You are on page 1of 6

San Pedro National High

Paaralan Baitang 9
School
GRADES 9
Araling
DAILY LESSON PLAN Guro Giamarie A. Mangubat Asignatura
Panlipunan
Petsa February 12-13, 2024 Markahan IKATLO
(Lunes at Martes) (Lunes at Martes)
Araw ng pagtuturo at oras 8:15 – 9:15 am 8:15 – 9:15 am
Baitang at Seksyon 10-Rizal 10-Quezon

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagtanggap
at paggalang sa iba’t ibang perspektibo na may kaugnayan sa samu’t
saring isyu sa gender
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng dokyumentaryo na nagsusulong ng
Pagganap paggalang sa karapatan ng mga mamamayan sa pagpili ng kasarian at
sekswalidad
C. Kasanayan sa Pagkatuto 2. Nasusuri ang iba’t ibang salik na nagiging dahilan ng pagkakaroon ng
diskriminasyon sa kasarian AP10IKP-IIId-7
a. Naipaliliwanag ang mga kasaysayan ng iba’t-ibang gampanin ng
babae at lalaki sa Pilipinas
b. Masuri ang pagkakaiba – iba at pagkakatulad ng mga babae at
lalaki.
c. Mapahahalagahan ang kanilang mga gampanin bilang babae at
lalaki sa pag-unlad ng pamayanang Pilipinas

II. NILALAMAN GENDER ROLES SA PILIPINAS


III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanngunian
1. Mga pahina sa gabay Araling Panlipunan Ikatlong Markahan – Modyul 2 Konsepto ng Kasarian
ng guro at Sex
2. Mga pahina sa kagami- Araling Panlipunan Ikatlong Markahan – Modyul 2 Konsepto ng Kasarian
tang pang-mag-aaral at Sex
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal learning
resource
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa SIKAP ACTIVITY
nakaraang aralin Basahin ang kwento at sagutin ang mga katanungan

Basahing mabuti ang bawat aytem. Isulat sa kwaderno ang tamang sagot.
1. Isaayos ang sumusunod na mahahalagang pangyayari na nagpapakita
ng gender roles sa Pilipinas. Lagyan ng bilang 1-5 ayon sa pagkakasunod-
sunod na mga pangyayari.
_______ A. Sa panahong ito maraming kababaihan ang nakapag-aral
dahilan upang mabuksan ang kanilang isipan na hindi lamang bahay at
simbahan ang mundong kanilang ginagalawan.
_______ B. Ang kababaihan ay inihahanda sa pagiging ina o paglilingkod
ng buhay sa Diyos.
_______ C. Sa panahon ng Hapones, ang mga kababaihan sa panahong
ito ay kabahagi ng kalalakihan sa paglaban sa mga Hapon.
_______ D. Pagkakaroon ng pandaigdigang mga batas na nangangalaga
sa karapatan ng kababaihan tulad ng Magna Carta of Women.
_______ E. Ang kababaihan sa Pilipinas, maging ang kabilang sa
pinakamataas na uri o timawa ay pagmamay-ari ng mga lalaki.

B. Paghahabi sa layunin Panuto: Suriin ang mga larawan sa ibaba. Ano ang nais ipahiwatig ng
bawat isa? Isulat ang sagot sa inyong kuwaderno..
C. Pag-uugnay ng mga Mula sa nabasang teksto at opinyong ipinahayag ng inyong mga kaklase,
halimbawa sa bagong ano sa tingin niyo ang paksa araw na ito?Bakit mahalagang pag usapan
aralin ang paksang ito?

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan#1
E. Pagtalakay ng Ngunit sa Panahon ng mga Pag-aalsa, may mga Pilipina ring nagpakita ng
bagong konsepto at kanilang kabayanihan gaya ni Gabriela Silang. Nang mamatay ang kanyang
paglalahad ng bagong asawang si Diego Silang, nag-alsa siya upang labanan ang pang-aabuso ng
kasanayan #2 mga Espanyol. Gayundin, sa panahon ng Rebolusyon ng 1896, may mga
Katipunera tulad nina Marina Dizon na tumulong sa adhikain ng mga
katipunero na labanan ang pang-aabuso ng mga Espanyol. Ang pagdating
ng mga Amerikano ay nagdala ng ideya ng kalayaan, karapatan, at
pagkakapantay-pantay sa Pilipinas. Sa pagsisimula ng pampublikong
paaralan na bukas para sa kababaihan at kalalakihan, mahirap o mayaman,
maraming kababaihan ang nakapag-aral. Nabuksan ang isipan ng
kababaihan na hindi lamang dapat bahay at simbahan ang mundong
kanilang ginagalawan. Ang isyu ng pagboto ng kababaihan sa Pilipinas ay
naayos sa pamamagitan ng isang espesyal na plebesito na ginanap noong
Abril 30, 1937. 90% ng mga bumoto ay pabor sa pagbibigay-karapatan sa
pagboto ng kababaihan. Ito ang simula ng pakikilahok ng kababaihan sa mga
isyu na may kinalaman sa politika. Dumating ang mga Hapones sa bansa sa
pagsiklab ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Ang kababaihan sa
panahong ito ay kabahagi ng kalalakihan sa paglaban sa mga Hapones. Ang
kababaihan na nagpapatuloy ng kanilang karera na dahilan ng kanilang pag-
iwan sa tahanan ay hindi ligtas sa ganitong gawain. Ang mga babae, may
trabaho man o wala, ay inaasahang gumawa ng mga gawaing-bahay.
F. Paglinang sa Panuto: Gender Timeline: Natunghayan mo sa iyong nabasang teksto ang
kabihasaan (Tungo sa papel ng mga babae at lalaki sa iba’t ibang yugto sa kasaysayan ng
Formative Pilipinas. Itala mo sa gilid ng mga gender symbol ang gampanin ng babae
Assessment) at lalaki sa kasaysayan ng ating bansa. Isulat ang sagot sa kwaderno.

G. Paglalapat ng aralin THINK-PAIR-SHARE


sa pang-araw-araw Sagutin ang katanungan at ibahagi sa iyong kapareha ang iyong sagot.
na Gawain.
Ano ang napapansin mo sa mga gampanin ng mga babae at mga lalaki
ngayon sa inyong lipunan?
H. Paglalahat ng aralin Ang Babae at Lalaki sa Aking Pamayanan Upang higit na lumawak ang
kaisipan tungkol sa paksang tinalakay, gumawa ng isa sa mga sumusunod
na gawain tungkol sa naging katatayuan/gampanin ng babae at lalaki sa
iba’t ibang panahon sa iyong pamayanan. Maaaring ipakita din kung paano
ang katayuan/gampaning ito ay nakaapekto sa pag-unlad ng pamayanan.
(Gawin lamang sa bond paper)
A. Collage
B. Infomercial
C. Poster

Pangkalahatang rubric:
Kawastuan ng nilalaman- 15
Pagkamalikhain- 15
Linaw ng pagpapahayag- 15
Impact- 5
TOTAL 50 puntos
I. Pagtataya ng aralin Gumuhit ng isang larawan tungkol sa Gender Roles ng mga Pangkat Etniko
sa Pilipinas. Iguhit sa activity notebook. (10 puntos)
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin
at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

Inihanda ni: GIAMARIE A. MANGUBAT


Guro sa Araling Panlipunan

Iwinasto ni: MA. CECILE S. LUNA


OIC School Head

You might also like