You are on page 1of 7

Paaralan: Baitang: 10

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Petsa at Oras: LINGGO 2 – ARAW 4 Markahan: IKATLO

I. LAYUNIN

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at


A. Pamantayang hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa
kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng malikhaing hakbang na


B. Pamantayan sa nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t-ibang kasarian
Pagganap upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.

Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon.

AP10KIL-IIIb3

C. Mga Kasanayan sa A. Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon.


Pagkatuto (Isulat
ang code ng bawat B. Nakapagsasagawa ng iba’t-ibang malikhaing presentasyon tungkol
kasanayan) sa gender roles sa Pilipinas.

C. Napapahalagahan ang tungkuling ginagampanan ng mga


kababaihan, kalalakihan at LGBT sa Pilipinas sa iba’t-ibang
panahon.

Kasarian sa iba’t-ibang Lipunan


II. NILALAMAN
Konsepto ng Kasarian at Sex

A. Paksang Aralin Ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon


III. KAGAMITANG
Powerpoint Presentation, Video Clip, Visual Aids
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
TG 224 – 225
ng Guro
2. Mga Pahina sa
LM 266 - 274
Kagamitang Pangmag-
aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN Mga Inaasahang Sagot/
Mga Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
Bago natin ipagpatuloy sa ating aralin, Ang tinalakay po natin
nakaraang aralin at/o
magkaroon muna tayo ng balik-aral. maikling kasaysayan ng LGBT
pagsisimula ng bagong
Ano nga ba ang tinalakay nating paksa sa Pilipinas
aralin
noong nakaraang tagpo?

52
Magaling! Ako’y natutuwa dahil inyong
naalala ang ating aralin.

Upang malaman ko kung talagang


naintindihan ninyo ang ating tinalakay,
ano ba ang inyong ideya tungkol sa
kasaysayan ng LGBT sa Pilipinas? Sa pagtalakay ng kasaysayan
ng LGBT sa Pilipinas,
nabanggit ang mga babaylan
noong ika-16 hanggang ika-17
siglo. Ang babaylan ay isang
lider-ispiritwal na may
tungkuling panrelihiyon at
maihahalintulad sa mga
Mahusay! sinaunang priestess at
shaman.
Mayroon pa ba kayong ibang ideya?

Ang salitang babaylan ay


sinasabing tumutukoy sa
babae, mayroon ding lalaking
babaylan – halimbawa ay ang
mga asog sa Visayas noong
ika-17 siglo - na hindi lamang
nagbibihis-babae kundi
nagbabalat-kayo ring babae
upang ang kanilang mga
Tumpak! panalangin umano ay
pakinggan ng mga espiritu.
At ano naman ang inyong masasabi
sa konsepto ng LGBT?

Ang LGBT ay mula sa


magkasamang impluwensiya
ng international media at ng
lokal na interpretasyon ng
mga taong LGBT na
nakaranas mangibang-bansa.
Sa mga huling bahagi ng
dekada 80 at unang bahagi ng
dekada 90, maraming
pagsulong ang inilunsad na
Magaling! naging daan sa pag-usbong
ng kamalayan ng Pilipinong
Nakikita kong marami kayong LGBT.
natutunan sa ating nakaraang aralin.
Dahil dyan, bigyan ninyo ang inyong
sarili ng tatlong palakpak. Gagawin ang tatlong palakpak

B. Paghahabi sa layunin
Ngayon, may ipapakita akong mga Sasagot at magpaliwanag sa
ng aralin
larawan ng kababaihan at kalalakihan. mga itinatanong ng guro.
Suriing mabuti kung ang mga ito
naangkop sa kanilang kasarian.
Pagkatapos, sagutin ninyo ang mga
tanong.

53
1. Ano-ano ang mahalagang
pagbabago sa papel ng mga babae at
lalaki na napansin mo?

2. Sa anong panahon sa kasaysayan


ng ating bansa lubos na naabuso ang
karapatan ng mga kababaihan?
Pangatwiranan
3. Aling panahon nagsimula ang
pagbibigay ng pantay na karapatan sa
kababaihan at kalalakihan? Bakit?
4. Nakakaapekto ba ang
gampanin/katatayuan ng babae at
lalaki sa lipunan/pamayanan?
Pangatwiranan.

Magsagawa ng pananaliksik tungkol (Gagawin ang panuto ng


sa naging katatayuan/gampanin ng guro)
babae at lalaki sa iba’t ibang panahon
sa iyong pamayanan.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa Alamin din kung paano ang
bagong aralin katayuan/gampaning ito nakaapekto
sa pang-unlad nito. Ibahagi sa klase
ang ginawang pananaliksik. (Maari
itong ipakita sa iba’t ibang malikhaing
paraan.)

D. Pagtalakay ng
Gawain 7. History Change Frame
bagong konsepto at
Pasagutan mo ang History Change (Ang mga mag-aaral ay
paglalahad ng bagong Frame. sasagot sa pamamagitan ng
kasanayan #1
54
malayang talakayan)
Upang mas maunawaan ang
kuwentong binasa, punan ng sagot
ang mga kahon at sagutin ang
Pamprosesong Tanong.

Pamprosesong mga Tanong

1. Ayon sa teksto, sino ang


matatawag na unang LGBT? Sa aling
panahon sa kasaysayan ito
nagsimula?

2. Kailan nagsimulang lumawak ang


kamalayan ng mga Pilipino sa LGBT?
Ano-anong pangyayari ang nagbigay-
daan dito?

3. Ano-ano ang mahalagang ideya


ang naitala mo? Bakit mo nasabing
mahalaga ang mga ito?

E. Pagtalakay ng
Gawain 8. Eh, ano na ngayon?
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Magkaroon pangkatang gawain (Ang mga mag-aaral ay
kasanayan #2 magsagawa ng pag-aaral tungkol sa sasagot sa pamamagitan ng
kalalagayan ng LGBT at papel na malayang talakayan)
ginagampanan nila sa pamayanan o
bansa . Maaring magsaliksik sa
internet, libro , magazine at peryodiko
o magsagawa ng panayam sa mga
taong sumusuporta at hindi sa kanila.
Ipakita ang kinalabasan ng pag-aaral
sa kalalagayan ng LGBT at papel na
ginagampanan nila sa pamayanan/
bansa sa iba’t ibang malikhaing
pamamaraan.

55
Hahatiin ang klase sa limang pangkat.
Bawat pangkat ay gagawa ng
magkakaibang malikhaning
presentasyon ukol sa sa kalalagayan
ng LGBT at papel na ginagampanan
nila sa pamayanan o bansa.

Magbibigay ng Rubric para sa


Pangkatang Gawain:

Organisasyon 20 puntos
ng mga ideya
ukol sa paksa
Malikhaing 15 puntos
paglalahad
Katuturan ng 15 puntos
mga ideya sa
kasalukuyang
pangyayari
Kabuuan 50 puntos

Sagutin ang mga tanong:

1. Ayon sa teksto, sino ang itinuturing (Ang mga mag-aaral ay


na unang LGBT sa Pilipinas? Sa sasagot sa pamamagitan ng
anong panahon sa kasaysayan ito malayang talakayan)
nagsimula?
F. Paglinang sa
kabihasaan 2. Kailan nagsimulang lumawak ang
kamalayan ng mga Pilipino sa LGBT?
Anoanong mga pangyayari ang
nagbigay-daan dito?

3. Ano-ano ang mahahalagang ideya


ang naitala mo? Bakit mo nasabing ito
ay mahalaga?

G. Paglalapat ng aralin
Rights Alright!
sa pang-araw-araw na
buhay Ang bawat pangkat ay gagawa ng
isang Islogan, maikling tula, o awit
tungkol sa tungkuling ginagampanan
ng mga kababaihan, kalalakihan at
LGBT sa Pilipinas sa iba’t-ibang
panahon.

Magbibigay ng Rubric para sa Gawain:

Kahalagahan ng 15%
impormasyong
inilahad at kalinawan
ng mga ideyang nais
iparating
Kaangkupan sa tema 10%
o paksa
56
Pagkamalikhain 15%
Kabuuang 10%
Presentasyon
Kabuuan 50%

Unang Pangkat: Panahon ng Pre-


Kolonyal
Ikalawang Pangkat: Panahon ng
Espanyol

Ikatlong Pangkat: Panahon ng


Amerikano

Ikaapat na Pangkat: Panahon ng


Hapones

Ikalimang Pangkat: Kasalukuyang


Panahon

Ipasagot ang Pamprosesong mga


Tanong

1. Ayon sa teksto, sino ang itinuturing


na unang LGBT sa Pilipinas? Sa
anong panahon sa kasaysayan ito
nagsimula?
H. Paglalahat ng Aralin
2. Kailan nagsimulang lumawak ang
kamalayan ng mga Pilipino sa LGBT?
Anoanong mga pangyayari ang
nagbigay-daan dito?

3. Ano-ano ang mahahalagang ideya


ang naitala mo? Bakit mo nasabing ito
ay mahalaga?

Magsaliksik sa internet, libro ,


magazine at peryodiko o magsagawa
ng panayam sa mga taong
sumusuporta at hindi sa kanila.
I. Pagtataya ng Aralin Ipakita ang kinalabasan ng pag-aaral
sa kalalagayan ng LGBT at papel na
ginagampanan nila sa pamayanan/
bansa sa iba’t ibang malikhaing
paraan.

Magsaliksik ng isang news article


J. Karagdagang gawain tungkol sa gender roles sa Pilipinas at
para sa takdang-aralin at magbigay ng repleksyon tungkol sa
remediation paksa

V. MGA TALA

VII. PAGNINILAY

57
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong
ng lubos? Paano na
ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

58

You might also like