Professional Documents
Culture Documents
April 8, 2024
April 8, 2024
Seksiyon
Guro SHAZNAYE CASIPE GALAN Asignatura ARALING
PANLIPUNAN
Petsa at Oras APRIL 8, 2024 3:00-4:00pm Markahan IKAAPAT NA
MARKAHAN
I. LAYUNIN
Inaasahan na mahuhubog at maunawaan ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng
bawat aralin.
A. Pamantayang Nilalaman
Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at
pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at
bansang maunald, mapayapa at may pagkakaisa.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa
mga gawaing pansibiko at political ng mga mamamayan sa kanilang pamayanan.
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Naipapaliwanag ang kahalagahan ng aktibong mamamayan.
MGA LAYUNIN:
A. Natatalakay ang kahulugan at kasaysayan ng karapatang pantao
B. Nakasasagawa ng iba’t-ibang senaryo na nagpapakita ng mga karapatang pantao; at
C. Naisasabuhay ang mga kaalaman tungkol sa karapatang pantao.
II. NILALAMAN
Paksa: Ang Karapatang Pantao at Kasaysayan ng Karapatang Pantao
Sanggunian: MELC’S DepED, Modyul 10 AP
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: pp355-358
2. Mga pahina sa Kagamitang pang mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
A. Iba pang Kagamitang Panturo
Powerpoint, teksbuk, mga larawan, at chalk
I. PAMAMARAAN
A. Panimulang Mga Gawain ng Guro Mga Gawain ng Mag- aaral
Gawain
a. Panalangin Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo -Manalangin tayo….
para sa ating panalangin. Amen.
b. Pagbati Magandang umaga para sa lahat. Ako -Magandang umaga po,
pala si Bb. Shaznaye Galan ang Ma’am Shaznaye.
inyong guro sa asignaturang ito.
c. Pagtala ng (Ang guro ay magtatala ng liban at di-
lumiban sa liban sa klase)
klase
d. Mga Sa loob ng ating klase, may mga (Ang mg mag- aaral ay
Pamantayan pamantayan tayong dapat sundin. magbibigay ng mga
sa Klase Ano- ano ang mga dapat at hindi dapat pamantayan bilang gabay
nating gawin habang may klase? habang nasa loob ng klase)
-Bawal gumamit ng
cellphone habang
nagsasalita ang guro
-Magaling! Maasahan ko ba ang lahat -Itaas ang kanang kamay
ng iyan sa inyo? kapag gustong sumagot.
-Opo, Ma’am.
B. Panlinang na
Gawain
a. Balik-Aral Bago tayo tumungo sa ating talakayan
ngayong umaga, atin munang balikan
ang nakaraang aralin.
- wala na po Ma’am.
b. Paghahabi Maari ba ninyong basahin ang ating (Babasahin ng mga mag-
sa Layunin layunin sa araw na ito. aaral ang mga layunin).
A. Natatalakay ang
kahulugan at
kasaysayan ng
karapatang pantao
B. Nakasasagawa ng
iba’t-ibang senaryo
na nagpapakita ng
mga karapatang
pantao; at
C. Naisasabuhay ang
mga kaalaman
tungkol sa
karapatang pantao.
c. Pag-uugnay ng PAGGANYAK:
mga SCRAMBLED LETTERS `
Halimbawa sa Panuto: Hahatiin ko kayo sa dalawang
Bagong Aralin
grupo at magbibigay ako ng dalawang
colored flags na siyang itataas ninyo
pag alam niyo ang sagot. Buuin
lamang ang mga pinaghalo-halong
mga letra.
1. MHUAN RIGTSH
2. RUSCY LINCYDER
3. LLIB FO GHTSRI
4. NOITITEP FO THGIR
Susi sa pagwawasto
1. Human Rights
2. Cyrus Cylinder
3. Bill of Rights
4. Petition of Right
Pamprosesong tanong:
1. Base sa inyong ginawang Gawain, - Opo Ma’am. Tungkol
may ideya na ba kayo sa ating po sa Karapatang
tatalakayin ngayong hapon? Pantao.
d. Pagtalakay ng Ngayong hapon ay tatalakayin natin (Ang mga mag-aaral ay
Bagong ang tungkol sa “KAHULUGAN AT inaasahang makinig at
Konsepto at
KASAYSAYAN NG KARAPATANG makilahok sa talakayan)
Paglalahad ng
Bagong
PANTAO”
Kasanayan #1
Bago tayo tutungo sa ating talakayan,
kayo ay may kaunting gawain.
GAWAIN 1: “Guess ME”
- Karapatan sa Batas
- karapatan sa edukasyon
- Karapatan makapagboto
- Freedom of expression
- Karapatan mabuhay
- Karapatan
makapagboto
- Karapatan
makapagsalita o
freedom of
expression
- Karapatan magka-
bahay
- Karapatan na
magkaroon ng
pamilya at
magpakasal
Pamprosesong tanong:
- Magaling!
PAGTATALAKAY SA “Kontekstong
Historikal ng pag-unlad ng konsepto
ng karapatang pantao mula
sinaunang panahon
hanggang sa pagkabuo ng
Universal Declaration of Human
Rights ng United
Nations noong 1948.”
539 B.C.E. – Sinakop ni Haring Cyrus
ng Persia at kaniyang mga tauhan ang
lungsod ng Babylon. Pinalaya niya ang
mga alipin at ipinahayag na maaari
silang pumili ng sariling relihiyon.
Idineklara rin ang pagkakapantay-
pantay ng lahat ng lahi. Nakatala ito sa
isang baked-clay cylinder na tanyag sa
tawag na “Cyrus Cylinder.” Tinagurian
ito bilang “world’s first charter of
human rights.”
f. Paglinang sa GAWAIN 2: ISADULA MO!
Kabihasnan Panuto: Hahatiin ko kayo sa tatlong
(Tungo sa
Formative
pangkat bawat pangkat ay mag-isip ng
Assessment) senaryo na nagpapakita ng karapatang
pantao.
PAMANTAYAN SA PAG-SASADULA
Nilalaman ng Paksa ----------20
Kooperasyon ----------------- 10
Ekspresyon ------------------- 10
Kabuuan ------------------------40
Pamprosesong tanong:
1. Kung may kapwa kang nakikita
na nilalabag ang kanyang - Idudulog ko po ito sa
karapatang pantao, Sa anong mga taong may
paraan mo siya matutulungan? boses para sa mga
Ano ang iyong gagawin? taong nakakaranas
ng paglabag sa
- Magaling! karapatang pantao.
g. Paglalapat ng 2. Bilang isang mag-aaral, bakit - bilang isang mag-
aralin sa pang- mahalagang magkaroon ng aaral, Mahalaga ito
araw-araw na
pamumuhay
kaalaman tungkol sa mga para alam natin kung
tinatamasa nating Karapatan? ano ang ating
ipaglaban kung
sakaling nilalabag
ang ating karapatang
- Magaling! pantao.
II. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na
nangangailangan
ng iba pang Bilang
ng mag-aaral na
magpapatuloy
saremediation
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
angremedial?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?