You are on page 1of 7

Detailed Lesson Plan in Araling Panlipunan 2

I. Layunin

Sa loob ng 40- minutong aralin, inaasahan ang mga mag-aaral:


a. Nalalaman ang mga karapatan ng bawat aksapi ng komunidad.
b. Naipapaliwanag kung ano ang mga karapatan ng bawat kasapi ng
komunidad.
c. Mabibigyan ng kahalagahan ang mga karapatan ng mga kasapi ng
komunidad.

II. Paksa

Paksa: Naipapaliwanag na ang bawat kasapi ng komunidad ay may


karapatan.
Mga Sanggunian: K-12 (MELCs) Araling Panlipunan 2 pg. 19
Iba pang sanggunian: https://youtu.be/V1erCdRg67g?
si=XdpTAUeCXZnItrUh

Materyales: PPT Presentation


III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Guro


A. Paghahanda
Panalangin
“Tumayo ang lahat para sa (tatayo ang mga mag-aaral)
panalangin”

“Angel of God, my guardian dear, To “Angel of God, my guardian dear, To


whom God's love commits me here, whom God's love commits me here,
Ever this day, be at my side, To light Ever this day, be at my side, To light
and guard, Rule and guide. Amen. and guard, Rule and guide. Amen.
Angel of God, my guardian dear, To Angel of God, my guardian dear, To
whom God's love commits me here, whom God's love commits me here,
Ever this day, be at my side, To light Ever this day, be at my side, To light
and guard, Rule and guide. Amen. and guard, Rule and guide. Amen.
Pagbati
“Magandang umaga mga bata!” “Magandang umaga, teacher
Aubrey!”

“Gusto niyo bang sumayaw?”


“Yes teacher!”
(pagkatapos ng sayaw)

“Bago kayo umupo ay iayos niyo


muna ang inyung mga upuan”

Pagtala ng liban sa klase


“Tatawagin ko ang inyong mga
pangalan. Kapag tinawag ang iyong
“(sasagot ng mga bata kapag
pangalan, sasabihin mo 'andito po'.
Naiintindihan?” tinawag ang kanilang pangalan)
(Tatawagin ko ang mga pangalan ng
mga estudyante)

“Bago tayo magsimula ng klase natin


ngayong umaga, gusto kong
malaman mo ang mga rules natin sa
klase"

Pagtalakay sa nakaraang aralin


“Ang ating aralin kahapon ay tungkol
“Ano ang ating aralin kahapon?”
sa mga karapatan ng bawat kasapi
ng komunidad ”
“Okay! Very good!”
(Magpapakita ako ng mga larawan
patungkol sa mga karapatan sa bawat
kasapi ng komunidad.)

(itataas ng mga mag-aaral ang


“Ano ang mga karapatan na nasa kanilang mga kamay)
larawan?”
“Karapatang makapag-aral”
“Karapatang magkaroon ng malusog
na pangangatawan”
“Karapatang makapaglaro”
“Karapatang magkaroon ng
masayang pamilya”
“Karapatang maisilang at magkaroon
ng pangalan”

Komunidad - ay ang lugar kung saan


tayo kumikilos. Ito ay binubuo ng
paaralan, simbahan, pamahalaan,
pamilya at iba pa.

Karapatan - ay ang mga benepisyo at


proteksyon na maaaring matamo ng
isa.
“Magaling!”
“Ngayon ay mayroon tayong
idadagdag na karapatan”.

B. Pagganyak
(Magpapakita ako ng mga larawan
patungkol sa mga karapatan)

(itataas ng mga mag-aaral ang


“Ano ang inyung nakikita?” kanilang mga kamay)
“Tama! Ngayon may naiisip na ba (Iba-iba ang kanilang mga sagot)
kayo sa bago nating aralin? ”

“Very good! Ang ating aralin ay


tungkol sa mga karapatan ng bawat
kasapi ng komunidad”

C. Ang sentro sa pagtuturo


Naipapaliwanag na ang bawat
kabahin ng komunidad ay may “Ang ating aralin ay tukol sa mga
karapatan.
karapatan, teacher”

“Ang mga karapatan na ating


tatalakayin ngayong umaga ay ang”

1. Karapatang manirahan sa tahimik


na lugar
2. Mabigyan ng proteksyon laban sa
pang-aabuso, panganib at karahasan.

“Sino rito ang naninirahan sa tahimik


at payapa na lugar?” (itataas ng mga mag-aaral ang
kanilang mga kamay)

“Sino rito ang nabigyan ng proteksyon “Ako/Kami teacher”

laban sa masasamang tao?


“Ako/Kami teacher”

“Natatamasa niyo ba ang mga


karapatang ito?” “Opo, teacher”

“Niintindihan ba nag ating aralin


ngayong umaga?” “Opo, teacher”
(buhaton sa mga estudyante ang

“Okay very good!Ngayon ay may gipabuhat sa magtutudlo)

sasagutan kayong mga gawain.”

D. Pangkatang Gawain
Ang mga mag-aaral ay nahahati sa
tatlong pangkat. Ang bawat pangkat
ay may iba't ibang gawain na
sasagutin.

Group 1: Write me
Karapatang Mabigyan ng
Panuto: Isulat ang dalawang
manirahan sa proteksyon
karapatan sa loob ng kahon.
tahimik na lugar laban sa pang-
aabuso,
panganib at
karahasan.

Group 2: Draw me
Panuto: Iguhit ang isang mapayapa at
tahimik na lugar.

Group 3: Describe me
Panuto: Magbigay ng mga
pangyayari na naglalarawan sa
dalawang karapatan. Isulat ito sa
chart.

E. Aplikasyon
Panuto: Magbibigay ng mga
1. Karapatang manirahan sa tahimik
pangyayari ang guro at sasabihin ng
na lugar
mga mag-aaral kung anong karapatan
2. Mabigyan ng proteksyon laban sa
ito.
pang-aabuso, panganib at
1. Mapayapa ang baryo na tinitirhan
karahasan.
nila Jose.
2. Hindi natatakot si Maryan na may
mga tao na magdadala ng panganib
sa kanyang buhay.
Ans. _____________________
“Ang ating aralin ay tungkol sa
karapatan ng kasapi sa komunidad”
F. Generalisasyon
“Tungkol saan ang ating aralin
ngayong umaga?”” 1. Karapatang manirahan sa tahimik
na lugar
2. Mabigyan ng proteksyon laban sa
“Ano nga ang dalawang karapatan na pang-aabuso, panganib at
tinalakay natin ngayong umaga?” karahasan.

“Magaling! Ngayon ay handa na kayo (gagawin ng mga mag-aaral ang


para sa inyung pagsusulit” ipinapagawa ng guro)

“Kunin ang inyung mga papel at


sagutan ang pagsusulit.

IV. Pagsusulit
Panuto:Isulat sa patlang kung anong
karapatan ang ipinahihiwatig sa 1.Karapatang mabigyan ng
pangungusap. proteksyon laban sa pang-aabuso,
panganib at karahasan.
1. Walang masamang tao na 2.Karapatang manirahan sa tahimik
malayang nakagagawa ng kasamaan. na lugar
Ans. _______________________
2. Masaya at payapa na naninirahan
ang pamilya ni Edu sa kanilang lugar.
Ans. _____________________
V. Takdang Aralin
Panuto: Sumulat sa inyung mga papel
ng isang maikling tula tungkol sa “Ang
aking Karapatan”.

Prepared by:

AUBREY LYN LUBIANO

Pre-service teacher

Observed by:

DANEN LEI B. CANONIO

Grade 2 Teacher

You might also like