You are on page 1of 4

TALA Paaralan Lucena City National HS Antas 10

SA Guro Group AP10 Asignatura Araling Panlipunan


PAGTUTURO Petsa/Oras February 6, 2024 Markahan Ikatlo

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng karapatang pantao sa
Pangnilalaman pagsusulong ng pagkakapantay pantay at respeto sa tao bilang kasapi ng
pamayanan, bansa at daigdig

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagpaplano ng symposium na tumatalakay sa kaugnayan


ng karapatang pantao at pagtugon sa responsibilidad bilang mamamayan tungo sa
pananatili ng isang pamayanan at bans ana kumikilala sa karapatang pantaoyy

C. Mga Kasanayan sa 1. Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa ibat-ibang panahon


Pagkatuto 2. Naipapakita sa pamamagitan ng pagsasadula at estatwang palabas ang gender
roles sa Pilipinas sa ibat-ibang panahon.
3. Napahahalagahan ang ibat-ibang kasarian at gender roles sa Pilipinas sa ibat-
ibang panahon sa pamamagitan ng pagbibigay repleksyon.

D. Pinakamahalagang Natatalakay ang mga uri ng kasarian (gender) at sex at gender roles sa iba’t-ibang
Kasanayan sa Pagkatuto bahagi ng daigdig (MELC 10)
(MELC)
(Kung mayroon, isulat ang
pinakamahalagang
kasanayan sa
pagkatuto o MELC)

E. Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang
kasanayan)
II. NILALAMAN Kasarian sa Iba’t-ibang lipunan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Araling Panlipunan 10- Kontemporaryong Isyu Modyul Para sa Mag-aaral, pp.
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan 10- Kontemporaryong Isyu Modyul Para sa Mag-aaral, pp. 266-
Pang-mag-aaral 269

3. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Panlipunan 10- Kontemporaryong Isyu Modyul Para sa Mag-aaral, pp. 266-
269

4. Karagdagang Kagamitan https://lrmds.deped.gov.ph/detail/17018


mula
sa Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Powerpoint Presentation
Kagamitang Television
Panturo para sa mga iba pang kagamitang pampagkatuto
Gawain
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain 1. Pagbati
- Babatiin ng magandang hapong ang mga mag-aaral.
- Sabihin: Kumusta kayo ngayong araw na ito?

2. Pagsasa-ayos ng silid-aralan
- Saabihin: Pulutin ang mga nakakalat na papel o plastik at iayos ang mga
upuan.
3. Pagganyak
- Ang guro ay magpapakita ng iba’t-ibang larawan ng mga kilalang tao sa Lipunan
na may ibat-ibang kasarian at gampanin sa pamamagitan ng power point
presentation.
1. Gloria Diaz 6. Geraldine Roman
2. Emilio Aguinaldo 7. Ricky Reyes
3. Corazon Aquino 8. Joel Cruz
4. Emannuel Pacquiao 9. Dr. Helen Tan
5. Jose Viceral 10. Mark Alcala

Pamprosesong tanong:
1. Ano ang mga pangunahing gampanin ng mga personalidad na ipinakita sa
power point presentation?
2. Naging hadlang ba ang kanilang kasarian sa kanilang gampanin sa Lipunan,
ipahayag ang sariling opinion.

B. Panlinang na Gawain 1. Paglalahad


Ipapakita ng guro ang ibat-ibang gampanin sa Pilipinas sa ibat-ibang panahon sa
pamamamagitanb ng power point presentation
-Panahong Pre Kolonyal
- Panahon ng Espanyol
- Panahon ng Amerikano
- Panahon ng Hapones
- Kasalukuyang Panahon
-Papangkatin ng guro sa lima ang klase
-Hahayaan ng guro na itala ng bawat pangkat sa isang buong papel ang kanilang
repleksyon hinggil sa mahalagang pagbabago sa papel ng mga babae at lalaki sa
ibat-ibang panahon sa Pilipinas.

2. Pagtalakay
- Bibigyan ng dalawang minuto ang bawat pangkat upang ibahagi ang kanilang
repleksyon sa harap ng klase.
- Pagkatapos ng bawat repleksyon, aanyayahan ang ibang grupo na magtanong.
- Itanong:
Ano ang mga natutuhan Ninyo ?
Nakakaapekto ba ang gampanin/katatayuan ng babae at lalaki sa
Lipunan/pamayanan?

3.Paglalahat
- Gagabayan ang mga mag-aaral sa paglalahat ng aralin.

Lebel sa Bloom’s Taxonomy Tanong

Pag-alala Ano ang mga pangunahing kaisipan


o ideya na lumaganap sa ibat-ibang
panahon?

Pag-unawa Paano maipaghahambing ang ibat-


ibang gamapanin ng mga babae at
lalaki sa ibat-ibang panahon

Aplikasyon Nanaisin mo bang mabuhay bilang


babae/lalaki sa panahong Pre
Kolonyal, Panahanon ng Espanyol,
Panahon ng Amerikanio at Panahon
ng Hapones?

Pagsusuri Saang panahon nagsimulang ipakita


ng mga kababaihan ang kanilang
kakayahan sa ibat-ibang larangan?

Ebalwasyon Paano naging daan ang mga


pangyayari sa ibat-ibang panahon,
upang maging bukas ang kaisipan at
kamalayan sa mga gampanin sa
Lipunan ng mga babae at lalaki?

4. Paglalapat

. Paglalapat
- Bilang isang mag-aaral, nakaimpluwensya ba ang mga ibat-ibang gampanin ng
kababaihan at kalalakihan sa ibat-ibang panahon sa iyong pamumuhay ngayon?
Magbigay ng halimbawa.

IV. PAGTATAYA Panuto: Ang klase ay papangkatin sa apat na grupo. Ang bawat grupo ay sasagutin
ang mga tanong na nakalagay sa mystery box. Ang bawat mystery box ay nakalaang
puntos.

Panuto: Basahing mabuti ang sumusunod na tanong. Isualt ang letra ng wastong
sagot sa iyong sagutang papel.
1. Bago pa dumating ang mga Kastila sa Pilipinas ang mga lalaki ay pinayagang
magkaroon ng maraming asawa subalit maaaring patayin ng lalaki ang kanyang
asawang babae sakaling makita niya itong may kasamang ibang lalaki. Ano ang
ipinahihiwatig nito
a. Ang babae ay maaari lamang mag-asawa
b. May pantay na karapatan ang lalaki at babae
c. Ang lalaki ay pwedeng magkaroon ng maraming asawa
d. Ipinakikita sa kalagayang ito na mas malaki ang karapatang tinatamasa ng
kalalakihan noon kaysa sa kababaihan
2. May panahon na bukod sa hindi pagboto ng kababaihan sa ilang bansa sa Africa at
Kanlurang Asya isa din na ipinagbabawal sa nabanggit na mga bansa ay ang
a. Paglalakbay b. Pagmamaneho c. Pag-aasawa d. Paglabas ng gabi
3. Bago dumating ang mga Espanyol, ang mga lalaki ay pinapayagang magkaroon ng
maraming asawa subalit maaaring patayin ng lalaki ang kaniyang asawang babae
sa sandaling makita niya itong kasama ng ibang lalaki. Sa anong dokumento eto
nasasaad?
a. Boxer Codex b. Konstitusyon c. Magna Carta d. Canon Law
4. Sa anong panahon nagkaroon ng Karapatan ang mga kababaihan na
makapag-aral?
a. Panahon Pre Kolonyal c. Panahon ng Espanyol
b. Panahon ng Amerikano d. Panahon ng Hapones
5. Ang isyu ng pagboto ng kababaihan sa Pilipinas ay naayos sa pamamagitan
ng isang espesyal na plebesito. Kailan eto naganap?
a. Abril 30, 1937 c. Abril 25, 1937
b. Abril 30, 1975 d. Abril 25, 1975
V. KASUNDUAN
Kopyahin at sagutan ang gawain 5 sa kwaderno.

Inihanda ni: Nasuri ni:

Group AP10 RODOLFO A. SENA JR.


Guro – Araling Panlipunan Principal III

You might also like