You are on page 1of 7

Paaralan: Baitang: 10

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Petsa at Oras: LINGGO 2 – ARAW 3 Markahan: IKATLO

I. LAYUNIN

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at


A. Pamantayang hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa
kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng malikhaing hakbang na


B. Pamantayan sa nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t-ibang kasarian
Pagganap upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.

Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon.

AP10KIL-IIIb3
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat A. Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon.
ang code ng bawat B. Nakapagsasagawa ng malikhaing presentasyon tungkol
kasanayan) sa gender roles sa Pilipinas.
C. Napapahalagahan ang tungkuling ginagampanan ng mga
kababaihan, kalalakihan at LGBT sa Pilipinas sa iba’t-ibang
panahon.

Kasarian sa iba’t-ibang Lipunan


II. NILALAMAN
Konsepto ng Kasarian at Sex

A. Paksang Aralin Ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t-ibang panahon


III. KAGAMITANG
Powerpoint Presentation, Video Clip, Visual Aids
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
TG 220 – 225
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
LM 265 - 270
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN Mga Inaasahang Sagot/
Mga Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
Klas, upang malaman ko kung
nakaraang aralin at/o
talagang naintindihan ninyo ang ating
pagsisimula ng
nakaraang paksa, meron akong
bagong aralin
iilang katanungan.

Ano ba ang tinalakay natin noong Ang tinakalay natin ay ang

45
gender roles Pilipinas sa
nakaraang tagpo? panahon ng mga Hapon

Tama!
Sa panahong ito, ang
Ano naman ang inyong ideya tungkol
kababaihan sa panahong ito ay
dito?
kabahagi ng kalalakihan sa
paglaban sa mga Hapones

Ang mga kababaihan sa


Ano naman ang inyong ideya tungkol kasalukuyan ay gumagawa na
sa gender roles sa kasalukuyan? ng mga panlalaking gawain o
hanapbuhay at marami na sa
kanila ang nasa matataas na
posisyon sa pamahalaan
samantalang ang mga lalaki
naman ay naging domesticated
na o kadalasang gumagawa ng
mga tungkulin o gampanin ng
kababaihan.

Magaling!
Gagawin ang tatlong padyak,
Nakikita kong marami kayong tatlong palakpak at i-wave ang
natutunan sa ating nakaraang aralin. isang kamay.
Dahil dyan, nararapat lamang na
bigyan ninyo ang inyong sarili ng
Miss Universe clap.

Alam ba ninyo na may iba’t-ibang Hindi po.


gender roles o tungkuling
ginagampanan ang mga kalalakihan
at kababaihan at LGBT sa Pilipinas?
Kung ganun, nais kong kayo ay
B. Paghahabi sa layunin makikinig nang mabuti dahil sa araw
ng aralin na ito, tatalakayin natin ang iba’t- Opo mam.
ibang ginagampanan ang mga
kalalakihan at kababaihan at LGBT
sa Pilipinas

Handa na ba kayong simulan ang Handa na po.


araling ito?
C. Pag-uugnay ng mga
Gawain 6. Gender Timeline (Susundin ang panuto ng guro)
halimbawa sa bagong
Itala mo sa gilid ng mga gender
aralin
symbol ang gampanin ng babae at
lalaki sa kasaysayan ng ating bansa.

46
Basa-Suri
Basahin ang Teksto tungkol sa Ang (Ang mga mag-aaral ay
Babae at Lalaki sa Aking Pamayanan inaasahang sasagot sa
at sagutin ang Pamprosesong malayang talakayan)
Tanong:

1. Ano-ano ang mahalagang


pagbabago sa papel ng mga babae
at lalaki na napansin mo?

D. Pagtalakay ng 2. Sa anong panahon sa


bagong konsepto at kasaysayan ng ating bansa lubos na
paglalahad ng bagong naabuso ang karapatan ng mga
kasanayan #1 kababaihan? Pangatwiranan

3. Aling panahon nagsimula ang


pagbibigay ng pantay na karapatan
sa kababaihan at kalalakihan?
Bakit?

4. Nakakaapekto ba ang
gampanin/katatayuan ng babae at
lalaki sa lipunan/pamayanan?
Pangatwiranan.
E. Pagtalakay ng
Ipapabasa ang teksto tungkol sa ang (Ang mga mag-aaral ay
bagong konsepto at
Kasaysayan ng LGBT magbigay ng kanilang saloobin
paglalahad ng bagong hinggil sa paksa sa
kasanayan #2 pamamagitan ng malayang
talakayan)

Sa bahaging ito, ihanda ang mga

47
mag-aaral sa isang talakayan na
patungkol sa mga LGBTQ o
(Lesbian, Gay, Bi-sexual,
Transgender). Malalaman nila ang
maikling kasaysayan ng LGBT sa
Pilipinas mula sa teksto na nagbuhat
sa ulat na pinamagatang Being
LGBT in Asia: The Philippines
Country Report.

Gawain 7. History Change Frame


Upang mas maunawaan ang Ang mga mag-aaral ay
kuwentong binasa, punan ng sagot magbigay ng kanilang saloobin
ang mga kahon. hinggil sa paksa sa
pamamagitan ng malayang
talakayan)

Matapos basahin ng mga mag-aaral


ang kasaysayan ng LGBT sa
Pilipinas, pagawa ang sumusunod sa
mga mag-aaral:
F. Paglinang sa
kabihasaan 1. Ano-ano ang mahalagang
pagbabago sa papel ng mga babae
at lalaki na napansin mo?

2. Sa anong panahon sa kasaysayan


ng ating bansa lubos na naabuso
ang karapatan ng mga kababaihan?
Pangatwiranan

3. Aling panahon nagsimula ang


pagbibigay ng pantay na karapatan
sa kababaihan at kalalakihan?
Bakit?

Hahatiin ang klase sa apat na grupo Tatayo ang mag-aaral at


upang magsagawa ng magkakaibang susundin ang panuto ng guro.
presentasyon upang mailahad ang
iba’t-ibang gender roles sa Pilipinas.

Magbibigay ng Rubric para sa


Pangkatang Gawain:

Organisasyon 20 puntos
ng mga ideya
G. Paglalapat ng aralin ukol sa paksa
sa pang-araw-araw Malikhaing 15 puntos
na buhay paglalahad
Katuturan ng 15 puntos
mga ideya sa
kasalukuyang
pangyayari
Kabuuan 50 puntos

Unang Pangkat: Ilalahad ang gender


roles sa Pilipinas sa panahon ng
Amerikano pamamagitan ng isang
48
Fashion Show.
Ikalawang Grupo: Ilalahad ang
gender roles sa Pilipinas sa panahon
ng mga Hapones pamamagitan ng
isang documentary presentation.
Ikatlong Grupo: Ilahad sa Venn
Diagram ang pagkakaiba ng
kababaihan noon at sa kasalukuyang
panahon, at sa gitna naman isulat
ang kanilang pagkakatulad.
Ikaapat na grupo: Gumawa ng
pananaliksik tungkol sa mga pagkilos
at batas na isinusulong upang
mapagkalooban ng pantay na
karapatan sa trabaho at lipunan ang
mga babae, lalaki at LGBT.

Rights Alright! (Gagawin ng mag-aaral ang


mga panuto ng guro)
Ang bawat pangkat ay gagawa ng
isang Islogan, maikling tula, o awit
tungkol sa tungkuling ginagampanan
ng mga kababaihan, kalalakihan at
LGBT sa Pilipinas sa iba’t-ibang
panahon.
Magbibigay ng Rubric para sa
Gawain:
Kahalagahan ng 15%
impormasyong
inilahad at kalinawan
ng mga ideyang nais
iparating
Kaangkupan sa tema 10%
H. Paglalahat ng Aralin o paksa
Pagkamalikhain 15%
Kabuuang 10%
Presentasyon
Kabuuan 50%

Unang Pangkat: Panahon ng Pre-


Kolonyal
Ikalawang Pangkat: Panahon ng
Espanyol
Ikatlong Pangkat: Panahon ng
Amerikano
Ikaapat na Pangkat: Panahon ng
Hapones
Ikalimang Pangkat: Kasalukuyang
Panahon
I. Pagtataya ng Aralin
Ipasagot ang Pamprosesong mga (Ang mga mag-aaral ay sasagot
Tanong sa pamamagitan ng malayang
talakayan)
1. Ayon sa teksto, sino ang
itinuturing na unang LGBT sa
49
Pilipinas? Sa anong panahon sa
kasaysayan ito nagsimula?

2. Kailan nagsimulang lumawak ang


kamalayan ng mga Pilipino sa
LGBT? Anoanong mga pangyayari
ang nagbigay-daan dito?

3. Ano-ano ang mahahalagang


ideya ang naitala mo? Bakit mo
nasabing ito ay mahalaga?

Magsaliksik ng isang news article


J. Karagdagang gawain tungkol sa gender roles sa Pilipinas
para sa takdang-aralin at magbigay ng repleksyon tungkol
at remediation sa paksa.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano na
ito nakatulong?
50
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

51

You might also like