You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN

ARALING PANLIPUNAN 10
Kontemporaryong Isyu

MGA BAHAGI NG
BANGHAY ARALIN Petsa: January 17, 2024
I-LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag -aaral may pag -unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at
Pangnilalaman pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Ang mag -aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang -
Pagganap ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang dahilan at epekto ng migrasyon dulot ng globalisasyon
Pagkatuto (MELC)
D. Tiyak na Layunin  Naibibigay ang kahulugan ng Migrasyon
 Naitatalakay ang mga dahilan ng Migrasyon
 Naipapahayag ang sariling saloobin tungkol sa Migrasyon
II-NILALAMAN MIGRASYON:Konsepto at konteksto
PAKSA/ARALIN
KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. SANGGUNIAN
1.TG
LM Pahina 220-223
TEKSBUK
2.LRMDC
PORTAL
B. IBA PANG Visual aids/ppt presentation, laptop, larawan, manila paper, marker, pandikit, LM
KAGAMITAN
III-PAMAMARAAN Mga tugon ng
mag-aaral
A. BALIK-ARAL  Pagbati Magandang
 Pagtatala ng Liban Umaga po
Teaching Strategy:  Mga bagay na dapat tandaan at gagawin sa oras ng ating aming guro.
Question and answer talakayan: (Indicator 5, Indicator 6)
[*Ipapakita ng guro ang mga palatandaan sa oras at sa
loob ng klase]
Showing: 1. Makinig kapag may nagsasalita.
 Indicator 5: Safe 2. Itaas ang kamay kung nais na magsalita o sumagot at
and secure learning hintayin na tawagin ang iyong pangalan.
environments to
3. Magtulungan kapag may pangkatang Gawain
enhance learning
4. Huwag gumamit ng gadget kung hindi pinapagamit
 Indicator 6:
sa oras ng klase.
Maintained
5. Igalang ang bawat isa.
learning
environments that
promote fairness,  PAGBABALIK-ARAL: Tatanungin ng guro ang mga Ang ating
respect and care mag-aaral kung ano ang naging aralin nila nung nakaraang
nakaraan. talakayin ay
to encourage tungkol sa mga
learning. suliranin sa
Tanong: Ano ang naging talakayin natin noong nakaraan?
paggawa.

Bilang mag-
aaral,
kailangan ay
magkaroon
tayo ng
Tanong: Anong mahalagang aral ang natutunan Ninyo mula sa kaalaman
nakaraang aralin? tungkol sa
ating mga
Karapatan
lalong lalo na
kung ito ay
tungkol sa
Karapatan
natin bilang
isang
manggagawa.
B.PAGHAHABI SA  Babasahin ng guro at mag-aaral ang layunin sa araw na
LAYUNIN ito. (Indicator 2:literacy)
Teaching Strategies:  Bago tayo tutungo sa ating talakayan, alamin muna natin
Scrambled Letters ang mga salitang maaaring makita o maaaring gamitin
natin sa ating talakayan (Unlocking of difficulty):
Showing: [*Ipapabasa ng guro ang kahulugan o pangungusap sa
mga mag-aaral. (Indicator 2:literacy) at huhulaan ng
 Indicator 2: mag-aaral ang angkop at tamang salita mula sa
 Indicator 4: scrambled letters (teaching strategy) o larawan batay sa
 Indicator 5: kahulugang ibinigay.]
 Indicator 6:
 PAGHAWAN NG BALAKID (UNLOCKING OF
DIFFICULTIES) (Indicator 2:literacy)
1. Sagot: Migrasyon - tumutukoy sa proseso ng pag- 1.Migrasyon
alis o paglipat mula sa isang lugar o teritoryong 2.Flow
politikal patungo sa iba pa maging ito man ay 3.Stock
4. Emigration
pansamantala o permanente. Outflows
Clue: sa Ingles ito ay Migration 5. Immigration
(Indicator 4) Inflows

2. Sagot: Flow tumutukoy sa dami o bilang ng mga


nandarayuhang pumapasok sa isang bansa sa isang
takdang panahon na kadalasan ay kada taon.

3. Sagot: Stock ay ang bilang ng nandayuhan na


naninirahan o nananatili sa bansang nilipatan.

4. Sagot: Emigration or Outflows


bilang ng mga taong umaalis o lumalabas ng bansa

5. Sagot: Immigration or Inflow


bilang ng mga taong pumapasok ng bansa

*Maaari ring gamitin ng guro o mag-aaral ang wikang English,


Filipino at mother tongue sa pagpapaliwanag sa mga mag-
aaral.(Indicator 4)
*Iba-ibang mag-aaral ang magpaparticipate at babasahin rin
nila ang kahulugan ng sabay-sabay upang mapanatili ang
fairness. (Indicator 5, Indicator 6)
C.PAG-UUGNAY NG 4 Pics 1 Word . (Teaching strategy)
HALIMBAWA

Teaching Strategy:
4 Pics 1 Word

Showing:
 Indicator 1: within
and across *Migrasyon
curriculum
(Science and Arpan)

 Indicator 3:

 Indicator 5:
Pamprosesong Tanong: 1.Migrasyon
1. Ano ang ibig sabihin ng larawan? 2.kapitbahay
2. May mga kakilala ba kayong lumuwas o nangibang Kamag-anak
bansa?
 Indicator 6 3. Sa anong asignatura rin kaya itinuturo ang Migrasyon? 3.Science po.
(Indicator 1), (Indicator 3)

Integration of Within Curriculum:


Arpan 8 - AP8HSK-I6
Naiuugnay ang heograpiya sa pagbuo at pag-unlad ng mga
sinaunang kabihasnan sa daigdig.
Integration of Within Curriculum:
Science - S9LT-Ie-f-30
Relate species extinction to the failure of populations of
organisms to adapt to abrupt changes in the environment.

*Ipapaalala ng guro ang mga palatandaan na dapat tandaan.


(Indicator 5, Indicator 6)
D.PAGTALAKAY SA
KONSEPTO AT PANGKATANG GAWAIN
KASANAYAN
Ipapangkat ng Guro ang mga mag-aaral sa apat. Gamit ang
tekstong ibinigay (LM pahina 220-221), iisa isahin ng mga mag-
Teaching Strategies: aaral ang konsepto ng migrasyon at bubuo sila ng isang Concept
Concept Map at map tungkol dito.
Malayang talakayan
Panuto:
Showing: 1. Basahin ang teksto tungkol sa Migrasyon. Lumikha ng
 Indicator 4: isang Concept Map na siyang maglalalarawan ng buong
konsepto.
 Indicator 5: 2. Pumili ng isang miyembro mula sa inyong pangkat na
siyang tatalakay ng inyong nagawang concept map sa
 Indicator 6: harap ng klase.
3. Bawat pangkat ay bibigyan ng limang (5) minuto para sa
 Indicator 8: pagbubuo at tatlong (3) minuto para sa pagtatalakay sa
harap ng klase.
 Indicator 9:
Pagkatapos ng Gawain ay ipoproseso ng guro ang nabuong
 Indicator 7: concept map ng mga mag-aaral. (Indicator 9)

Pamprosesong tanong:
a. Ano ang masasabi ninyo sa Gawain? Mahirap ba itong
sagutin?
b. Pagmasdan ang inyong mga nagawang concept map,
magkakatulad ba ang mga konseptong nakapaloob? Ano
ang pagkakatulad at ano ang Pagkakaiba?
c. Mula sa inyong nabuong concept map, ano ngayon ang
masasabi Ninyo tungkol sa Migrasyon?

*Maaari ring gamitin ng guro o mag-aaral ang wikang English,


Filipino at mother tongue sa pagpapaliwanag sa mga mag-
aaral.(Indicator 4 and Indicator 8)

*Ipapaalala ng guro ang mga palatandaan na dapat tandaan.


(Indicator 5, Indicator 6)

*Ang buong proseso ng Gawain hanggang sa talakayan ay


isang demonstrasyon ng Indicator 7.
F.PAGLINANG SA Gawain: Sisid Kaalaman (Tsart Analysis) Sagot:
KABIHASAAN 1. Landbased
Panuto: Suriin ang talahanayan sa ibaba at sagutin ang mga workers
Teaching Strategies: kasunod na tanong. 2. USA
Tsart Analysis at Malayang 3. 8,197,898
Talakayin 4. Answer may
vary…

Showing:

 Indicator 2:

Pamprosesong Tanong:
1. Ano-anong pangkat ng manggagawa ang madalas na
nangingibang-bansa upang humanap ng trabaho?
2. Ano-anong bansa ang madalas puntahan ng mga
manggagawa? Sa iyong palagay, bakit sa mga bansang
ito sila nagpupunta?
3. Mula sa unang datos, ano ang kabuuang bilang ng mga
OFW?
4. Magbigay ng mga salik o dahilang nakaiimpluwensiya sa
mga manggagawa sa pagpili ng bansang kanilang
pupuntahan at pangatuwiranan ito.

* Ang pagsusuri ng mga datos ay isang indikasyon ng


(Indicator 2)
G.PAGLALAPAT NG Refleksyon
ARALIN Kung kayo ang tatanungin, nanaisin niyo bang mangibang bansa Mga sagot ay
batay sa kanilang
ang inyong mga magulang upang kumita ng mas malaking pera? pagkaunawa sa
Teaching Strategy: Bakit? paksang
Reflection naitalakay.

Showing: *Ang paghahayag ng sariling saloobin o opinion ng mga mag-


 Indicator 7 and 8: aaral ay isang indikasyon ng (Indicator 7 and 8)
H. PAGLALAHAT NG Exit Card
ARALIN Mga sagot ay
 Ano ang mahalagang kaisipan na iyong natutunan mula batay sa
Strategy: Exit Pass sa aralin ngayon? kanilang
pagkaunawa
Showing: *Ang pagsusulat ng sariling saloobin mula sa kung anong sa paksang
 Indicator 7 and 9: naitalakay.
natutunan ng mga mag-aaral ay isang indikasyon ng
(Indicator 7 and 9)

IV. PAGTATAYA NG Short Response Test


ARALIN Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong.

Strategy: 1. Ano ang migrasyon?


Short Response Test 2. Bakit karamihan sa mga Filipino ang pinipiling
mangibang bansa?
Showing: 3. Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataon na mag-aral sa
 Indicator 9 ibang bansa, papayag kaba? Bakit?

* Ang paggamit ng short response test ay isang indikasyon ng


pagsunod sa Indicator 9

V. KARAGDAGANG Data Retrieval Chart


GAWAING Panuto: Mangalap ng Datos sa iyong Barangay na nagpapakita
ng bilang ng pandarayuhan o yung mga lumilipat pook/lugar.
Itala ito gamit ang Tsart sa ibaba.
Teaching Strategies: Data
Retrieval Chart

Showing:
 Indicator 7 and 8

* Ang pagkalap ng mga datos sa sariling barangay gamit ang


Data Retrieval Chart ay isang indikasyon ng Indicator 7 and 8

Repleksiyon:
Bilang ng mag-aaral na natamo ang layunin sa aralin:
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng remediation:

Prepared by:

BEVERLY T. TAMPIPI
Secondary School Teacher-I

Observed by:

NERISSA JANE A. MAGSUCANG


MASTER TEACHER-II

You might also like