You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS


Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

Pangalan ng mag-aaral Joshua L. Balopinos


Asignatura Araling Panlipunan
Programa/Taon/Seksyon/Medyor BSE 3D (Social Studies)
Petsa at Oras ng
Pagpapakitang-turo

I. LAYUNIN
Pamantayang Naiisa-isa at natatalakay ang mga karahasan at dikriminasyon na nararanasan
Pangnilalaman na mga kababaihan, kalalakihan at LGBT.
Pamantayan sa Nakagagawa ng isang masining na presentasyon na tumutugon sa isyu ng
Pagganap karahasan at diskriminasyon sa Pilipinas.
Mga Kasanayan Nailalatag ang natutohan sa aralin sa pamamagitan ng pag sulat ng
sa Pagkatuto repleksyong papel ukol sa kahalagahan ng bawat mamamayan ano man ang
kasarian nito.

Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang :

a. nasusuri ang mga karahasan at dikriminasyon na nararanasan na mga


kababaihan, kalalakihan at LGBT;
b. nakagagawa ng isang masining na presentasyon na tumutugon sa isyu ng
karahasan at diskriminasyon sa Pilipinas; at
c. Nakababahagi ng ideya ukol sa kahalagahan ng bawat mamamayan sa
kasalukuyang panahon.

I. NILALAMAN
Yunit: 1
Paksa: MGA ISYU NG KARAHASAN AT DISKRIMINASYON SA KABABAIHAN,
KALALAKIHAN, AT LGBT.
II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian :
1. Pahina sa Gabay ng Guro
2. Pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral
3. Pahina sa Teksbuk
4. Kagamitan Mula sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo: Visual aids, larawan at materyales( Manila paper,marker)
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Gawain
1. Panalangin Dorothy:
Magsitayo ang lahat para sa panalangin. Dorothy, (panalangin…)
pangunahan mo ang panalangin.

2. Pagbati sa klase
Guro: Magandang umaga mga mag-aaral! Mag-aaral:
Magandang umaga
Ginoong Balopinos!
At magandang umaga
mga kaklase!
3. Pagtatala ng lumiban
Guro: Bago natin umpisahan ang ating talakayan Mag-aaral: Wala po!
para sa umagang ito ay titingnan ko muna kung sino
ang lumiban. Mayroon bang lumiban sa klase
ngayun?
Guro: Magaling! Bigyan ng masigabong palakpak
ang inyong sarili.

4. Pamantayan sa Klase:
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

5. Pagwawasto/Pagpasa ng Takdang Aralin

B. Gawaing Guro: Bago tayo dumako sa ating bagong aralin,


Pampagkat Balikan muna natin ang ating nakaraang paksang
uto tinalakay. Sino sa inyo ang makapagbabahagi kung
(Pagbabalik - ano ang ating tinalakay noong nakaraan?
aral) Sagot ni Jella: …
Guro:Yes! Jella.

Guro:Tama! Yun nga ang ating tinalakay nung


nakaraan.

C. Pag-
uugnay ng Guro: Sa araw na ito tutungo tayo sa panibagong
mga aralin. Magkakaroon tayo ng isang gawaing
Halimbawa tinatawag na LARAW SURI o larawan suriin.
sa Bagong
Aralin
(Ang guro ay magpapakita ng mga larawan na
(Pagganyak/Motiv may kaugnayan sa paksa.)
ation) Sagot ng estudyante:
Panuto: Tignang mabuti at pag-isipan kung
anong mensahe ang nais ipahayag nito.

1. (Pagsusuri ng mga
estudyante sa
larawan)

2.

3.
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

Guro: Sa mga imahe o larawan na inyong nakita,


anong mga kaisipan ang inyung nabuo? Sa tingin
ninyo, ano imahe ang nais ipakita nito? Sa mga
gustong magbigay ng kanilang kaisipan mag taas
lang ng kamay.

Guro: Okay, sa unang larawan anong imahe o Sagot ni Marven:…


kaisipan ang nais ipapahiwatig nito? Marven.

Guro: Tama! Maraming salamat Marven. Sino pa Sagot ni Jeffey:…


sa inyo ang magbigay ng kaisipan? Kung ano ang
nais ipahayag ng larawan, Jeffey.

Guro: Magaling! Bigyan natin ng baranggay clap


sina Marven at Jeffey. Ayon sa kanilang sagot ang
unang larawan ay nagpapahiwatig ng hindi
magandang karanasan at pang-aabuso sa
karapatang ng mga kababaihan.

Guro: Ngayon naman tingnan natin ang


Sagot ni Joshua S.:…
pangalawang larawan. Ano naman kaya ang nais
ipahiwatig nito? Joshua S.! Ano ang iyong
nahihinuha tungkol dito?

Guro: Magaling! Bigyan natin ng masigabong


palakpakan si Joshua S.! kagaya ng mga
kababaihan ang mga LGBT ay nakakaranas din ng
pangg-aabuso sa kanilang karapan bilang isang
tao.

Guro: Ngayun tignan natin ang ikatlong larawan. Sagot ni Ivy:…


Ivy. Ano ang iyong pagkakaintindi sa imaheng ito?

Guro: Okay, ayon sa sinabi ni Ivy, na sa mundong


atong ginagalawan ay walang taong hindi
nakakaranas ng pang- aabuso, kaya ang mga
kalalakihan din ay biktima ng pang-aabuso.

Guro: Sa pangkabuuan, anong konsepto ang


ipinapakita sa tatlong lawaran? Winnie! Sagot ni Winnie:

Guro: Magaling, Ang mga larawang ito ay


nagpapahayag ma walang pinipiling kasarian ang
pang-aabuso, kaya ang mga kalalakihan din ay
biktima ng pang-aabuso.
D. Paghahabi Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga
ng Layunin mag-aaral ay inaasahang :
ng Aralin
a. nasusuri ang mga karahasan at dikriminasyon na
nararanasan na mga kababaihan, kalalakihan at
LGBT;
b. nakagagawa ng isang masining na presentasyon
na tumutugon sa isyu ng karahasan at
diskriminasyon sa Pilipinas; at
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

c. Nakababahagi ng ideya ukol sa kahalagahan ng Mga mag-aaral: Hindi


bawat mamamayan sa kasalukuyang panahon. po sir.

Guro: Okay! Klas ang paksang tatalakayin natin ngayon


ay tungkol sa” Mga isyu ng karahasan at
diskriminasyon” sa Pilipinas na may kinalaman sa ibat-
ibang uri ng kasarian.

Guro: So alam niyo na ba kung anu-ano ang mga


isyu ng karahasan at diskrimanasyon na may
kinalaman sa ibat-ibang uri ng kasarian?

Guro: Okay, wag mag-alala,m dahil may inihanda


akong gawain na makakatulong sa inyu para
malalaman at matutunan ninyo kung anu-ano ang
mga isyu ng karahasan at diskriminasyon tungkol sa
ibat-ibang uri ng kasarian dito sa Pilipinas.

Guro: Handa naba ang lahat para sa gawain?

Guro: Okay, magaling.


E. Pagtalakay “PANGKATANG PAG-UULAT”
sa Bagong
Konsepto Guro: Ang inyung gagawin ngayon ay isang
at pangkatang pag-uulat.
Paglahad
ng Bagong Guro: Magbilang kayo ng isa hanggang apat.
Kasanayan
Bilang Guro: Papangkatin ko kayo ayon sa mga bilang Mga mag-aaral:
#1 ninyo. Lahat po ng bumilang ng isa kayo po ay ang ( Magbibilang ng isa(1)
(Gawain unang pangkat; lahat ng bumilang ng dalawa kay hanggang apat(4)
1/Activity 1) ang ikalawang pangkat; lahat ng tatlo ay ang hanggang sa matapos
pangatlong pangkat; at lahat ng bumilang ng pang- at magkakaroon na ng
apat ay ang pang-apat na pangkat. Naiintindihan po numero ang bawat
ba? mag-aaral)

Guro: Punta na po kayu sa inyung mga ka-grupo

Guro: Ngayon, hawak ko na ang mga materyales Mga mag-aaral: Opo,


para sa inyung mga gawain. Okay, tingin muna dito sir!
sa harap, at walang magsasalita.

Guro: Itong hawak ko ngayun ay isang task card, ang


laman nito ay mga gabay at alituntunin para sa
inyung gawain. Ito ang handout, dito nakasulat ang
paksa at detalye para sa inyung pag-uulat. Ito naman
ang Manila Paper at Marker na gagamitin ninyu sa
paggawa ng inyung visual aids.

Guro: Naintindihan po ba? Mga mag-aaral: Opo,


sir!

Guro: Wala na bang mga katanungan? Mga mag-aaral: Wala


na po, Sir!

Guro: Kung wala ng mga katanungan, pwede na Mga mag-aaral:


kayung magsimula sa inyung mga gawain. Laging (Ginagawa ang
tatandaan na meron lamang 5 minuto para sa gawain)
gawain.
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

Guro: Tapos na ba ang lahat? Meron nalang lamang Mga mag-aaral:


10 segundo. Tapos na po Sir!

Guro: Ipaskil ang inyung mga visual aids sa pisara Mga mag-aaral:
ayon sa pagkasunodsunod ng inyung mga grupo at (ipiniskil ang kanilang
mag simula na tayo sa ating pangkatang pag-uulat. mga visual aids)
Ang unang mag-uulat ang ang unang pangkat. Gaya
ng nakasulat sa inyung task card ako lamang ang Estudyante 1-2:
pipili kung sino sa bawat kasapi ng grupo ang mag- ( inuulat ang tungkol sa
uulat. Sa unang pangkat dalawa ang inyung karahasan at
tagapag- ulat sina( estudyante 1-2) diskriminasyon sa mga
kababaiban)

Guro: Palakpakan natin ang tagapag-ulat ng unang


pangkat. Ngayon sa ikalawang pangkat naman, at Estudyante 3-4:
ang tagapag-ulat ay sina(estudyante 3-4) ( inuulat ang tungkol sa
karahasan at
diskriminasyo sa mga
Istadistika ng
karahasan sa mga
kababaihan)
Guro: Palakpakan natin ang tagapag-ulat sa
ikalawang pangkat. Ngayon, ang susunod na mag- Estudyante 5-6:
uulat ay galing sa ikatlong grupo na sina(estudyante (inuulit ang tungkol sa
5-6) karahasan sa mga
kalalakihan )

Guro: Palakpakan natin ang tagapag-ulat sa ikaapat Estudyante 6-7:


at huling pangkat na sina (estudyante 7-8) ( inuulat ang tungkol sa
mga karahasan ng
mga LGBT)

F. Paglinang Guro: Ngayon ay nalalaman niyo na ang nilalaman


sa ng aralin. Tinalakay ng unang pangkat ang tungkol
Kabihasaa sa mga karahasan at diskriminasyon sa kababaihan,
n (Tungo sa ikalawang pangkat ay ang tungkol sa pag-aaral
sa ng karahasan sa kababaihan, sa ikatlong pangkat ay
Formative ang tungkol sa karahasan sa kalalakihan, at ang
Assessme huling pangkat ay tungkol sa karahasan at
nt) diskriminasyon sa mga LGBT.

Pamprosesong tanong:

1. Base sa mga naiiulat at natalakay ng bawat


pangkat anu-ano ang mga impormasyong dumagdag (Sagot ng Estudyante
sa inyong mga kaalaman at mga natutunan. 1 & 2)

2. Sa tingin ninyo, bakit nangyayari ang mga


karahasan at diskriminasyon sa lahat ng kasarian (Sagot ng Estudyante
dito sa Pilipinas at maging sa ibang bansa? 3 & 4)

3. Bilang isang mag-aaral, mahalaga ba sa inyo ang


pagkakaroon ng kaalaman ukol sa mga karahasan at (Sagot ng Estudyante
diskriminasyon na nararanasan ng mga kababaihan, 5 & 6)
kalalakihan, at mga LGBT?
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

G. Paglalahat Guro: Sa pag-aaral sa mga isyu tungkol sa


ng Aralin karahasan at diskriminasyon, ating nalalaman at
natutunan na walang pinipiling kasarian ang mga
biktima nito. Lahat ng tao ay nakakaranas saan
mang sulok sa mundo. Sa pangkabuuan ating
balikan ang nilalaman ng ating talakayan.

Mga tanong: Mga mag-aaral:

1. Anu-ano ang mga karanasan ng Elmarie: …


karahasan/diskriminasyon sa kababaihan.

2. Anu-anong mga karahasan at diskriminasyon na Jazzine: …


nararanasan ng mga kalalakihan?

3. Anu-anong mga karahasan at diskriminasyon na Ram: …


nararanasan ng mga LGBT?

H.Paglalapat “Masining na Presentasyon”


ng Aralin sa
Pang-araw- Guro: Ngayong lubos niyo ng nalalaman ang mga
araw na isyu tungkol sa karahasan at diskriminasyon,
buhay aatasan ko kayo na gumawa ng isang masining na
presentasyon na tumutugon sa isyu ng karahasan at
diskriminasyon sa Pilipinas.

Mga gabay:

1. Papangkatin ang mga mag-aaral sa apat na


pangkat.

2. Ang bawat pangkat ay malayang pumili ng istilo o


paraan ng pagpapahayag o presentasyon.

3. Bawat presentasyon ay hindi lalagpas ng 2 minuto


at hindi bababa ng 1 minuto.

4. Sa paghahanda ng presentasyon, bibigyan ng 8


minuto ang mag-aaral.

5. Ang bawat grupo ay bigyan ng puntos ayon sa


sumusunod na pamantayan.

Guro: Handa na ba ang lahat? Mga mag-aaral: Opo


sir!
Guro: Narito ang mga pamantayan ng inyong
pagtatanghal.
Gumamit ng analytic rubric
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

Pamantayan Puntos
Nilalaman ng 25
presentasyon
Organisado at malinis 15
ang presentasyon
Kooperayon ng bawat 10
kasapi
Kabuuang Puntos 50

Guro: Magsisimula na tayo para sa presentasyon.


Ang unang magpapahayag ay ang unang pangkat,
sundan ng ikalawa, ikatlo, at ikaapat na pangkat.

Guro: Bigyan niyo ng masigabong palakpakan ang


inyong mga sarili dahil sa napakaganda na
presentasyon ninyo.

Guro: Narito ang mga puntos na nakuha ng mga


grupo.

A. Pagtataya Multiple Choice. (1 puntos)


sa Aralin Panuto: Suriin ang mga diskriminasyong
kinakaharap ng mga lalaki, babae at LGBT sa
kasalukuyang panahon. Isulat ang titik ng tamang
sagot.

1. Alin sa mga sumusunod ang…MALIBAN SA:


A. Hindi masyadong mababa ang sagot.
B.masyadong mababa ang sagot.
C.Hindi mababa ang sagot.
D.maiksi ang sagot.

2. Bakit mahalagang…?

3. SITUATIONAL QUESTION

4. Paano nakakaapekto…?

“TAMA O MALI”
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat
tanong. Sa inyong sagutang papel isulat ang letrang
T kung ang konseptong binigay ay TAMA at M
naman kung MALI.

1. Naabuso ang mga lalaki kapag sila ay


pinagsasabihan na likas na bayolente.

2. Ang pagkakaroon ng kaunting oportunidad sa


trabaho ay isa sa mga pang-aabusong nararansan
ng mga LGBT dati.

3. Ang mga kababaihan saaan man sa mundo ay


nakakaranas ng pangaalipusta.

4. Patuloy na nangyayari ang iba’t-ibang uri ng


karahasan at diskriminasyon sa anumang uri ng
kasarian.
Republic of the Philippines
UNIVERSITY OF SOUTHERN MINDANAO- KIDAPAWAN CITY CAMPUS
Sudapin, Kidapawan City, North Cotabato

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

5. Talamak pa rin ang maling pagkakaintindi ng


LGBT sa Pilipinas.

B. Karagdaga “REPLEKSYONG PAPEL”


ng Gawain Panuto: Sumulat ng repleksyong papel ukol sa
para sa kahalagahan ng bawat mamamayan anuman ang
Takdang- kasarian nito.
Aralin at Gumamit ng analytic rubric
Remediatio Pamantayan Puntos
n Nilalaman 25
(Takdang Aralin) Organisasyon ng mga 15
Ideya
Kabuuang dating 10
Kabuuang Puntos 50

Inihanda ni: Joshua L. Balopinos Iniwasto ni: Bb. Honeylen F. Balogbog

You might also like