You are on page 1of 17

Republic of the Philippines

CARAGA Administrative Region


Division of Bayugan City
AGUSAN DEL SUR COLLEGE INC.

Masusing Banghay Aralin


para sa Baitang 9

“ALOKASYON”

Sa bahagyang katuparan
Ng kahingian sa
Teacher Certificate Program
Medyor sa Araling Panlipunan

Ipapasa kay:

Mr. JAMES A. PERMALE


Cooperating Teacher

Ipapasa ni:
IVY C. CAPILLANES
TCP Student

APRIL 14, 2021


Paaralan: Agusan del Sur College, Inc. Baitang: Grade 9
Guro: Ivy C. Capillanes Learning Areas: ARAL. PAN.
Petsa: April 14, 2021 Markahan: Una
Section: Division: Bayugan City

I. MGA LAYUNIN
1. Pamantayang Pang- Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing
nilalaman konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad
na pangaraw- araw na pamumuhay.
2. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay naisasabuhay ang pagunawa sa mga
pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang- arawaraw na pamumuhay.
3. Kasanayan sa Pagkatuto Ang mag-aaral ay inaasahang masusuri ang iba’t-ibang
sistemang pang-ekonomiya.
4. Layunin Sa loob ng itinakdang oras, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
1. Makapagsusuri sa kaugnayan ng alokasyon sa
kakapusan, pangangailagan at kagustuhan.
2. Maipapaliwanag ang konsepto ng alokasyon at ang
sistemang pang-ekonomiya na umiiral sa daigdig.
3. Matutukoy ang kaibahan ng pangangailangan at
kagustuhan at
4. Mapapahalagahan ang paggawa ng tamang desisyon
upang matugunan ang pangangailangan.
5. LC Code AP9MKE-Ig-14
II. NILALAMAN
Aralin 4: Alokasyon
Subtopics:
1. Kahulugan ng Alokasyon
2. Kaugnayan ng Alokasyon sa Kakapusan,
Pangangailangan, at Kagustuhan
3. Alokasyon sa Iba’t Ibang Sistemang Pang-ekonomiya
II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Ekonomiks: Araling Panlipunan, Modyul para sa Mag-aaral,
Pang Mag-aaral pahina 50-56
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
B. Iba Pang Kagamitang Laptop, fact sheets, projector
Pangturo

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
aralin
4. Pagtala ng Atendans
5. Panuntunan sa Silid- Bago tayo dumako sa ating
aralan. aralin ngayon, mayroon
muna akong ilalahad na
panuntunan sa ating silid-
aralan na kailangan ninyong
sundin sa aking klase.
Magbasa ang lahat.

1. Dumating sa tamang oras


para sa paaralan.
2. Huwag makagambala
kapag may nagsalita
3. Igalang ang mga opinyon
ng iyong mga kamag-aral
at guro.
4. Humingi ng pahintulot na
umalis sa silid.

6. Balik-Aral - Ang Bago tayo magsimula sa


Pangangailangan at ating aralin atin munang
Kagustuhan balikan ang paksa na ating
natalakay.

Batay sa ating talakayan ay


nalaman natin na ang
kagustuhan at
pangangailangalan ng tao ay
walang hanggan.
Magprepresenta ako ng mga
larawan sa screen at
huhulaan ninyo kung saan
napabilang ang mga ito:
Pangangailangan o
Kagustuhan.

1.
PANGANGAILANGAN

2.
KAGUSTUHAN

3. PANGANGAILANGAN

4.

PANGANGAILANGAN

5.
PANGANGAILANGAN

Magaling! Talagang
naintindihan ninyu ang ating
tinalakay.
B. Pagganyak May mga larawan akong
“4 Pics 1 Word” ipapakita sa inyu. Unawain at
suriin kung ano ang
ipinipahiwatig ng mga ito.
Tukuyin kung anong salita
ang ipinapahayag ng mga
larawan.

ALOKASYON

Pamprosesong Tanong:
Anong salita ba ang nabuo? Alokasyon, sir.

Anu-ano ba ang napapansin


ninyo sa mga larawan? Distribusyon ng pagkain, sir.

Meron pa ba? Paghahati ng mga parte, sir.

Sa inyong palagay, ano ang


ibig sabihin ng salitang
nabuo? Ang alokasyon ay isang paraan
sa pagbabahagi ng mga
pinagkukunang yaman.

C. Paglinang ng Gawain
1. Paglalahad Okay, sa umagang ito ay
ating tatalakayin ang
patungkol sa Alokasyon.
Bago pa man tayo
magpatuloy sa ating
nasimulang talakayan, may
panauhin tayu ngayun si
2. Diskusyon
“Deductive Method”
PPT Presentation

Ayon ni John Watson Howe,


“ THERE ISN’T ENOUGH
TO GO AROUND”

Ano kaya ang ibig nyang


sabihin? Siguro ma’am ang kagustuhan
at pangaingailangan ng tao ay
may kakapusan kaya sabi
“there isn’t enough to go
around”

Okay, magaling. Ano pa? Naglalahad po ito sa


katutuhanang limitado ang
pinag-kukunang yaman.

Magaling.

Ika nga ni John Watson


Howe, ito ang kasabihang
sumasailalim sa suliranin ng
kakapusan, ito rin ay
naglalahad ng Katotohanang
limitado ang mga
pinagkukunang-yaman kung
kaya’t kailangang gumawa
ng tamang desisyon kung
paano gagamitin ng mahusay
ang mga ito at upang
matugunan ang
nagtunggaliang
pangangailangan ng tao.
Ang mekanismo ng
pamamahagi ng
pinagkukunang-yaman.
Produkto at serbisyo ay
tinatawag na
“ALOKASYON” Ibig
sabihin isa itong paraan
upang maayos na
maipamahagi at magamit
ang lahat ng pinakukunang-
yaman ng bansa.

Upang matiyak na efficient


at maayos ang alokasyon ng
mga pinagkukunang-yaman
dapat itong sumagot sa apat
na pangunahing katanungang
pang-ekonomiko.

1. Ano-anong Produkto at
serbisyo ang gagawin?

Hindi lahat ng kailangan at


gusto ng tao ay maaring
malikha ng isang lipunan,
kailangan matukoy kung
anong produkto ar serbisyo
ang dapat unahin at dapat
ipagpaliban.

2. Paano gagawin ang


naturang produkto at
serbisyo?

Dapat matukoy kung sino


ang gagawa, ang mga
Materyales na
kakailanganihn ang
kaalaman at teknolohiya at
ang halagan kakailanganin
upang malikha ang mga ito.

3. Para kanino gagawin


ang mga produkto at
serbisyo?

Ang makikinabang sa
produkto o serbisyo ang
nagsisilbing motibasyon sa
pagpapatuloy ng
produksyon. Kung sino ang
nangangailangan at may
kakayahang makamit ito.
Maaring nasa loob o labas ng
bansa ang gagamit ng
gagawing produkto at
serbisyo.

4. Gaano karami ang


gagawing produkto at
serbisyo?

Kailangan malaman ang laki


ng pangangailangan ng
ekonomiya upang
makapagdesisyon kung
gaano karami ang gagawing
produkto at serbisyo.

Maliwanag ba? Naintindihan


ba ng lahat?
Opo.

3. Pangkatang Gawain Upang mas mapalawak pa


“Differentiated Instruction” ang ating kaalaman tungkol
sa Alokasyon, magkakaroon
tayo ng iba’t-ibang gawain.
Hahatiin ko ang klase sa
dalawang grupo. Parehong
grupo sa gawaing ginawa
kanina.
Bibigyan ko lang ang lahat
ng grupo ng walong minuto
(8 mins) para sa
preparasyon.

Group 1:
Alamin kung ano ang
Tradisyonal na Ekonomiya at
ang kahalagahan nito.
Ipahayag ang inyong sagot sa
pamamagitan ng “KANTA”
gawin ito sa loob ng walong
minuto.

Group 2:
alamin ang tungkol sa
Market Economy. Ipahayag
ang sagot sa pamamagitan ng
“PAG-UUSAP” gawin ito
sa loob ng walong minuto.
Group 3:
Unawain ang Command
Economy. Ano ang mga
halimbawa nito. Ipahayag
ang sagot sa pamamagitan ng
“PAG TULA” gawin ito sa
loob ng walong minute.

Group 4:
Alamin kung ano ang Mixed
Economy. Ipahayag ang
sagot sa pamamagitan ng
“PAGBABALITA” gawin
ito sa loob ng walong minute.

Ang bawat presentasyon ay


mamarkahan gamit ang
pamantayan na ito.
4. Pamprosesong Tanong Ano ang pakahulugan ng
konsepto ng alokasyon? Ito ay mekanismo nang
pamamahagi ng
pinagkukunang-yaman,
produkto, at serbisyo.

Tama! Meron pa pa? Ito ay paraan upang maayos na


maipamahagi at magamit ang
lahat ng pinagkukunang-yaman
ng bansa.

Paano nagkaroon ng
kaugnayan ang alokasyon sa
kakapusan, panga-
ngailangan, at kagustuhan? Malalaanan o mababahagian ng
takdang dami ng
pinagkukunang yaman ayon sa
pangangailangan at
kagustuhan.

Paano matitiyak na efficient


at maayos ang alokasyon ng
mga limitadong
pinagkukunang-yaman? Matitiyak at maayos ang
alokasyon ng mga
pinagkukunang-yaman, dapat
itong sumagot sa apat na
pangunahing katanungang
pang-ekonomiko.

Anu-ano ang mga


pangunahing katanungang
pang-ekonomiko? *Anu-anong produkto at
serbisyo ang gagawin?
*Paano gagawin ang naturang
produkto at serbisyo?
*Para kanino gagawin ang mga
produkto at serbisyo?
*Gaano karami ang gagawing
produkto at serbisyo?
Anu-ano ang iba’t ibang
sistemang pang-ekonomiya
na pinaiiral sa daigdig? Tradisyunal na Ekonomiya,
Market Economy, Command
Economy, Mixed Economy

Dito sa Pilipinas, anong


sistemang pang-ekonomiya
ang pinapairal? Sa paanong
paraan? Mixed Economy kasi may
kalayaan ang mga tao na
makilahok sa pang-
ekonomikong mga gawain at
may pakikialam ng pamahalaan
sa pamamagitan nang pagtakda
ng SRP.

Sa paanong paraan ng
alokasyon nagkakaiba ang
iba’t ibang sistemang pang-
ekonomiya? Inaasahang sagot.

Sa paanong paraan naman


nagkakatulad? Inaasahang sagot.

D. Paglalahat Batay sa ating mga


natatalakay kanina, ano ang
inyung mga natutunan? Natutunan ko po ang
pakahulugan ng alokasyon at
ang kaugnayan nito sa
pangangailangan, kakapusan, at
kagustuhan.

Tama! Sa tingin niyo ba


nakakatulong ang konsepto
ng alokasyon sa paglutas ng
problema ng kakapusan? Opo, dahil sa alokasyon ang
mga limitadong pinagkukunang
yaman ay hindi agad na
mauubos,

Tumpak. Meron pa ba? Dahil sa alokasyon mas


matutugunan ang
pangangailangan ng tao kaysa
sa kagustuhan.

May punto rin. Meron pa


ba? Inaasahang sagot.

E. Paglalapat Dito sa ating bansang


Pilipinas, ang konsepto ba ng
alokasyon ay ginagamit ng
mga opisyal sa gobyerno? Opo, ma’am.

Sa anong aspeto kaya? Gaya po ng mga proyekto, sir.


Mas malaki ang binibigay na
pondo sa mga lungsod na mas
kailangan ang mga proyekto.

Okay, magaling! Meron pa


ba? Sa mga depatamento rin ng
gobyerno, sir. Ginagamit ang
alokasyon sa pagbibigay ng
budget sa education, defense,
health, at iba pa.

Mahusay! Bilang isang mag-


aaral, sa anong aspeto kaya
magagamit ang konsepto ng
alokasyon? Opo. Sa allowance namin at sa
paggamit ng aming oras. Sa
pag-aaral, sa mga gawaing
bahay at sa paglalaro.

Ma’am baon ko po sa isang


araw ay 20, ang ginawa ko po
ay maayos ko itong hinati, 10
para sa balikang pamasahe at
yung natirang 10 para po sa
pang meryenda.

Sa time management naman po


ma’am, mas
binibigyan/pinaglalaanan ko po
ng mas mahabang oras ang pag
aaral dahil ito naman ay mas
nanakatulong upang maging
maayos ang takbo ng aking pag
aaral kaysa doon sa pag lalaro
ng online games.

F. Pagpapahalaga Sa tingin ninyo, ano kaya ang


mahalagang ginagampanan
ng alokasyon sa ating pang-
araw-araw na buhay? Ito ay mahalaga sapagkat ito
ang pamamaraan upang
masolusyunan ang kakapusan
dahil natutugunan ang
pangangailangan ng mga
indibidwal sa pamamagitan ng
maayos na pamamahala at
pamamahagi ng lahat ng
pinagkukunang yaman,
produkto at serbisyo.
Inaasahang sagot.

Mahusay! May punto ka.


Ano pa ba? Mahalaga ito upang wag
tayo’ng mag aksaya at maisip
natin ang kahalagahan ng mga
produktong ibinahagi.

G. Pagkikilatis Unang Bahagi ng


Pagsusulit

Panuto: Tukuyin ang mga


larawan at sabihin kung ito’y
Tradisyonal na
ekonomiya, Market
economy, Command
economy, Mixed economy.

1.

2.

3.

4.

Pangalawang Bahagi ng
Pagsusulit

Panuto: Alamin ang bawat


Bansa kung saan ito
nabibilang sa sistemang
pang- ekonomiya.

1. Egypt
2. Canada
3. North korea
4. Usa
5. Nigeria
6. Germany
7. Russia
8. Cuba
9. Norway
10. China
11. Philippines
12. Sweden
13. Myanmar
14. Mexico
15. Nepal

H. Takdang Aralin Panuto: Basahin ng advance


ang tungkol sa konsepto ng
patakarang pananalapi. Pp.
339-360 at sagutan ang mga
sumusunod;

1. Ano ang kahalagahan ng


pananalapi?
2. Ano ang papel ng
pamahalaan tungkol sa
pananalapi?
3. Bakit kailangang
isasaayos ng bansa ang
pananalapi?
4. Magbigay halimbawa ng
mga bangko.
5. Magbigay ng mga
halimbawa ng mga di-
bangko.

IV. REMARKS

V. REFLECTION
A. No of learners who earned 80%
on the formative assessment
B. No. of learners who requires
additional activities for remediation
C. Did the remedial lesson work?
No. of learners whom who have
caught up with the lesson
D. No. of the learners who
continue to require remediation
E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter
which my Cooperating
Teacher can help me solve?
G. What innovation or localized
materials did used/discover
which I wish to share with other
Practice Teacher

You might also like