You are on page 1of 8

Paaralan: Baitang: 10

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Petsa at Oras: LINGGO 2 – ARAW 2 Markahan: IKATLO

I. LAYUNIN

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at


A. Pamantayang hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa
kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng malikhaing hakbang na


B. Pamantayan sa nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t-ibang kasarian
Pagganap upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.

Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon.


AP10KIL-IIIb3
C. Mga Kasanayan sa
A. Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon.
Pagkatuto (Isulat
B. Nakapagsasagawa ng iba’t-ibang malikhaing presentasyon tungkol
ang code ng bawat
sa gender roles sa Pilipinas.
kasanayan)
C. Napapahalagahan ang tungkuling ginagampanan ng mga
kababaihan, kalalakihan at LGBT sa Pilipinas sa iba’t-ibang
panahon.

Kasarian sa iba’t-ibang Lipunan


II. NILALAMAN
Konsepto ng Kasarian at Sex

A. Paksang Aralin Ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon


III. KAGAMITANG
Powerpoint Presentation, Video Clip, Visual Aids
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
TG 220 – 225
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
LM 266 - 274
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN Mga Inaasahang Sagot/
Mga Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
Klas, upang malaman ko kung
nakaraang aralin at/o
talagang naintindihan ninyo ang ating
pagsisimula ng
nakaraang paksa, meron akong
bagong aralin
iilang katanungan.
Ano ba ang gender roles? Ang gender roles ay batayan o
pamantayan ng lipunan sa kung
ano ang nararapat na tungkulin

37
ng bawat kasarian
Magaling!

Mayroon pa ba kayong ibang ideya?


Ito ay tumutukoy sa mga
panlipunang gampanin, kilos, at
gawain na itinatakda ng lipunan
para sa mga babae at lalaki.
Ano-ano na ang natalakay nating
mga datos tungkol sa gender roles Ang ating natalakay ay
sa Pilipinas sa gender timeline? Panahon ng Pre-Kolonyal,
Panahon ng mga Espanyol
At Panahon ng Amerikano
Ano ang nangyayari sa panahon ng
pre-kolonyal? Sa panahon ng pre-kolonyal,
ang kababaihan sa Pilipinas
noon maging ito man ay
kabilang sa pinakamataas na uri
o sa uring timawa, ay
pagmamay-ari ng mga lalaki.
Patunay nito ang pagkakaroon
ng mga binukot at pagbibigay
ng tinatawag na bigay-kaya.
Tama.
Ano naman inyong ideya sa pahanon
ng mga Espanyol? Sa panahon ng mga Espanyol,
ang mga lalaki ay pinapayagang
magkaroon ng maraming asawa
subalit maaaring patayin ng
lalaki ang kaniyang asawang
babae sa sandaling makita niya
itong kasama ng ibang lalaki.
Magaling!
Sa tingin ninyo, makatuwiran ba ang Hindi po.
pangyayaring ito?
Bakit? Dahil hindi tama ang pumatay
ng tao.
Tama!
At ano naman ang nangyari sa Sa panahon ng nga Amerikano,
panahon ng mga Amerikano? nagkaroon na ng kalayaan,
karapatan, at pagkakapantay-
pantay sa Pilipinas
Paano naman ninyo mapapatunayan Dahil sa pagkakaroon ng
na naging malaya at pantay-pantay pampublikong paaralan na
ang karapatan ang mga kababihan bukas para sa kababaihan at
sa Pilipinas sa panahon ng mga kalalakihan, mahirap o
Amerikano? mayaman, maraming
kababaihan ang nakapag-aral
sila. Binigyan rin ang mga
kababaihan ng karapatang
bumuto at nabigyan ng
posisyon sa pamahalaan.

38
Magaling! Nakikita kong marami
kayong natutunan sa ating
nakaraang aralin. Dahil dyan,
nararapat lamang na bigyan ninyo Gagawin ang tatlong padyak,
ang inyong sarili ng Miss Universe tatlong palakpak at i-wave ang
clap. isang kamay.

Klas, Alam ba ninyo na sa Pilipinas, Hindi po.


may iba’t-ibang gender roles o
tungkuling ginagampanan ang mga
kalalakihan at kababaihan sa iba’t-
ibang panahon?
Ngayon, idadagdag nating .
tatalakayin ang iba’t-ibang gender
roles sa Pilipinas sa Panahon ng
B. Paghahabi sa layunin mga Hapones at sa kasalukuyang
ng aralin panahon.
Pero bago tayo magsimula, nais Tatayo at gagawin ang sinasabi
kong tumayo ang lahat at pulutin ang ng guro.
anumang kalat sa sahig at itabi ang
mga bagay na walang kinalaman sa
ating klase.
Handa na ba kayong simulan ang Handa na po.
araling ito?
C. Pag-uugnay ng mga
Gawain 2. Timbangin Natin! (Susundin ang panuto ng Guro)
halimbawa sa bagong
Upang mas maunawaan kung bakit
aralin
mga simbolo ang ginamit sa
pagtukoy ng mga kasarian sa
nakaraang gawain. Pansinin ang
kasunod na larawan ng timbangan at
sagutin ang pamprosesong mga
tanong.

Ano ang ipinahihiwatig ng dalawang


simbolo na sa timbangan? Sa iyong
palagay, mayroon kayang hindi
napabilang sa representasyon na
ipinahihiwatig ng larawang ito? Sino?
Ano sa palagay mo ang
39
pangkalahatang mensahe ng
larawan?

_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_________________________

Pamprosesong Tanong 1. Sa iyong


palagay, bakit kaya wala sa larawang
ito ang isa pang simbolo na nakita
mo sa unang gawain?

Klas, tatalakayin natin sa bahaging (Ang mga mag-aaral ay tahimik


ito ng aralin ang gender roles sa na nakikinig sa paksang
Pilipinas noong panahon ng mga tinatalakay ng guro)
Hapones, ang kababaihan sa
panahong ito ay kabahagi ng
kalalakihan sa paglaban sa mga
Hapones dahil ito ang panahon kung
saan sumiklab ang Ikalawang
Digmaang Pandaigdig.

D. Pagtalakay ng Ang kababaihan na nagpapatuloy ng


bagong konsepto at kanilang karera na dahilan ng
paglalahad ng bagong kanilang pag-iwan sa tahanan ay
kasanayan #1 hindi ligtas sa ganitong gawain.

Naintindihan nyo ba? May tanong ba Opo mam.


kayo tungkol dito?
Sa kasalukuyan, marami nang
pagkilos at batas ang isinusulong
upang mapagkalooban ng pantay na
karapatan sa trabaho at lipunan ang
mga babae, lalaki at LGBT.

May mga tanong pa ba? Wala na po.

E. Pagtalakay ng Ipapabasa ang teksto tungkol sa (Gagawin ng mag-aaral ang


bagong konsepto at kasaysayan ng LGBT sa loob ng mga panuto ng guro)
paglalahad ng bagong limang minuto.
kasanayan #2
F. Paglinang sa
Mga Tanong Ko, Sagutin Mo!
kabihasaan
Batay sa tekstong binasa, itanong sa
mag-aaral ang mga sumusunod:
1. Paano nagkaroon ng kalayaan, Nagkaroon ng pampublikong
karapatan, at pagkakapantay-pantay paaralan na bukas para sa
sa Pilipinas sa panahon ng mga kababaihan at kalalakihan,
Amerikano? mahirap o mayaman, maraming
kababaihan ang nakapag-aral at
nabuksan ang isipan ng
maraming kababaihan na hindi
40
lamang dapat bahay at
simbahan ang mundong
kanilang ginagalawan.
2. Paano naman naisaayos ang Ang isyu ng pagboto ng
pagboto ng mga kababaihan sa kababaihan sa Pilipinas ay
Pilipinas? naayos sa pamamagitan ng
isang espesyal na plebesito na
ginanap noong Abril 30, 1937
kung saan 90% ng mga bumoto
ay pabor sa pagbibigay-
karapatan sa pagboto ng
kababaihan.

Magaling! May iba pa ba kayong Ito ang simula ng pakikilahok ng


ideya? kababaihan sa mga isyu na may
kinalaman sa politika.

3. Ano ang naging papel ng mga Sila ay naging katuwang ng


kababaihang Pilipino noong panahon mga kalalakihan na
ng mga Hapones? nakipaglaban sa mga Hapon
nang maganap ang Ikalawang
Digmaang Pandaigdig.

Tama.

May idadagdag pa bang ibang Ang mga babae, may trabaho


ideya? man o wala, ay inaasahang
gumawa ng mga gawaing-
bahay.
G. Paglalapat ng aralin
Hahatiin ang klase sa apat na grupo Tatayo ang mag-aaral at
sa pang-araw-araw
upang magsagawa ng magkakaibang susundin ang panuto ng guro.
na buhay
presentasyon upang mailahad ang
iba’t-ibang gender roles sa Pilipinas.

Magbibigay ng Rubric para sa


Pangkatang Gawain:

Organisasyon 20 puntos
ng mga ideya
ukol sa paksa
Malikhaing 15 puntos
paglalahad
Katuturan ng 15 puntos
mga ideya sa
kasalukuyang
pangyayari
Kabuuan 50 puntos
Unang Pangkat: Ilalahad ang gender
roles sa Pilipinas sa panahon ng
Amerikano pamamagitan ng isang
Fashion Show.
Ikalawang Grupo: Ilalahad ang
gender roles sa Pilipinas sa panahon
ng mga Hapones pamamagitan ng
41
isang documentary presentation.

Ikatlong Grupo: Ilahad sa Venn


Diagram ang pagkakaiba ng
kababaihan noon at sa kasalukuyang
panahon, at sa gitna naman isulat
ang kanilang pagkakatulad.

Ikaapat na grupo: Gumawa ng


pananaliksik tungkol sa mga pagkilos
at batas na isinusulong upang
mapagkalooban ng pantay na
karapatan sa trabaho at lipunan ang
mga babae, lalaki at LGBT.
Rights Alright! (Gagawin ng mag-aaral ang
mga panuto ng guro)
Ang bawat pangkat ay gagawa ng
isang Islogan, maikling tula, o awit
tungkol sa tungkuling ginagampanan
ng mga kababaihan, kalalakihan at
LGBT sa Pilipinas sa iba’t-ibang
panahon.

Magbibigay ng Rubric para sa


Gawain:
Kahalagahan ng 15%
impormasyong
inilahad at kalinawan
ng mga ideyang nais
iparating
Kaangkupan sa tema 10%
o paksa
H. Paglalahat ng Aralin
Pagkamalikhain 15%
Kabuuang 10%
Presentasyon
Kabuuan 50%

Unang Pangkat: Panahon ng Pre-


Kolonyal
Ikalawang Pangkat: Panahon ng
Espanyol
Ikatlong Pangkat: Panahon ng
Amerikano

Ikaapat na Pangkat: Panahon ng


Hapones

Ikalimang Pangkat: Kasalukuyang


Panahon
I. Pagtataya ng Aralin
Magkaroon ng maikling pagsusulit.
Panuto: Kumuha ng ¼ na papel at
isulat ang tamang sagot sa patlang.
________1. Kailan naganap ang
isang espesyal na plebesito na
42
pagbibigay-karapatan sa pagboto ng
kababaihan.
________2. Sa panahong ito, ang
mga babae, may trabaho man o
wala, ay inaasahang gumawa ng
mga gawaing-bahay.
_______3. Isang dokumentong
nagsasaad na ang mga lalaki ay
pinapayagang magkaroon ng
maraming asawa subalit maaaring
patayin ng lalaki ang kaniyang
asawang babae sa sandaling makita
niya itong kasama ng ibang lalaki.
_______4. Tumutukoy sa mga babae
na itinatago sa mata ng publiko
noong panahon ng pre-kolonyal.

_______5. Ito ay ang pamantayan ng


lipunan sa kung ano ang nararapat
na tungkulin ng bawat kasarian.

Magsaliksik ng isang news article


J. Karagdagang gawain
tungkol sa gender roles sa Pilipinas
para sa takdang-aralin
at magbigay ng repleksyon tungkol
at remediation
sa paksa.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
43
pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano na
ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

44

You might also like