Professional Documents
Culture Documents
DLP in Grade 10 Araling Panlipunan Sex and Gender
DLP in Grade 10 Araling Panlipunan Sex and Gender
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng
NILALAMAN mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan
upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkapantay-
pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. PAMANTAYAN Ang mga mag-aaral ay nakakagawa ng mga malikhaing
SA PAGGANAP hakbang na naisusulong sa pagtanggap at paggalang sa iba’t-
ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkapantay-pantay
ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
C. KASANAYAN SA Nasusuri ang mga uri ng kasarian (Gender) at Sex.
PAGKATUTO
D. MGA TIYAK NA Matapos ang talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
LAYUNIN 1. Naipapaliwanag ang pagkakaiba ng sex at gender;
2. Natutukoy ang iba’t-ibang uri ng kasarian;
3. Napapahalagahan ang karapatan ng bawat kasarian sa
lipunang ginagalawan.
4. At nakasasagawa ng poster, islogan, at tula na
nagpapakita ng paggalang sa iba’t-ibang uri ng
kasarian.
II. NILALAMAN
A. PAKSA/ARALIN Uri ng Kasarian
B. INTEGRASYON Edukasyon sa Pagpapakatao
Filipino
English
Gender and Development
Matematika
Agham
C. POKUS NG Pagkapantay-pantay
PAGPAPAHALAGA Respeto sa sarili
Respeto sa kapwa tao
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
Halina’t matuto!
B. Pagganyak na
Gawain Bilang pagsisimula ng bagong
aralin, may inihanda ako ritong
Gawain. Ang pamagat nito ay,
“Ipakita ko! Tukuyin Mo!”
3.
4.
5.
karanasan.
Magaling!
Ngayon naman ay dumako
tayo sa konsepto ng sexual
orientation at gender identity.
Homosexual po sir.
Naunawaan na ba ang
transgender?
Wala po sir.
Ngayon naman ay dumako
tayo sa pansexual. Pakibasa…
Opo sir.
Patayo
1. Ito ay mga taong
nagkakagusto sa hindi
kaparehong kasarian.
2. Tumutukoy sa pagiging
masculine o feminine ng
tao.
3. May estrogen at
progesterone.
4. Bayolohikal o natural na
katangian ng isang tao
simula nang siya ay
ipinanganak.
5. Tao na kinikilala ang
kanyang kasarian na
maaring taliwas sa ari
nang ipinanganak siya.
6. May bayag/titi at testicle.
Pababa
1. Mga taong walang
nararamdamang
atraksiyong sekswal sa
anumang kasarian.
2. Lalaki na nagkakagusto o
naaakit sa kapwa lalaki.
3. Babae na nagkakagusto
sa kapwa niya babae.
4. Taong parehong naaakit
sa lalaki at babae.
5. Tao na nagkakagusto o
naaakit sa taong
kahintulad ng kanyang
kasarian.
6. Tao na may sexual
orientation o sexual
identity na hindi
nakapirme o nag-iiba.
7. Tao na ipinanganak na
may reproductive o
sexual anatomy na hindi
akma sa babae o lalaki.
H. Pagtataya ng Test I:
Aralin Panuto: Tukuyin ang bawat
pahayag kung anong uri ng
kasarian ito at piliin ang
tamang sagot sa loob ng
kahon. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.
tao, na maaring
nakatugma o salungat sa
sex niya nang siya ay
ipinanganak.
2. Ito ay tumutukoy sa
kakayahan ng isang
taong makaranas ng
malalim na atraksiyong
apeksiyonal, emosyonal
at sekswal.
3. Ito ay tumutukoy sa mga
panlipunang gampanin,
kilos, at Gawain na
itinakda ng lipunan para
sa mga babae at lalaki.
4. Ito ay tumutukoy sa
biyolohikal at
pisyolohikal na katangian
na nagtatakda ng babae
sa lalaki.
5. Mga taong nagkakaroon
ng sekswal na
pagnanasa sa mga taong
nabibilang sa katulad na
kasarian.
6. Mga taong
nagkakanasang seksuwal
sa miyembro ng kabilang
kasarian.
7. Tawag sa mga taong
nagkakagusto sa lahat
ng kasarian.
8. Tawag sa mga taong
hindi nakararamdam ng
seksuwal na atraksiyon
sa kahit anumang
kasarian.
9. Mga taong ang sexual
orientation o sexual
identity ay hindi
nakapirmi.
10. Tawag sa tao na
nagkakanasa sa
dalawang kasarian.
Test II:
Gamitin ang talas ng isipan
upang masagutan ang mga
pangunahing problema sa
matematika.
“TRANSGENDER”?
2. Ilan ang katinig sa
salitang “LALAKI”?
3. Ilan ang patinig sa
salitang “BABAE”?
4. Ilan ang patinig sa
saluting “BAKLA”?
5. Ilan ang letrang
bumubuo sa salitang
“PANSEXUAL”?
VI. REPLEKSIYON
Inihanda ni: