You are on page 1of 15

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10

Paaralan Baitang 10
Guro Asignatura Araling Panlipunan
Petsa at Araw Kwarter 3

I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang
pagkakapantaypantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Sa pagtatapos ng aralin, inaasahan sa mga mag-aaral ang sumusunod:
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan) MELC: *Natatalakay ang mga uri ng kasarian (gender) at sex at gender roles sa
iba’t ibang bahagi ng daigdig

Mga tiyak na layunin:


A. Naiisa ang mga bahaging ginagampanan ng kasarian sa mga
institusyong panlipunan.
B. Naipapakita ang pagkakaiba at pagkakapareho ng gampanin ng
kasarian noon at ang gampanin ng kasarian sa mga institusyong
panlipunan.
C. Nakakagawa ng slogan tungkol sa gampanin ng kasarian sa mga
institusyong panlipunan.
II. Nilalaman Gender roles o bahaging ginagampanan ng kasarian sa mga institusyong
panlipunan
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro Araling Panlipunan 10: Modyul 1 Pahina: 10-12
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk


Araling Panlipunan 10: Modyul 1 Pahina: 10-12

4. Karagdagang kagamitan
B. Iba pang kagamitan panturo Digitalized na Pagtuturo
Paggamit ng Laptop at LED TV habang nagtuturo

IV. Pamamaraan Face-to-Face Classes


Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A. Balik-aral sa 1. Panalangin
nakaraang (Ang guro ay pangunguna sa ang interfaith prayer) (Ang mga mag-aaral ay mananalangin ng
aralin at/o interfaith prayer)
pagsisimula ng 2. Pagbati
bagong aralin
Magandang umaga!

Magandang umaga rin po, Ma’am!

3. Pagtatala ng Liban sa Klase

(Ang guro ay tatawagin isa-isa ang


mga mag-aaral)

4. Pagbibigay alituntunin

 Umupo nang maayos.


 Itago ang mga cellphone/gadyet at iba
pang bagay na hindi kailangan sa aralin.
 Makinig sa guro at magtaas ng kamay
kung may sasabihin o katangungan.

5. Balik-aral

Bago tayo tumungo sa aralin natin ngayong araw,


balikan muna natin ang mga tinalakay niyo sa
nakaraang aralin.

Ano ang mga itinakalay niyo noong nakaraan?

Ang tinalakay po namin ay ang konsepto ng


Sex at Gender.

Tama!

Sige nga, ano ang pagkakaiba ng sex at gender?


Ang Sex ay tumutukoy sa kasarian – kung
lalaki o babae. Samantalang ang Gender
naman ay tumutukoy sa mga panlipunang
gampanin, kilos, at gawain na itinatakda ng
lipunan para sa mga babae at lalaki.

Mahusay!

Ano naman ang mga uri ng seksuwalidad at


gender? •Heterosexuality
•Homosexuality
•Bisexuality
•Pansexuality
•Asexuality
Tumpak! Mayroon pa ba kayong katanungan
tungkol sa konsepto ng gender at sex?

Wala na po.
B. Pagtatalakay Sa pagsisimula ng ating bagong talakayan, ay
sa bagong magkakaroon muna tayo ng gawain.
konsepto at
paglalahad ng GAWAIN 1: WORD HUNT!
bagong PANUTO: Mag hanap ng mga salita sa crossword puzzle
kasanayan
at isulat sa pisara ang mga nabuo ninyong salita.

G E N D E R R O L E S E Inaasahang sagot ng mga mag – aaral.


O I N S T G N A P S A D
B T A A A E A P A N M U  GENDER ROLES
Y R P A M I L Y A A N K  EDUKASYON
E E A L A R S N N I K A  GOBYERNO
R L R K L T U O L S I S  PAMILYA
N I E E K P L A I A E Y  LIPUNAN
O H O T I A P U B L S O  TRABAHO
S I P L T M A N E A N N  INSTITUSYON
B Y G O N S N I R M I G  RELIHIYON
O O R N A T R A B A H O
N N O Y S U T I T S N I

Batay sa inyong nabuong mga salita may ideya na ba


kayo kung ano ang tatalakayin natin ngayong araw?
Opo ma’am ito ay gender roles.

Tama! Ang tatalakayin natin ay ang gender roles o


bahaging ginagampanan ng kasarian sa mga
institusyong panlipunan.

C. Paghahabi sa Bago tayo magsimula, babasahin muna natin ang mga


layunin ng layunin sa araw na ito upang magsilbing gabay sa
aralin pagkatuto.
Mga tiyak na layunin:
A. Naiisa ang mga bahaging ginagampanan ng
kasarian sa mga institusyong panlipunan.
B. Naipapakita ang pagkakaiba at pagkakapareho
ng gampanin ng kasarian noon at ang gampanin
ng kasarian sa mga institusyong panlipunan.
C. Nakakagawa ng slogan tungkol sa gampanin ng Babasahin ng mga mag-aaral ang mga layunin.
kasarian sa mga institusyong panlipunan.
Mga tiyak na layunin:
A. Naiisa ang mga bahaging
ginagampanan ng kasarian sa mga
institusyong panlipunan.
B. Naipapakita ang pagkakaiba at
pagkakapareho ng gampanin ng
kasarian noon at ang gampanin ng
kasarian sa mga institusyong
panlipunan.
C. Nakakagawa ng slogan tungkol sa
gampanin ng kasarian sa mga
institusyong panlipunan.

D. Paglinang sa
kabihasaan Ngayon, sisimulan natin ang ating talakayan sa patungkol
sa Gender roles o bahaging ginagampanan ng kasarian
sa mga institusyong panlipunan.

May ideya ba kayo kung ano ang gender roles?


Ang gender roles ay mga inaasahang mga
gawain, katangian, at kilos na karaniwang
itinatakda ng lipunan batay sa kasarian ng isang
tao.
Tama!
( mag papakita ng powerpoint presentation ang guro
tungkol sa gender roles)

Sa inyong palagay ano nga ba ang mga institusyong


panlipunan?

Ma’am ang mga institusyong panlipunan ay ang


edukasyon,gobyerno,relihiyon at iba pa.

Mahusay!
(mag papakita ng powerpoint presentation ang guro
tungkol sa mga institusyong panlipuna)

May tanong paba tungkol sa ating tinalakay?

Wala na po ma’am
E. Paglalapat ng Upang mas maunawaan pa ninyo ang paksa natin
aralin sa ngayon ay magkakaroon tayo ng isang pangkatang
pangaraw-araw Gawain.
na buhay
Hahatiin ang klase sa dalawang (2) pangkat.
Gawain 2: I-UULAT KO! (10 minuto)
PANUTO: Batay sa ating tinalakay gumawa ng venn
diagram ng pagkakaiba at pagkakapareho ng gampanin
ng kasarian noon at ang gampanin ng kasarian sa mga
institusyong panlipunan.

(Gagawin ng bawat pangkat ang gawain ng


tahimik)

(Maaaring magkaiba-iba ang sagot ng bawat


Narito ang rubrik na magiging basehan sa pagbibigay ng pangkat)
marka sa bawat pangkat.

Rubrik:
Magaling At May
Kategorya
Makabuluhan Kakulangan
Diskusyon
4 Puntos 3 Puntos

Organisasyon 3 Puntos 2 Puntos


Linaw Ng Ideya 3 Puntos 2 Puntos
KABUUANG
10 Puntos 7 Puntos
ISKOR

Natapos na ang inyong 10 minuto. Maghanda na ang


bawat grupo sa pagbabahagi sa klase. Uunahin natin
ang Unang pangkat at susunod ang ikalawang pangkat.
Mahusay ang binigay na presentasyon ng lahat. Bigyan
natin ang lahat ng masigabong palakpakan.

(Magbabahagi ang bawat grupo ng kanilang


presentasyon.)

(Magpapalakpakan ang mga mag-aaral)


F. Paglalahat ng Kung lubos na naunawan ang ating tinalakay tukuyin
Aralin kung saang institusyong panlipunan nangyayari ang
sumusunod na gender role:
edukasyon,trabaho,relihiyon,pamilya at gobyerno

Ang pagiging doctor at inhinyero ay sa kalalakihan.

Ma’am! Sa edukasyon po.

Tama!

Mas mababa ang suweldo ng babae kaysa sa lalaki sa


parehong posisyon.

Sa trabaho po ma’am.
Magaling!

Hindi maaring magkaroon ng babaeng pari.

Ma’am sa relihiyon po.


Tumpak!

Ang ama ang madalas na nasusunod sa pagdedesisyon


para sa pamilya.

Tama!
Sa pamilya po ma’am
Nahahawakakn na ng babae ang pinakamataas na
posisyong politika

Mahusay! At may natutunan kayo batay sa ating Ma’am sa gobyerno po.


tinalakay may mga katanungan pa ba?
Wala na po ma’am.
G. Pagtataya ng
Aralin

GAWAIN 3: ISLOGAN
PANUTO: Gumawa ng slogan tungkol sa gampanin ng
kasarian sa mga institusyong panlipunan.gawing batayan
ang rubrics na ipapakita.

(Gagawin ng bawat studyante ang gawain ng


tahimik)

Rubriks sa paggawa ng Islogan

10 8 5 1
Nilalama Mabisan Di Walang Walang
n g gaanong maayos mensah
naipakit naipakit ba eng
a ang a ang pagpapa naipakit
mensah mensah kita ng a.
e. e. mensah
e.
Pagkam Sobrang Magand Magand Hindi
alikhain ganda at a at a ngunit magand
linaw ng maliinaw hindi a at
pagkaka ang gaanong Malabo
sulat ng pagkaka malinaw ang
titik. sulat ng ang pagkaka
titik. pagkaka sulat ng
sulat ng mga
mga titik.
titik.
Kaangk May Hindi Walang
upan
M kaunting malinaw
kaugnay
an sa
ang
kaugnay
kaugnay
an sa
paksa

a
paksa an sa ang
ang paksa islogan.
islogan. ang
islogan.

y
m
al
a
ki
n
g
k
a
u
g
n
a
y
a
n
sa
p
a
k
sa
a
n
g
is
lo
g
a
n.
M
a
y
m
al
a
ki
n
g
k
a
u
g
n
a
y
a
n
sa
p
a
k
sa
a
n
g
is
lo
g
a
n.
M
a
y
m
al
a
ki
n
g
k
a
u
g
n
a
y
a
n
sa
p
a
k
sa
a
n
g
is
lo
g
a
n.May
kaunting
kaugnay
an sa
paksa
ang
islogan.
Kalinisa Malinis Malinis Hindi Marumi
n na ang gaanong ang
malinis pagkabu malinis pagkaka
ang o. ang buo.
pagkaka pagkabu
buo. o.

H. Karagdang
gawain upang Takdang Aralin:
para sa
takdang aralin 1. Magsaliksik tungkol sa mga isyu sa kasarian at lipunan
at remediation

V. Mga Tala

VI. Pagninilay
A. Bilang ng
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng
mag-aaral na
nanga
ngailan ng iba
pang gawain
para sa
C. Nakatulong
baa ng
remedial?
Bilang ng
magaaral na
nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng
mag-aaral na
magpapatulo
y sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong
ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong
suliranin ang
aking
naranasan na
solusyunan
sa tulong ng
aking
punongguro
at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nabuo
na nais kong
ibahagi sa
mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:

Practice Teacher Cooperating Teacher

You might also like