You are on page 1of 28

Masusing Banghay Aralin

para sa Baitang 1

“Mga Hanapbuhay sa Komunidad”

Sa bahagyang katuparan
Ng kahingian sa
Teaching Social Science in Elementary
Medyor sa Araling Panlipunan

Ipapasa kay:

Mr. JAMES A. PERMALE


Course Instructor

Ipapasa nina:
Crosito Estallo
Carshena Obenieta
Norlyn Eduave
Student
Paaralan: Saint Francis Xavier College Baitang: Grade 2

Crosito Estallo, Carshena Obenieta, Norlyn


Guro: Learning Areas: ARAL. PAN.
Eduave

Petsa: Markahan: Ikatlo

Section: Division:

I. MGA LAYUNIN

1. Pamantayang Pang- Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing


nilalaman konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pangaraw- araw na pamumuhay.

2. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay naisasabuhay ang pagunawa sa mga


pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang- arawaraw na pamumuhay.

3. Kasanayan sa Pagkatuto Ang mag-aaral ay inaasahang masusuri ang iba’t-ibang


sistemang pang-ekonomiya.

4. Layunin Sa loob ng itinakdang oras, ang mga mag-aaral ay inaasahang;

a. masasabi ang mga hanapbuhay ng mga tao sa


komunidad;

b. matutukoy ang mga taong naghahanapbuhay at


nagbibigay ng serbisyo sa komunidad;

c. matatalakay ang mga pakinabang na naibibigay ng


kapaligiran sa komunidad; at

d. mabibigyang-halaga ang mga hanapbuhay ng mga tao


sa komunidad.

5. LC Code AP2PSK- IIIa-1

II. NILALAMAN
Aralin 3: Mga Hanapbuhay sa Komunidad

II. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng


Guro

2. Mga Pahina sa Ekonomiks: Araling Panlipunan, Modyul para sa Mag-aaral,


Kagamitang Pang Mag- pahina 50-56
aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website

B. Iba Pang Kagamitang Larawan, powerpoint presentation, tarpapel, video clip


Pangturo

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Pagdarasal Bago Tayo mag simula ay ( Ang mga bata ay


manalangin Muna tayo yumuko at nanalangin)

Magandang Araw po
titser.
Magandang Araw mga bata!
2. Pagbati Mabuti Naman po…

Kumusta Ang ating Araw


ngayon? Masaya...
Mabuti Naman kung Ganon..

3. Pagsasaayos ng silid
aralin
Pakidampot ang lahat ng kalat at (Ang lahat ng mag-aaral
itapon ito sa lalagyan at pakiayos ay dinampot nila ang
ng inyong upuan. kalat, itinapon sa lalagyan
at inaayos din ang upuan.)

4. Pagtala ng Atendans

Bago natin umpisahan ang lahat


magtatala muna ako kung sino
ang wala sa ating klase ngayon.
Sino ba ang wala sa araw na ito?
Wala po..

5. Panuntunan sa Silid-
aralan.
6. Balik-Aral

Isulat ang YL kung yamang lupa


at YT kung yamang tubig.

____1.Perlas

____2. Mais

____3.Tahong

____4.Hipon

____5.Rambutan

____6. Manga

____7. Isda

____8. Alimango

____9. Langka

____10. Piniya
Answer key:

1. YT

2. YL

3. YT

4. YT

5. YL

6. YL

7. YT

8. YT

9. YL

10. YL
B. Pagganyak

“4 Pics 1 Word”

Karpintero
Guro

Bombero

Doktor

C. Paglinang ng Gawain

Sa puntong ito, papasukin natin


ang mundo ng ekonomiya.
Tatalakayin natin sa puntong ito
ang ang iba’t ibang Hanapbuhay
sa Ating Komunidad. Tulad ng
guro at iba pang hanapbuhay sa
ating komunidad.

Pero bago natin simulan ang


klase, ano ba dapat ang gagawin
1. Paglalahad ng mabubuting mag-aaral kapag
si titsir ay magsisimupa na?

Ok magaling!

Makinig, umupo ng
Narito ating (Classroom rules) maayos at Hindi mag-
uusap sa katabi..
• Umupo ng maayos

• Itaas Ang kamay kapag


magsasagot

• Makisali sa klasse

• Makinig sa guro

2. Diskusyon
PPT Presentation

Pamprosesong Tanong:

Ano sa tingin niyo ang

hanapbuhay niya?

Ano ang kanyang tungkulin sa


ating komunidad?

Para sa inyo, ano ang nasa

larawan?

Ano sa tingin niyo ang tungkulin


niya sa ating komunidad? Ano
ang kanyang ginagawa?

Ano sa inyong palagay ang

kanyang hanapbuhay?

Ano sa tingin niyo ang kanyang


tungkulin sa ating komunidad?
Ito naman, ano ang kanyang

ginagawa sa larawan?

Ano sa tingin niyo ang kanyang


tungkulin sa ating komunidad?

Ito ba’y pamilyar sa

inyo?

Ano ang kanyang tungkulin sa


ating komunidad?

Ano ang kanyang tungkulin sa Guro titser.


ating komunidad?

Ang Guro ang siyang


Ngayon, ano ang inyong nagtuturo sa mga

nakikita sa mag-aaral sa paaralan.

larawang ito?

Bombero titser.

Sa inyong palagay,ano ang


tungkulin ng Mangingisda sa
ating komunidad?
Ano sa tingin ninyo ang

Kanyang trabaho?

Ang mga bombero ang


sumusugpo kung
Ano naman ang kanyang
tungkulin sa ating komunidad? may sunog sa paligid.

Isa siyang Pulis titser.

Maaari niyo bang sabihin,


banggitin kung ano ang inyong
gustong hanapbuhay paglaki?

Maaari ko bang malaman?


Ang Pulis ang siyang
nanghuhuli sa
masasamang tao sa ating
komunidad.

Nagtatanim titser.

Tagatanim ng palay titser.

Opo titser.
Isa siyang Doctor titser.

Ang doctor ang

gumagamot sa may sakit

sa ating komunidad.

Isang mangingisda titser.

Nanghuhuli ng mga isda


titser.

Karpintero titser.
Ang Karpintero ang
siyang gumagawa ng
bahay, mesa, upuan at iba
pang kagamitan.

Inaasahang sagot.

3. Pangkatang Gawain

“Differentiated Instruction”
4. Pamprosesong Tanong
Sa kabuhan, ang mga
karaniwang hanapbuhayng ng
mga tao sa komunidad, ay ang
Pangingisda, pagtuturo,
pagkakarpintero, pananahi,
paggawa
ngtinapay ,paghahayupan
“domestic helper”. May mga
pagkakataon na ang
katangiangpisikal ng isang
komunidad ay iniuugnay
sapamumuhay at hanapbuhay ng
mga tao.Ibaibang paraan ang
ginagawang pag-aangkopng tao
sa kaniyang kapaligiran at
hanapbuhay.Ang hanapbuhay ng
mga tao sa pamayanangurban o
lungsod at bayan ay karaniwang
samga pabrika, opisinao
maaaring sa sarilingtahanan
lamang. Ang pagaangkop na ito
ay hindi lamang
sapaghahanapbuhay. Kasama
rito ang pag-aangkop ng tirahan,
pananamit, pananim atmga
gawain. Anumang uri ng
hanapbuhay opagkakakitaan
kung ito ay marangal, dapatitong
ipagmalaki at pahalagahan.
Tutukuyin ng mga mag-aaral
kung sino ang nagbibigay ng
serbisyo sa sumusunod na mga
sitwasyon.

1. Kaya kong
gamutin ang may
sakit.

2. Tinuruan kong
magbasa ang
mga mag-aaral.

3. Nagtatanim ako
ng mga palay.

4. Hinuhuli ko ang
mga masasamang tao
D. Paglalahat
5. Nang huhuli ako
ng mga isda

6. Gumagawa ako
ng mga damit ng
tao.

7. Nagtitinda ako
ng mga pagkain.

8. Kaya kung
gumawa ng Bahay.

9. Nag-aalaga ako
ng mga hayop para
ibinta.

10. Hinahatid ko
Yung mga taong
may lakad araw-araw.

Answer key:

1. Doktor

2. Guro

3. Magsasaka

4. Pulis

5. Mangingisda

6. Mananahi

E. Paglalapat 7. Tindira/Tindiro

8. Karpintero

9. Paghahayupan

10. Drayber
Batay sa ating tinalakay, gaano
kahalaga ang hanapbuhay sa
isang kumunidad?

Tama! Ano pa?

Magaling!

Bilang Isang mag-aaral ano ba


ang inyong pangarap sa buhay?
At bakit?

Sige Ikaw James?


Magaling James!

Ano pa?

Magaling!

Paano natin ito makakamit


bilang Isang anak?

Magaling at dahil nakinig kayo..


palakpakan natin Ang ating mga
sarili..

Panuto: Gumuhit ng linyang


Mula sa bawat hanapbuhay at
idugtong sa kanilang mga
kagamitan.
Panuto: Ang bawat linya ay
lagyan ng (✓) kung tama ang
ibinigay na pangungusap at (X)
kung ito ay mali.

_____1. Si guro tagapag turo sa


F. Pagpapahalaga paaralan.

_____2. Si bombero ay
humuhuli ng masasamang tao.

_____3. Si doktok ang Sila ang susi king bakit


gumagamot sa mga nagkakaroon ng mabuting
nagkakasakit. paglilingkod sa
kumunidad.
_____4. Ang magsasaka ay
nagtatanim.

_____5. Ang mangingisda ay Kung Wala ang mga ito


nang huhuli ng isda sa dagat. walang pangunahing
hanapbuhay at pagtugon
sa pangangailan sa buhay.

Answer key:

1. ✓

2. X

3. ✓

4. ✓
Ako po guro!
5. ✓

Pangarap ko pong naging


pulis para mahuli ko Ang
mga masasamang tao

Ako po pangarap ko pong


naging Isang guro dahil
tuturuan ko po Ang mga
batang Hindi marunong
mag sulat at mag basa

Mag- aral ng ma buti!


Mag tapos ng pag-aaral!

(Ang mga bata ay


pumalakpak)

G. Pagkikilatis
H. Takdang Aralin
IV. REMARKS

V. REFLECTION

A. No of learners who earned 80%


on the formative assessment

B. No. of learners who requires

additional activities for remediation

C. Did the remedial lesson work?


No. of learners whom who have
caught up with the lesson

D. No. of the learners who

continue to require remediation


E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did these work?

F. What difficulties did I encounter


which my Cooperating

Teacher can help me solve?

G. What innovation or localized

materials did used/discover

which I wish to share with other


Practice Teacher

You might also like