stick
10. manggagawa

G.PAGLALAPAT NG Pangkatang-Gawain (Teaching Strategy) Halimbawa:


ARALIN Produkto:
Mula sa produktong naisip sa Gawain, ilista ang mga presyo ng Banana cue
Teaching Strategy: bawat salik sa produksiyon at alamin ang maaaring presyo ng
Collaborative Activity produktong ibebenta. (Numeracy) (Indicator 1) Kakailanganin:
Saging- Php 50
(40 pcs)
Showing: margarine-Php
 Indicator 1: within 30
and across asukal- Php 50
curriculum (TLE- carbon/
carpentry, panggatong-Php
Entrepreneurship 20
and Food posporo- Php 10
Integration of across Curriculum: Stick- Php 10.00
Processing),
Science, Arpan and
TLE TOTAL: Php
ESP) Entrepreneurship-MELC (SHS) 170.00

 Indicator 2: Competencies:
Php 170/40 pcs=
teaching strategies  Analyze the market need; CS_EP11/12ENTREP-0a-3 4.25 Php each
that enhance  Determine the possible product/s or service/s that will (kapital)
learner meet the need; CS_EP11/12ENTREP-0a-4
Ibebenta: Php
achievement in 6.00
literacy and
numeracy skills.

H. PAGLALAHAT NG Magtatanong ang guro:


ARALIN  Ano ang produksiyon? Mga sagot ay
 Ano-ano ang mga salik ng produksiyon? batay sa
Showing:
 Ano ang implikasyon ng mga salik sa produksiyon sa kanilang
 Indicator 3: pagkaunawa
strategies to develop pang-araw-araw na pamumuhay?
 Bakit mahalaga ang Produksiyon? sa paksang
critical and creative
thinking, as well as
naitalakay.
other higher order
thinking skills
 Indicator 5: Safe
and secure learning
environments to *Iba-ibang mag-aaral ang magpaparticipate at babasahin rin
enhance learning nila ang kahulugan ng sabay-sabay upang mapanatili ang
 Indicator 6: fairness. (Indicator 5, Indicator 6)
Maintained *Ipapaalala ng guro ang mga palatandaan na dapat tandaan.
learning
(Indicator 5, Indicator 6)
environments that
promote fairness, *gagamit rin ang guro ng incentive chart. (teaching strategy)
respect and care to
encourage learning.
IV. PAGTATAYA NG MARAMING PAGPIPILIAN (ZipGrade)
ARALIN PANUTO: Basahin mabuti ang bawat tanong at itiman ang titik
ng tamang sagot sa sagutang papel.
Strategy:
ZipGrade 1. Ang ilustrasyon sa ibaba ay tungkol sa produksiyon, ano
ang ipinapahiwatig nito?
Showing:
 Indicator 3: INPUT PROSESO OUTPUT
strategies to develop
critical and creative -Lupa -Pagsama-sama ng mga -Kalakal at
thinking, as well as serbisyo
other higher order
thinking skills -kapital materyales, paggawa, pangkonsumo:
 Indicator 5: Safe kalakal
and secure learning -Kapital o puhunan at entrepreneurship kapital o serbisyo na
environments to -entrepreneurship gamit sa paglikha ng
enhance learning ibang produkto
 Indicator 6: A. Ang produksiyon ay ang proseso ng pagsasasama-sama ng
Maintained mga input tulad ng lupa, lakas-paggawa, kapital, at entrepreneur
learning upang makabuo ng produkto at serbisyo.
environments that B. Magaganap lamang ang produksiyon kung kumpleto ang
promote fairness, mga salik na gagamitin dito.
respect and care to
C. Ang produksiyon ay proseso ng pagsasama-sama ng output
encourage learning.
tulad ng produkto at serbisyo upang mabuo ang input tulad ng
lupa, paggawa, kapital, at kakayahan ng entrepreneur
D. Magiging mas produktibo ang produksiyon kung mas marami
ang lakas-paggawa kaysa sa mga makinarya.
2. Ang produksiyon ay mahalaga sa pang-araw-araw na
pamumuhay. Alin sa mga sumu-sunod ang HINDI
nagpapahayag nito?
A. Ang kinita ng bawat salik ng produksyon ay nagagamit ng
mga sambahayan sa pagbili ng produkto at serbisyo.
B. Ang pagkonsumo ang nagbibigay daan sa produksiyon ng
produkto at serbisyo, kaya masasabing mas mahalaga ang
pagkonsumo kaysa sa produksiyon.
C. Sa produksiyon nagmumula ang mga produktong kailangang
ikonsumo sa pang-araw-araw.
D. Ang produksiyon ay proseso na nagbibigay-daan sa
paglikha ng hanapbuhay.
3. Ang mga sumusunod ay nagpapaliwanag sa mga salik ng
produksiyon MALIBAN sa
A. Ang entrepreneur ay tagapag-ugnay ng lupa, paggawa, at
kapital na salik ng produksiyon upang makabuo ng produkto at
serbisyo
B. Ang lupa ay tumutukoy sa tinataniman ng mga magsasaka o
pinagtatayuan ng bahay at kasama dito ang lahat ng yamang
likas sa ibabaw at ilalim nito, pati ang mga yamang tubig,
yamang mineral, at yamang gubat.
C. Ang kapital ay tumutukoy sa kalakal na nakalilikha ng iba
pang produkto.
D. Ang paggawa ay tumutukoy lamang sa mga taong
nakapagtapos ng kolehiyo.
4. Alin sa mga sumusunod ang nagpapaliwanag ng kahalagahan
ng produksyon?
A. Ang produksyon ay nagaganap dahil sa mga salik na lupa,
paggawa, kapital at entrepreneur upang makagawa ng tapos na
produkto.
B. Ang produksiyon ang tumutugon sa ating pangangailangan.
C. Kung wala ang produksiyon wala tayong produkto at serbisyo
na ikokonsumo
D. Lahat ng nabanggit ay tama.
5. Ano ang implikasyon ng matalinong paggamit sa mga salik ng
produksiyon sa pang- araw-araw nating pamumuhay?
A. Mga mayayaman lamang ang makakabili ng lahat ng
produkto
B. Magkakaroon ng pagdagdag na kita ang pamahalaan dahil sa
malaking buwis sa tao.
C. Magdudulot ng sapat na produkto at serbisyo sa mga
mamamayan na tutugon sa pang-araw-araw na
pangangailangan
D. Lahat ng pahayag ay may katotohanan.
V. KARAGDAGANG Collage
GAWAING Panuto: Gumawa ng collage tungkol sa mga salik ng
produksiyon. Maaaring gumupit ng mga larawan sa mga
pahayagan o magasin at idikit ang mga ito sa isang long
bondpaper. Lagyan ng maikling pahayag sa ibaba ng collage
tungkol sa kahalagahan at kapakinabangan ng salik.
Teaching Strategies:
Collage Rubriks sa pagmamarka:
PAMANTAYAN DESKRIPSYON PUNTOS
Nilalaman Naipapakita ang mga bumubuo, 10
gamit, at kahalagahan ng salik
ng produksiyon
Presentasyon Maayos at malinis ang 10
presentasyon
Malikhaing Pagbuo Gumamit ng recycled materials 10
at angkop na disenyo ayon sa
salik na napili
Caption/Pahayag Naglalaman ang pahayag ng 10
angkop na paliwanag ukol sa
gamit at kahalagahan ng salik ng
produksiyon
KABUUAN 40
Repleksiyon:
Bilang ng mag-aaral na natamo ang layunin sa aralin:
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng remediation:

Prepared by:

JOCELYN S. TANUDRA
Secondary School Teacher-I

Observed by:

NERISSA JANE A. MAGSUCANG


MASTER TEACHER-II

You might also like