You are on page 1of 14

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA

LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: ESP


Petsa at ng Pagtuturo: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

8:00 - 8:30 HUWEBES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang Pilipino,
pagkakaroon ng disiplina para sa kabutihan ng lahat, komitment at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng
kapaligiran
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may disiplina sa sarili at pakikiisa sa anumang alituntuntunin at batas na may kinalaman sa
bansa at global na kapakanan
C. Mga Kasanayan sa Nakapagpapamalas ng pagkamalikhain sa pagbuo ng mga sayaw, awit at sining gamit ang anumang
Pagkatuto/Most Essential Learning multimedia o teknolohiya
Competencies (MELCs) Isulat ang EsP5PPP – IIIb – 24
code ng bawat kasanayan.
D. Paksang Layunin Nakapagmamalas ng pagkamalikhain sa pagbuo ng mga sayaw, awit, at sining gamit ang anomang multimedia
teknolohiya;
Naipakikita ang pagiging responsable sa pagbuo ng mga sayaw, awit, at sining gamit ang anomang multimedia
o teknolohiya;
II. NILALAMAN Mabuting Pakikilahok
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balik-aral;
at/o pagsisimula ng bagong aralin.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Anong mga gawaing pampamayan ang naranasan mo nang lahukan?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ang iyong nararamdaman kapag nakilahok at tumulong ka sa mga gawaing pampamayanan?
sa bagong aralin.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Isa sa mga susi sa pag-unlad ng bayan ay ang pagtutulungan at pagkakaisa ng mga mamamayan nito. Ang
at paglalahad ng bagong kasanayan pakikilahok sa pamayanan sa pamamagitan ng mga gawain, proyekto, at mga kampanya ay isang tungkulin na
#1 dapat nating tuparin. Bilang bata, maaari tayong makatulong at makibahagi sa mabuting pakikilahok sa
pamamagitan ng mga simpleng paraan.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sa panahon ng pandemya, maaari kang makilahok sa iba’t ibang gawain sa pamayanan sa pamamagitan ng:
at paglalahad ng bagong kasanayan  Pagsunod sa mga protocols at alituntunin na ipinapatupad tulad ng pagsusuot ng face mask at shield
#2 kung kinakailangang lumabas.
 Pagpapanatili ng social distancing kung nasa labas.
 Pananatili sa loob ng bahay kung kinakailangan upang makatulong sa pagpapatigil ng pagkalat ng
virus.
 Pagtulong sa pananatili kalinisan sa kapaligiran lalo na ng sariling bakuran at maayos na pagtatapon
ng basura.
 Pagsunod sa mga paalala at alintuntunin sa tahanan at pamayanan.
 Pakikiisa sa mga gawaing pampaaralan kung may pagkakataon.
F. Paglinang sa Kabihasaan Sa iyong sagutang papel, buoin ang konsepto.
(Tungo sa Formative Assessment)

Ipakita ang iyong ________________at sikaping mapaunlad hindi lamang sa sariling kapakanan ngunit para sa
____________________ ng lahat. Maging ___________________sa pagtanggap ng papuri ng ibang tao at
responsible sa paggamit ng iyong mga talento. Ugaliing _____________________ sa mga paligsahan upang
lalo pang mahasa ang iyong talento. Makabubuting gumamitng _____________________ o teknolohiya sa p
agpapaunlad ng talento at pagiging malikahin.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Basahin ang sitwasyon. Ano ang iyong gagawin upang maipakita ang pakikilahok sa mga gawaing
araw-araw na buhay pampamayanan?
Nasunog ang bahay ng iyong kamag-aral at nabalitaan mo na magbibigay ng kahit anong donasyon ang mga
kaklase mo.
H. Paglalahat ng Aralin Sa kabilang dako, ang paglimot naman sa ating tungkulin ay magdudulot ng kawalan ng pagkakaisa,
kapayapaan, at kaayusan sa pamayanan. Samakatuwid, tayong lahat ay dapat magkaisa, magbayanihan,
at magtulong-tulong tungo sa kaunlaran sa pamamagitan ng mabuting pakikilahok. Maaari ka ring makilahok
rito kahit ikaw ay bata pa.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang Wasto kung ang sitwasyon ay nagpapakita ng tamang pagganap at pakikiisa sa mga programang
pampamayanan at Di-Wasto kung hindi.
______1. Sumasali ako sa Cultural Dance Contest para sa darating na pista.
______2. Ang magkakaibigan ay nagkaisang sumali sa patimpalak ng sayaw sa kanilang barangay.
______3. Hindi sumasali sa mga patimpalak dahil nahihiya na humarap sa maraming tao.
______4. Buong pamilya nina Mang Carlos ay nagtanim ng mga puno bilang pakikilahok sa proyekto ng
kanilang barangay.
______5. Tumutulong sa paglilinis ng paligid tuwing may clean up drive ang barangay.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY School: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade and Section: V-PINYA


LESSON PLAN Teacher: JOVELYN S. VILLENA Subject: ENGLISH
Teaching Dates: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Quarter: THIRD QUARTER

8:30 - 9:20 THURSDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards Distinguish text-types according to purpose and features: classification, explanation, enumeration and time order
B. Performance Standards The learners will be able to…
distinguish text-types according to purpose and features: classification
C. Most Essential Learning Distinguish text-types according to purpose and features: classification, explanation, enumeration and time order
Competencies (MELCs) MELC #9
D. Learning Objectives The learners will be able to…
a) distinguish text-types according to purpose and features: classification
b) actively participate during the discussion
II. LEARNING CONTENT
(Subject Matter) Distinguishing text-types according to purpose and features: time order

LEARNING
RESOURCES/REFERENCES
a. Teacher’s Guide Pages K to 12 MELC
b. Learner’s Material Pages
c. Textbook Pages
d. LRMDS Materials (SLMs/LASs) ENGLISH V MODULE

e. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, pens, notebook
III. PROCEDURES
A. Drill/Reviewing previous Read the text and enumerate the processes of how the surface of the Earth is constantly changing using the
Lesson or presenting new lesson graphic organizer.
B. Establishing a purpose for the What is text type?
lesson/ Motivation What is classification text?
What is explanation text?
What is enumeration text?
C. Presenting Time-order is a process on how the text gives explanations or directions. Each sentence tells the next step in
examples/instances of the new carrying put a process or in getting from one place to another.
lesson/Motivation Transitional words or time signals may be used to show order of steps include first, second, third, then, before,
after, during, meanwhile etc.
D. Discussing new concepts and Underline the time order word or words in each sentence.
practicing new skills No. 1 1. After we received my clothing, we boarded our ship.
2. First, I explored my tiny cabin; later, I explored the ship’s deck.
3. The whales have to pass before we turn the engines on again.
4. Monday afternoon, I watched the penguins; earlier, the sea was full of whales.
5. I listened to the loud cracking sounds, and meanwhile, the sky began to glow.
E. Discussing new concepts and Arrange the following steps in baking a banana cake and use time signals then write your answer in a form of
practicing new skills No. 2 paragraph.
● I mix all the ingredients together and put the butter in a pan.
● I put nuts as toppings on my banana cake.
● I put the flour, sugar, butter, grinded banana and eggs.
● I put it in the oven to bake for 30 minutes.
F. Developing Mastery (Leads to In each item below, two events happened. Underline the event that happened first and box the event that
Formative Assessment) happened second.
1. As the train approached the station, we organized our belongings.
2. Jose cleaned up the garage; then went outside to play basketball.
3. While the storm was approaching, we took shelter in the basement.
4. Everyone went to the restaurant after the baseball game.
5. Mark set the table as his sisters baked a chocolate cake.
G. Finding Practical Application of Arrange the following according to time order. Write your answer in a paragraph form.
Concepts and Skills in Daily Lives • The teacher checked the attendance before they boarded the bus.
• The pupils arrived at their fieldtrip destination.
• The grade five level pupils would go on a field trip.
• The bus arrived in school at 7 o’clock in the morning.
• The pupils assembled early in school and waited for the bus.
H. Making Generalization and The order in which events happen in a story, or how ideas are arranged in a composition is called sequence of
Abstraction events or ideas. This will help you understand what you are reading. It is important to note the time signals such
as dates, the words; first, second, next or finally.
I. Evaluating Learning Read the text below and write the letters (A-E) on the space provided to arrange the sentences in order.

______1. She immediately went home and handed the envelope to her mother.
______2. “At last, the fruits of a long arduous labor since you were young are now being harvested. Now you are
recognized and awarded this scholarship,” her mother announced with joy.
______3. Hurriedly, her mother opens the letter.
______4. Mary’s class adviser gave her an envelope for her parents.
______ 5. She read the letter informing them on Mary’s chance to enjoy scholarship next school year in one of
the prestigious schools in their town.
J. Additional activities for Study classification, explanation text, enumeration and time order.
application or remediation
IV. REMARKS The delivery of instruction and expectations meet the purpose and objectives of the lesson because the learners
V. REFLECTIONS Learners are engaged in the teaching-learning process when incorporating
A. No. of learner who earned
80%
B. No. of learner who scored
below 80% (needs
remediation)
C. No. of learners who have
caught up with the lesson
D. No of learner who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
strategies work well? Why?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
/supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share w/other
teacher?

DAILY School: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade and Section: V-PINYA


LESSON PLAN Teacher: JOVELYN S. VILLENA Subject: SCIENCE
Teaching Dates: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Quarter: THIRD QUARTER
9:45 - 10:35 THURSDAY
I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learners demonstrate understanding of how different objects interact with light and sound, heat
B. Performance Standards The learners should be able to understand the effects of heat and electricity, light and sound on people and
objects
C. Most Essential Learning Discuss why some materials are good conductors of heat and electricity
Competencies (MELCs) S5FE-IIIc-3
D. Learning Objectives After going through this module, the learners are expected to:
1. define conductors and insulators;
2. describe the properties of materials that are good conductors of heat and electricity; and
II. LEARNING CONTENT
(Subject Matter) Conductors of Heat and Electricity

LEARNING
RESOURCES/REFERENCES
a. Teacher’s Guide Pages K to 12 MELC
b. Learner’s Material Pages
c. Textbook Pages
d. LRMDS Materials (SLMs/LASs) ADM Module

e. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, pens, notebook
III. PROCEDURES
A. Drill/Reviewing previous Review;
Lesson or presenting new lesson Give examples of good conductor materials.
1.
2.
3.
4.
5.
B. Establishing a purpose for the How conductor materials help us human in our daily living?
lesson/ Motivation
C. Presenting We discussed about the conductor and insulator materials.
examples/instances of the new Remember that Conductivity depends on
lesson/Motivation  Thickness – the thicker, the better the conductor
 Size – the shorter the size, the better the conductor
 Temperature – with increase in temperature, electrons gain energy causing better conductivity
D. Discussing new concepts and Other ways of heat transfer include convection and radiation.
practicing new skills No. 1 Convection is the transfer of heat from one place to another by the movement of fluids. For example,
when a pot of water is heated, water begins to rise. As the water rises, cold water goes down. The process is
repeated until all the water has the same temperature.
Radiation is the transfer of heat through empty space. Example is standing before a stove, where your body feels
the heat from it.
E. Discussing new concepts and Let’s Do It!
practicing new skills No. 2 (Experiment time)
Heat flow

What to do:
1. Put hot water in a bowl.
2. Place all the objects in the bowl.
3. After three minutes, get the objects using a tong.
Touch each object and record your observations.
F. Developing Mastery (Leads to Based on your experiment, answer the following questions below.
Formative Assessment) 1. What happened to the materials that you put on the bowl of hot water?
2. Does all the object become hot?
3. What method of heat transfer happened?
4. Which among the materials are good conductors of heat and electricity?
5. Which among the materials are insulators of heat and electricity?
G. Finding Practical Application of In your kitchen, you want to cook chicken adobo for your dinner, you planned to use the plastic container as your
Concepts and Skills in Daily Lives cooking pan. What do you think will happen to your cooking pan? And what will happen to your chicken adobo?
H. Making Generalization and What characteristics of materials make them good conductors?
Abstraction How would you differentiate a conductor from the insulator?
I. Evaluating Learning Choose the letter of your answer.
1. Materials through which electricity pass easily are called?
A. insulators B. conductors
C. non-conductors D. metallic
2. Which of the following group of materials are good conductors of electricity?
A. copper, silver, gold, glass, and zinc B. wood, paper, leather, and plastic
C. iron, copper, silver, gold, and nickel D. gold, paper, cloth, and plastic
3. Materials that do not transmit electricity and heat are called?
A. insulators B. conductors
C. non-conductors D. metallic
4. Which of the following is most likely to conduct electricity the fastest?
A. wood B. plastic
C. iron grills D. rubber
5. The following are good conductors of heat and electricity except.
A. silver spoon B. golden ring
C. cotton D. iron bar
J. Additional activities for
application or remediation
IV. REMARKS The delivery of instruction and expectations meet the purpose and objectives of the lesson because the learners
V. REFLECTIONS Learners are engaged in the teaching-learning process when incorporating
A. No. of learner who earned
80%
B. No. of learner who scored
below 80% (needs
remediation)
C. No. of learners who have
caught up with the lesson
D. No of learner who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
strategies work well? Why?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
/supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share w/other
teacher?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: FILIPINO
LESSON PLAN
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

10:35 - 11:25 HUWEBES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagsusunod-sunod ng mga pangyayari sa tekstong napakinggan.
C. Mga Kasanayan sa Napagsusunod- sunod ang mga pangyayari sa tekstong napakinggan (kronolohikal na pagsusunod-sunod)
Pagkatuto/Most Essential Melc # 27
Learning Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Naipapakita ang wastong pagkasunod-sunod ng mga pangyayari sa tekstong napakinggan.
II. NILALAMAN Pagsusunod-sunod ng mga pangyayari sa Tekstong Napakingggan
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang pang-uri?
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Ano naman ang pang-abay?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano ang tawag natin sa larawan?


Ano ano ang mga makikita natin sa globo ?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Basahin ang sumusunod na talata at sagutin ang mga tanong sa ibaba.
sa bagong aralin. Ang ating daigdig ay binubuo ng mga kontinente. Kontinente ang tawag sa malalaking dibisyon ng lupain sa
daigdig. Binubuo ang daigdig ng pitong kontinente. Ang pinakamalaking kontinente ay ang Asya. Dito
napabibilang ang ating bansa. Ang sumunod na pinakamalaki ay ang Africa. Sa Africa matatagpuan ang
pinakamaraming bansa kung ihahambing sa iba pang mga kontinente. Ang Hilagang Amerika at Timog Amerika
ang sumunod sa listahan ng mga malalawak na kontinente. Sinusundan naman ito ng Antarktika. Ang Europa
naman ang ikalawa sa pinakamaliit na kontinente at ang pinakamaliit ay ang Australia.

D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #1

E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain:


konsepto at paglalahad ng bagong Basahin ang teksto sa ibaba
kasanayan #2 Paghahanda sa Bagyo

Ang ating bansa ay madalas dalawin ng bagyo. May mga bagyong mahihina lamang subalit mayroon ding mga
mapaminsala kaya mahalaga na handa tayo kapag may bagyong paparating. Unang-una, sundan sa radyo o
telebisyon ang mahahalagang balitang tungkol sa panahon. Pangalawa, ay mag-imbak ng pagkain sa bahay at
mga emergency kits. Pinakamahalaga sa lahat ay manatiling mahinahon sa lahat ng sandal upang makaiwas sa
dagdag na sakuna. Panghuli, kailangang makinig sa mga balita tungkol sa pagbabago ng panahon.
F. Paglinang sa Kabihasaan Punan ng wastong datos bawat bilang batang sa tekstong binasa.
(Tungo sa Formative Assessment) Mga Tanong:
1. Anong mga katangian ang dapat nating taglayin kapag may mga kalamidad katulad
ng bagyo? _______________________________
2. Sa paghahanda sa pagdating ng bagyo, anu-ano ang mga dapat gawin?
Una: _______________________________
Pangalawa: _______________________________
Pangatlo: _______________________________
Pang-apat: _______________________________
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang batang mag-aaral na tulad mo, dapat ka rin bang maging alerto at makibalita sa mga balita sa iyong
araw-araw na buhay paligid lalo na kapag may parating na bagyo?
H. Paglalahat ng Aralin Kronolohikal na Pagkakasunod-sunod ng mga Pangyayari
Sa kronolohikal na pagkakasunod-sunod, ang paksa ay ang tao o kung anongbagay na inilalahad sa isang
paraan batay sa isang tiyak na baryabol tulad ng edad, taon, distansiya, tindi, halaga, lokasyon, posisyon, bilang,
dami at iba pangimpormasyon at mahalagang pangyayari ayon sa petsa gaya ng tiyak na araw at taon.
I. Pagtataya ng Aralin Sa loob ng kahon isulat ang mahahalagang pangyayari sa inyong pamilya nitong mga nagdaang buwan ayon sa
wastong pagkakasunod-sunod. Maaring maglagay ng petsa at lokasyon upang
mailahad ang kronolohikong pagkakasunod-sunod ng mahahalagang
pangyayari.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY School: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade and Section: V-PINYA


LESSON PLAN Teacher: JOVELYN S. VILLENA Subject: MATHEMATICS
Teaching Dates: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Quarter: THIRD QUARTER

1:00 - 1:50 THURSDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learner demonstrates understanding of percent.
B. Performance Standards The learner is able to apply percent in mathematical problems and real-life situations
C. Most Essential Learning solves routine and non-routine problems involving percentage using appropriate strategies and tools
Competencies (MELCs) M5NS-IIIb-140
D. Learning Objectives After going through this lesson, the learners are able to;
 solve problems using real life situation involving percentage of a number
II. LEARNING CONTENT
(Subject Matter) Solving Routine and Non-Routine Problems Involving Percentage

LEARNING
RESOURCES/REFERENCES
a. Teacher’s Guide Pages K to 12 MELC
b. Learner’s Material Pages
c. Textbook Pages
d. LRMDS Materials (SLMs/LASs) ADM Module

e. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, pens, notebook
III. PROCEDURES
A. Drill/Reviewing previous Review;
Lesson or presenting new lesson Directions: Match column A with column B. Write the letter of your answers in a sheet of paper.

B. Establishing a purpose for the


lesson/ Motivation

Answers:
1. The base is 6,000
2. The rate is 10%
3. The percentage is 600.
C. Presenting
examples/instances of the new
lesson/Motivation

D. Discussing new concepts and Every day, we encounter percentages in many different forms. Thus, knowing how to identify and compute
practicing new skills No. 1 percentages is very important in our daily lives.

On the other hand, non-routine problems typically do not have an immediately apparent strategy for solving them,
it can be done in multiple ways and with a variety of strategies. Here are some of the different strategies used in
solving non-routine word problems.
∙Look for a pattern
∙Guess and check
∙Work backward
∙Make a model/ visualize the problem
∙Break up the problem into smaller parts and solve each part

Let’s consider the problem as our first example.


Carla is a transferee from Manila. Due to Covid-19, her family decided to move back to the province. She is an
incoming Grade 5 pupil at Calbayog Pilot Central School and took the entrance examinations last week. In the
80-item Math test, Carla answered 90% of the items correctly. How many items did she answer correctly?

Study the solution below.


Step 1: Understand
 What is asked: The number of items Carla answered correctly
 Given facts: 80-item test: 90% of the items answered correctly
Step 2: Plan
 Determine the operation to be used: Multiplication
 Write the number sentence:
n = 0.90 x 80;
Step 3: Solve
 Solution: P = R x B; R = 90% or 0.90; B = 80;

Step 4: Check
 Check and look back
 See if your answer makes sense

Answer: Carla got 72 correct answers in the 80-item test.


E. Discussing new concepts and
practicing new skills No. 2

F. Developing Mastery (Leads to


Formative Assessment)

G. Finding Practical Application of The Gonzales family planned to save at least 25% of their monthly income of P25 500. At least how much did
Concepts and Skills in Daily Lives they plan to save from their monthly income?
A. P6 400
B. P6 375
C. P6 350
D. P6 325
H. Making Generalization and What are the steps in solving problems?
Abstraction
I. Evaluating Learning

J. Additional activities for


application or remediation
IV. REMARKS The delivery of instruction and expectations meet the purpose and objectives of the lesson because the learners
V. REFLECTIONS Learners are engaged in the teaching-learning process when incorporating
A. No. of learner who earned
80%
B. No. of learner who scored
below 80% (needs
remediation)
C. No. of learners who have
caught up with the lesson
D. No of learner who continue to
require remediation
E. Which of my teaching
strategies work well? Why?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
/supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share w/other
teacher?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

1:50 - 2:30 HUWEBES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang
Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa
panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang pagtatanggol ng mga Pilipino laban sa kolonyalismong Espanyol (walang code)
Pagkatuto/Most Essential MELC # 13
Learning Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Nakikilala ang mga Pilipinong nagtanggol sa bansa laban sa mga Espanyol
Napapahalagahan ang pagtatanggol ng mga Pilipino laban sa Kolonyalismong Espanyol
II. NILALAMAN Pagtatanggol ng mga Pilipino Laban sa Kolonyalismong Espanyol
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balik-aral:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Panuto: Iguhit ang hugis puso kung nagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagtatanggol ng mga Pilipino laban sa
kolonyalismong Espanyol at tatsulok naman kung hindi.
1. Gawing huwaran ang mga unang PIlipinong nagtanggol sa bansa.
2. Tumalima ang mga katutubo sa patakarang ipinatupad ng mga Espanyol sa bansa.
3. Mahalaga sa mga Muslim ang pagpapanatili ng relihiyong Islam.
4. Pinahalagahan ng mga katutubo ang kinagisnang relihiyon kaya hindi ito nagpabinyag sa relihiyong
Kristiyanismo.
5. Huwag tularan ang mga unang PIlipinong nagtanggol sa bansa.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Suriin ang larawan sa ibaba.

Tungkol saan ang larawan?


Ano ang ipinahihiwatig ng larawang ito?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ano ang mga paraan ng pag-aalsa na ginamit ng mga katutubong Pilipino laban sa kolonyalismong
sa bagong aralin. Espanyol?
Nagtagumpay ba ang pakikipaglaban ng mga katutubong Pilipino laban sa sa Espanyol? Pangatwiranan.
D. Pagtalakay ng bagong Pagtanggol ng mga Pilipino Laban sa Kolonyalismong Espanyol
konsepto at paglalahad ng bagong Kristiyanismo at makabagong paraan sa pangangalakal ang ipinatupad ng mga Espanyol sa Pilipinas upang
kasanayan #1 lubos itong masakop. Sari-saring reaksyon ng mga Pilipino, may yumakap sa kolonyalismong Espanyol. Ngunit
may mga natatanging Pilipino na lumaban at nagpakita nang pag-aaklas upang ipagtanggol ang ating bansa
dahilan sa pang-aabuso at pagmamalupit na patakaran. Bilang Pilipinong mag-aaral, nararapat mong
pahalagahan ang mga ginawang kabayanihan ng mga ninunong nagtanggol ng ating bansa.
E. Pagtalakay ng bagong Iba pang pag-aalsa
konsepto at paglalahad ng bagong Pag-aalsa ng mga Igorot sa Cordillera. Hindi nagpabinyag ang mga katutubong Igorot sa relihiyong Kristiyanismo
kasanayan #2 na ipinakilala ng mga Espanyol at ang pagsuway sa patakarang Monopolyo sa tabako.

Mga Muslim sa Mindanao. Ipinamalas ang kanilang katapangan at nagkaroon ng anim na digmaan Moro, isa na
dito ay ang kauna-unahang jihad o banal na digmaan na pinamumunuan ni Sultan Kudarat.
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Tukuyin ang hinihingi sa bawat bilang. Piliin ang tamang sagot mula sa kahon. Isulat ang sagot sa
(Tungo sa Formative Assessment) sagutang papel.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Isa sa responsibilidad ng mamamayang Pilipino ay ang pagtatanggol sa ating bansa. Ano ang iyong saloobin sa
araw-araw na buhay sitwasyon na nagpapakita ng pagtatanggol sa bansa.
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo pahahalagahan ang ginawang pagtanggol ng mga katutubong Pilipino laban sa mga dayuhang
Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat sa iyong sagutang papel ang tsek (/) kung ang pahayag ay tungkol sa mga kahalagahan ng
pagtatanggol ng mga Pilipino laban sa olonyalismong Espanyol at X kung hindi.
1. Ipagtanggol ang bansa kahit sa mga sa anumang paraang naaayon sa batas.
2. Huwag tularan ang mga unang Pilipinong nagtanggol sa bansa.
3. Ipagsawalang bahala ang kabayanihang ginawa ng mga Pilipino na nagtanggol sa bansa laban sa mga
Espanyol.
4. Mahalagang malaman ng mga kabataan ang mga ginawang kabayanihan ng mga unang Pilipino na
nagtanggol sa bansa.
5. Gawing huwaran ang mga unang Pilipinong nagtanggol sa bansa.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: EPP {AGRICULTURE)
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

2:30 - 3:20 HUWEBES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa mga “gawaing pantahanan” at tungkulin at
pangangalaga sa sarili
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos
ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa 1.1 napangangalagaan ang sariling kasuotan
Pagkatuto/Most Essential 1.1.1 naiisa-isa ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang kasuotan
Learning Competencies (MELCs) 1.2 naisasagawa ang wastong paraan ng paglalaba
Isulat ang code ng bawat 1.2.1 napaghihiwalay ang puti at di-kulay
kasanayan. 1.7 naisasagawa ang wastong paraan ng pamamalantsa
PP5HE-0c-6
EPP5HE-0c-7
EPP5HE-0d-8
D. Paksang Layunin Ang mga mag-aaral ay inaasahang;
A. Natutukoy ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang kasuotan
B. napangangalagaan ang sariling kasuotan
II. NILALAMAN Halina’t Maglaba
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Balik-aral
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Suriin ang mga pahayag kung nagpapakita ng wastong paraan ng paglalaba. Sabihin ang Tama kung ito ay nasa
watong paraan ng paglalaba at Mali naman kung hindi.
1. Ang unang hakbang sa paglalaba ay ang paghahanda ng lahat ng kagamitan.
2. Ang mga puting damit ay maaaring ihalo sa mga de-kolor habang nilalabhan.
3. Hindi kinakailangang suriin ang bawat damit kung may mantsa o sira bago ito labhan.
4. Ang pagsabon ng mga puting damit ay maaaring gawin sa anumang bahagi nito nang sabay-sabay.
5. Ang fabric conditioner ay idinadagdag sa unang banlaw ng mga damit sa washing machine.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Laging isaisip at isagawa ang wastong pangangalaga ng iyong mga kasuotan. Magpakita ng sipag at pagiging
responsable sa pamamagitan ng pagtulong sa mga gawaing bahay tulad ng paglalaba.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Handa na ba ang lahat para sa gawain ngayong araw?
sa bagong aralin. Bago tayo dumako sa ating gawain, ating balikan muna ang mga paraan sa paglalaba;
D. Pagtalakay ng bagong Inquiry-based Learning;
konsepto at paglalahad ng bagong Ano ang unang hakbang sa paglalaba?
kasanayan #1 Sagot;
Paghahanda ng mga kagamitan sa paglalaba.
Pagsamasamahin ba natin ang mga puti at de-kolor?
Sagot; Hindi po, ito ay paghiwalayin
Bakit kailangang paghiwalayin ang mga put isa de-kolor?
Sagot; Dahil maaring malagyan ng kulay ang mga puti.
Handa na ba ang lahat para sa paglalaba?
Sige tara na!
E. Pagtalakay ng bagong Experiential Learning
konsepto at paglalahad ng bagong Oras ng paglalaba!
kasanayan #2 Ihanda ang kagamitan.
Paalala; Mag-ingat sa paglalakad lalo na sa mga basang sahig, baka kayo ay madulas?
(subaybayan ang mga mag-aaral sa paglalaba)
Pamantayan ay nasa Pagtataya!
F. Paglinang sa Kabihasaan Itanong sa mga bata;
(Tungo sa Formative Assessment) 1. Naisagawa mo ba ng maayos ang paglalaba?
2. Madali lang ba ang maglaba?
3. Masunod mo kaya ang mga paraan sa paglalaba?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bakit kailangang paghiwalayin ang put isa de-kolor na damit?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano anong bahagi ng damit ang dapat mong kusotin?
I. Pagtataya ng Aralin Pamantayan sa pagbibigay ng marka.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY Paaralan: KAWAYAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-PINYA


LESSON PLAN Guro: JOVELYN S. VILLENA Asignatura: MAPEH
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 08, 2024 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

3:20 - 4:00 HUWEBES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner understands the nature and effects of the use and abuse of caffeine, tobacco and alcohol
B. Pamantayan sa Pagganap The learner demonstrates the ability to protect one’s health by refusing to use or abuse gateway drugs
C. Mga Kasanayan sa explains the concept of gateway drugs
Pagkatuto/Most Essential H5SU-IIIa-7
Learning Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Naipaliliwanag ang konsepto ng gateway drugs.
• Napahahalagahan ang kaalamang natutuhan tungkol sa konsepto ng gateway drugs.
• Naibabahagi ang kaalaman tungkol sa gateway drugs.
II. NILALAMAN Gateway Drugs
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
II. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula ADM Module
sa portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Bagong Aralin:
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Suriin ang mga larawan sa ibaba;

Anong masasabi mo sa unang larawan at pangalawang larawan?


B. Paghahabi sa layunin ng aralin Panoorin ang maikling video sa ibaba.

Tungkol saan kaya ang sinasabi ni dating Pangulong Duterte?


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa “Huwag mo nang subukan, iyan ay bawal”
sa bagong aralin. Bihira sa mga taong gumagamit ng ipinagbabawal na gamot tulad ng heroin o cocaine, ang hindi nakatikim ng
gateway drugs. Unang hakbang sa paggamit ng mga ipinagbabawal na gamot ang paggamit ng mga gateway
drugs tulad ng mga pagkaing may caffeine, tobacco at alcohol.

D. Pagtalakay ng bagong Pagmasdan ang mga larawan. Ano ang mapapansin mo sa bawat isa? Isulat ang salitang Go…Go! kung dapat
konsepto at paglalahad ng bagong mong tangkilikin at No…No! kung dapat iwasan. Isulat ang iyong sagot sa sagutang papel/notebook.
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Ang gateway drugs ay anumang gamot (caffeine, tobacco at alcohol) na ang paggamit ay nagiging daan sa
konsepto at paglalahad ng bagong pagkagumon o paggamit ng ipinagbabawal na gamot (cocaine o heroine). Ang gateway drugs ay itinuturing din
kasanayan #2 na recreational drugs at legal ito sa kahit anumang bansa mundo.
Ang Gateway drugs ay nakakahalina at nakaaakit gamitin kung kaya’t paulit-ulit na ginagamit o tinitikman
hanggang sa tuluyang malulong at maging bahagi na sila ng pang-araw-araw na buhay ng ilang kabataan o
nakakatanda.
F. Paglinang sa Kabihasaan Sa iyong sagutang papel, lagyan ng tsek (/) ang mga produktong maituturing na gateway drugs.
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ang paggamit ng gateway drugs ng isang miyembro ng pamilya ay hindi nangangahulugan na siya ay magiging
araw-araw na buhay drug addict pagdating ng araw.
Kinakailangan lamang na magkaroon ng kasiguruhan na alam ng inyong kapamilya ang panganib na dulot nito.
Kadalasan, ang pagiging problemado ang nagiging dahilan ng paggamit ng gateway drugs.
Maiiwasan ito kung mayroong miyembro ng pamilya na palaging handing tumulong at makinig.
H. Paglalahat ng Aralin Ang natutunan ko sa araling ito ay
_____________________________________________________________________
I. Pagtataya ng Aralin Pagsulat ng isang sanaysay:
Ipahayag ang iyong saloobin sa pamamagitan ng pagsagot sa tanong sa iyong sagutang papel.
Sang-ayon ka ba na legal ang pagbibili sa mga gateway drugs sa mga tindahan at supermarkets? Bakit?
Pamantayan 5 3 1 Marka
Kalinisan at Ang kalinisan ay nakikita sa Ang nilalaman ng sanaysay Walang kabuluhan at
Kahalagahan kabuuan ng sanaysay ay makabuluhan at malinis kalinisang nakikita sa
gayundin ang nilalaman ay sanaysay
may kabuluhan.
Istilo Ang ginamit na istilo ay Ang istilo sa pagsulat ay Walang kalinawan at
malinaw at masining at malinaw at nababasa pagkamalikhain
nababasa
Tema Ang kabuuan ng sanaysay ay Karamihan sa nilalaman ay Walang kaisahan at
may kaisahan at kaugnayan may kaugnay sa tema kaugnayan sat ema ang
sa tem nilalaman
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Reviewed by: Noted:

JOVELYN S. VILLENA ELIZABETH S. LASDOCE ALMA S. APACIBLE


Teacher Master Teacher II School Head

You might also like